Rom 8700 - 4.5.0.182 - Thực hiện bản rom tối ưu cho riêng mình.

phannhannghia
4/9/2010 2:13Phản hồi: 52
Trăm người trăm ý. Có nhiều bản tối ưu cho rom được post lên diễn đàn nhưng tùy theo nhu cầu sử dụng mà mỗi người có ý kiến khác nhau về những bản tối ưu rom này. Tại sao không tự mình xào nấu, thêm thắt gia vị để có thể hình thành nên một bản rom tối ưu cho riêng mình?

Với mục đích này, mình lập topic này chia sẽ toàn bộ việc phân loại chức năng của từng file cod trong rom 8700 - 4.5.0.182 (Các bản rom khác của dòng 8700 cũng tương tự).

Toàn bộ file cod trong một bản rom 8700 - 4.5.0.182 (có 585 files – tùy theo bản rom) có thể được nhóm thành 3 phần như sau:
-Nhóm 1: Xương khô. Thể hiện bằng dấu “+”. Bao gồm 123 files cod. Phần này các bạn không thể xóa vì chúng hình thành nên bộ xương cho những hoạt động của em 8700. Tham khảo http://www.tinhte.vn/threads/469833-Java-8700-v4.5.0.182-Bo-xuong-kho
-Nhóm 2: Da thịt. Thể hiện bằng dấu “+ -”.Bao gồm 61 files cod. Phần này các bạn có thể xào nấu, thêm thắt gia vị để có thể hình thành nên một bản rom tối ưu cho riêng mình. Một chức năng có thể được hình thành từ một nhóm file cods. Nhóm file cod này cần được anh em thảo luận để có thể có được bản rom tối ưu hoàn hảo cho riêng mình.
-Nhóm 3: Phù du. Thể hiện bằng dấu “-”. Bao gồm 401 files cod. Phần này các bạn hoàn toàn có thể bỏ vì ở VN, các ứng dụng này không cần thiết.
Nay các bạn đã có thể thực hiện bản rom 8700 – 4.5.0.182 tối ưu cho riêng mình rồi phải hông?

Do kiến thức có hạn nên nhiều files cod mình không biết được hết các chức năng, nên cần phải được các cao thủ chỉ giáo thêm.

Anh em thảo luận nhé.

Have fun!

================================================== ======
Hướng dẫn thực hiện:
1 _ Xào nấu, thêm thắt gia vị để hình thành nên bản rom của riêng mình (nhóm Xương khô + Da thịt + ...)
2 _ Cài đặt bản rom 4.5.0.182 cho 8700 vào máy tính.
3 _ Vào C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\Shared\Loader Files\8700-v4.5.0.182_P2.7.0.106\Java, xóa toàn bộ file trong đó.
4 _ Copy toàn bộ file mà bạn đã thực hiện ở bước 1 vào thư mục Java trên.
5 _ Xoá Vendor trong C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\AppLoader
6 _ Tiến hành uprom như bình thường.
Have fun!

Quảng cáo

Thông tin cập nhật anh em thảo luận:
- Vấn đề 1: "- BlackBerry API Libraries" ---> "+ - BlackBerry API Libraries"
Thanks bác Caomaind.
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bancuamay
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks bác................em up thử xem thế nào ^^
bác qua chu đáo. thanks.
Bác ZZ xào nấu rồi không biết xào nấu lại thêm được bao mb nua . Mai có máy tính test thử cái . Nợ bác cái thank nha .(Online bang BlackBerry) Bac nhiệt tình ghê
Chà, bác nhiệt tình quá, đánh dấu một phát, Hàng handmade tự làm sẽ vui hơn.
bác có thể tao 1 file .bat để nhóm các file vào từng thư mục như hình trên được không ạ
Chắc nhờ cao thủ quá 😁 vì mình hổng biết làm file .bat như thế nào :D:D
Trong khi chờ đợi, bác làm thủ công đi. Theo các bước sau:
1 _ Copy các thư mục "+" , "+ -" , "-" vào riêng 3 thư mục
2 _ Dùng chức năng Search của win, với ký tự search là *.*
Khi đó máy tính sẽ đưa ra tất cả các file nằm trong tất cả các thư mục.
3 _ Copy hay Move tất cả các file là xong.
Have fun!
Chú ý ko nên xóa phần - BlackBerry API Libraries. :p
Lý do: Một số phần mềm sẽ ko chạy đc nếu thiếu thằng này.
Sai lầm của mình. Thanks bác Caomaind.

Sửa lỗi: - BlackBerry API Libraries ---> + - BlackBerry API Libraries

Đã update.
chủ thớt đã đưa lên rồi. anh em tự xóa. chứ tạo file bat, cmd thì nó làm hết => file chủ thớt đã làm thì còn j nữa mà tự chế.
có cách nào thêm font unicode vào cái font slave hay cái language k nhỉ ?😆
ý bác là làm ch nó có thể hiển thị tiếng việt ý ạ, điều này là ko thể vì font nằm trong plasfom gì đó, mà cái đó lại nằm trong system, túm lại là ko thể sửa được, có một bác trên tt bảo thế, em ko nhớ rõ ạ
pttptuan
TÍCH CỰC
14 năm
4.2 rút gọn đc k bác?chỉ e với
Anh em nào test chua ? Chia sẻ với anh .thứ 2 mới có máy tính down về up xem có gì khác biệt không hồi hộp quá
Bất kỳ bản Rom nào cũng có thể. Có rất nhiều tool được chia sẽ trên diễn đàn. Bác cần bản 4.2 nào thì confirm cho mình. Cho mình link down thì càng tốt. Rãnh mình giúp.

---------- Post added at 08:19 PM ---------- Previous post was at 08:14 PM ----------

Mỗi anh em sẽ chiên nấu xào khác nhau để hợp khẩu vị cho mỗi người. Mình thì chơi nguyên phần Xương khô. Dung lượng memory free còn lại là hơn 47.2Mb

Vì máy để bà xã dùng nên chỉ cần Nghe + gọi + nhắn tin thôi.
pttptuan
TÍCH CỰC
14 năm
http://www.mediafire.com/?dttnqyf4w0y link đó bác.add thêm modul cài theme của os 4.5 đc k nhi?
Đã nhận. Đầu giờ chiều mình gửi lại bác.
Mình gửi trả bác bản tối ưu cho 8700-v4.2.1.96 và các phần phụ trợ, có nhu cầu thì tự thêm vào Java nhé:
+ Java8700-v4.2.1.96
+ - English UK
+ - Memopad
+ - Task
+ - Theme Icon + Today
- Removed Files Cod
+ - Event Log.zip
+ - English UK.zip
+ Java8700-v4.2.1.96.txt
- Removed Files Cod.txt
+ - Theme Icon + Today.zip
+ - Task.zip
+ - Memopad.zip
87 của e nếu tối uu thì dừng ở buoc 1 thôi . Chắc được 45mb vì dùng bản của bác ZZ cũng 44mb . Mai up cái xem sao có khác biệt nhiều không ?
nguyentptn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Công nhận là thằng RIM này nó dễ chịu cái khoản nạp phầm mềm, flash của nó chạy đi chạy lại k vấn đề, k như motorola, đơn cử là con máy nổi tiến e398 chẳng hạn, để can thiệp vào phần mềm của nó không phải đơn giản chỉ là cài OS, Driver rồi cắm cáp chạy, mà là cả một công đoạn mệt mỏi, biết cả chút phần cứng nữa, cần nghiên cứu trước, và sơ suất hặc đơn giản là lỏng cáp là con flash sẽ chầu ông bà lập tức không thì phải cứu chữa khổ sở. BB hay thật đấy.
BlackBerry cũng được coi là 1 HDH khó sử dụng trong các dòng smart phone . nhung vọc BlackBerry sướng hơn các dòng khác chứ đơn giản quá tìm hiểu mấy ngày mà không còn gì để mà vọc thì chán phèo . BlackBerry dùng gần 3 năm rồi mà vẫn chưa khám phá hết ....
mrbe09
ĐẠI BÀNG
14 năm
8707v có đc ko bạn ?
mà mình thấy lúc cài nó cho mình tùy chọn các ứng dụng nào cài đặt, cái nào ko cần thì ko cài vào mà. Đúng ko ?
Mọi rom đều được. 8707 không có ngoại lệ. Bác gửi link, rãnh mình thực hiện giùm cho.

Bạn nói chỉ đúng 1/2 thôi. Có những app không cần cài (click chọn) thì sẽ không cài (vd như Memo, task...) Nhưng có những app mà không thể bỏ được nếu không xoá file cod trước (vd như Activation...). Thường thì tối ưu là xoá đi những thứ mà không thể bỏ được nếu không xoá file cod trước.
sonwonder
ĐẠI BÀNG
14 năm
theo như cách tối ưu của bác thì còn thiếu nhiều file lắm.em đã thử úp nguyên toàn bộ phần +va + - hong biet.nhưng khi úp thiếu 3 file cod em nhớ có file cms vói file browes.
xin góp ý bác....
Cái này do bác xào nấu thiếu rồi. Copy các thư mục thiếu mất file cod rồi.
cms (theo mình hiểu là sms) nằm trong phần + SMS trong Option
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
hay thật thank bác nhiều lắm nhờ vậy hôm nay hiểu hơn về ROM 8700 quá!? dùng phần mềm nào xem các file đó vậy bác!?
Bác gửi cho mình nghen. mail: truongvanquynh1988[MENTION=362321]Gmail.Com[/MENTION]
sonwonder
ĐẠI BÀNG
14 năm
em làm rồi.nếu dùng toàn bộ phần + của bác thì chắc chắn sẽ thiếu.
Toàn bộ phần dấu + là phần xương khô, là toàn bộ file cod để os có thể hoạt động, mục đích chỉ dùng để nghe gọi nhắn tin thôi.
Nếu bác cần cài thêm một số pm, lướt web thì chắc chắn sẽ thiếu. Bác có thể tự xào nấu thêm bằng cách tự đưa thêm vào các file cod ở + -
Đó là mục đích của mình ở topic này là mọi người sẽ tự xào nấu để có bản rom tối ưu cho riêng mình.
Chúc bạn vui với bản rom của riêng mình.

---------- Post added at 07:14 AM ---------- Previous post was at 07:10 AM ----------

Mình ngồi tự lọc file ra bạn à, không dùng phần mềm nào để hỗ trợ cả.

Chỉ làm theo kinh nghiệm nên có thể có thiếu xót trong việc lọc file. Bác đánh giá nhé.
Atoxic
TÍCH CỰC
14 năm
oh vậy ah!? Thank bạn nhiều vậy la mình cũng phải xem lại coi. heheh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019