Root để cài Tiếng Việt cho Samsung Galaxy Note 3 SM-N9005

vungoc
18/11/2013 2:21Phản hồi: 335
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giá mà hẹn nhau of thì ngon
nhan85x
ĐẠI BÀNG
10 năm
bạn nào đang xài note 3 cho mình hỏi là cổng usb 3.0 của nó có dùng được sợi cáp OTG chuẩn micro cũ của note 2 được ko? định mua note 3 chủ yếu để xem phim mà không xài được cáp OTG thi thua...😔
@nhan85x vô tư bạn ơi
Có một cách để có Tiếng Việt trên Note3 9005 mà không cần phải Root. Đó là dùng lệnh ADB. Đầu tiên phải kết nối Note3 với PC, nhớ cài driver của Samsung, bật USB Debug trên Note3, sau đó ra cửa sổ lệnh command gõ lần lượt 2 dòng:

adb shell

pm grant com.sightidea.locale android.permission.CHANGE_CONFIGURATION

Nếu sau khi gõ adb shell mà máy báo là erro: device ofline thì làm theo hướng dẫn tại forum tinhte "khac phuc loi device offline adb khong dung duoc adb multilapk du da cai du driver"

Nếu sau khi gõ 2 dòng trên mà không thấy báo lỗi gì là OK

Trên điện thoại, mở CH play, tìm và cài ứng dụng Locale & Language sau đó chọn Tiếng Việt trong danh sách (trong ứng dụng này có hướng dẫn cách gõ 2 lệnh adb)

Trên điện thoại, vào Cài đặt -> Điều khiển -> Ngôn ngữ, chọn và download Tiếng Việt cho phần Nhận dạng chữ viết tay.
@imageone Đã làm theo cách này nhưng không được. Bạn nào đã làm thành công thì hướng dẫn lại anh em nhé. Thanks
có bản malaysia thì có sẵn tv
Không biết ai đã thử chưa? Các bạn tham khảo cách này có được không nhé!
Đầu tiên là cài app này để máy có thể dùng được mọi khu vực:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2470551
Sau đó, các bạn dùng 1 trong các phần mềm sau để có tiếng Việt:
ore Locale 2, Locale And Language Setting, Set Locale And Language
@phamthanh288 đang thử coi cám ơn bạn dã chia sẻ cho topic
@phamthanh288 làm cách này là có tiếng việt không phải root máy nữa àk anh. E cũng đang loay hoay với cái note 3 n9005 đây. Hic
mình mới làm thử, chỉ hiện tiếng việt ở auto up thành cập nhâp thôi ah. còn lại vẫn là tiếng Anh hêt, có bro nào bị giống mình ko ?
anh cho em hỏi. em mua con note3 ở singapo. máy n9005 có cả ngôn ngữ tiếng việt mà. em muốn hỏi anh các làm sao khi chạy các ứng dụng ko xuất hiện quảng cáo. nhìn khó chịu vô cùng
cho mình hỏi, root xong thì cách đơn giản nhất để unroot là gì ?
@HDD18HAMLONG Mình unroot bằng cách up tại rom stock là trở về nguyên bản như lúc đầu (down bản rom đúng khu vực của máy và up qua Odin). Mình chưa biết có cách nào khác để unroot 😃
@HDD18HAMLONG vào ngay chính app SuperSU, mục Settings sẽ có mục Unroot.
@Nguyenson318 Bạn có rảnh ko hướng dẫn mình flash rómtock qua odin với nhé. Thank bạn nhiều. Máy mình là 9005 bản ZHU
@HDD18HAMLONG bác vào sammobile tải bản rom cho 9005 ZHU, sau đó flash bằng Odin PC hoặc Mobile Odin Pro.

Lưu ý flash bằng Mobile Odin có nhiều tuỳ chọn hơn đấy.
Để cài lại rom stock qua Odin, thì đầu tiên đưa máy về download mode, rồi up (như đối với trường hợp root máy, hay cài recovery). Tuy nhiên sau lần đầu tiên, máy chỉ mất recovery. Do vậy bạn tháo pin, đưa máy về chế độ recovery (volume up + phím Home + Bật nguồn), lúc này sẽ thấy con Robot lăn quay ra chết 😃 . Sau đó bạn dùng phím Volume để lựa chọn vào mục "wide davik cach" gì đó (mềnh ko rành tiếng Anh) và 1 mục nữa cí chữ "pattition...gì đóa) mục đích để xóa sạch bản rom cũ và giữ liệu trên SDCard trong máy (ko phải thẻ nhớ nhé), do vậy nếu bạn còn lưu gì trong SDCard thì phải copy sao lưu lại vào PC. Sau đó làm lại khâu up rom stock qua Odin -> máy sẽ quay lại như thuở ban đầu 😃 tuy nhiên knox gì đó nó vẫn tăng lên 1, tức là samsung sẽ ko nhận bảo hành nữa, nhưng ko sao, vì máy chúng ta là xách tay cơ mà, ko thèm quan tâm đến việc bảo hành của samsung. Chúc bạn thành công 😃
@Nguyenson318 Bác nói rõ chỗ này thêm tí?

- Nghĩa là sau khi flash rom stock bằng Odin thì sẽ mất Recovery? Hiện tượng là con Robot lăn quay ra chết 😁 ?
- Khắc phục bằng cách Wipe Dalvik Cache và Format Partition? Rồi lại tiếp tục flash rom stock lần thứ 2 hả bác?

Có đúng là quá trình sẽ diễn ra 2 lần như vậy ko?
Thêm nữa, nếu các bác muốn đổi csc của máy thì có thể làm được bằng phần mềm SCS Select. Mục đích: ví dụ máy bạn dành cho thị trường Đài loan, bạn có thể đổi về England hoặc bất kỳ 1 nước nào khác. Điều này có lợi nếu khu vực nào đó có bản nâng cấp qua Ota trước thì mình cũng có thể cập nhật theo. Trước đây máy của mình có CSC là XSI (không rõ quốc gia nào) hiện mình đã đổi về BTU (England 😃 ). Các bác chịu khó search trên mạng sẽ có cả 1 trang nói về cách đổi CSC và mã Rom cho từng quốc gia.
@Nguyenson318 Phải app này ko bác: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.manniakk.cscselector

Thấy nó bảo đổi CSC sẽ Factory Reset máy nên cũng ghê ghê 😁
Chuẩn luôn đấy bạn. Phải up 2 lần như bạn hỏi lại ở bài trên. Và cái CSCSelect cũng chuẩn tiếp 😃
@Nguyenson318 Cái dzụ up 2 lần này nghe lạ lạ ghê.

Thanks bác, sẽ lưu ý cái này khi up.
ubergeek
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao em copy file từ PC vào bị báo thế này "The device has either stopped responding..."😔
tan.hd
TÍCH CỰC
10 năm
ko biết rom note 3 Hong Kong có tiếng việt ko vì mình dùng note 2 rom HK 4.3 có tiếng việt sẵn lun. ko cần phải root.
như trang 1 topic la ok nhat k thi omega v4
thodan_8x
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các cao thủ cho e hỏi..máy e là 9005 mà bh root xong thì sẽ k đc bh nữa đúng k nhỉ?
Có bác nào biết về con note mạng AU scl ko ạ giúp e cài tiếng việt cho em nó với
elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cho minh hỏi note 3 9005 ko có sẵn tv phải ko bạn?? Vậy thì có gõ tv đc ko bạn (telex)??
elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vn_kyo_kenny ý mình hỏi là ko cần root j cũng gõ tv đc phải ko
elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vndnguyen ừm, mình biết là ram nhiều thật nhưng máy bạn mình mở ra toàn 2,5/2,7gb nên nếu chạy các game nặng thì ko biết ra sao, rồi còn về sau sử dụng lâu dài nữa
@elaboss1 Yes ... 😁:D:D:D mình nghĩ chắc bạn mới dùng Android

♡♡cuộc chơi kết thúc cũng là lúc anh biết mình đã yêu em♡♡
elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vn_kyo_kenny mình xài android cũng lâu rồi nhưng mà tại ko có TV nên phải hỏi có cần cài rom khác ko
mình đang dùng e N9005 bản Singapore có sẵn TV luôn 😁
có bác nào cho xin cái danh sách ứng dụng chạy ngầm để tăng pin hok
cho em xin
TKS
cuongh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Ram của máy mình

Sent from my SM-N9005 using Tapatalk
elaboss1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@cuongh này là để bt hay mới clear v bạn?
cuongh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@elaboss1 Hình trên là đang chạy 2- 3 ứng dụng. Clear thì nó tầm 0.9g. Còn chạy nhiều nó lên tầm 1.3 đến 1.4

Sent from my SM-N9005 using Tinhte.vn mobile app

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019