Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Root, Full tiếng việt, cài phần mền cho Nook Touch = thẻ nhớ & MORE

kaiba4786
6/8/2011 13:58Phản hồi: 217
Root, Full tiếng việt, cài phần mền cho Nook Touch = thẻ nhớ & MORE
để tiện liên lạc thì mình xin để lại FB củ mình: https://www.facebook.com/phandung4786
Sau đây mình xin phép giới thiệu với các bạn một cách rất đơn giản để:
Rootting, đổi toàn bộ font tiếng việt, cài phần mền cho Nook Touch = thẻ nhớ
Nó có thể áp dụng cho những nooky đã rốt nhưng chưa có tiếng việt và phần mềm
Mục lục của bài viết:
- Những thứ bạn cần để thực hiện.
- Các bước chuẩn bị.
- Thao tác thực hiện.
- Cách gỡ bỏ các phần mền đã cài.

- My microSD. (update phiên bản hoàn thiện 2011/08/12)
- Các lỗi thường gặp và cách giải quyết.
- Phần mền tiêu biểu trên Nook Touch.
- Thư ngỏ​

Nếu bạn không muốn mất thời gian làm theo từng bước hướng dẫn thì bạn có thể nhìn xuống phía dười bài, ở đó có mục My microSD, đó là cái mà mình đã làm sẵn cho bạn. (nhưng mình vẫn muốn bạn đọc qua các bước 1 lần để hiểu qua về cách làm này)

Nếu bạn làm theo cách này thì bạn không cần những thứ sau :

không cần wifi,
không cần nối nooky với máy tính,
không cần Android SDK,
không cần phải dùng đến cửa sổ cmd (bạn có thể tháo bàn phím ra nếu muốn)
không cần dùng đến root explorer hay bất kì phần mềm nào tương tự​

Tất cả những gì bạn cần là:

nooky đã activate (root rồi hay chưa root đều không quan trọng) (pin 20% là đủ)

Quảng cáo

1 thẻ nhớ microSD cùi bắp (nên dùng thẻ class 6, nếu không thì có nhiều trức năng sẽ bị lỗi) 128M hoặc hơn (128M là đã thừa rồi) và đầu đọc thẻ nhớ
1 máy tính kết nối internet để tải về những thứ sau:

- touchnooter-1-6-24 (firmware1.0.0)(firmware1.0.1)
- TouchNooter 1.11.20 (firmware1.1.0)
- win32diskimager
- Bộ phông tiếng việt cho nooky (cái này mình đã biện tập từ phông của win, là bản full, dùng cái này thì cả duyệt web, quản lý file-thư mục, đọc ebook đều có tiếng việt)
phiên bản ngày 14/01/2012 đã sửa lỗi không hiển thị setting wifi (xin gởi lời cám ơn đến bạn xnohat, người đã tìm ra giải pháp khắc phục lỗi này)
- Những phần mềm mà bạn muốn cài vào nooky (file apk)
- update wifi (chỉ được dùng 1 trong 2 cái dưới đây thôi)
-- sửa lỗi không kết nối với adhoc (chỉ áp dụng với điện thoại, với laptop thì chưa)
-- sửa lối wifi chập chờn

Quảng cáo

Đến đây bạn có thể rút dây mạng ra được rồi

Các bước chuẩn bị

Tạo thẻ nhớ root
Cho cả 2 file touchnooter-1-6-24 và win32diskimager vào cùng 1 folder và giả nén cả 2 file đó ,
Bây giờ ta chỉ quan tâm đến 2 file Win32DiskImager.exe và touchnooter-1-6-24.img ( những file còn lai không được xóa)
mở Win32DiskImager.exe và gi touchnooter-1-6-24.img ra thẻ nhớ microSD
quay ra my computer, bạn sẽ thấy ổ microSD của bạn sẽ có tên là TOUCHNOOTER (chú ý là không rút thẻ ra nhé vì còn dùng đến ở các bước tiếp theo)
làm đến đây là chúng ta đã chuẩn bị xong bản root rồi.
(đây là cach làm mà bạn quana75 đã giới thiệu, cám ơn bạn quana75 đã giới thiệu 1 cách đơn giản để rootting)

Chuẩn bị phông tiếng việt
bạn đã tải bộ phông tiếng việt cho nooky rồi đúng không, bây giờ hãy giải nén ra, bạn sẽ thấy có thư mục tên là fonts
bạn hãy copy nguyên xi thư mục fonts vào thẻ microSD theo đường dẫn sau:
G:\nooter\system ( G chính là tên ổ microSD)
Ok, bạn đã chuẩn bị phông xong rồi đấy.

Update wifi
bạn đã tải file update wifi về rồi nhỉ, đó là file: wpa_supplicant
bạn copy file đó vào thẻ microSD theo đường dẫn sau:
G:\nooter\system\bin
Ok, bước này thế là xong

Phần mền mà bạn muốn cài vào nooky
bạn có thể cài thêm ứng dụng cho nooky bằng cách cóp pi fike apk của ứng dụng đó vào 1 trong 2 nơi trên ổ microSD :
G:\nooter\system\app (trong này đã có sẵn 1 số phần mền rồi, nếu không biết đó là gì thì bạn đừng động vào nhé)
G:\nooter\data\app (trong này đã có sẵn 1 số phần mền rồi, nếu không biết đó là gì thì bạn đừng động vào nhé)
Chú ý là tên của file .apk không được có dấu ‘cách’, nếu có thì nhất thiết bạn phải xóa đi nhé.
Bạn có thể tìm thấy phần mềm android ở đây http://www.freewarelovers.com/android/apps
Còn đây là những app mình khuyên bạn nên cài http://www.mediafire.com/?do9hb9alqmv2b

Okok, thế là bạn đã chuẩn bị xong rồi đấy (toàn copy và pết)
Bạn tháo microSD ra khỏi máy tính nhé.

Thao tác thực hiện
Bầy giời bữa tiệc mới bắt đầu hihi

B1: Tắt Nooky hoàn toàn bằng cách giữ nút nguồn cho đến khi hiện ra hộp thoại thông báo, rồi chọn ‘power off’
B2: cắm microSD vào nooky
B3: bật nguồn nooky, màn hình sẽ hiển thị chứ ‘Rooted Forever’,
sau vài chục giây, màn hình sẽ hiện hình thằng robot en đờ roi ( nó chỉ hiện lên 1 lần thôi, nhứng lần sau nó sẽ không hiện đâu), ấn vào đó là ok.
Tiếp theo là nooky sẽ yêu cầu bạn đăng nhập tài khoản google và…( cái này, cứ ấn skip bỏ qua hết )
Tiếp theo là ‘power off’ nooky tháo thẻ nhớ ra
(cái thẻ nhớ này cứ giữ lại nhé đứng xóa đi, khi nào cần cài phần mềm thì cứ cop file apk vào như ở trên rồi làm lại từ B1 là cài được)
Đến đây là bạn đã hoàn thành 1 lúc cả 3 việc Root, cài tiếng việt, cài phần mền cho nooky rồi đấy​
B4: nếu đợi mãi (vài phút) mà không thấy hình thằn robot en đ roi, hoặc màn hình nhấp nháy thì làm lại B1 ( mấy lần này có thể không cần cắm thẻ nhớ vào nooky)
B5: nếu bạn làm lại B4 3 lần mà không được thì lên đây ném đa .

gỡ bỏ các phần mềm đã cài cũng rất đợ giản:
C1: Chỉ cần xóa nó khỏi folder app của microSD (TOUCHNOOTER) rồi làm lại từ B1 là được
C2: Dùng root explorer để gỡ bỏ hay cài đặt thêm bất cứ phần mềm nào bạn muốn mà không cần dùng đến cái thẻ nhớ TOUCHNOOTER nữa.
C3: Đối với phần mềm cài trong \data\app, có thể dùng NookColor Tools để gỡ bỏ nó mà không cần dùng đến thẻ nhớ TOUCHNOOTER nữa.

Ghi chú:
Trong bản rốt touchnooter-1-6-24 , tác giả đã tích hợp sẵn 1 vài thứ sau:
• Enables ADB via uRamdisk
• Installs su and Superuser.apk
• Installs Busybox
• Installs Button Savior
• Installs Go Launcher
• Installs NookColor Tools (To Enable Non-Market Installs)
• Installs Gapps (Gmail, Market, Youtube, Others)
Nếu bạn không hài lòng với 1 vài thứ sẵn có đó thì có thể add thêm vào hoặc xóa đi, nhưng mình khuyên bạn không nên xóa chúng đi
Vì chúng là những thứ tối thiểu đến biến nooky thành tablet .

My microSD. (phiên bản hoàn thiện 2012/01/14)

Bạn chỉ cần tải về, giải nén và dùng Win32DiskImager ghi file img lên microSD (nên dùng thẻ class 6) rồi làm ngay theo thao tác thực hiện như ở trên mà không cần phải wa các bước chuẩn bị. Ngoài tất cả những thứ ở trên ra, mình dã add vào phần mền mà mình cần:
(firmware1.0.0)(firmware1.0.1) http://www.mediafire.com/?a7uup5cdd8ds7h5
(firmware1.1.0)http://www.mediafire.com/?penej66xjvc374f

Các lỗi thường gặp và cách giải quyết:
cách giải quyết đợn giản nhất là làm lại với thẻ class 6 hoặc hơn
• Màn hình nooky nhấp nháy liên tục, hoặc rooted forever mãi:
Nguyên nhân chính của hiện tượng này là do tốc độ của thẻ nhớ không đạt yêu cầu, bạn nên đổi loại thẻ nhớ có tốc độ cao hơn (nên dùng thẻ class 6 ), thẻ class 4 của mình cũng bị nhưng làm lại thì lại được.
Còn 1 cách nữa là: thay vì làm 1 lúc được luôn rốt, tiếng việt, và app thì bạn chia ra làm 3 lần, lần thứ nhất chỉ root thôi, lần 2 là tiếng việt, lần 3 là app.
Cách thứ 3 là rút thẻ nhớ ra, đưa máy về trạng thái factory, và đợi nói khởi đông mà không có thẻ nhớ.
• Market không chạy được:
Chuyển qua opera mini dùng.
• Không thể duyệt Web:
Cách thứ nhất là bạn tải cái trình duyệt này về rồi cài vào xem có được không.
Nếu vẫn không được thì giải pháp là bạn tải opera mini rồi cài vào nhé. (bạn có thể dùng root explorer hay theo cách ở trên để cài nó).
• Không nhìn thấy các ứng dụng đã cài: P
Phải lôi chúng ra màn hình chính đã: ấn vào savi button >> ấn vào biển thượng 4 ô vuông >> nhình xuống dưới bên trái >> ấn vào item dấu + >> application >> bạn trọn vào những app mà bạn muốn lôi ra màn hình rôi ấn finish. ở màn hình chính, bạn muốn chạy cái nào thì ấn vào đó.
• Thằng kaiba4786, bắt đền tao cái thẻ nhớ, tại sao nó còn vài chục "mê" thế này:
Bạn bật nook lên rồi cắm thẻ nhớ vào fomart là được (phải fo mát bằng nook, nếu làm bằng máy tính thì không có hiệu quả) seting>divce infor>SD card>Unmount SD card>formart SD card .

Phầm mềm tiêu biểu trên Nook Touch
Danh sách này không phải là tất cả mà chỉ là những app tiêu biểu và sẽ được update.

root explorer: quản lý file và app, có cái này rồi thì khi cài app, bạn sẽ không cần cái thẻ nhớ quoái quỷ kia nữa
(tải về)
Cách cài app bằng root explorer:
bạn copy file apk của phần mền đó vào thẻ nhớ, rồi cắm vào núc.
bạn bật root explorer và theo đường dẫn /sdcard (cái này chính là cái thẻ nhớ của bạn) rồi tìm đến file đó, ấn lên file đó để cài đặt. app đó sẽ được cài vào trong /data/app

Cách xóa app bằng root explorer:
root explorer có thể xóa được mọi thứ trong android nên hãy cẩn thận trước khi bạn xóa bất kì cái gì.
các app khi cài vào bằng root explorer thì sẽ nằng trong /data/app . Bật root explorer, tìm đến app muốn xóa, dặt tay lên app muốn xóa 1 lúc thì sẽ hiện ra các lựa trọn, bạn trọng Delete thì cái có sẽ bị xóa.

Các app dưới đây nếu cài offline thì nên cài bằng root explorer, khi không cần nữa có thì có thể xóa bằng Nook color tool >> all settings >> Manage applications
RepliGo Reader: đọc file PDF như trên máy tính
(tải về)
Xem và chú thích lên PDF
zoom, xoay trang
.v.v.

Kindle: phần mền đọc ebook prc, dành cho ai chưa quên được máy đọc sách kindle
(tải về)
cài xong, sẽ có 1 thu mục kindle trên thẻ nhớ, bạn chỉ việc copy ebook vào đó và bật kindle lên để đọc.

FBReaderJ: phần mền đọc ebook, giải pháp thay thế tuyệt vời cho kindle và reader mặc định
(tải về)
file epub thì không có vấn đề gì
file prc thì phải gỡ bỏ mã hóa drm (hướng dẫn gỡi bỏ mã hóa drm)

noteEverything: ghi chú thông minh và hơn thế nữa
(tải về)
ghi chú dạng text
ghi chú dạng viết tay
tạo danh sách những việc cần làm
.v.v.

Jorte: thay cho calendar mặc định
(tải về)
link tham khảo

NDrive 11 + Map VietNam 122010: dẫn đường offline
(tải về)
Sau khi tải về giải nén và copy thư mục NDrive bỏ vào thẻ nhớ, sau đó thực hiện cài đặt bằng file NDrive11.apk trong thư mục trên và chạy
link tham khảo

NookTouchTools: giúp tùy biến các nút của nook touch (firmware1.0.0)(firmware1.0.1)
Tải 2 file jars và NookTouchTools dưới đây về máy
jars-1.0b2.zip (FW: 1.0.1 & 1.0.0)
jars-1.1b0_nook1.1.zip (FW: 1.1.0)
NookTouchTools-1.0b2.apk
dùng root explorer để backup 2 file sau ( trên nook):
/system/framework/android.policy.jar
/system/framework/services.jar
Giải nén file jars-1.0b2.zip và cóp đè vào đường dẫn /system/framework/ (trên nook)
Khởi động lại Nook
Cài và chạy NookTouchTools-1.0b2.apk
Click nút fix permissions
Click nút clear dalvik cache (Nook sẽ khở động lại)
chạy NookTouchTools và tự khám phá nhé: bạn có thể tùy chỉnh nút N và 4 nút lật trang của nook (rất tiện)

NookBB :tùy biến Book button thành menu
http://www.mediafire.com/?uk9o7ywl91c8w76

👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼 👼
Thư ngỏ
Mình xin phép có ý kiến thế này:
Nếu các bạn làm theo hướng dẫn trong bài này mà thấy có hiệu quả hay có vấn đề gì bất thường, thì mình rất mong các bạn bỏ chút thời gian quay lại đây reply , để cho những người sau biết, và để mình có thể nhanh chóng khắc phục những vấn đề bất thường.

Cám ơn các bạn đã đọc bài viết ........................!
Chúc mừng các bạn đã có được tablet nooky
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wow hay quá. Cám ơn bác.
Bác mà post bài trước mấy hôm thì em đỡ mệt mỏi với cái vụ root này 😁
Nhà em xài win7 phát wifi bằng usb tenda toàn bị chập chà chập chờn. không biết có cách nào khắc phục được không
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
về vấn đề kết nối nook touch với internet thông qua wifi cua máy tính (ad hoc) thì hiện giời theo mình biết thì vẫn đang gặp 1 vài vấn đề nhưng thông qua điện thoại thì được rồi
bạn tải file này về rồi giải nén ra sau đó làm theo như hướng dẫn sửa wfi như ở trên nhé, cài xong rồi , bạn vào phần setting wifi thì bạn sẽ thấy nooky của mình nhìn thầy được cả adhoc và có kí hiệu (*) đằng trước tên của hotspot đó.
thử kết nối vào đó xem có được không nhé.
vì máy đã root rồi nên cũng ko cần thiết root lại, cảm ơn bộ fonts của bạn
cảm ơn bạn nhiều. mình sẽ thử xem thế nào 😃
hix.ko down được touchnooter-1-6-24 bạn ah
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
:redcarded:mình chuyển thành link mediafire rồi nhé
cảm ơn bạn,mai vọc thử xem :furious:
quana75
TÍCH CỰC
13 năm
Mình vừa update firmware => mất luôn font tiếng việt. Bác kaiba4786 cho hỏi nếu chỉ muốn thay font (chỉ thay font KHÔNG CÀI BẤT CỨ PHẦN MỀM NÀO) thì làm thế nào hả bác ? Cảm ơn bác nhiều ....!

- Mình đã làm được, chỉ thay font mà không cài phần mềm. Hóa ra cũng đơn giản. Cảm ơn kaiba4786 lần nữa!
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho mình hỏi cái
bạn cóp luôn font vào trong file nook_1_0_1_update.zip rồi update đúng không ?
Bạn có thể hướng dẫn ko, thật ra mình root máy cũng chỉ vì font thôi, mình ko cần cài app làm gì. Nếu đổi font mà ko cần root thì hay quá
cho mình hỏi nếu muốn cài thêm phần mềm làm như bạn chỉ là chép vô thẻ nhớ rồi làm lại B1, như vậy thì hình như là nó flash lại firmware, mà nếu như vậy thì những settings mìh thiết lập cho phần mềm của mình phải settings lại hết sao bạn ?
Bạn thử duyệt web chưa, mình thử nhưng nó ko duyệt web được
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình xin trả lời 2 thắc mắc của bạn như sau:
1 - cài vấn đề đó mình không rõ lắm, nhưng nếu bạn lo lắng về vấn đề đó thì bạn dùng root explorer để cài các phần mềm sau này nhé
2 - mình đang dùng opera mini và thấy rất tốt
quana75
TÍCH CỰC
13 năm
Bác chủ "thớt" có nói rồi đấy ạ :
Bạn cứ delete hết phần mềm trong hai folder G:\nooter\system\app và G:\nooter\data\app đi và làm theo các bước là được. Font hiển thị rất đẹp, không lỗi tí nào cả :happy:
Tôi làm không được bạn ơi. Bỏ thẻ nhớ vào nó không khởi động được là tại sao hả bạn?
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn có thể miêu ta qua trạng thái của nó không
tôt nhất là ya hoo cho mình
- Cái file update của bạn kaiba add tiếng việt vào đó mình chép vào nook nó không chạy bạn à
- Cái microSD của bạn cũng không root được luôn.
- Mình làm theo các bước phía trên thì root được. Nhưng mình không biết chạy các ứng dụng có trong đó. Bạn có thể chỉ mình không. Bạn chỉ cụ thể một chút vì mình lần đầu tiên xài android.
- Bây giờ mình muốn tắt hay mở cái savi button gì đó mà không được. Mình hard reset máy lại rồi, update firmware mới mà nó vẫn cứ còn.
- Còn cái notification gì đó hôm trước mình tắt mất trên thanh trạng thái bây giờ có cách nào phục hồi không bạn.
Mong các bạn giú đỡ.
Cảm ơn các bạn.
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
1. mình cám ơn bạn đã phản hôi lại thông tin về cái update và cái my microSD,
2. về việc chạy ứng dụng thì bạn phải lôi nó ra màn hinh đã:
ấn vào savi button >> ấn vào biển thượng 4 ô vuông >> nhình xuống dưới bên trái >> ấn vào item dấu + >> application >> bạn trọn vào những app mà bạn muốn lôi ra màn hình rôi ấn finish. ở màn hình chính, bạn muốn chạy cái nào thì ấn vào đó.
3. bạn hãy gỡ bỏ nó theo hướng dẫn ở trang 1 là được.
4. notification là cái thông báo thôi, khi có thay đổi gi thì nó mới có. bạn xóa đi thì máy nõ sẽ hiểu là bạn biết rồi nên nó không hiển thị nữa.
Huhu.. bây giờ mình có làm gì thì nó cũng khởi động vô thẳng nook luôn, không thèm hiện cái con robot android nữa. Nó không them boot bằng cái thẻ nhớ nữa, đổi thẻ khác cũng vậy. Làm sao bây giờ hả bạn?
Uh đúng rồi, tôi reset bằng cách vào Device Info chọn Erase & Deregister Device nhưng vẫn giống y chang lúc chưa reset, có e-bôok là mât thôi
quana75
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn thử hard reset + erase & Deregister device xem sao. Nếu chỉ muốn cài font thì làm bình thường như huóng dẫn nhưng xóa hết files trong folder G:\nooter\system\app và G:\nooter\data\app đi.
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn muốn đưa về trạng thái factory thì bạn phải unroot trước đã:
bạn cài app z4root vào rồi chạy app đó, bên trong có nút unroot , bạn ấn vào nút đó,
sau sau khi ăn root rồi bạn hãy đưa máy về trạng thái factory bằng cách:
tắt máy>> khởi động lại, khi nào nó hiện lên màn hình khởi động thì giữ chặt 2 cái nút chuyển trang trái phải ở phía dưới .
nếu làm đúng thì nó sẽ hiện lên hộp thoại hỏi bạn, bạn trả lời theo đó là ok.
Nook của mình root sau khi root bật lên thì nó cứ hiện lên màn hình nook và cứ nháy liên tục.
Làm sao để nó khỏi bị nháy đây.
Và một điêu nữa. một trường hợp nữa mình đã vô tình format ổ của nook chứ không phải của thẻ nhớ.
bây giờ mình đã factory rồi nhưng khi vào màn hình nó cứ hiện lên thông báo

ai biêt giúp mình với nhé
Thật ra mình cũng đã thử cách này rồi, nhưng một khi đã chỉnh sửa file zip update của Barne & Noble thì coi như xong không thể update được. Tức là khi bạn tải về làm sao thì phải để nguyên như vậy không thể mở nó ra sửa chửa vì khi đó nó không thể tự install được nữa. Do đó phải root thì mới đổi font được.
đã đọc đc ngon lành.thanks chủ thớt nhiều!
cám ơn bạnh nhiều. Mình đã làm theo cách cua bạn nhưng lúc chọn Adobe reader để đọc pdf thì nó chỉ hiện trang đầu, rê tiếp thì nó trở lại trang home?
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
Adobe reader chưa có tên trong danh sách app có thể dùng với nook
trình đọc sách của nook cũng đọc được pdf mà bạn.
dùng ứng dụng đọc sách kindle app for android cũng rất tốt
Trước hết tôi muốn cảm ơn bạn kaiba4786 một lần nữa vì đã tận tình giúp đỡ.

Sau mấy ngày vật lộn với cái Nook thì hiện tại nó đã trở về giống như lúc ban đầu nhưng vẫn đọc được tiếng Việt. Cái này thì tôi cũng không hiểu là vì sau khi root không được, hard reset cũng không được, tôi bèn deregister lại. Sau khi tôi deregister lại và khởi động lại thì máy lại hiện ra con robot android (mặc dù lúc này tôi không gắn thẻ microSD gì cả). Tôi làm theo các bước root như kaiba4786 đã chỉ, xong rồi khởi động lại thì máy tình trạng giống như ban đầu nhưng lại đọc tiếng Việt được nhưng không có Savi button. Do vậy nên tôi không thể chạy được ứng dụng nào khác.

Thôi thì đành phải chịu vậy thôi, miễn đọc được tiếng Việt là hài lòng lắm rồi. Bây giờ thì sợ rồi, không dám làm gì nữa, mặc dù cũng muốn thử cái microSD của bạn mới sửa lại lắm, hihihi...

Bạn kaiba4786 nếu có thời gian thì giải thích giùm tôi cái tình trạng trên nhé.

Cảm ơn bạn. Chúc con người trẻ tuổi tài cao luôn may mắn nhé.

Yesterday

---------- Post added at 08:20 AM ---------- Previous post was at 08:14 AM ----------

Hard reset cũng không được nhưng sau khi deregister thì được. Kì lạ là sau khi deregister và khởi động lại máy thì nó lại hiện cái con robot android mà mình mong đợi lên mặc dù lúc này chẳng có thẻ nhớ gì cả, pótay...
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
to Yesterday1976
thực ra khi bạn cắm thẻ nhớ vào máy lần đầu tiên và khởi động thì máy của bạn đã đc rốt rôi, nhưng có thể có 1 trục trặc nào đó khiến nó không chạy tiếp được. khi bạn factory nó thì trục trặc được khắc phục. nên nó chạy được.
còn về vấn đề nút Savi button thì bạn thử làm thế này xem:
ban dùng Win32DiskImager.exe ghi file touchnooter-1-6-24.img vào thẻ nhớ rồi bắt đầu lại bữa tiệc xem có được không
lần này chỉ cần nó khởi động được là ok ( thường thì lỗi như của bạn chỉ bị ở lần đầu tiên thôi, các lầm sau thi không vần đề j)
cái nút đó rất mờ và nằm giữa viền phải màn hình.
chú ý là để cái Savi button đó chạy được thì cái app Superuser sẽ hỏi bạn có cho phép Savi button chạy không, thì bạn ấn alow nhé.
Mình vừa làm theo bạn Kaiba chỉ dẫn, đây là quá trình:
Làm y như bạn nói, thấy hiện dòng chữ Rooted forever rồi, xong lo làm việc, quên mất tiêu, từ 1h30 đến 4h30 mới chợt nhớ ra, nhìn lại thì thấy logo Barnes and Noble vẫn đang chạy miệt mài….hix, máy thì nóng hổi. Mình đành ấn giữ nút nguồn, hi vọng boot lại, thì máy…đơ lun. Sauk hi vã mồ hôi hột, mình quyết định rút thẻ nhớ ra thì tự nhiên máy khới động lại là em robot android hiện ra mà mọi thứ y như bạn Kaiba4786. Có điều vì nhà không có wifi nên chưa đăng nhập vào mail hay kindle soft…. Nhưng nói chung là chạy vào các chương trình thì được, sẽ test lại các soft và thông báo lại cho bạn sau nha.
Mình nghĩ : cái quá trình logo Barnes and Noble chạy hoài là do thẻ mình class 4 nên Nook xử lí chậm. Nhưng thật sự mình là gà mờ (không dám root máy bằng phương pháp có từ lâu trên diễn đàn, chỉ dám cài plugins đổi font thôi), nên kết quả có được cũng là hên xui, cuối cùng vẫn không hiểu tại sao được như thế. Mong bạn Kaiba4786 giải thích giùm mình:
• Quá trình root máy này có phãi giống như cài thêm 1 hệ điều hành thứ hai (nói nôm na vậy thôi) song song với hệ điều hành có sẵn không? Vì mình thấy có sự lựa chọn giữa 2 giao diện Go laucher EX (để dùng các application) và Home (đọc sách như nguyên thủy khi mình mua máy), và mình thấy memory của máy cũng giảm đi sau khi root.
• Mình có thử khởi động máy lại thì thấy lại hiện Read forever chứ không phải Rooted forever như phương pháp root máy kia. Không biết mình có làm gì sai không?
• Thẻ nhớ mình dùng root máy thì vẫn xài được như thẻ nhớ bình thường chứ? Hay phải xóa hết những chương trình để root đi?
Hihi, đây là vài dòng chia sẻ, rất cám ơn bạn đã hướng dẫn mình nhé.
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
to thihn
trước tiên mình cám ơn bạn đã phản hôi lại cho mình
sau đây mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:
1. thưc ra, khi sản xuất thì nook đã được cài sẵn hệ điều hành android 2.1 rồi, nhưng nhà sản xuất lại giới hạn nó ở dao diện Home thôi, để đọc sách. việc rôt chỉ nhăm mục đíc là tháo bó cái gới hạn đó của nhà sản xuất để đưa nó trở về 1 thiết bị androi thực sự. như bạn đã nói đấy: Go laucher EX chỉ là giao diện thôi, nếu không thíc bạn có thể thay nó bằng 1 cái khac (tất nhiên là giao diên đó phải dùng được trên phiên bản android 2.1) .
2. Rooted forever chỉ hiện lên khi bạn khởi động mà vẫn cắm cái thẻ quái quỷ đó vào mà thôi.
3.thẻ nhớ của bạn bầy giờ chỉ còn 70 mấy mê thôi, bạn bật nook lên rồi cắm thẻ nhớ vào fomart là được (phải fo mát bằng nook, nếu làm bằng máy tình thi không có hiệu quả) seting>divce infor>SD card>Unmount SD card>formart SD card
vừa định hỏi bạn cách format lại thẻ mà bạn đã trả lời rồi, cám ơn bạn nhé
Nhân tiên mình hỏi bạn có thể chơi game nào đơn giản trên Nook ko, chứ Angry bird mình thấy chắc ko được ổn😃 vì màn hình nháy quá trời.
Thank bác. Cách này có hoạt động trên new nook ko vậy bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019