Root, Full tiếng việt, cài phần mền cho Nook Touch = thẻ nhớ & MORE

kaiba4786
6/8/2011 13:58Phản hồi: 217
217 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nook Touch vừa có firmware 1.1.0. Cho e hỏi bản này đã root đc chưa. Thanks
Petronius
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình vừa update và đã root xong. Các bạn hết sức lưu ý: sau khi update lên firmware 1.1, nếu root bằng Touch Nooter thì sẽ bị lỗi không thể khởi động lại được. Trước mắt buộc phải root theo cách của NookDev (ghi file img lên SD card và cắm vào máy để boot lại). Mình chỉ root để đổi font nên chưa biết việc cài soft Android có vấn đề gì không.

Cảm nhận là font có mịn hơn, màn hình refresh nhanh hơn và hiện tượng bóng mờ giảm đôi chút so với FW 1.0. Nhưng so với Kindle thì vẫn không thể bằng về độ sắc nét.

Tham khảo cách root của NookDev ở đây:

http://www.tinhte.vn/f426/huong-dan-root-nook-touch-doi-font-doc-epup-tieng-viet-cai-app-731789/
Độ sắc nét thì bên các diễn đàn nước ngoài người ta so sánh cả roài bác ạ. Hai con xêm xêm nhau thôi nhưng phải dùng chính font gốc của nó chứ font mình đã đổi rồi nhìn mờ đi hẳn.
Petronius
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hiện mình dùng cả Kindle và Nook Touch nên so sánh rất trực quan. FW mới này cải thiện được hiện tượng răng cưa ở Nook, nhưng vẫn không sắc nét bằng Kindle. Lúc đổi font mình cũng chỉ đổi duy nhất font Caecilia, và thay thế nó bằng chính font Caecilia nhưng có hỗ trợ thêm tiếng Việt.
Hôm qua up lên 1.1 mà lỗi lên lỗi xuống (vì dùng TouchNooter). Cuối cùng đành phải về 1.0 chờ root bản 1.1 vậy
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Trông chờ bản Root TouchNooter cho FW 1.1.0...
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã có TouchNooter 1.11.11 - Without Gapps cho firmware1.1.0
đây là link http://www.mediafire.com/?6yk1qps5bundmf6
Các bạn tham khảo cách root ở trang 1

Ngoài ra mình xin phép giới thiệu thêm 2 app hay hay :
NookTouchTools : giúp tùy biến các nút của nook touch (firmware1.0.0)(firmware1.0.1)
Tải 2 file jars và NookTouchTools dưới đây về máy
jars-1.0b2.zip (FW: 1.0.1 & 1.0.0)
jars-1.1b0_nook1.1.zip (FW: 1.1.0)
NookTouchTools-1.0b2.apk
dùng root explorer để backup 2 file sau ( trên nook):
/system/framework/android.policy.jar
/system/framework/services.jar
Giải nén file jars-1.0b2.zip và cóp đè vào đường dẫn /system/framework/ (trên nook)
Khởi động lại Nook
Cài và chạy NookTouchTools-1.0b2.apk
Click nút fix permissions
Click nút clear dalvik cache (Nook sẽ khở động lại)
chạy NookTouchTools và tự khám phá nhé: bạn có thể tùy chỉnh nút N và 4 nút lật trang của nook (rất tiện)

NookBB : tùy biến Book button thành menu
http://www.mediafire.com/?uk9o7ywl91c8w76
Sau bước này thì máy mình không khởi động được nữa, chỉ chạy liên tục ở màn khởi động.
jars-1.0b2.zip file này giải nén ko đuợc bạn ơi @_@
kaiba4786
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình vừa thử rôi, vẫn bình thường
Mình vẫn chưa biết cách update lên 1.1

Mình tham khảo ở http://www.barnesandnoble.com/u/Software-Updates-NOOK-Simple-Touch/379003175/ rồi nhưng không thực hiện được. Các bác chỉ giúp mình với.
1. Bạn down file có tên: nook_1_1_update.zip này về. File này bạn Không đc đổi tên hay giải nén ra.
2. Bạn cop trực tiếp (nhớ là trực tiếp, ko đc cho file vào folder) vào bộ nhớ chính của máy (ko phải thẻ nhớ)
3. Rút Nook ra khỏi máy tính. Đợi vài giây Nook sẽ tự khởi động lại và sau đó là quá trình update lên bản 1.1.0. Done!
Cái thẻ nhớ sau khi ghi xong thì không còn folder G:\nooter\system\app nhu trước nữa. Vậy làm sao bây giờ?

Cài được nhưng k biết nhét font vào đâu nữa.
Nook touch tool chưa dùng được cho bản 1.1.0. Mình cài vào máy không khởi động được, chỉ dùng tốt trên bản 1.0.0 và 1.0.1 thôi
mấy bạn cho mình hỏi ,để đọc epub thì dùng cái nào tốt ,vì mình dùng Moon+ pro nó ko nhớ trang cuối ,lúc mở lại phải tự mò về T_T ,có app nào dùng đọc tốt epub ko ,các bạn chỉ mình cái đi 😔( kho epub cả đống mà đọc thì cứ bị lỗi lặc vặt ức chế ko chịu dc @_@
Mình dùng FB reader thấy rất tốt bác ạ, có chức năng nhớ trang đang đọc đó bác.
Mình đã vài cách và đều thất bại

Cách 1: Reset lại máy về nguyên thủy --> cập nhật bản update 1.1.0 ---> root bằng Touchnooter 1.1.11. KẾT QUẢ: Máy đã update được thành công bản 1.1.0 của Nook nhưng không có gmail, không market và quan trọng hơn cả là không có font tiếng Việt --> BỎ.

Cách 2: Reset lại máy về nguyên thủy --> cập nhật bản update 1.1.0 ---> root bằng Touchnooter 1.6.24 ---> root bằng Touchnooter 1.1.11. KẾT QUẢ: Màn hình nháy liên tục lúc loading và không thể vào nổi màn hình chín --> BỎ.

Cách 2: Reset lại máy về nguyên thủy --> root lại bằng Touchnooter 1.6.24 --> root bằng Touchnooter 1.1.11 --> cập nhật bản update 1.1.0. KẾT QUẢ: Máy khởi động lại nhưng không update được 1.1.0 ---> Tạm thời dùng.

KẾT LUẬN: Touchnooter 1.1.11 chấp nhận bản cập nhật 1.1.0 của Nook nhưng vẫn không xử lý được vấn đề quan trọng nhất là font. Theo quan điểm của mình thì dùng Android chỉ là giá trị phụ, chạy được font mới là thành quả lớn nhất của Nook. Và lúc này vẫn chưa xử lý được vấn đề này theo bản update mới nhất.

Bác nào làm thành công chỉ cho mọi người từng bước với.
v2honline
ĐẠI BÀNG
12 năm
em cũng đang khổ vì cái fw 1.1 đây, root xong chả thấy market hay root explorer gì, connect adb lỗi device not found dù cài driver ok rồi nên có root cũng như ko
đã có bản jars1.1 cho bạn nào thích xài NookTouchTools nhé.
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1289894
em thấy vẫn ngon mà. Sau khi đưa máy về bản 1.0.0 thì mới up lên 1.1.0 sau đó dùng Touchnooter 1.1.11 để root. Root xong cài font theo cách của bác marksman_vn89 ngon, nhưng vì font hỗ trợ TV ko đậm và nét như font gốc của bản 1.1.0 nên dùg lại font gốc chỉ để đọc TA. Còn cần đọc TV thì cài kindle. Gmail, yahoo, non-market vẫn dùng bt. Cảm nhận về bản 1.1.0 là ổn định. Thank bác[FONT=Tahoma, arial, helvetica, sans-serif][/FONT]kaiba4786​
Túm lại là vẫn chưa có giải pháp triệt để cho Touchnooter
hlinh0301
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã có TouchNooter 1.11.20, không biết đã có ai thử chưa nhỉ. Máy mình đang còn 1.0 nên lười test quá. Link
hlinh0301
ĐẠI BÀNG
12 năm
TouchNooter 1.11.20 chạy tốt rồi. Mình đã dùng được tiếng Việt, các phần mềm khác cũng chạy được nhưng mình chưa thử Market xem thế nào. Về font chữ chỉ nên đổi vài font chính, nên giữ lại font hệ thống để hiển thị tốt những phần khác của máy (setting,library...)
Mình đọc trên XDA thấy có bản SalsichaNooter 0.4 thay thế TouchNooter và work perfectly. Có bác nào thử chưa ah?
Em đang loay hoay với con Nook Touch mới tậu. Đặt hàng Refurbished siêu ngon bổ rẻ 79$ 😁.
cứu mình với ,mình root xong rồi ,giờ bị vấn đề là ko dùng opera dc ,setup account google cũng ko dc ,ko hiểu luôn @_@
Còn mình copy soft vào thẻ nhớ để Root con Nook simple . Khi vào được giao diện mới thì máy tự khởi động lại . Sau khi máy khởi động lại màn hình cứ chớp tắt hình giao diện chữ " Rooted Forever" và không chịu vào menu trong.
Chờ lâu nhiều lần không vào trong được , mình phải nhấn nút nguồn để khởi động máy lại. Nhưng tình trạng sau khi khởi động vẫn y như vậy và cứ hiện chữ " Rooted Forever". Nhưng sau này chữ này không chớp tắt nữa mà đứng yên vị luôn trên màn hình. Nhấn nút nguồn của máy vẫn không thể khởi động lại máy được .

Và không biết giờ nó đã bị hư luôn hay chỉ bị treo màn hình , nút nguồn giờ không còn tác dụng khi bấm . Mình không biết còn cách nào khởi động lại máy hoặc mở vỏ máy để hard reset máy lại. Các bạn giúp mình với ..

Hình chụp em nó như sau :
Tháo thẻ nhớ ra rồi reboot thử xem. 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019