Rủ anh em đi hiến máu nhân đạo - sáng CN 18/09/2011

Nam Air
16/9/2011 9:35Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ung ho nhiet tinh chuyen hien mau cuu nguoi,mot nghia cu dep trong thoi hien dai ngay nay😃
blackcatzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chẳng tiếc gì máu cho người nào cần, nhưng mình hiến máu cho bệnh viện để rồi lại bán với giá cắt cổ cho bệnh nhân thì...... Các bạn cứ nói còn bao nhiêu chi phí này nọ, nhưng mình đảm bảo là nó không đắt đến mức mà bệnh viện bán cho bệnh nhân.
em_ut
TÍCH CỰC
13 năm
Mình cũng hiến máu được 13 lần trong 10 năm qua. Con số này còn quá nhỏ nhoi vì mình chỉ hiếu máu khi ở giáo xứ mình có tổ chức thôi. Theo kinh nghiệm của mình thì hiến máu cũng bình thường, chẳng có gì là ghê gớm cả vì các nhà khoa học đã nghiên cứu kỹ và đưa ra các quy định cho hiến máu như số lượng máu mỗi lần hiến, khoảng cách mỗi lần hiến. Bạn Nam đã hiến máu trong nhiều năm theo chu kỳ 3 tháng 1 lần, nếu có ảnh hưởng gì về sức khỏe thì bạn ấy đã bị rồi và đã không hiến liên tục như vậy. Mình may mắn là không sợ kim chích, không sợ máu nên hiến máu thấy rất bình thường. Hiến xong cũng ko bị chóng mặt dù có lúc thức khuya lắm. Chỉ có 1 số người chưa từng hiến hoặc chỉ hiến 1 2 lần chưa nắm rõ thông tin nên hay nói lung tung thôi.
Còn chuyện máu mình hiến họ bán giá cao này nọ thì không nên lấy đó làm lý do để không mặn mà với việc hiến máu nhân đạo. Vì mình tin vào luật nhân quả, mình làm việc tốt vì cái tâm thì sẽ được đền bù xứng đáng, còn ai lợi dụng việc đó để làm điều xấu thì họ sẽ phải trả giá. Với lại hiện giờ nguồn máu dự trự luôn thiếu nên thà để bà con mình mua máu giá cao còn hơn là có tiền mà cũng ko mua được máu. Máu hiến mới chất lượng tốt, còn máu bán toàn là người nghèo nên dinh dưỡng ko đầy đủ, lại bán máu thường xuyên.
Mình sẽ coi lại vì mới hiến lần trước ko biết đã đủ thời hạn 3 tháng chưa. Còn ai chưa hiến nhưng ko biết mình có đủ tiêu chuẩn ko thì cứ đi đi. Đến đó bác sĩ sẽ quyết định cho hiến hay không. Nếu hiến được thì tốt, còn không thì coi như là đi giao lưu cổ động với anh em tinh tế.
ichuot
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thì k đủ kg để hiến máu.. hj. Chưa dc 50kg nữa cơ mà..
Nếu làm từ thiện thì đừng suy nghĩ chi cho mệt óc. Vả lại sau khi mình hiến máu, nếu sau này cần thì bệnh viện sẽ trả lại cho mình.
@ : Lâu lâu mới thấy bác lập topic, tiếc là mình mới hiến tiểu cầu xong. Mình tham gia bên 5s rồi. Chúc mọi người đi vui vẻ
dayfine
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho mình hỏi là nếu bị viêm gan siêu vi B thì có hiến máu được ko
Bạn mình làm bác sĩ tụi nó ăn lời cắt cổ 😔. Kinh. Thằng làm nha sĩ cũng cắt cổ không kém. Trong khi chi phí chẳng bao nhiêu.

minh nhắc bạn nhé. đã không biết thì đừng có nói.
* Giá máu cho bệnh nhân:
- 1 bịch máu truyền cho người bệnh bình thường là : 275K
- 1 bịch máu hiếm : 315K
- 1 bịch máu đã lọc ( chẳng rõ làm gì ấy, nhưng truyền được hết cho mọi người ): 1.185K
- 1 bịch huyết thanh: 560K
- 1 Bịch kháng thể ( chai bé tí ti ): 5tr ( khoảng đấy )

vì vậy máu mà truyền cho bệnh nhân loại thấp nhất thì giá đó là bao gồm chi phí: mua máu ( nếu phải mua ), xét nghiệm...... còn rẻ chán!
còn các "chế phẩm từ máu" nhưng mình đã nêu ở trên thì là cả 1 quá trình chắt lọc chứ ko phải dùng đc luôn. giá cao là chuyện bt.

Nếu ai cũng như bạn thì người bệnh lấy đâu ra máu nữa? sẽ có bao nhiều người chết vì thiếu máu đây?

---------- Post added at 11:21 PM ---------- Previous post was at 11:12 PM ----------

Cám ơn lòng nhiệt tình của bạn. bạn đi hiến cũng lãng phí thôi... người ta dùng máu của bạn cùng lắm là làm "tiết canh " 😁

cố gắng tập thể dục, giữ sức khỏe để giảm nguy hại viêm ngan và sơ gan bạn nhé.

@All: sáng mai anh em ở HN tụ tập nhớ alo mình nhé ( thông tin ở trang 1 ).... mình sẽ hướng dẫn đầy đủ cho bạn nào còn bỡ ngỡ.
Hiến máu có lợi cho sức khoẻ mà! Nó kích thích tủy tạo ra máu mới (mới và tốt hơn máu củ)
Bác AB14 là bác hơi hơi tròn tròn đấy bác!
Hiến máu vui vẽ nhé các bạn!
wyrda321
ĐẠI BÀNG
13 năm
sáng nay em tới hỏi thì hết h làm việc roai. tiếc ghê chạy xa lác lên mà hok dc hiến
tk2041990
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sáng nay gặp anh Nam ... 2 vợ chồng xin tin mặc áo cặp ... e gặp lúc a ra về và quay lại chỉ e làm thủ tục đó 😃
movado_38
TÍCH CỰC
13 năm
mình gấy quá không có máu để hiến nữa.
đã hiến 350ml sáng nay,giao lưu hd2 với 1 bác cũng xài hd2 đi hiến máu lần đầu
nhocyeunhac
ĐẠI BÀNG
13 năm
sáng đi gặp anh AB và anh Mạnh lúc xuống nhà bếp ăn sáng nhưng chẳng biết ai, lúc anh AB đi rồi, nói chuyện với anh Mạnh thì mới biết là vừa ngồi chung với mấy anh bên TT 😁
sáng nay HN có mỗi 2 anh em đi. buồn thối ruột nhưng mà cũng tranh thủ chụp ảnh tự sướng tí.

vừa đi chơi về mệt nên sáng mai sẽ upload ảnh lên cho mọi người.

( công nhận mạng Interner + cơ sở vật chất ở viện huyết học xịn thật - interner đo được là 42mpbs :-SS)
Hôm nay thứ 2 rồi mình mới được đọc tin này 😔
Nhưng vẫn muốn hiến máu , xin hỏi mình vẫn có thể đến Hội chữ thập đỏ - 201 NTMK - TPHCM để hiến máu bất cứ lúc nào hay họ có chương trình và giờ giấc mới được ?
Tuần này có bạn nào đi nữa ko ?
trung tâm làm việc 7 ngày trong tuần cho nên khi nào bạn đi cũng được hết bạn nhé, thậm chí nếu xa quá bạn có thể đến hội chữ thập đỏ địa phương để hiến luôn

chúc bạn và gia đình luôn mạnh khoẻ và vui vẻ 😃
anh em là thanh niên hãy tham gia nhé,có lẽ nick mình không đủ quyền để lập topic này nên để thông tin lại đây,anh em đăng ký hiến máu vào ngày 9/10.2011 ở nhà văn hóa thanh niên ở đường Trần Nhân Tông trước cổng công viên thống nhất đăng ký qua mail boyangelster@gmail.com hay sdt 0944810407 mình sẽ thông tin cụ thể chương trình cho các bạn rất mong sự đóng góp của các bạn nhé! hẹn gặp lại.
Là 1 sinh viên,1 thanh niên trẻ thời hiện đại,chắc các bạn đã không còn quá xa lạ với phong trào Hiến Máu Tình Nguyện qua các phương tiện truyền thông đại chúng.Hiến máu hoàn toàn không có hại cho sức khỏe của bản thân mà lại có thể mang lại niềm hy vọng sống cho người bệnh.Vậy các bạn ơi, hãy giang rộng vòng tay nhân ái để sẻ giọt máu - sẻ chia tình thương của mình để mang lại hy vọng cho sự sống của người bệnh bằng việc tham gia chương trình hiến máu nhân đạo tổ chức từ 8h30 đến 20h tại cổng công viên Thống Nhất vào Chủ Nhật ngày 09/10 bạn
nhé.
"Mỗi giọt máu cho đi - Một cuộc đời ở lại"hãy cùng mình tham gia chương trình và thắp sáng những mảnh đời thiếu may mắn....
Ngoài ra, đây còn là một cơ hội để các bạn được tư vấn giới thiệu và tuyển dụng việc làm do chính các doanh nghiệp trên cả nước. Là người Việt Nam, hẳn bạn sẽ không ngần ngại gì mà tham gia chương trình Bình chọn cho Vịnh Hạ Long trở thành một trong những kỳ quan mới của thế giới đúng ko?
công nhận mạng Interner + cơ sở vật chất ở viện huyết học xịn thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019