Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Samsung ARTIK, nền tảng phần cứng cho thiết bị IoT: từ smartwatch, smartphone đến máy công nghiệp

Duy Luân
12/5/2015 23:0Phản hồi: 45
Samsung ARTIK, nền tảng phần cứng cho thiết bị IoT: từ smartwatch, smartphone đến máy công nghiệp
Samsung vừa ra mắt một nền tảng phần cứng mới dành cho các thiết bị Internet of Things với tên gọi ARTIK. Cụ thể hơn, trong đợt này có 3 module được công bố là ARTIK 1, ARTIK 5 và ARTIK 10 với kích cỡ và cấu hình khác nhau. ARTIK 1 là nhỏ nhất, nó được thiết kế cho các thiết bị siêu tiết kiệm điện và có chi phí "ít hơn 10$". Bên trong bo mạch này là CPU ARM hai nhân 250-850MHz, có Bluetooth và các cảm biến như gia tốc kế, con quay hồi chuyển, từ kế. ARTIK 5 là sản phẩm tầm trung dùng cho smartwatch hay máy bay drone với vi xử lý ARM hai nhân 1GHz, RAM 512GB và 4GB bộ nhớ trong. ARTIK 5 cũng tích hợp kết nối Wi-Fi, Bluetooth và khả năng giải mã video. Cuối là ARTIK 10, lớn nhất và cũng mạnh mẽ nhất dành cho smartphone, máy chủ giải trí tại gia hoặc máy móc công nghiệp. Nó sử dụng chip 8 nhân với RAM 2GB, 16GB bộ nhớ trong, tích hợp Wi-Fi, Bluetooth, ZigBee, hỗ trợ video HD và "có giá ít hơn 100$".

Samsung cho biết thêm là những bo mạch ARTIK nói trên sẽ được hãng cung cấp từ tuần sau cho một số lập trình viên để họ nghiên cứu và phát triển phần cứng, phần mềm đi kèm. Hãng cũng đang làm việc với Arduino để làm cho ARTIK chạy được với môi trường phát triển (IDE) Arduino vốn đang được nhiều người sử dụng. "Bạn không cần phải là một nhà phát triển chuyên nghiệp thì mới làm việc được với ARTIK. Tất cả những gì bạn cần là một ý tưởng", Samsung nói.

Các lập trình viên cũng có thể kết nối bo mạch ARTIK lên các dịch vụ đám mây, trong đó có dịch vụ SmartThings Open Cloud do Samsung mua lại hồi năm ngoái, để viết app cho các thiết bị Internet of Things một cách dễ dàng hơn. Nền tảng đám mây Samsung SAMI cũng góp phần giúp công đoạn thu thập và xử lý tín hiệu từ các cảm biến trở nên dễ dàng hơn.

Ngoài Samsung, Intel cũng có những con chip dành riêng cho Internet of Things, ví dụ như CPU Edison, Galileo và sắp tới là con chip Curie. Qualcomm và MediaTek cũng có những nền tảng IoT của riêng mình.

Nguồn: ARTIK, Mashable
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong chờ IoT thay đổi gì cho cuộc sống của chúng ta, thấy dạo này các hãng đều hướng tới nhiều quá
Azkan
TÍCH CỰC
9 năm
@daovangiangtnvn Bảo thủ quá bác ạ. Đã gọi là nồi cơm thì nó phải làm được nhiệm vụ là nấu cơm, cái ROM bác nói chỉ là để nó giao tiếp với các thiết bị khác thôi, có hỏng thì nó cũng vẫn phải nấu cơm được. Vả lại nó vô tích sự với bác nhưng không vô tích sự với em. Đi làm từ 9h sáng đến 2h đêm về, không có thời gian nấu cơm, ở trên công ty bấm vài nút nồi cơm tự nấu cơm không phải sướng hả bác?
@daovangiangtnvn Bạn biết 1 mà không biết 10

Cho bạn 1 con số thống kê:

1/ Israel trong 50 năm qua dân số tăng 10 lần, lượng nước sử dụng nước từ nguồn nước tự nhiên chỉ = 80% so với 50 năm trước.

2/ Cái xe năm 1950 sau khi hỏng chỉ dùng được 20% những thứ sau khi tái chế, nhưng hiện nay có hãng xe tái chế/tái sử dụng 95%.

Vậy nên bạn không cần quan tâm tới vấn đề rác. Công nghệ càng phát triển thì càng yên tâm.
@daovangiangtnvn Vậy còn hệ thống đk giao thông thông minh, thiết bị y tế thông minh,... cũng tào lao hết nhỉ?
@daovangiangtnvn Thế bạn cần vọc vạch, tự làm cho mình 1 sp để dùng thì làm sao ?? Vô rừng chặt cây đem bán rồi ngồi rung đùi kêu cty khác nó mang hàng tới à.
Thiết bị nhúng được sử dụng nhiều nhất trên thế giới, không có nó thì bây giờ ta chạy xe ngựa, đem quần sáo ra sông giặt..... hay lấy cây gỗ ra giải trí hết rồi.
thebestidea
ĐẠI BÀNG
9 năm
vài năm nữa chắc về mặt phần cứng chắc Samsung chi phối toàn bộ thế giới quá.
@thebestidea SS tự làm tất cả luôn. ko cần phải nhờ hãng nào cung cấp cả.
@thebestidea thì giờ nó cũng đang chi phối phần cứng rồi đó, apple, lg, htc dù ghét dù thích cũng phải xài cái gì đó của ss, như ram, màn hình, nand...
chuyến này nó đầu tư khủng 14ti vào bán dẫn, nghĩa là nó sẽ mở rộng tấn công hơn nữa.
thamlenhu
TÍCH CỰC
9 năm
Có vẽ hay...
hóng mấy thánh phán sao chép....
RAM giờ lên tới mức 512GB rồi cơ ak?! :eek:
i-X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@PeTeRCrOsS1412 Bình thường bác ơi! Cty em cũng có con chạy intel xeon ram 512GB!
@i-X vãi cả RAM 512 GB chắc máy tính công ty bạn là máy chủ @@
@i-X kinh vậy ram 512GB chắc bác này nhìn lộn sang ổ cứng rồi
i-X
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cương seri 1996 Ko lộn đâu bác ơi! Máy chủ như vậy là bình thường!
Phát triển được kiến trúc vi xử lý là nền tảng bền vững cho các công ty điện tử như Samsung, chúc mừng châu Á có Samsung là ngon rồi🆒
*1 fan Sony cho biết thêm...😔
saiback
CAO CẤP
9 năm
Cái này tiện nè, gói gọn luôn 1 cái board ai mua về làm gì thì làm. Tiện lợi mà giá thành cũng rẻ, mua về vọc hoặc áp dụng làm máy móc thiết bị cũng hay.
Sắp theo kịp qualcom rồi. Có điều thằng này còn nhiều lĩnh vực hơn nữa. Tương lai có thể là Samsung life.
LapNguyenNT
ĐẠI BÀNG
9 năm
post bài cách đây 4h, có mấy người nhắc rồi mà mod vẫn chưa sửa, không hiểu nổi
slbadguy
TÍCH CỰC
9 năm
Quá ngon luôn. Cơ mà mua làm sao. Giá nếu ARTIK 1 cỡ 5-7$ cho số lượng >10 thì ổn quá
chinh_cover
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ghiền cái nhỏ nhất rồi, khi nào bán ở Việt Nam mấy bác cho em địa chỉ, xúc vài em về làm mấy con robot xinh xinh chơi, có nhiều thứ để phá rồi đây
Thích em 1 rồi đó, có bán lẻ thì quá ngon.........thay vì tốn tiền làm board mạch avr thì mua em này hay hơn nhiều.
Cái nồi cơm tự cho gạo, nước vào nấu thì bạn ăn cơm ngoài cho rẻ, ngon hơn, nhé. Còn nồi không có chức năng đó thì bạn ngâm gạo nấu cháo à?
Bạn tham khảo qua các dòng nồi cơm điện tử của Nhật nhé, rất ngon, rất bền, nhưng (xác suất) mạch hỏng là cái nồi không thể nấu được cơm. OK?

Ừ mời bạn chiến binh phím xem qua:
http://genk.vn/kham-pha/nghia-dia-rac-cong-nghe-va-nhung-buc-anh-u-am-den-ron-nguoi-20150512184246219.chn
Tới nay VN vẫn thường xuyên nhập khẩu rác, cái trò đốt dây điện lấy đồng, gỡ accqui chì thải thẳng xuống cống, xả nhớt ra tưới rau bạn đâu có biết, vì bạn ngồi ở nhà chém gió ;)
Azkan
TÍCH CỰC
9 năm
@daovangiangtnvn Em vẫn giữ nguyên ý kiến là bác quá bảo thủ 😃

Thứ nhất về cái nồi cơm. Em hiện đang làm về thiết kế hệ thống (cả phần cứng lẫn phần mềm + nhúng) nên em hiểu rõ. Điều đầu tiên khi bắt đầu làm 1 sản phẩm là phải đưa ra được những yêu cầu phải đạt được sau khi làm xong. Ví dụ làm nồi cơm thì nó phải NẤU ĐƯỢC CƠM. Những tính năng nâng cao như điều khiển từ xa cũng cần thiết, nhưng nó không phải là tất cả. Không điều khiển được từ xa thì nó phải điều khiển được trực tiếp. Hỏng mạch điều khiển từ xa thì vẫn phải nấu được bằng nút vật lý. Cái ví dụ nồi của Nhật của bác, em xin lỗi, hỏng mạch điều khiển thì có chạy bằng niềm tin. Cái nồi cơm ở nhà của bác cũng thế thôi, nó chẳng thông minh gì nhưng hỏng mạch thì cũng có nấu vào mắt.
Còn cái ăn cơm ngoài cho rẻ, cho ngon thì đấy là tùy theo cá nhân. Như em hiên tại đang làm việc ở Hàn Quốc. Nói thật cơm bên này không khó ăn, nhưng không no bác ạ. Thông thường 1 bữa bên này họ chỉ ăn 1 bát cơm và 1 món ăn, giá thì thấp nhất là 3000 won ~ 60k vnđ, trong khi em ở VN mỗi bữa ăn ít nhất 3 bát. Anh em làm cùng công ty quyết định lập 1 hội cơm, mỗi ngày 1 người về nhà sớm từ 10h tối, sau đó nấu cơm cho cả ngày hôm sau. Vừa kinh tế vừa no. Thử hỏi giờ có 1 cái nồi cơm điều khiển được từ công ty, mọi việc chẳng tiện hơn sao bác?
Bác có thể không thích và thấy nó "tào lao" nhưng rất nhiều người thích. Bác chỉ nên đưa ra ý kiến chứ đừng "bắt" người khác phải làm theo bác. Ok?

Còn về việc rác công nghệ, như em cũng nói bên trên, hiện em có làm cả phần cứng, và yêu cầu là tất cả linh kiện đều phải đạt ROHS (bác có thể Google). Thế nên rác công nghệ bây giờ khác rác công nghệ 10 năm trước bác ạ. Cái ROHS này mới được đưa vào áp dụng từ 2006, đến giờ mới có 10 năm, mà thiết bị công nghệ thì có được bao nhiêu lâu rồi, số 40 triệu tấn rác kia có bao nhiêu là cũ bao nhiêu là mới chắc mọi người cũng hiểu.
Cả việc đốt dây điện lấy đồng, gỡ acquy chì thải xuống cống, nó là do CON NGƯỜI. Nếu là bác làm những việc đó, bác có đốt dây điện để lấy đồng không? Hay bác bỏ thời gian lột vỏ?
@Azkan Bạn vẫn chưa giải thích được chuyện nồi nấu bằng cách nào? Ngâm nước trước hay tự nó bơm nước, nếu nấu cho đông người thì ok nó là nồi CÔNG NGHIỆP. Còn CÁ NHÂN?
ROHS là tiêu chuẩn mà rất ít công ty tuân thủ đúng, các công ty công nghệ hàng đầu, như foxconn gia công iphone bao nhiêu người nhiễm độc chết, bao nhiêu người bệnh tật rồi? Samsung VN tỉ lệ công nhân sảy thai cao bất thường, chắc là do không ô nhiễm nên tự bị.
@daovangiangtnvn Đã nói bạn chỉ biết 1 mà không biết 10. Công nghệ gỡ ắc quy chỉ áp dụng với các loại ắc quy công nghệ 20 năm trước.

Mời bạn tìm hiểu về dự án Blue Star Project của Tesla nhé, họ tái chế pin ở mức rất cao rồi bạn ạ. Các ảnh bạn đưa ra mình xem cách đây 10 năm rồi. Và cái nội dung bài viết của bạn được xào nấu, giật tít câu view thôi chứ thực tế tác giả gốc muốn đưa thông điệp:

"Hãy sáng chế ra những thứ thân thiện với môi trường" chứ không phải "hãy ngừng công nghiệp hóa lại ngay". Nếu bạn về thời tiền sử thì 10ha đất không nuôi nổi MỘT NGƯỜI NÀO, người ta phải đi chặt cây, bắt thú, hái quả chứ không như bây giờ, 1ha đủ gạo nuôi được cho cả xã. Con người tới đâu cây cối chặt hết tới đó, nhưng giờ hãy nhìn Canada, Israel cây cối cực nhiều, các nghành công nghiệp đều envi-friendly...

Nói vậy thôi, bạn tự tìm hiểu tiếp đi. Bạn có bàn phím thì ít nhất hãy là một keyboard master chứ đừng có dùng bàn phím để làm Chí phèo.
cocconden
TÍCH CỰC
9 năm
RAM 512GB cơ ah!!😁:D:D
thenao29
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhiều rác phần lớn là do cách sử dụng của người dùng, còn em là em thích cái nồi cơm tự bỏ gạo, châm nước rồi nấu rồi đấy, bác trên kia sẽ làm thế nào nhi
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
RTIK 5 là sản phẩm tầm trung dùng cho smartwatch hay máy bay drone với vi xử lý ARM hai nhân 1GHz, RAM 512GB và 4GB bộ nhớ trong. ARTIK 5 cũng tích hợp kết nối Wi-Fi, Bluetooth và khả năng giải mã video.
RAM KHỦNG BỐ
Có quá ko vậy ông MOD, RAM lên đến 512GB :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
minh.ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
SS tính bá chủ, đi từ a-z đây mà
vãi cả 512GB RAM, ss làm kinh thế cơ à

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119