Root Viettel V8403 thành công 100%

berry8100
29/11/2012 6:18Phản hồi: 7.275
Root Viettel V8403 thành công 100%
Một số lưu ý quan trọng :

1. Do cách root này không làm mất dữ liệu của các bạn nhưng "nhiều khả năng" update lên version mới nhất của ZTE là không được, vì vậy vui lòng update lên bản B08 trước khi root

2. Máy tính sử dụng Window 7 có kết nối internet vì khi cài đặt bộ driver còn download thêm 1 số file từ internet. Cụ thể là những file nào thì mình chưa tìm ra.

3. Bản root này root được cho các version B06, B07, B08, vì vậy các bác đừng hỏi mình đại loại như "mình up lên version B08 rồi thì có root được ko ?", cứ up thoải mái, root vô tư.

4. Đây chỉ là root máy chứ ko phải Unlock nên sim 1 vẫn phải sử dụng sim của Viettel, vui lòng đừng hỏi "root xong có xài sim khác Viettel ở sim 1 được hay ko ?" hoặc "root rồi mà sao máy vẫn bắt bỏ sim viettel vào khe sim 1"

Xin vui mừng thông báo với các bác là nhóm nghiên cứu bao gồm các
thành viên : 29y6145, berry8100, một bác ẩn danh, MrH0ang, phnha2003, st13th09, trnngochunghung đã thành công trong việc root máy Viettel V8403. Hiện tại nhóm đang chỉnh sửa một số vấn đề và sẽ up bài hướng dẫn lên trong ngày hôm nay.

Xin chân thành cảm ơn đến các bạn :
1. "thành viên ẩn danh" vì lý do cá nhân : đã hỗ trợ các công cụ cần thiết để nhóm hoàn thành nghiên cứu)
2. st13th09 : đã đưa ra những ý kiến & đường lối đúng đắn để nhóm tập trung thảo luận và cũng xin chia buồn với con V8403 làm con chuột bạch đầu tiên của nhóm 😁
3. 29y6146 : đã tích cực hỗ trợ & thảo luận, xử lý các lỗi phát sinh trong quá trình tìm hiểu.
4. phnha2003 : đã đúc kết, tổng hợp & xử lý các lỗi để đưa ra được bản root hoàn chỉnh.
5. trnngochunghung : chính bác là người đã đưa toàn bộ anh em vào nghiên cứu hướng root chính xác.
6. berry8100 : con chuột bạch thứ 2 của nhóm, tự chia buồn với mình chút xíu :D

Preview trước 2 tấm hình chụp ở máy mình :

1. SuperUser đã xuất hiện trong APP

Quảng cáo

2. Phần mềm AdAway bắt buộc phải root mới chạy được.

Bắt tay vào làm nào :D

Tất cả các nguyên liệu cần thiết ở đây : http://www.mediafire.com/?4u7zsiem1ol6ifb

1. Sau khi download về thì xả nén ra, vào thư mục Driver chạy 3 file Joinme, ZTE_Handset_USB_Driver.exe và MotoHelper_2.1.32_Driver_5.4.0.exe để cài đặt driver.

2. Sau khi cài xong driver vào điện thoại chọn : Cài đặt -> Ứng dụng -> Nguồn không xác định và Cài đặt -> Ứng dụng -> Phát triển -> Sửa lỗi USB
Cắm cáp USB vào máy tính, trên thanh notification phải có 2 biểu tượng như hình dưới

Quảng cáo

Lưu ý : do máy mình cài driver của nhiều máy quá nên có thể thiếu 1 vài drive cho V8403, bác nào cài đầy đủ driver rồi mà máy tính ko nhận thì confirm lại để mình bổ sung nhé

3. Vào thư mục Root V8403, chạy file root.bat.

Chờ máy khởi động lại là xong :D

Một số thủ thuật do bác Guan_ming tổng hợp lại :

Cách hạn chế mất tin nhắn do bác ThanThoai1012 đóng góp :

Gửi đến tất cả :
Bản rom V790 mình chỉ mod lại để đỡ mất tin nhắn/cuộc gọi trong điều kiện tiêu chuẩn, bản thân mình & nhóm phát triển ko đủ trình độ để mod đến mức "vừa lòng cho tất cả" trên một con máy giới hạn cả về cấu hình lẫn thiết bị, mình và nhóm phát triển tìm hiểu & chỉnh sửa là do niềm đam mê không vụ lợi. Vì vậy mong các bác đừng hỏi "tại sao thế này ? tại sao thế kia ?", các bác thấy thích thì xài, không thích thì có thể xài bản rom gốc của V8403

Bản rom của ZTE V790 đã test ko bị rớt cuộc gọi, ko nuốt tin nhắn, up bằng CWM, cách up như thế nào vui lòng "google thần chưởng" hoặc nhờ bạn bè biết cách up. Thanks :D : Link download
Download Joinme cho V790 để root ở đây
7.275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

* Thấy các bạn còn thắc mắc Root với cài CWM nhiều quá mình xin hướng dẫn bổ xung một các làm khác dựa trên tool DFU hoàn toàn nhanh chóng mà không cần phải cài đặt quá nhiều driver và đơn giản dù các bạn dùng bất cứ win nào.
Bước 1:
+ Download Driver để kết nối với PC ở Download Mode:
http://download.ztedevices.com/UploadFiles/product/614/1611/soft/P020121230549670796516.7z
Giải nén và chạy file ZTE_Handset_USB_Driver.exe để cài đặt driver kết nối PC qua Download mode.
+ Download tool DFU kèm theo firmware để Root và cài CWM:
https://code.google.com/p/viettel-v8403/downloads/detail?name=Tool_V8403.rar&can=2&q=#makechanges
Giải nén được thư mục Tool_V8403 và bên trong có thư mục firmware mà mình đặt tên là Root_Recovery.
Bước 2
+ Cài đặt Driver đã download ở bước 1
+ Tắt nguồn điện thoại: Khởi động vào download mode bằng cách ấn giữ đồng thời 3 phím cứng là nút nguồn, nút tăng âm lượng và nút giảm âm lượng.
+ Cắm cáp kết nối USB với máy tính.
+ Vào thư mục Tool_V8403 vừa downđược ở bước 1 và chạy file "MALshenzu-V788D-DFU-tools.exe" và làm theo hình minh họa sau:

Máy khởi động lại, vậy là xong. Lưu ý, không nên tick vào các mục khác.
Nếu máy bị trở về recovery gốc thì các bạn Root trước rồi làm theo một trong 5 cách đã hướng dẫn ở dưới nhé.
-Update 18/12/2012. Nhóm nghiên cứu đã flash thành công Recovery CWMv4.0.1.5s cho V8403. Bây giờ các bạn có thể vào CWM để phân vùng thẻ, backup, restore, up Rom cook ....
Hướng dẫn:
- Cài đặt đầy đủ các driver và thiết lập máy như hướng dẫn root máy ở #1
- Download file Recovery_CWM_v4.0.1.5s_V8403.rar ở đây:
http://www.mediafire.com/?9ud7bdwwq1bco84
- Giải nén được thư mục Recovery_CWM_v4.0.1.5s_V8403
- Vào thư mục Recovery_CWM_v4.0.1.5s_V8403 chạy file recovery.bat
- Xong, test recovery CWM_v4.0.1.5s xem có vấn đề gì thông báo cho tụi mình nhé.
Tham khảo thêm về CWM tại đây: http://www.vietnamandroid.com/phan-mem/clockworkmod-recovery-phuc-hoi-va-tuy-chinh-he-thong-android.html

Warning! Các bạn nên thận trọng và tìm hiểu thật kỹ trước khi up ROM Cook. Nếu up ROM không thích hợp có thể khiến máy bị Brick hoàn toàn và biến thành "cục chặn giấy cao cấp". Nhóm không khuyến khích và không chịu trách nhiệm nếu các bạn Up ROM Cook xảy ra sự cố!

Lưu ý Một số trường hợp sau khi flash recovery CWM mới, máy khơi động lại vẫn bị trở về recovery gốc thì các bạn có thể làm theo những cách sau:
Với cách thứ 5 giống như việc các bạn Mod bản ROM B07. Bạn nào thích vọc và hay up ROM thì Mod lại bản ROM 07 để có sẵn Root, hoặc dùng tính năng backup, restore của CWM để đỡ phải mất thời gian thiết lập lại máy sau khi vọc mà gặp lỗi...
Để xóa, đổi tên được các file trong /system các bạn dùng root explore nhé
Với các bạn không có kết nối máy tính cũng có thể làm theo cách sau:

Trong quá trình nghiên cứu Unlock SIM1. Con máy V8403 của bác berry8100 chủ pic đã gặp sự cố đáng tiếc hiện chưa khắc phục được. Các bạn chia buồn cùng bác ấy nhé 😔
Khả năng có thể cần phải cài Java JDK. bạn nào cài đầy đủ các driver mà vẫn không root được down và cài thêm cái Java JDK này nhé:
http://download.oracle.com/otn-pub/java/jdk/7u9-b05/jdk-7u9-windows-i586.exe?AuthParam=1354343795_65d6dcff0052d69a59f56b18f0ac65a0
Các bạn cứ nghịch thoải mái. Trường hợp máy gặp sự cố có thể backup về bản B07 từ Sdcard bằng recovery. Lưu ý khi backup về bản B07 sẽ bị mất dữ liệu và quyền root, các bạn nên backup dữ liệu và phải thực hiện root lại. Các bước thực hiện backup bằng recovery qua Sdcard:
- Download ROM B07 của ZTE: http://wwwen.zte.com.cn/endata/mobile/Vietnam/Vietnam_SoftWare/201210/P020121026318007003998.zip
- Giải nén file được file update.zip và Instruction of ZTE V8403 SD card upgrade.pdf
- Chép file update.zip vào thư mục gốc của Sdcard
- Tắt máy, khởi động recovery mode bằng cách ấn giữ đồng thời nút nguồn và nút tăng âm lượng. Màn hình khởi động recovery hiện ra, dùng phím tăng, giảm âm lượng để chọn "apply update from Sd card". Chọn đến file update.zip nhấn nút "home" để thực hiện việc backup. Chờ máy thực hiện xong.
Trường hợp mà lỗi không vào được recovery nữa thì dùng fastboot flash lại cái recovery gốc nhé. Có gì PM bọn mình cung cấp cho, vấn đề tế nhị không public được.
Mà nếu máy không khởi động được, không recovery, không dùng được Fastboot thì ...để từ từ tụi mình nghiên cứu tiếp nhé 😃
@Lil Cì me too 😔
Lil Cì
TÍCH CỰC
11 năm
@nhoxcon1214 về B07, root rồi cái CWM
@st13th09
@st13th09 các bác giúp e với, e cũng bị giống như bác này, vào màn hình nó cứ chạy đi chạy lại cái màn hình khởi động thụi máy e đã root rùi, e làm theo bài này

Viettel V8403 - hướng Mod 8403

Thành viên: minhtl - Chuyên mục : Mod - Ngày 08/12/2012
Sau đây Zik sẽ hướng dẫn các bạn mod lại một số thứ cho chiếc V8403

Đầu tiên download file SystemUI.apk
Và file Framework-res.apk
. Mở root-explorer lên, vào system/framework copy lại cái file framework-res.apk gốc sang chổ khác (thẻ nhớ, hay PC gì gì đấy), tương tự chúng ta tiếp tục vào lại system/app copy fileSystemUI.apk để có sự cố gì còn có cái mà trả về như cũ.
2. Tải file framework-res.apkSystemUI.apk đã đc mình chế biến lại đính kèm phía trênvề.
3. Giải nén file vừa tải về.
4. Copy vào thẻ nhớ
5. Mở root explorer lên, copy cái file framework-res.apk và SystemUI.apk (vừa chép vào ở bước 4) vào đâu đó miễn là k phải thẻ nhớ Tất nhiên để copy đc vào system thì bạn phải bấm vào nút remount R/W ở góc trên để đổi thành R/O
6. Bước này quan trọng, ráng đọc cho kĩ, làm đúng theo thứ tự, bạn nào làm ko đúng thứ tự máy thành cục chặn giấy ráng chịu nhé:
-Chạm vào file framework-res.apk vừa copy vào ở bước 5 đó, chọn permission, sẽ hiện lên cửa sổ để set permission . Các bạn set đúng như hình minh họa sau:
Bấm OK để hoàn thành
7 : chạm vào file framework-res.apk đó chọn move sau đó paste vào mục
system/framework máy sẽ hỏi có chép đè file gốc không các bạn chọn ok vậy là xong
Sau khi làm xong nếu máy đơ thì tháo pin ra lắp lại và khởi động lại.
Máy mình thì nó tự khởi động lại 😁 chả phải làm gì cả
8 : vào lại root expoler và set permission cho file SystemUI.apk ( cách làm giống như với file framework-res.apk bên trên)
9 : Sau khi set xong chúng ta cũng lại move SystemUI.apk vào system/app
Khởi động lại máy và bây giờ hãy tận hưởng thành quả
Note : hình bên dưới mới chỉ là làm mod file framework-res.apk thôi , còn khi mod tiếp SystemUI.apk thì chiếc V8403 sẽ mang một chút phong cách của android ICS
Kết quả

và bậy h là hết máy xài luôn, bác có cáh nào giúp e với, e đang xài con viettel v8403 vẫn còn vào Recovery dc và vẫn nhận cáp đc
nếu bác có quen ở đâu sửa dc bác chỉ giúp e với, thanks bác nhiều
Huhu chưa có tiền mua máy chơi nữa, nhìn các bạn root phát thèm 😔
@phnha2003 Đỡ hơn mình mua Qmart s12 giờ vẫn chưa root được!
Banc da cai duoc supper user vay bac da lam duoc gi co be khoa sim duoc khong mong bai tut cua bac
theo yêu cầu đông đảo của nhiều bạn thì đây là những vấn đề cơ bản để anh em trong quá trình mới ROOT có thể vọc mà ko làm máy DIE. mình đã up lên Trang #1 để những anh em chưa biết tiện nghiên cứu
Các bạn có thể xoá các phần mềm sau nếu không sử dụng đến:
Gmail
Email
Google+
FM
Music
File Manage
Tìm kiếm bằng giọng nói
Lịch
Bộ đếm giờ
Bản đồ
Ghi am
Tin tức và thời tiết
Youtube
Camera
Máy tính
Đồng bộ lịch
Đồng hồ
Trình duyệt
Ghi chú
Chế độ xem phố
Hình nền động
Trình chọn ảnh động
Talk
Viettel todo withget
Viettel weather withget
Bản cập nhất hệ thống(nếu thích)
Ngoài ra bạn nào muốn thay launch mặc định thì dùng root explore copy file .apk cua launch mới copy vào system/app rùi giữ vào file đó chọn set pemission tích vào 3 cái cột đầu và cái đầu cột 2 còn lại bỏ dấu hết. Khởi động lại máy rùi chọn launch mới làm mặc định. Vào tiếp root explore system/app dell file launch2.apk hoặc copy ra thẻ nhớ để thích thì làm ngược lại về launch mặc định. 😃
Còn về vấn đề Tạo ram ảo thì chắc chắn không có tác dụng vì máy V8403 của chúng ta không hỗ trợ. Dùng mấy phần mềm Swap điều không có tác dụng mà chỉ làm nặng máy
up up up. đang hóng từng giờ từng phút từng giây
ken0168
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hay quá cảm ơn các bác rất nhiều
@ken0168 của mình nó Báo vậy nè:
thitbo111
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cuối cùng thì ngày này đã đến 🆒
haimeru173
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy là sau bao ngày chờ đợi thì cái ngày này cũng đã đến.cám ơn tất cả các bác trong nhóm root rất nhiều.
các bác cứ bình tình, ko cần phải quá xúc động haha em cũng đang lên cơn xúc động đây. nghĩ đến đoạn ROOT thành công là lại thấy sướng haha
vui quá,cảm xúc không thành lời.xin cám ơn các bác.

UPDATE: Đây là bản rom mình chỉnh sửa và backup qua CWM nên các bác giải nén rồi copy cả thư mục vào mục ClockWorkMod/Backup trên thẻ nhớ rồi vào Recovery ClockWorkMod -> Backup and Restore -> Restore​
Một vài thông tin cho các bạn:
Mình tối ưu hoá hệ thống, del các app không cần thiết,đăt holo lauch làm mặc định, xoa sẵn johnMe lấy 23Mb cho rom vì vậy các bác cài johnMe qua file setup down trên mạng nha, Thay những phần mềm hệ thống có sẵn bằng những phần mềm nhẹ và chức năng nhiều hơn như Music->MiuiMusic(quá nổi tiếng về nhẹ và tiện lợi), Quản lí file -> Root explore,
Bộ sưu tập-> QuickPic việt hoá​
Chơi video-> Mxplay Pro​
......​
Đây là rom cook từ stock rom nên rất ổn. Mình nghĩ các bác đừng có đi lấy rom của con khác up làm gì cả nếu có nghịch thì chơi hẳn rom CM hoặc Miui chứ mấy bản rom của mấy máy khác chắc chắn không ăn được rom này của mình​
Đã root không cần root lại​
Dùng sẵn file host chặn quảng cáo​
Thay Hinh khởi động​
Holo Lauch làm lauch mặc định ngốn có 8-9Mb trong lưu đệm 😃​
Bộ gõ tiếng việt của FTP chỉ ngốn 4MB có âm thanh bàn phím khá nhẹ và tiện lợi​
Cài sẵn ứng dụng hệ thống: link2SD,Root Explore,Titanium Backup Pro, CHplay bản mới không cần cập nhật tốn bộ nhớ máy, Chạy ứng dụng Java, Quick bot,Miui Music..​
Những ứng dụng cài sẵn: Mx play pro, Qickpic, TubeMate, VietmobiTV, Dophin Mini...​
Bộ nhớ khả dụng: 146 MB, hiện tại do cài Vietmobitv nên còn 139MB​
Ram lúc ổn định nếu có cả cái Chạy ứng dụng java là trên 80-85MB​
Gỡ cái java thì Ổn định gần 90MB​
Nói chung mình chạy thấy pin khá trâu và ổn định nên mình chỉ dùng cái này và share cho các bác ai thích dùng thì dùng​
PS: Các bác phải có phân vùng ext2 trên thẻ sẵn rồi nha vì mặc định e nó đã có Link2sd và một số phần mềm cài sẵn, Nhớ gỡ hết ứng dụng trước khi restore bản của mình đễ phân vùng ext2 khỏi khủng 😃
screenshot_1225155729.png screenshot_1225155750.png screenshot_1225155804.png screenshot_1225155825.png
@KALOM Bác chưa cài đc cwm nhé, đó vẫn là recovery gốc

Sent from my V8403 using Tinhte.vn
@anhphong94 vậy làm sao để cài đc CWM bây giờ
@leloc94 này bác.cái phần đồng bộ hóa bằng gmail của bác không thể xóa đi đc.máy em cứ gặp lỗi chỗ đó.mà 1 số app của bác cũng đồng bộ bằng gmail nên 2 cái gmail cứ đánh nhau.cứ báo lỗi.bác có cách nào giải quyết dùm nhá.thanks
@leloc94 Hình như bản rom này bi lổi cảm biến tiệm cận ko hoạt động. Bác xem fix lại giúp ae đi.máy em mới mua trc khi up bản rom này cảm biến tiệm cận hoạt động bình thường .
thitbo111
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngóng bài TUT của nhóm, mong là trong đêm nay sẽ "Trên tay Viettel V8403 đã ROOT" 😁
hoainiem92
ĐẠI BÀNG
11 năm
sợ viettel đọc tin này không chịu bán hàng nữa @@
Vịt mà đọc đc tin này là topic này tan lát đời hoa....các bác tin ko? Ôi yêu mấy bác quá....
Mình vẫn chưa lấy máy bảo hành về nên chưa kiểm nghiệm tổng thể được
Dù sao đây cũng chỉ là thành công bước đầu và còn nhiều vấn đề nữa cần thảo luận. Ví dụ như Unlook SIM 1 thế nào, cài recovery CWM thế nào, cập nhật các bản sửa lỗi thế nào...
Theo mình còn nhiều vấn đề lắm các bác à. khi chưa giải quyết được được vụ Flash recovery CWM thì chưa tính đến chuyện up ROM cook được. Hiện tại chắc chỉ up ROM B06 qua FTM mode chèn supperuser root để làm chủ cái ROM này thôi 😃
@st13th09 Máy bác phải đi bảo hành ah??. Ae chia sẻ cùng bác
berry8100
TÍCH CỰC
11 năm
@leloc94 Máy bác ý là con chuột bạch đầu tiên của nhóm đó bác, mình đang viết bài TUT 😁
@berry8100 Ae đang hóng bác
ken0168
ĐẠI BÀNG
11 năm
@berry8100 Iu bác thật nhìu hehe:D

Chuẩn men! Ta cứ từ từ
Quen rồi mới làm bạn xong thì yêu tiếp nữa thì....làm j thì tùy mỗi người đúng ko mấy bác ?😁
ken0168
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nextvivu Đúng rồi càng ngày càng yêu em nó rồi đó

Chờ tin tốt lành của các bác!
hiện tại chúng ta mới giải quyết dc 1 việc quan trọng,còn việc quan trọng thứ 2 là recovery 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019