Robot gây mê sẽ sớm thay thế bác sĩ?

MinhTriND
23/5/2015 10:10Phản hồi: 20
Robot gây mê sẽ sớm thay thế bác sĩ?
Hiện đã có 4 bệnh viện ở Mỹ đưa vào sử dụng máy gây mê Sedasys cho bệnh nhân, trước khi tiến hành phẫu thuật. Công ty dược phẩm Johnson & Johnson đã chính thức giới thiệu thiết bị này sau khi nhận được sự đồng ý của Cơ quan Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ (FDA) vào năm 2013. Theo thỏa thuận, Sedasys chỉ được sử dụng cho các thao tác đơn giản như nội soi, dưới sự giám sát của một bác sĩ hoặc y tá gây mê.

Một bác sĩ đang theo dõi quá trình gây mê của bệnh nhân

Về cách thức hoạt động, robot gây mê sẽ tính toán một liều thích hợp propofol (thuốc gây mê) cho bệnh nhân. Công dụng của thuốc sau đó nhanh chóng biểu hiện. Để đảm bảo sự an toàn cho bệnh nhân, sản phẩm được lập trình với các thông số theo chuẩn nhất định. Ngay khi xuất hiện các vấn đề nhỏ, chẳng hạn bệnh nhân có nồng độ oxy trong máu thấp hoặc nhịp tim giảm, quá trình gây mê sẽ chậm lại hoặc dừng ngay lập tức. Theo tờ Washington Post, máy làm việc theo những nguyên tắc nghiêm ngặt hơn so với bác sĩ.

Đối với nội soi đại tràng, bệnh nhân được sử dụng một loại thuốc an thần với chi phí lên đến 2000 USD/lần, lớn hơn rất nhiều so với phương pháp nội soi của Sedasys, chỉ từ 150 đến 200 USD. Bên cạnh đó, bác sĩ gây mê sau đào tạo 4 năm, được trả trung bình 277.000 USD mỗi năm. Nhiều ý kiến cho rằng một cái máy không thể đạt được sự cân bằng tinh tế trong việc đo lường lượng thuốc. Nếu quá nhiều, nó có thể giết chết một bệnh nhân, còn quá ít sẽ không ngăn chặn được cơn đau.

Thành viên của Trường Cao đẳng Bác sĩ gây mê Mỹ là những người phản đối mạnh mẽ loại robot mới này. Tuy nhiên, chính họ cũng nhận ra việc ứng dụng công nghệ tự động vào y học là điều không thể tránh khỏi. "Rõ ràng cỗ máy là mình chứng cho sự đổi mới mang tính đột phá. Nhưng chúng tôi sẽ không phải ra đi", Rebecca Twersky - một bác sỹ gây mê nói với Washington Post.

Mặt khác, một số người không dám chắc chắn về tương lai của họ, khi máy móc có thể giải quyết được nhiều vấn đề mà con người không làm được. Tại trường Đại học British Columbia ở Vancouver (Canada), các nhà nghiên cứu đang thử nghiệm một thiết bị có thể gây mê trong phẫu thuật não và tim, thậm chí ở trẻ em. "Tôi mong nó sẽ được ứng dụng ở nhiều ca phẫu thuật lớn hơn, chứ không chỉ là việc nội soi," Joseph Sferra - phó chủ tịch của dịch vụ phẫu thuật tại Bệnh viện ProMedica Toledo chia sẻ. "Chắc rằng điều này sẽ gây khó khăn cho các chuyên viên gây mê".

Nguồn: Washington Post
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu bác sĩ như trong hình thì ko nên dùng máy móc
solida33
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sắp tới robot sẽ thay thế hết cho con người. Khủng khiếp đây 😁
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Bản thân mìh thì ủng hộ sử dụng máy móc nếu như chứng minh được tính an toàn của nó, con người thì tinh tế hơn nhưng đôi khi vẫn có những sai sót rất đáng tiếc.
Mình đã từng gặp một trường hợp bệnh nhân kể trong lúc phẫu thuật do bác sỹ gây mê cho liều lượng không đủ dẫn đến bệnh nhân không được gây mê đầy đủ và kết quả là bênh nhân cảm nhận được đầy đủ những gì bác sỹ làm với mình trong đau đớn khủng khiếp, nhưng cơ thể hoàn toàn không hoạt động để báo với bác sỹ được. Họ nói cảm giác đó sẽ đi theo họ trong các cơn ác mộng suốt đời ...
saky
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thất nghiệp rồi
ứng dụng khoa học vào y học rất hay, robot thao tác sẽ chính xác hơn con người nhiều.
saky
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vidia.vn Nói vậy thôi, mỗi con người tạo hoá tạo ra cơ địa khác nhau , máy làm sao phát hiện và hiệu chỉnh được. Cuộc mổ là một công trình phải có sự phối hợp tất cả các bác sĩ... Máy chỉ hổ trợ thôi.
phulecse2420
ĐẠI BÀNG
9 năm
@saky đồng ý với quan điểm của bạn. để lập trình được một máy mà có thể làm tự động với mọi người thì người đó cũng phải là thiên tài. Còn nếu mà với mỗi người phải điều chỉnh một đống thông số để lựa chọn được loại thuốc và lượng thuốc phù hợp thì khác nào người tự làm đâu!
20cent
TÍCH CỰC
9 năm
Lúc trước đưa người quen đi mổ sinh khiết ở General Hospital Singapore mới thấy quá trình gây mê người ta rất xem trọng. Bác sĩ sẽ hỏi nhiều câu hỏi như đã từng dùng thuốc gây mê loại gì, có bị kích ứng gì, có bị bệnh tim hay không... rất nhiều công đoạn trước khi gây mê. Từ trước tới giờ, mình cứ nghĩ nó thật sự mất thời gian... cho tới khi sáng nay đọc bài "Bệnh nhân tử vong nghi do bị sốc thuốc gây tê", và mình đã hiểu.
Chỉ cần con người tắc trách, không kiểm tra lập trình liều lượng gây mê, gây tê thì cứ xác định là mê không bao giờ tỉnh, vì nó chỉ là cái máy do con người tạo ra mà thôi.😃
bs gây mê học 4 năm có chuẩn k vậy mấy chế
amthanhvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kute_depzaj_90 bác sĩ ở Mỹ là MD= medical doctor (tiến sĩ y khoa) đó bạn. 4 năm đó là cao học bạn ah
letandat610
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác sĩ gây mê là chuyện khoa rất khó. Đặt biệt ở nước ngoài. Vì sd thuốc gây mê rất nguy hiểm. Mặt dù có công thức nhưng kinh nghiệm của người bác sĩ vẫn là quan trọng nhất. ở Mỹ thì đc. Khi mà Johnson trực tiếp đứng ra làm. Ở VN thì ai đảm bảo? Khi sai xót trả bằng tính mạng.
mỗi người có sinh lý khác nhau, máy tính nó tính chung chung sao xác định được liều gây mê 😔 có lẽ còn lâu lắm
limann
TÍCH CỰC
9 năm
Không ham chơi kiểu này, nó dính virus thì bỏ bố, chích 01 ống là vào giấc ngủ ngàn thu.
denkym
ĐẠI BÀNG
9 năm
robot hình như chỉ hỗ trợ đưa thuốc vào người bệnh nhân , còn các thủ thuật như đặt ống nội khí quản , gây tê tuỷ sổng...thì chắc vẫn cần đến bàn tay con người. ko thì mình thất nghiệp mất
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ca này hơi ngặt ah! Bác sĩ GM-HS ở các nước phương Tây thuộc vào hàng top thu nhập, giờ thay bằng robot thì các bác ấy chắc qua Việt Nam hành nghề quá!
vitamin_k
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ mình mới hiểu gây mê không đơn giản và vì thế phải có phong bì cho cả bác sỹ gây mê khi phẫu thuật.
tunglinhtinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
BS gây mê ko thể thay thế bằng robot đc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019