Rủ anh em đi hiến máu nhân đạo - sáng CN 18/09/2011

Nam Air
16/9/2011 9:35Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

''Các bạn không cần làm bác sĩ thì mới cứu được người, chỉ cần tham gia hiến máu là đã cứu được người rồi!''--->Câu này hay quá.Hihi:p
kurataxoa
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng đi hiến ở hà nội nè, cứ đến tháng nếu có ca cấp cứu nguy hiểm là người ta gọi mình đến viện huyết học truyền máu tw để hiến ;)
em đi 1 lần rồi nhưng mà người ta xét nghiệm bảo bị viêm gan nên không hiến được, về nhà đi xét nghiệm hết 400k có thấy bị gì đâu....
Khi đi hiến máu người ta làm test nhanh (dùng que thử) nên có thể kết quả không chính xác 100%, nhưng yên tâm là máu sau khi lấy về người ta sẽ tiến hành kiểm tra lại toàn bộ nên không lo lây bệnh cho người nhận do kết quả xét nghiệm không chính xác. Các bạn để ý khi đi hiến máu, lúc lấy máu xong, KTV sẽ cắt cái dây lấy máu đi nhưng không cắt hết mà để một đoạn phần bên túi máu, sau đó thắt đoạn đó thành nhiều đoạn nhỏ hơn, những đoạn đấy sẽ được cắt ra để làm xét nghiệm kiểm tra khi cần thiết mà không phải rút máu từ trong túi.
Hêhê thà đi thế này cho có ích chứ còn ở nhà nuôi muỗi tiếc lắm ..... !

Gửi từ GT-I9100 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
Tinh tế luôn có những hoạt động thiết thực, hữu ích, mình rất tự hào khi là một thành viên của Tinh tế, sau khi khỏi ốm nhất định mình sẽ đi hiến máu.
Oxi
CAO CẤP
13 năm
Ồ bạn AirBlade có nghĩa cử cao đẹp quá! 3 tháng đi hiến máu 1 lần, thật khâm phục!
crabs
CAO CẤP
13 năm
Vẫn hiến máu đều đều 1 lần/năm, nhưng chưa bao giờ nghe chổ nào bệnh nhân ko mua máu với giá cao. Vậy máu em hiến đi đâu?
Bệnh nhân vẫn phải mua máu nhưng không phải người ta lấy máu của bạn đi kinh doanh mà còn chi nhiều khoản khác nữa như tiền vật tư (túi đựng máu, dây truyền máu,..) chất bảo quản (đã có sẵn trong túi đựng máu), hóa chất xét nghiệm, chi phí bảo quản,... Đảm bảo máu bạn hiến vẫn tới được với bệnh nhân.
Anh em hiến máu vô tư,người ta lại bán với giá cắt cổ,có vô lý không,người nghèo có được hưởng lợi từ lòng tốt của chúng ta không,đây là những lí do mà mình không tích cực với việc này.
NgocFreedom
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đừng nghĩ tiêu cực vậy bạn. Đúng là xã hội còn nhiều vấn đề, đúng là người ta lấy máu của mình hiếm mang bán, nhưng, để có máu và mang đến cho người bệnh thì cần phải bỏ ra nhiều chi phí nữa: CP bảo quản, tách thành phần máu, xét nghiệm, kinh phí đi vận động,...Hãy tưởng tưởng (giống quảng cáo SS) 1 ngày kia bạn phải phấu thuật, bạn có nhiều tiền sẵn sàng mua máu với bất cứ giá nào, nhưng, các bệnh viện xung quang đều hết máu, bố mẹ và người thân không thể chuyền cho bạn vì máu có nhiều thành phần không hợp. thế chẳng nhẽ bạn chấp nhận đi gặp ông bà ông vải sao........
Đấy là 1 vấn đề hoàn toàn khác. Mình đi hiến máu cứu người để ngân hàng có đủ máu cung cấp, còn chuyện cung cấp như thế nào là chuyện của họ, họ cho thì họ hưởng phước, họ bán cắt cổ thì họ lãnh quả báo. Chứ còn ai cũng nghĩ như bác ko đi hiến máu thì máu ở đâu ra mà cung cấp cho người bệnh. 2 Vấn đề hoàn toàn khác nhau, đừng viện lý do đó để bỏ qua cơ hội cứu người.

P/S: Cá nhân mình thấy nên bỏ vụ hiến máu xong cho 70k đi, tặng sữa, thuốc, đồ ăn nhiều hơn 1 tí là đc. Chẳng ai vì ham 70k mà đi hiến máu đâu, mà nếu ko lấy thì bị người ta nói là chảnh chó. Số tiền 70k ko lớn nhưng nó sẽ làm mất đi nghĩa cử cao đẹp của hiến máu
một khi đã tình nguyện rồi thì nên tình nguyện hết mình.............chẳng cần bận tâm suy nghĩ chi đến mấy vấn đề đó
lần nào di hiến về cũng tăng ít nhất 2kg trong tháng đầu sau khi hiến😆
mình sức khỏe yếu nên ko hiến máu đc, 1 lần đi hiến ốm gần 3 tuần mới khỏi
kantaeyoung
ĐẠI BÀNG
13 năm
hiến làm éo gì.cho bọn bác sĩ nó bán.
cái gì chứ hiến máu thì nằm mà mơ
Em có 47KG/1m65. Quá gầy, ko biết hiến được nhiêu để hưởng ững nhỉ:help:
Việc nằm xuống cho máu là việc dễ, việc vượt qua những lo sợ, tin đồn, suy nghĩ về giá bán máu hay gì gì đó mới là việc khó

Cho nên nếu anh em tham gia dc thì tốt cho xã hội và bản thân anh em, còn nếu không thì thôi, anh em ko cần nêu lý do vì ng ta bán máu giá cao hay gì gì đó, vì chỉ có người vô tư hiến máu mới hiểu dc cảm giác vui và hạnh phúc khi cho máu...
billho
TÍCH CỰC
13 năm
Anh nhóm máu O đó chú Nam, cái nhóm máu này cho sẽ có rất nhiều người tiếp nhận được. Anh cũng đã từng hiến máu 1 lần và vì nhiều lý do mà đến giờ vẫn chưa làm lần thứ 2. Chỉ tiếc là 18 này anh chưa về tới để cùng tham gia. Những việc này thật sự cũng cần phong trào và đông vui sẽ giúp dễ vượt qua các e ngại và lo sợ ban đầu.
oh em cũng máu O, he he, hẹn gặp anh lần sau ạ!
pác nói thiệt chí lý, ủng hộ pác 2 tay 2 chân luôn hihi
tuanhn1993
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em bị thiếu máu không đi hiến được . Ai biết cacgs nào làm tăng máu bảo em với . Chứ hay chóng mặt chán lắm
Tai Cụp
TÍCH CỰC
13 năm
Tiếc là mình chưa đũ tuổi hiến máu 😁
minhthelong
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tiếc nhỉ!Mai mình hiến máu ở Trường rui!Sv trường Y mà!Hjhj!Khi nào có diệp sẽ dc gặp các bác
babyto
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hĩ. Hình trên có 3 thắng bạn em.... ko biết bác nào chộp hình này ấy nhỉ.... he he
e cũng đang thiếu nhiều máu lắm xin xã hội thông cảm. Chứ người e mà đc như bác Nam thì 3 tháng e đi 2 lần cơ.
anam_vn90
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin mời tất cả anh em tinhte.vn ở Hà Nội, sáng Chủ nhất ngày 18/9/2011 đến nhà văn hóa quận Thanh Xuân tham gia cùng lệ hội " Nghĩa Tình Mùa Thu 2011" ở đây tất cả mọi người sẽ được sống trong cảm xúc đầm ấm, và hơn nữa có những nghĩa cử cao đẹp. Điểm nhấn chính của lễ hội chính là "Hiến máu tình nguyện". Mong ace tinhte.vn nhiệt tình ủng hộ. Thân....!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019