rom cook và rom stock khác nhau thế nào?

boychoban
5/8/2011 2:33Phản hồi: 18
tình hình là chuẩn bị mua glaxy S2, đang tìm hiểu về khoản uprom:
mình đang băn khoan ko biết rom cook và rom stock khác nhau chỗ nào?
mình có đọc nhiều bài S2 uprom bị lỗi thì thành chặn giấy luôn sợ quá 😔 những nguyên nhân khiến uproom bị lỗi là gì?(được cái ở HN nên nếu lỡ có làm sao chắc chả nhờ ai được :()
với lại làm sao biết được là bản rom nào mà S2 có thể dùng?

Xin cảm ơn mọi người giúp đỡ.
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cryshop
TÍCH CỰC
13 năm
Stock Rom/Shipped Rom là những rom được nhà sản xuất (ở đây là Samsung) phát hành, nó chứa được đầy đủ các tính năng như nó quảng cáo và kèm theo nhiều phần mềm do nhà sản xuất tự thêm vào.

Cooked rom : là loại rom lấy từ stock rom đã được chỉnh sửa để thêm-bớt cho phù hợp với nhu cầu người dùng hơn. Loại thứ 2 của cooked rom là loại lấy từ Rom gốc do google phát hành (AOSP - Android Open Source Project), là một loại rom không có dính dáng gì tới phần mềm của nhà sản xuất (ở đây là Samsung), nổi tiếng nhất cho dòng rom này là CyanogenMod và MIUI có thể tinh chỉnh để cài lên nhiều máy android khác nhau.

Bạn có thể yên tâm là Samsung sau này đã rất hỗ trợ dân chuyên root máy và thích tinh chỉnh máy (Samsung từng gửi máy Galaxy S/S2 cho CyanogenMod) nên khó có tình huống xấu xảy ra, cứ làm theo hướng dẫn từng bước một là ok hết.

Nguyên nhân up rom lỗi bạn cần chú ý như sau, rất cơ bản :

1. Mất nguồn giữa chừng, trong quá trình up rom bạn phải đảm bảo đầy Pin.

2. Up một loại rom không thuộc về máy mình, máy Galaxy S2 thì chỉ up rom dành cho SGS2 là ok hết, đừng up rom Galaxy S1 nha ~.~
bedoedeyne
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kể cả up rom bị lỗi đi chăng nữa thì vào cái mod downloading mà up bằng máy tính thì cũng về mặc định ngay bạn à :">
Ko bao giờ có chuyện máy samsung thành cục gạch 😁
@bedoedeyne Mổi máy là một rom hả bạn? Nó có đơn giản như iphone không bạn? Mình tính nghiên cứu chạy samsung mà chưa biết bắt đầu từ đâu bạn biết chỉ giúp mình với. tks nhiều.
bedoedeyne
ĐẠI BÀNG
12 năm
@0903655288 Room nó chính là firmware của máy đó bạn. Mua máy về chủ yếu để vọc Android thôi, chứ Samsung hay máy nào chạy Android cũng ko khác nhau lắm đâu 😃
dtoonia
ĐẠI BÀNG
12 năm
@0903655288 Mỗi máy 1 rom,bạn cần tìm hiểu kỹ trướ khi up rom,xem máy bạn dùng là dòng gì,đã đủ cần thiết để up rom chưa (VD như Frimware,s-off...)
@bedoedeyne Bạn ơi 😔 cho mình hỏi:
Máy mình chữa lỗi cách nào. ( bài post phía trên )
Mong đc giúp đỡ.
Mình sợ s3 của mình thành cục gạch lắm
jetmoon
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình đã up room omega rồi
giờ restore lại room stock doưnload trên internet về vậy có còn dc bảo hành ko ?
Cảm ơn các bác nhiều nhé, có bác nào ở sg mình đi cf giao lưu nhé. Alo mình nhé. 0935880055
thanhnan
ĐẠI BÀNG
11 năm
chào bạn cho mình hỏi xíu. Note 2 của mình mua là phiên bản EU. Vì muốn dùng thêm cả tiếng Việt mình đã Up room Cook Omega mọi hoạt động đều Ok, nhưng lại xảy ra lỗi là khi sử dụng phần điện thoại không thể gọi được và nhận được thông báo "điện thoại không đăng ký được với mạng" khả năng không hòa mạng được. Sau đó mình lại phải trở về Room gốc như cũ thì điện thoại ok, nhưng lại không có tiếng việt. Đại loại tại sao khi mình up room cook thì mất phần điện thoại. Mình cũng đã thử từ room 4.1.2 tiếng Việt để up room Omega(kể cả room cook v7, v8 của Mc Luong) cũng bị như thế. Cám ơn trước nhé
mgbimxinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhnan đào mộ kinh quá, bật mang vào mục ngôn ngữ kéo xuống là nó tự cập nhật ngôn ngữ cho máy mà, có cả tv đấy
@thanhnan ban nen tim mot loai rom cook khac khong bi loi phan ay cai vao the la xong
anmanh95
ĐẠI BÀNG
11 năm
mọi người cho mình hỏi là stock rom có phải là unroot máy ko hay stock rom là như thế nào?
Mình xài Samsung s3 (GT-I9300)
Mình đã tìm trên google và root đc máy.
Sau đó mình làm tiếp bước:" Hướng dẫn overclock Samsung Galaxy S3 lên 1,8 Ghz với Ninphetamin3 custom kernel (mình là lính mới nên ko post đc liên kết. các bạn seach chữ in đậm lên google là ra link)

thì nó chỉ nghe đc tieng nhạc mở máy thôi, rồi bị đen thùi lùi. ko biết cách cứu nó. Mong các bạn giúp đỡ mình với😔:(
Hiện tại mình rất lo
luôn tiện cho mình hỏi với, tình hình là mới chuyển sang xài android, mua con samsung s2 M250S của Hàn quốc, lúc đầu mua về thì chạy phiên bản android 4.0.4, hình như là của HQ vì thấy có mấy phần mềm của HQ trong đó, nhưng nó bị lỗi tin nhắn 80kt, với ko nhắn tin đc tổng đài, nên mình mang ra cửa hàng fix lỗi thì ng ta cài cho mình là phiên bản quốc tế s2 j đó i9100 chạy android 2.3.3, phien bản BB: i9100DXKG1, phiên bản kernel 2.6.35.7-i9100dxkg3-cl375463 root@dell147#2. (mình gà mờ quá không hiểu gì)
Vậy cho mình hỏi vài điều:
- Vơi phiên bản này thi mình có thể cập nhật chương trình trong máy đc không nâng cấp có bị lỗi gì không?
- phiên bản này rung yếu quá, có cách nào cài được phiên bản 4.0.4 không
thanks mọi ng !!!!!!!!!!!11
hoangbkit87
ĐẠI BÀNG
11 năm
rom s4 up cho S3 dc khong ca nha?????????
hoangbkit87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hoangbkit87 ngực dep9 đấy :v
Bác có vọc vạch về stt3 2 dìng ko....... cho e hỏi tí :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119