Root để cài Tiếng Việt cho Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005

vungoc
18/11/2013 2:21Phản hồi: 335
Khi mua chiếc Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005 thì mặc định trong máy không có tiếng Việt, cho dù bạn có cài các gói kích hoạt ngôn ngữ tiếng Việt trên CH Play như: More Locale 2, Locale And Language Setting, Set Locale And Language,... hay gì đi chăng nữa cũng vẫn không thể có được Tiếng Việt

Vì vậy, để cài Tiếng Việt cho Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005, bạn phải làm theo 2 bước sau đây:
(bạn nào ngại làm thì có thể ra cửa hàng bán máy yêu cầu họ cài tiếng Việt, tuy nhiên có 1 số cửa hàng vẫn không biết cài Tiếng Việt cho máy, cho nên phải thuê nơi khác làm tính phí 300 ngàn. Để tiết kiệm chi phí, thời gian, mình có thể tự làm như sau)

1)- ROOT MÁY:

Công cụ cần thiết:
(Nếu link chết thì tìm tên file này để tải: CF-Auto-Root-hlte-hltexx-smn9005.zip)
  • Chắc chắn bạn đã cài Samsung USB Drivers trên máy tính.
  • Bật USB Debugging on thực hiện bằng cách Settings> General> Developer options (Muốn thấy được dòng Developer options bạn phải vào Settings> More> Devices infomation...> Buldnumber gõ vào dòng này liên tục cho đến khi nó hiện ra chữ Developer options)
Hướng dẫn Root Note 3:
  1. Đưa Note 3 về chế độ Download Mode bằng cách bấm các tổ hợp phím Volume Down + Home + Power từ 2-3 giây. Khi màn hình hiện lên cảnh báo thì bấm Volume Up để vào Download Mode .
  2. Chạy Odin trên máy tính và kết nối Note 3 với máy tính qua cab USB. Cổng ID:COM có màu vàng là được.
  3. Từ mục PDA trên Odin chọn đến tập tin CF-Auto-Root-hlte-hltexx-smn9005.zip hoặc nếu không được thì bạn giải nén tập tin này ra và chọn CF-Auto-Root-hlte-hltexx-smn9005.tar.md5
  4. Bấm nút Start trên Odin
  5. CF-Root sẽ được cài đặt trên máy bạn khi trên Odin hiện PASS thì quá trình root đã hoàn thành
  6. Ngắt kết nối USB, cho máy khởi động lại.
Khởi động lại máy và đã có ứng dụng SuperSU trên máy. Để kiểm tra sử dụng ứng dụng Root Checker trên Google Play để check nhé!

2)- CÀI GÓI NGÔN NGỮ TIẾNG VIỆT:
  • Sau khi Root máy thành công, bạn vào CH Play tải và cài app More Locale 2,
  • Sau đó mở app vừa tải trên lên - chọn và dòng chữ Custom Locale, nó sẽ hiện ra 1 bảng để chọn tiếp, trong khung Language bấm vào ISO639 chọn đến dòng Vietnamese (lúc này trong khung Language sẽ là: vi);
  • Tiếp tục, tại ô Country bấm vào nút có chữ ISO3166 sau đó kéo xuống và chọn chữ Viet Nam (lúc này trong khung Country sẽ là: VN);
  • Sau cùng bấm nút Set và bấm tiếp nút bên phải là Use SuperSU (nếu có) là xong
  • Máy đã nạp xong & hiển thị ngôn ngữ tiếng Việt là bạn đã làm thành công.
Chúc các bạn làm thành công!

P/s: CÀI THÊM RECOVERY cho Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005 (nếu muốn)
Cách cài ClockworkMod Recovery giống như các bước thực hiện Root Note 3. Để cài ClockworkMod Recovery thì ở bước 3 bạn chọn đến file CWM phù hợp với mã máy của bạn (Link tải CWM cho Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005: n9005-cwm-recovery-6.0.3.8(0929).tar | 11.9 MB)
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

probig34s
ĐẠI BÀNG
10 năm
Note 3 bản N900w8 có làm được theo cách này ko bạn? ^_^
probig34s
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bản n900w8 chưa thử hả bạn? 😔
vungoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
K có note 3 để thử!
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mấy dòng samssung đời cao từ 4.1.2 trở đi có thể dùng more locate 2 để set tiếng việt.nhưng phải root máy mới set được 😁
chuẩn
hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
có bị tăng knox không bác?
loay hoay mãi rồi cũng làm được cho con note3 9005 của mình, còn con grand dous i9082 thì cài mãi tiếng việt ko được ai hướng dẫn cụ thể mình với hiện tại đã tự update lên 4.2.2 mới nhất, hình như mình chưa root được i9082 thì phải
Chào bạn, hiện tại mình đang sử dụng Note III của nhà mạng Docomo Nhật Bản và mình đang công tác tại Nhật, liệu phiên bản bên Nhật của mình có thể Root theo cách trên được không? Xin chân thành cảm ơn 😃
vungoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kstiendung Phiên bản nào cũng lam theo cách trên được bạn ạ, tuy nhiên bạn phải cho biết mã số chính xác của máy để tìm file root, recovery cho phù hợp để root; Vì file trên là root cho N9005 còn của bạn mã máy là gì?
kiếm root cho note3 nhat va am theo cách tren

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app
n9005 it anh em dung nhi.lam cái off đi các bác ơi

hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy bác sài note 3 N9005 có chữ 4G phía sau máy k ;)
k bác ơi

nhìn như no3 n900 chỉ có han thì có

hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lglu6200 bác mua ở đâu thế? giá bao nhiêu?
click buy 14tr bác ah

hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lglu6200 clickbuy có chữ 4G mặt sau máy mà bác??????
k có mà bác ơi

hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lglu6200 hộp nó ghi sam sung nước nào thế bác? mình xem bài mở hộp của clickbuy ghi samsung malai có chữ 4G mà? hay nó có hàng khác, vô lý quá ;)
2 ngày nghỉ ở nhà nghịch ngợm rồi tự chui vào sammobile down bản root hay rom gì đó 4.2.2 có sẵn tiếng việt mới nhất cho I9082 (I9082XXUBMJ4_I9082OLBBMJ2_XXV) up cho con I9082 của mình lên luôn tiếng Việt mà ko cần cài thêm MoreLocale 2 thế là 2 máy của mình tiếng việt hết rồi. P/s note 3 của mình hàng SFR đằng sau nắp có chữ 4G nhé
xekotmdt
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cafe390trankhatchan Rom XXV là rom có tiếng việt đó bác 😁
n9005 cho nhà mạng châu a k có chữ ltea sau lưng nhé

sfr là pháp. bác mua ở đâu thế

@lglu6200 SFR của mình cũng ko có chữ LTE luôn mà chỉ có chữ 4g ko thôi, mua bên nhật tảo kìa
@cafe390trankhatchan 4G Nó là LTE chứ là gì nữa bác ơi.
@dothanhthuy_haui ừ nhưng ở đây ý tôi là chỉ còn chữ 4G ko thôi chứ ko đề rõ chữ LTE 4G như các máy khá
@cafe390trankhatchan Uh. Máy mà ghi LTE trên lắp lưng thường là các dòng máy của nội địa Hàn Quốc thì mới thế thì phải.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019