Samsung bắt đầu sản xuất hàng loạt chip Exynos 7 Octa dựa trên quy trình FinFET 14 nm

ND Minh Đức
16/2/2015 9:31Phản hồi: 155
Samsung bắt đầu sản xuất hàng loạt chip Exynos 7 Octa dựa trên quy trình FinFET 14 nm

Samsung tuyên bố sẽ bắt đầu sản xuất thương mại thế hệ chip FinFET dựa theo quy trình 14 nm và họ cũng là công ty đầu tiên trong ngành công nghiệp sản xuất chip thực hiện điều này. Đồng thời, thế hệ chip tiếp theo của hãng là Exynos 7 Octa (được cho là trang bị trên Galaxy S6) cũng là con chip di động đầu tiên được sản xuất theo quy trình 14 nm nói trên.

Samsung cho biết rằng việc sử dụng quy trình 14 nm để sản xuất chip FinFET cho phép tạo ra thế hệ chip mới với tốc độ nhanh hơn 20% trong khi mức độ tiêu thụ điện năng lại giảm 35% so với chip sản xuất theo quy trình 20 nm. Hãng tuyên bố rằng thành công này là một lợi thế "đầy ý nghĩa" trong ngành công nghiệp sản xuất chip di động. Theo đó, việc kết hợp cấu trúc FinFET 3 chiều lên các bóng bán dẫn cho phép tạo nên những con chip với hiệu năng vượt trội và khắc phục được những hạn chế về kích thước của cấu trúc phẳng vốn đang tồn tại trên quy trình 20 nm hoặc cũ hơn. Trong khi đó, chip Snapdragon 810 của Qualcomm vẫn sản xuất theo quy trình 20 nm.

Gabsoo Han, phó giám đốc bán hàng và marketing của Samsung Electronics phát biểu: "Sản xuất chip trên quy trình 14 nm của Samsung chính là công nghệ tiên tiến nhất trong ngành công nghiệp sản xuất chip hiện nay. Chúng tôi hy vọng rằng việc sản xuất chip di động trên quy trình 14 nm sẽ tác động tích cực đến sự phát triển của ngành công nghiệp điện thoại do động thông qua việc cải thiện hiệu suất làm việc của những mẫu smartphone cao cấp trong tương lai."

Tham khảo SamsungTomorrow
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
nếu qualcomm ko ra snap 820 sớm thì khả năng sẽ bị ê xịt nốt đánh bại . thấy SoC 5433 mạnh hơn snap 805 rồi . thậm chí mạnh hơn cả 810 của g plex 2.
thực sự là từ đời exynot 5433 của sam sung khá ngon ko biết còn hiện tượng hơi lag khi chạy các tác vụ cơ bản ko
cunhim
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonvt9x Câu trước mâu thuẫn câu sau ..."hơi lag khi chạy các tác vụ cơ bản"
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cunhim mấy cái exynote đời cũ chạy mấy cái tác vụ nhẹ thì nó chỉ chạy 4 nhân yếu để tiết kiệm pin nên chạy hơi lag.
còn bật nhiều ứng dụng nặng thì nó chạy 4 nhân mạnh. ko biết đời exynote sau này khắc phục cái đó chưa . nhưng mà dùng nhân cortex a53 vs a57 giống vs snap 810 thì chắc hiện tượng đó hết rồi
@sonvt9x ko phải anti hay dìm gì chứ ngược lại àh ! tác vụ nhẹ thì vẫn giật giật , vuốt tin nhắn trong hộp thoại nhiều quá vẫn giật tưng tưng, còn tác vụ nặng chơi game thì khỏi chê ( đang nói note 4 bản sm-n910h nhá)
@sonvt9x đời 5xxx là trên con note 3 em dung thấy bình thuong mỗi cái ít rom nghịch thoi
mimosa1805
TÍCH CỰC
9 năm
@sonvt9x Nhanh hơn hay không thì mình ko rõ lắm vì cần nhiều đánh giá nhưng trên con Note 4 sài exynos mình dùng một thời gian thì không bị nóng và cũng rất mượt.
kingkage
ĐẠI BÀNG
9 năm
công nghệ mới cứ đưa hết qua VN đi, hy vọng một ngày VN lụm được bí kíp:p:p
s6 sẽ biết mặt nhau
từ đợt giảm doanh số thấy SS làm ăn đàng hoàng hơn hẳn, tập trung cho R&D thế này là rất tốt. Giá như S6 giảm gía thành tầm trung hợp hầu bao hơn, ai lắm gạo thì xúc note thế.
namftu1114
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chip cua sam benchmark điểm rõ cao, nhưng khi dùng thì tệ thôi rồi, lag nóng ... thua xa snapdragon. Điểm benchmark cao chỉ để khoe thôi ...
namftu1114
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thik vọc Trải nghiệm người dùng quan trọng hơn điểm benchmark bạn ơi, mình vừa chia tay em note 4 đc 1 tuần, note 3 trước cũng trụ đc 3 tuần với mình. Note 4 năm nay có tiến bộ hơn, màn đẹp hơn vf không quá rực như các note đời trước. Nhưng chip thì vẫn không thoả mãn được yêu cầu của mình, dùng thực tế độ mượt không bằng Z3, chạy bình thường thì ok chứ chơi game như COC hay boom beach thì khá nóng. Tóm lại A Sam cần phải tối ưu hoá phần firmware tốt hơn như ios hay win phone hoặc ít nhất như sony thì sẽ tốt hơn.
@namftu1114

xem đi và hiểu thế nào là lòe người
không biết thì ngậm c** mà nghe bạn nhé 😁
đùng có chém bừa bãi thế
plato_nth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@namftu1114 Coc cày trên ipad lật ngữa ra nướng mực còn dc ấy chứ bác. Huống hồ chi là mấy con note
@namftu1114 Bạn nên xem xét lại mình cũng chơi CoC trên Note 4 bật 3G mà máy chơi khá là mát ko hề nóng như bạn nói kể cả khi vừa sạc vừa chơi cảm giác cũng chỉ ấm thôi chứ ko nóng. CÒn về lag hay ko là do Touchwiz với các ứng dụng cài trên máy. Nếu thích bạn có thể cài Room cock bỏ hết phần mêm linh tinh của Samsung đi bạn thấy máy mượt hơn nhiều.
ngộ ha
tethien
CAO CẤP
9 năm
Nhớ không nhầm thì Intel cũng đã sản xuất chip theo quy trình FinFet 14nm rồi mà. Sao SS bây giờ lại công bố là ”đầu tiên"?
@tethien 64 bit bạn ạ
@tethien Intel mới chỉ giới thiệu chứ chưa bắt đầu sx đại trà như SS, hơn nữa quy trình 14nm Intel giới thiệu áp dụng cho dòng chip Core i-Series, không phải cho chip trên di động. Như vậy SS đi đầu tiên cũng không sai lắm
http://www.thongtincongnghe.com/article/66692
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết antutu được bao nhiêu nữa
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác xem qua vi deo này nha em thấy so sánh rất khách quan
@sonvt9x Không thể nào là khách quan cả, vì note4 chạy res 2k còn gflex2 chỉ fhd. Note4 đang chạy mode 32bit còn gflex chạy mode 64bit.
Sau thời gian xài note 4 mình có vài nhận xét cá nhân tn...máy chay mượt mát....điểm benmark...cao...các tác vụ bình thường mượt mà..lướt web xem phim cũng vậy..chênh lệch thì những dòng cao cấp ko nhiều lắm..nhưng có một điểm mình ko hài lòng trên chip exynos..của note 4...cũng như chip đồ họa mail t760 của nó...đầu tiên là về đồ họa khi mình chơi giả lập psp....game nặng nhất mình chơi là god of war....máy chạy mượt mà..ko vấn đề gì..đồ họa để max luôn...nhưng sang đến một gaame nhẹ hơn..là dragon ball thì lag ko thể chơi nổi nhất là lúc ra skill....nguyên nhân..đến từ sự phân luồng chạy của chip exynos... chip 5433 trên note4 có thể chạy 8 nhân cùng lúc khi chạy max đồ họa..tuy nhiên khi chạy những dạng tương đối thì lại lag...vì thường xuyên phải đổi luồng qua lại giữa 4 nhân xung nhịp thấp và 4 nhân xung nhịp cao...điểm này mình chưa hài lòng trên note 4 nên mình bán đi...và chờ các đời sau vậy
@Ác thần_ls Bác tải roomtollbox về custormer được cpu mà. Thích cho nó chạy thế nào mà chả được
@Nguyễn Nguyên hiro Mỗi note 4 bị thế thôi bác ạ...em dùng một máy khác cụ thể là chiếc oneplus one cấu hình thấp hơn...chạy chip snap 801 ram 3g...cùng chạy nt..tuy nhiên ko gặp phải tình trạng trên bh...và em kiêm nghiệm trên cả note 3 nữa thì cái dùng chip snap 800 ko sao còn cái chạy exynos vẫn bị.....dù là cùng một dòng máy luôn
@Ác thần_ls vậy theo bạn thì do xài big little nên mấy ứng dụng giả lập đó không tương thích ạh? vậy s810 cũng xài y vậy thì lỗi y chang thôi. vậy bạn nên tìm máy nào xài s805 trở xuống.
@ragefighter ko phải là ko tương thích...vấn đề là chế đọ phân luồng nhân chạy của chjp exynos khi đổi qua lại có vấn đề...trong khi em chạy god of war mượt ..nhưng ra dragon ball lại .lag nặng ko chơi nổi
sonvt9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
note 4 exynot vs note 4 snap 805
Frank Martin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sonvt9x Cái này cho những ai đang thắc mắc
havinhnghia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có dùng qua 1 số đời máy và có nhận xét như sau: Máy dùng chip QC cực kỳ nóng nhất là khi dùng 3G và chơi game, chip exynos mát hơn.
Còn nguyên nhân có lẽ mình dự đoán như sau: chip snap nó chạy hết hiệu suất cho dù là tác vụ nhẹ dẫn đến tốn điện năng và sinh nhiệt, còn exynos nó tự điều chỉnh xung nhịp dựa trên từng tác vụ nên nhiều khi vẫn thấy lag nhuwngvko đáng kể, còn khi cần chạy ứng dụng nặng thì hiệu năng nó vẫn cứ rất cao.
Samsung sản xuất chip trên qui trình 14nm thì vẫn bị chê tả tơi.
Ai đó ra 64-bit thì rầm rộ như kiểu cách tân lại ngành công nghiệp chip :-"
*just saying*
@Ryan T. Đời là vậy mà bạn, thích thì làm gì cũng khen, còn giỏi thì làm gì cũng chê. Bạn không thấy tinh tế có mem còn quăng bom là vào các fab của mấy hãng lớn như cơm bữa. Rồi mang so sánh việc sản xuất cpu như vn gia công may quần áo đấy. Vn toàn thánh phán thôi. Intel 14nm còn đang trục trặc chưa sản xuất đại trà, tsmc thì nói cuối 2014 bắt đầu làm 16nm finfet nên apple mới đặt hàng a8 và a8x.
Đợt này apple quay lại ss và qualcomm s820 ra giữa năm nay cũng xài dây chuyền ss và còn nghe nói là nvidia cũng ngấp nghé chuyển sang 14nm finfet cho đợt gpu mới.
phoenixna
TÍCH CỰC
9 năm
@Ryan T. Khi nta cuồng 1 cái j đó. Dù là shit từ cái đó thải ra nta vẫn thấy thơm thấy ngon. Còn ghét cái j đó thì có là Vàng vẫn thấy khó ngửi :v
Noi
Nói như bạn thì đâu còn là những điểm khác biệt giữa 2 hđh nữa. Còn bạn nói máy nhanh hay chậm do gpu và cpu thì mình đồng ý. Còn nói ram không có ảnh hưởng thì mình không đồng ý. Về độ phân giải thì do ss thích đua theo cấu hình chứ 2k thì cũng không khác biệt gì với full hd ở mức 6' đổ lại. Đứng ở góc độ người dùng thì chẳng ai muốn máy mình mau xuống cấp như vậy. Mình không có ý gây ửa gì hết. Chỉ là đôi khi hơi bức xúc vì sao mấy bạn hay kỳ thị mấy người xài ip thôi. Khi ió có một phần mềm nào hay hay là mới thì các bạn bên android cứ nói là ba cái quỷ này có lâu rồi. Các bạn có thì các bạn xài sao cứ nói kiểu châm chọc ngta vậumy chi. Mình biết bên android co rất nhiều tuỳ biến vì nó mở. Mình cũng từng viết app cho android. Do nhiều người cùng tham gia nên nó rất đa dạng. Nhưng sao mỗi lần ios ra mắt cái gì đó được nnhều ngườu nhắc tới. Vì nó tối ưu và trải nghiệm người dùng tốt hơn.
taykiemtq00
ĐẠI BÀNG
9 năm
@keohoangphuong Lại thánh chém 2k đua cấu hình. Xài thử cùng con vr của ss chưa. 2k còn rỗ lòi ra í chứ
@taykiemtq00 mắt hiển vi hả :v lol
duylinh2401
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Phuclake Bạn dung với gear vr thì độ phân giải còn tầm 1/3-1/4 thôi nên nhìn hơi rỗ đấy bạn
Nao
Não bạn to quá nhỉ. Nói chuyền đừng có xúc phạm người khác. Thành phần như bạn là thành phần gì mà bạn nói mình ? Bạn dám tự tin nói ram không ảnh hưởng không ?? Đồ mình làm ra mà không thể điều khiển theo ý mình thò chịu thôi chứ đừng đỗ thừa hđh. Sao không lấy tizen do mình tự viết xài. Samsung chỉ biết pr châm biếm ngườu khác. Note 4 có nhanh hơn z3 compart của của Sony không ?? Sau vài tháng máy của Sony cho hít khói.
@keohoangphuong Tizen có ai viết app cho đâu mà xài, ngay cả bb đông fan mà còn xài ké app android. Wp do ms hậu thuẩn bao nhiêu tiền bạc mà app có nghèo nói chi tizen.
Kinh doanh cũng phải nhanh nhạy nếu như ko muốn bán công ty như nokia.
Android đâu có đòi ram nhiều, như google nói ram 512MB vẫn chạy android 5 đó thôi. Còn máy android đa phần gpu yếu và res cao thì không lag mới lạ. Bạn cứ xem benchmark của ip và android xem cái nào điểm cao hơn?.
Cùng s5 lte s805 xài fhd còn note 4 xài s805 xài qhd. Bạn sử dụng giao diện và bechmark xem cao nào cao hơn?
@keohoangphuong Tizen đâu phải 1 sớm 1 chiều là ra đâu thánh. Ra rồi thì phải có ứng dụng đa dạng phong phú, viết code không phải lâu nhưng vấn đề là cả trăm , nghìn, triệu app thì ko thể làm ngay đc. Ngon lành rồi chưa chắc có thể cạnh tranh ngay với iOS và Android về người dùng. Đầu tư có chiến lượt thì người ta sẽ âm thầm hơn bạn à. SS giờ cũng khôn nhiều rồi, đâu dám lộ mẽ cá đó cho APPLE nó nghiên cứu . Rồi sẽ có ngày SS nó tự dùng Tizen trên 1 số SM của mình
Từ đời note 4 thì mình bắt đầu xài exynos. H đang ở lolipop và thằng nào kêu lag vs nóng máy bay ra đây. Xài thì chưa xài chỉ đc cái sủa cho to.
chip tốt hay dở các thánh phán ko cần nổ, các hãng sản xuất ko cần nhận xét của các thánh. Doanh số và vị trí ngành nói lên tất cả

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019