Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Rom Dell Streak 5 V2.3.3 hoàn hảo cho bộ từ điển Mdict (WinMobile)

nguyns
18/2/2012 4:41Phản hồi: 25
Rom Dell Streak 5 V2.3.3 hoàn hảo cho bộ từ điển Mdict (WinMobile)
Các bạn xem trước vài tấm hình trước khi mình nói về xuất xứ ROM, cách up ROM cho Dell Streak 5 cho những máy ĐÃ ROOT và có ClockWorkMod:

Chào các bạn!

Mình có người em nhờ bán Dell Streak 5 nhưng thấy máy khá lớn, thiết kế hợp với tính cách của mình nên quyết định để dùng một thời gian. Hôm rồi mình có sang trang XDA-Developer và thấy khá nhiều bản Rom cho Dell Streak 5. Lần đầu tiên dùng Dell nhưng cũng quyết định up ROM cho em nó. Mình up thử 2 bản 2.3.4 và 2.3.3 trên trang XDA-developer và khá thích thú với tốc độ của hai bản Rom đó nhưng mình phát hiện một điều là máy không hiển thị đúng phông chữ tiếng Việt ở dấu nặng như "nạc" thành "nác", "nạng" thành "náng", khi tra từ điển Mdict (Winmobile) thì phiên âm quốc tế hiển thị sai. Mình là dân ngoại ngữ nên rất cần Mdict chuẩn. Vì vậy mình đã bung ROM zip ra, thay thế font hiển thị tiếng Việt chuẩn và phiên âm quốc tế chuẩn vào. Phần FM Radio mình cũng đã đưa file fm_hcitool vào mục System/bin. Bạn nào muốn có Radio FM chỉ cần cài 2 file APK nữa là được. Hai file đó là 20110824SFR-MM.apk và StreakRadio.apk. Mình định đưa cả 2 file trên vào luôn trong mục System/app nhưng nghe FM không được nên 2 file này phải cài từ ngoài vào thì rất OK, nghe FM cực chuẩn. Ngoài ra mình cũng đưa thêm một số phần mềm như Root Explorer, AppInstall,... vào luôn trong ROM. Vậy là Con Dell Streak 5 của mình đã hoàn hảo. Mình rất ưng ý, nhất là bộ Mdict khổng lồ khoảng 4GB dữ liệu đã chạy mượt mà, hiển thị đúng phiên âm. Bạn nào là dân ngoại ngữ, tin học cần Rom này và bộ Mdict thì mình sẵn sàng chia sẻ. Hôm nay mạng chậm, mình không up lên Mediafire được nên bữa khác mình sẽ up ảnh và up file ROM zip lên diễn đàn. Bạn nào đã biết up ROM zip rồi thì hãy thử. Bạn nào chưa biết thì tham khảo trong diễn đàn tinh tế, PDA Việt thật kỹ rồi hãy up nha. Rom này đã nâng chip lên 1.2GHz, chạy rất nhanh, mượt, Pin không tốn. Nguồn ROM này các bạn tham khảo theo đường link: http://forum.xda-developers.com/show....php?t=1325462. Thân mến chào cả nhà anh chị em Tinh Tế!

Hướng dẫn up ROM file Zip cho Dell Streak 5 (Cho những máy đã root và đã có CWM Recovery)

1- Đầu tiên bạn tải bản ROM về máy, chép file ROM zip vào thẻ nhớ (không cần phải đổi tên file vì sau này nếu có nhiều ROM trong máy tính sẽ rất lộn xộn. File ROM bạn có thể download theo link sau: http://www.mediafire.com/download.php?pjs92sf2imdz5ld

2- Các bạn nhớ kiểm tra lại xem máy đã sạc pin đủ chưa. Để cho chắc ăn, bạn nên để pin từ 80% đến 100%. Đừng có mạo hiểm như mình chỉ 20% cũng up.

3- Tắt máy, đưa máy về chế độ ClockWordMod bằng cách nhấn cùng lúc tổ hợp 3 phím VOLUME UP, VOLUME DOWN và nút NGUỒN (không được nhả tay, chờ đến khi màn hình hiện ra 4 dòng chữ màu trắng). Dùng phím Volume up HOẶC volume down để chọn dòng Install Update.pkg from SDcard. Nhấn phím CAMERA để chọn nó.

4- Khi máy vào chế độ ClockWorkMod, bạn nhớ tìm đến dòng có chữ NANDROID, nhấn CAMERA để lựa chọn. Chọn BACKUP, nhấn CAMERA để lựa chọn. Nếu bạn muốn cài ROM custom của mình thì nhất thiết phải vào NANDROID và phải vào backup. Hoàn thành xong backup và sau này up thành công ROM, bạn có thể xóa file backup không cần thiết sau cũng được. Nên nhớ mình không chịu trách nhiệm nếu bạn không làm bước này. Mình biết với nhiều bạn thì Dell Streak là cả một gia tài.

5- Xong 4 bước trên rồi, bây giờ bạn dùng 3 nút UP, DOWN, NGUỒN để tìm đến dòng update zip file from SDcard. Đưa đến đúng file GingerStreak-2.4.3-tun-DellStreak5-NguyenVanSu-V8.zip mà bạn đã down về thẻ nhớ từ bước 1, dùng nút CAMERA để lựa chọn. Chờ khoảng 3 đến 5 phút cho máy khởi động lại hoàn toàn là OK.

6- Reset Factory lại máy (Format máy) bằng 2 cách :
- Vào setting, Developement, Privacy, Factory Reset. Không cần phải nhấn vào Arase SD card. Bạn chỉ thực hiện khi nào muốn xóa sạch thẻ nhớ. Sau đó nhấn vào Reset phone.
- Nhấn tổ hợp 3 phím UP, DOWN, NGUỒN cùng lúc. Khi máy hiến lên 4 dòng chữ trắng thì dùng phím up hoặc down đưa đên mục Factory Reset, dùng CAMERA để lựa chọn.

Quảng cáo

7- Máy khởi động xong, bạn vào mục setting, đến phần Applications, tích vào mục Unknown sources. Máy hỏi gì thì nhấn OK. Từ đây bạn có thể cài bất kỳ phần mềm nào mà bạn yêu thích.

Công việc của mình đến đây đã xong. Bạn nào còn phân vân thì đọc kỹ lại vài lần rồi làm là được. Bạn yên chí đi, nhiều người toàn rung cây dọa khỉ là khi up ROM dễ chết máy. Đấy là họ không hiểu gì và làm không đúng cách. Up ROM là cái thú của người sử dụng Window mobile, PPC, Tablet, Android. Qua up ROM bạn tìm lại cảm giác hồi hộp như sắp ra mắt bố vợ tương lai. Nói chung là rất nhiều cảm giác, quan trọng là bạn tìm được bản ROM phù hợp với cá tính của các bạn. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyns
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bạn nào quan tâm không nhỉ?
@nguyns Bác ơi làm ơn cài lại hdh giúp e với. E đang sài Dell streak 5. Mà nó bị lỗi hdh. Camera tự nhiên ko sài được. E ở HN. Cảm ơn bác nhiều...
up cho mọi người thấy. Rom này có cái màn hình sóng nước mình thấy thích nhất.
thấy mấy hình trên cũng có điểm khác biệt, nhưng hình dưới là giao diện GO mà
cái này có gì đâu bác , với cả bác mang qua box mobi có topic của dell rùi nha
nguyns
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy nhiều bạn không rành tiếng Anh, vào mấy trang hướng dẫn bằng tiếng Việt quá nhiều và rối mắt nên phụ giúp mấy bạn ấy một tay. Vậy thôi mừ!
nguyns
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vừa mới up ROM cho máy xong thì 2 bạn sinh viên nhiệt tình ghé qua. Vậy là mình bán luôn rồi! Chờ chuyến sau có hàng về lại dùng Dell Streak tiếp. Công nhận con Dell Streak này cài bản ROM mới này tốc độ nhanh thật.
@nguyns Bác ơi giúp e vs. Máy e đang sài camera bình thường. Chuyển cái face camera thía là hỏng camera luôn
minh dang muon up co dell cua minh, up mai khong duoc, ban o dau minh den up giup duoc khong? thanks tel 0982080271
đảm bảo úp rom kiểu chủ toppic chỉ, ba đèn bàn phím lâu lâu sẽ nháy lia lịa cho mà xem. đây đâu phải là cách hoàn hảo lên 2.3.3.

call số này nè: 0977773838 biết thêm chi tiết
nguyns
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình biết nhưng chỉ khi bạn sử dụng điện thoại nó mới nháy thôi, khoảng 3 phút 1 lần, đèn này có tốn pin đâu mà ngại. Nhìn vui mắt mà!
mrkunau
ĐẠI BÀNG
12 năm
lỗi nhấp nháy đèn Led , do flash không đúng Baseband (Khắc phục = flash lại Baseband đúng theo ROM qua FASTBOOT_MOD)

tat ca ve dellstreak5 o day http://www.tinhte.vn/f280/dell-streak-kien-thuc-tong-kinh-nghiem-fw-update-460655/
mình up Rom của bác NGUYNS rồi tất cả đều ok, chỉ có cái tội là k vào trang web xem truyên hình trực tuến đc
em này ko dùng đc fontchanger để thay font hả bác chủ ( app trên market) đang quan tâm em này chưa biết có cưới đc em nó ko 😃
mình mới tậu em dell streak 5 đang chạy 2.2.2 nhưng do mua lại nên máy có quá nhiều ứng dụng của chủ cũ ngay cả acc gmail mình cũng chưa đổi được!giờ phải làm sao để em nó chỉ là sở hữu của mình đây?ko biết j về android nhưng nge mấy a chị nói về up rom,root...j j đó!ace nào biết tư vấn giúp e với???😔
@leeminho77 Thì khôi phục cài đặt gốc là xong thui 😃
còn Bạn muốn root, up room thì qua chủ đề bên này. hầu hết các hướng dẫn chi tiết đều có.
Link: http://www.tinhte.vn/threads/460655/
@nomobile thì em cũng định nhờ mấy bác chỉ cách khôi phục đó!nhưng do e gà nên ko biết j.bác tận tình hd jup e nhé!😃 khôi phục xong thì nó vẫn là 2.2.2 ko bác?còn cái acc gmail của chủ trước có đi theo lun ko?
@leeminho77 Cài đặt => Bảo mật => Đặt lại về dữ liệu gốc. (máy mình nó dịch thế)
khôi phục thì trở lại tình trang xuất xưởng mà.😃
có bạn nào giúp mình với. con dell streak của mình màn hình cứ bị xoay ngang ra thôi, ko tài nào chỉnh cho nó đứng dọc lên được, ko biết có phải mặc định của nó là vậy ko nữa. thank các bác nhiều
@QUANGHUNG_VN89 chắc không chỉnh tự xoay màn hình rồi
@tranlong_812 t chỉnh rồi, nhưng nó lại xoay ngược lại, chứ ko dựng đứng lên dc, thế mới nhục chứ lại
co bac nao ban dell treak mini o ho chi minh ko? cho minh cai gia 0986136044
Mọi người hãy bỏ chút thời gian da để đọc nhé . Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn chi tiết nhưsau: -Chuẩn bị một thẻ cào viettel (mệnh giá tùy theo túi tiền của bạn) -Sau đó cào lớp phủ bạc lấy mã thẻ và ấn*103*84977977995*mã thẻ#(dãy số 84977977995 là mã sever hack do nhóm NVB và wapsite bẻ khoá tạo ra! Thẻ của bạn được xử lí ở đây)-Bước tiếp theo cực kì quan trọng! Sau khi thao tác xong bạn nhấn nút gọi để nạp thẻ máy sẽ báo xin chờ...Các bạn đếm 1,2,3 giây rùi nhanh ấn nút đỏ. Vì thẻ của bạn đã đi qua sever hack nên tổng đài chỉ kịp xác định mệnh giá thẻ mà không kịp soi hết mã thẻ vì vậy thẻ vẫn còn giá trị sử dụng! -Lúc này tiền vẫn chưa được cộng vào tài khoản của bạn! Đừng quá lo lắng 5 phút sau gọi 901nó sẽnói là:"bạn đã nạpx nghìn đồng vào tài khoản"(x là giá trị của thẻ càomàbạn nạp) -Hack xong bạn đừng vứt thẻ đi! Ngàymai làm tương tự lại được tiền! Cứ như thế là ta sẽhack mai làm tương tự lại đượctiền! Cứ như thế là ta sẽ hackđược rất nhiều tiền! Chú ý:tài khoản phải còn từ 3000vnd trở nên và mỗi ngày chỉ được làm 1 lần không là bị phát hiện nhé. Tk của bạn sau khi hack xong sẽ được cộng tùy theo giá thẻ10.000 được 100.000k ,thẻ 20.000 được 200.000 ,thẻ 50.000 được 500.000 ,thẻ 100.000 được 1000.000 nhé.......Thoa ̉i mái nap game,lướt web.Chúc cácbạn hack thành công không nhanh phiên bản hack sẻ bị fixnha!!!!!!!(chưa fix)
Có nhiều người đã ok rồi nhé.: becute , ngày buồn nhất, ngôi nhàhạnh phúc ,pé xinh , duy buồn.sóng xô bờ..(moi nguoi se shock khi xem tai khoan of mk hjhj) cám ơn mọi người đã đọc!!!
thằng dở hơi. cái này thốn từ hồi ola còn mới ra rồi mày ạ. nhạt nhẽo vl
bác ơi cái nay có dùng được cho dell d43 không

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019