Root, Full tiếng việt, cài phần mền cho Nook Touch = thẻ nhớ & MORE

kaiba4786
6/8/2011 13:58Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho hỏi bản update firmware mới đã root được chưa vậy? Mình tính up mà sợ mất font tiếng Việt
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn cứ up đi rồi root lại là ok
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
My microSD. (phiên bản hoàn thiện 2011/08/27)

Bạn chỉ cần tải về, giải nén và dùng Win32DiskImager ghi file img lên microSD (nên dùng thẻ class 6) rồi làm ngay theo thao tác thực hiện như ở trên mà không cần phải wa các bước chuẩn bị. Ngoài tất cả những thứ ở trên ra, mình dã add vào phần mền mà mình cần:

Documents_To_Go
Advanced_Task_Killer
Kindle
root_explorer
RepliGoReaderv3.1.0
opera mini
Gmap
Note every thing
PG calculator
Gõ tiếng việt (thử nghiệm) vào nook colour tool để đổi sang bàn phím tiếng việt
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
làm cách nào bỏ qua được bước đăng ký thì cũng hay, root hàng loạt đỡ phải lo account ^^.
Trong mấy phần mềm thì thấy fbreader đọc cũng khá, hỗ trợ epub , prc có drm thì dùng calibre vặt đi là được, kindle ít tính năng quá .
Repligo dùng không ngon bằng ezpdfreader.
PG calculator có thể thay bằng cube calculator thấy nhiều tính năng hơn.
Cái này dùng ndriver 11 có thể tra bản đồ việt nam đấy ^^.
Dùng cái gotiengviet thấy không ổn định lắm , bị lỗi refresh trang không hết, trang cũ nối trang mới nhiều lúc đến mức không đọc nổi
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
trước hết, Mình xin cám ơn bạn đã cho ý kiến về mấy app đó............

mình có 1 câu hỏi:
fbreader ý, nó đọc tốt hơn cả reader mặc định của nook, chỉ có điều là bạn nói là nó đọc được file prc, nhưng khi mình mở các file prc ra thì nó không hiển thị j cả, số trang ở góc màn hình là 1/1, trong phần giới thiệu của nó cũng không thấy support file prc
bạn có thể chỉ mình cách để đọc prc bằng fbreader dc không?
tienlbhoc
TÍCH CỰC
13 năm
fbreader không đọc được prc có mã hóa drm, bạn có thể dùng tool sau đây để loại bỏ drm (và convert epub nếu thích)
http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-ebook-426/cach-convert-epubs-tieng-viet-bang-calibre-488504/

trước khi có amazon kindle, nó từng là soft đọc prc duy nhất trên này (hỗ trợ dict ngoài nữa, kindle android chỉ có mỗi dict anh anh của nó).
Search đây sẽ thấy (Non-DRM'd version of Mobipocket) tức là prc không có bảo mật ấy (vặt bằng soft ở trên cũng được)
http://www.fbreader.org/about.php

Up cho bạn 1 file prc tớ đã thử và đọc được ở fbreader trên nook color
View attachment Thanh Nu - Huynh Di.zip

Thêm 1 minh chứng
http://www.e-thuvien.com/forums/showthread.php?t=37673
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
ok mình lam đc rồi, cám ơn bạn nhé, mình sẽ cho fbreader vào bản update tiếp theo.
cái này đọc e book quá tuyệt luôn.
Bạn Kaiba cho mình hỏi Rom 1.0.1 hơn rom gốc ở điển nào với lại cái fbreader cơ chế chuyển trang của nó thế nào 6 trang refresh 1 lần hay cứ 1 trang lại refresh 1 lần như ứng dụng kindle
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình xin trả lời bạn như sau:
1. Rom 1.0.1 hơn rom gốc ở 3 điểm
-cảm ứng chính sác hơn
-đo dung lượng pin đúng hơn
-wifi ổn định hơn

2. bạn có thể chuyển qua lại 2 chế độ refresh cục bộ và refresh toàn trang như sau
gõ nhẹ lên màn hình>>More>>Settings>>Scrolling>>Animation(bạn có thể chỉnh các chế độ lật trang trong này)

có vấn đề j, bạn có thể yahoo cho mình....
Chủ thread cho mình hỏi

Mình có root nook bằng thẻ nhớ theo hướng dẫn của bản trên tinh tế (sử dụng My microSD)

Mọi cái OK nhưng mình có lựa chọn giao diện mặc định cho nook là Home launcher

Bây giờ mình muốn chuyển về giao diện Go laucher EX thì làm như thế nào

Mình nhấn vào nút có 4 hình vuông nhưng không ra màn hình nào cả, không hiện ra im tem dấu +

Cám ơn bạn trước 😃

/// Update: Đã PM hỏi chủ thread trên YM nhưng không có cách nào giải quyết được nên reset máy và root lại 😃 Thanks chủ thread lần nữa!
Thank chủ thớt,

Mình giống hệt bạn ở cuối trang 3. Mình cắm thẻ class 6 vào, cũng chỉ hiện ra rooted forever rồi chạy mãi. Bực mình k0 biết làm thế nào cả (hard reset k0 đc) mình liền tháo cái thẻ ra. 1 lúc sau thì thấy vào đc phần đăng ký của google các kiểu (k0 thèm hiện ra thằng robot android luôn) 😁 bây h thì ok, có tất tần tật mọi thứ, font tiếng việt rất ổn :D

Mình nghĩ mọi người cũng làm theo thế này là xong :D
martin306
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thank chủ thớt!

Mình giống hệt b ở trên 😁 cũng Root Forever -> vào màn hình Nook rồi chạy mãi tầm 20 phút -> Mìh rút thẻ nhớ, bấm giữ nút tắt thì màn hình nó đơ, ko thấy chạy gì nữa -> Đợi 1 lát bấm lại nút nguồn lần nữa thì nó khởi động lên, thấy thằng android rồi cấu hình tài khoản các thứ... Vào trong thì chạy bìh thường, ko có lỗi bất ngờ nào.

Mình dùng thẻ 8G Class 6, tự làm từ bước 1.

Vừa root xong giờ đang vọc. Có vẻ như bản touchnooter ( gọi là rom ko biết có đúng ko nữa 😕) chưa hoàn chỉnh lắm. Còn 1 vài lỗi như mọi người đã phản ánh như ko Quick setting đc, chữ ở các menu ko hiện... Bản android này còn nhiều phần thừa lắm, mìh cài xong gỡ đi nhiều cái ko cần thiết mà cũng ko sử dụng đc như Music, Youtube... Trong phần NookColor Tool có Android Launcher, tiếc là Button Savior ko truy xuất đc (?).

1 cách khác để xóa app sau khi root là dùng Manage applications của Nookcolor Tools. Hoặc là cài Titanium Backup Pro.
mà sao em copy ảnh vào k0 thấy nó hiện ra trong gallery nhỉ, có bác nào biết cách k0?
kaiba4786 Cho hỏi, cách này là để root cho Nook Simple Touch (màn hình đen trắng hoàn toàn, cảm ứng) mới ra hồi tháng 7 của B&N.... Cảm ơn
martin306
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đúng rồi đấy b. Là máy này http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-ebook-426/mot-so-kinh-nghiem-su-dung-nook-touch-855726/
-
------------------------------------------------

Xin cảm ơn 😃
Chào Kaiba4786
Tình hình là mình có mua con Nook touch ở Maydocsach.vn. Vì mình cũng gà mờ và mình không phải ở Sài Gòn nên không dám tự root (lỡ máy hư thì phiền lắm), nên mình kêu bên maydocsach root luôn cho mình.
Sau khi khoảng 1 tuần thì mình bị lỗi, đó là màn hình cảm ứng tự nhiên bị đơ và không thể làm gì được. Lúc đó mình đã reset máy hoàn toàn và unroot như hướng dẫn trên diễn đàn và cũng đã thành công. Tuy nhiên màn hình cảm ứng vẫn không hoạt động.
Khi gửi máy đi bảo hành thì bên đó sửa được và nói là máy bị lỗi firmware nặng nên phải cài lại firmware.
Sau khi lấy máy đã bảo hành về thì khi dùng thỉnh thoảng máy cũng bị đơ màn hình, tuy nhiên nếu để 1 thời gian để máy trở lại chế độ standby thì màn hình cảm ứng lại trở lại bình thường. (đã gặp nhiều lần) => rất bất tiện
Vậy xin hỏi bạn đã gặp tình huống này chưa và có cách nào fix lỗi này không?
Nếu phải cài lại firmware thì cài bằng cách nào, (cách reset hoàn toàn & unroot thì mình làm rồi nhưng không được)?
Vui lòng giúp mình với nhé, thanks:help:
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
13 năm
chào bạn
hiện tượng đơ màn hình cảm ứng, mình cũng đã gặp nhưng rất hiếm. mình chỉ bị khi root thôi (không root thì không bị), cách giải quyết mà mình làm là giữ nút power để khởi động lại máy là ok liền (không cần reset hoàn toàn & unroot).
Như bạn đã mô tả là ngay cả khi reset hoàn toàn & unroot cũng không gải quyết được thì theo ý kiến của mình là phần cứng có vấn đề.
doanhkhoi
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn đã đi bảo hành ở maydocsach.vn rồi mà vẫn chưa ổn thỏa àh? Maydocsach.vn có ý kiến phản hồi gì về vấn đề của bạn không?
Theo đánh giá cá nhân, có thể màn hình đã bị hỏng? Bạn có làm rớt hay đè nặng lên nó không?
Định ghé maydocsach.vn làm 1 con Nook Touch mà sao nghe màn hình "mong manh" thế!
Máy mình xài rất cẩn thận, không có chuyện màn hình bị hư được. Nếu nói là hư phần cứng thì cũng không đúng vì máy không phải lúc nào cũng bị đơ màn hình cảm ứng.
Mình đã bảo hành tại maydocsach.vn nhưng vẫn không giải quyết được hoàn toàn vấn đề. Hiện giờ máy của mình chỉ "thỉnh thoảng" bị đơ thôi (vẫn may là sau khi để máy standby thì màn hình trở lại bình thường).
@DOANHKHOI: theo ý kiến cá nhân mình thì không nên mua con nào chỉ có cảm ứng (cần vài cái nút thì tốt hơn)
@KAIBA:
Mình cũng đã từng bật tắt máy như bạn nói nhưng không giải quyết được vấn đề.
Bên maydocsach.vn nói là máy bị lỗi firmware sau khi root. Vậy có cao thủ nào giúp mình cách cài đặt firmware với không?
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Bác ơi! Suy xét lại thì khả năng bị lỗi sau khi root của nook nhiều quá, không thế này thì sẽ thế kia, mà nếu Nook touch mà không Root thì mua Kindle 3 cho nó khỏe, bác nhỉ!
nook touch trắng đen mà cài được nhiều thứ quá nhỉ? chơi game luôn được không?
Petronius
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu root và cài soft mà lỗi thì cố làm gì. Chỉ root và đổi font cho đọc được tiếng Việt thôi là đủ.
Bạn Kaiba4786 và các bạn khác cho mình hỏi: Máy mình đã root theo cách của bạn Kaiba4786 nhưng gặp phải một số vấn đề sau:
- Mình đọc Manga pdf bằng Repligo Reader thì đôi khi mình nhấn nút Home để trở về Library, máy mình bị đứng và phải bấm nút power nhiều lần thì mới khởi động lại được. Có cách nào để khắc phục điều này không? À, sẵn tiện mình mún hỏi là dùng Repligo thì xoay ngang và zoom bằng cách nào?
- Mình muốn cài thêm app bằng Root explorer thì gặp tình trạng là ""Install blocked - For security, your phone is set to block installation of applications not sourced in android market", mặc dù trong nookcolortools thì đã check vào ô "allow non-markets apps". Sau đó, mình thử bỏ check rồi cài lại xem có được ko thì vẫn hiện ra câu trên.
Các bạn giúp mình với nhé. Thanks các bạn nhiều.
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn bỏ check rồi lại phải re-check lại thì mới được
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Mình đã root con touch, cài luôn Kindle software nhưng không biết chép file vào đâu để phần mêm tự nhận diện, xin cám ơn!
Mình được chỉ là trong thẻ nhớ chép file của bạn (chứ ko phải thẻ dùng để root nhé) hoặc trong Nook, bạn tạo 1 folder mới tên là "kindle"; rồi chép tất cả e-book prc bạn muốn đọc vào đó. Khi mở Nook lên thì phần mềm Kindle tự truy xuất đến folder đó, nên khi bạn vào ứng dụng Kindle software sẽ tự động thấy các e-book mà bạn đã chép. Bạn thử xem nhé.
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Vui lòng cho mình hỏi, có phần mềm nào khóa màn hình NOOK TOUCH không, vì mình vừa mua cái bao da, nó vừa khít với con NOOK TOUCH, mỗi lần muốn nó khóa màn hình, đưa máy về tình trạng Stand by, thì phải bẻ bao da, vạch cái dây chằn, cực quá! Xin các bạn biết phần mềm, tư vấn giúp mình! Xin cám ơn!
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
12 năm
Theo mình biết thì chỉ giữ nút N 1 lúc là được mà
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Chính xác! Cám ơn bác! Nói chính xác hơn là nhấn và giữ nút "n" trong 6 giấy!
Bác đục cái lỗ phía sau bao da, ngay chỗ nút nguồn là được mà. Mình thì cứ để nook tự tắt thôi vì chẳng tốn pin thêm bao nhiêu.
deltas
ĐẠI BÀNG
12 năm
hi ban Kaiba4786 !
mình có 1 con Nook 1st wifi ( man hinh trắng đen model No: BNRZ100 ) , nó đang bị lỗi không khởi động được ! khi mở nguồn nó cứ chạy dòng Your device í starting up >>>>>> suốt mà không lên được ! mình có mượn 1 nook của người bạn có cùng model và đổi cái thẻ Micro SD bên trong máy (phải tháo tung hết cái máy mới thấy cái internal memory card này ) thì máy hoạt động được ngon lành ! chứng tỏ máy bị hư thẻ MicroSD bên trong ! và có thể thẻ nhớ này chứa hệ điều hành của máy !
- Vấn đề của mình là chưa biết cách nào để phục hồi được cái thẻ này , hoặc tạo mới , hoặc clone 1 thẻ mới từ cái thẻ MicroSD còn tốt ? vì cái thẻ MicroSD internal này nó định dạng kiểu gì mà khi cắm vào đầu đọc thẻ cho vào Window thì window không hiểu , nó cứ kêu format thẻ nhớ !
- Vậy bạn có thông tin gì về vấn đề này xin giúp mình với !
Thanks bạn trước nhé !
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn thử dùng phần mền Partition Magic để copy xem có được không nhé
Thân.
deltas
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn để mình ngâm cứu thử !
deltas
ĐẠI BÀNG
12 năm
vấn đề của tôi đã được xử lý !
- trước tôi dùng phan mềm Partedmagic để tạo 1 đĩa boot cho máy tính chạy OS LINUX ( nếu ai có sẵn máy tính chạy Linux thì khg dùng đĩa boot này )
- sau khi đã có OS Linux cho cái thẻ MicroSD vào đầu đọc cắm vào pc thì lúc này Linux sẽ đọc đươc toàn bộ các file trong thẻ nhớ này !bây giờ thì tiến hành copy và lưu trữ toàn bộ DATA trong cac thư mục system của 2 thẻ ( 1 của máy hư , 1 của máy tốt ) việc này để an toàn thôi ! sau đó xóa các thư mục và file system trên card hư và copy các thư muc và file trên card tốt vào !
- sau khi copy xong cho card mới copy vào lại máy nook - mở nguồn lúc này máy nook bắt đầu khởi động rồi tắt rồi khởi động liên tục ( đến đây các bạn đừng lo vì đó là dấu hiệu hệ điều hành mới copy vào đã có tác dụng - chứ không như lúc đầu nó cứ treo ngay chữ ... starting up >>>>! ) - công việc còn lại là chỉ cần hard reset nưa là xong ! ( hardreset = bấm giữ nút nguồn cỡ 15s cho máy bắt đầu khởi động lại - thả nút nguồn - sau khi thấy màn hình trắng lên trắng tiếp tục bấm lai nút nguồn lần nữa lúc này máy nook sẽ bắt đầu cài đặt mới lại hệ thống - thời gian chừng 10 phút là xong !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019