Samsung công bố chuẩn Wi-Fi mới trên sóng 60GHz, 4.6Gbps, nhanh hơn chuẩn "ac" gấp 5 lần

TDNC
13/10/2014 7:12Phản hồi: 227
Samsung công bố chuẩn Wi-Fi mới trên sóng 60GHz, 4.6Gbps, nhanh hơn chuẩn "ac" gấp 5 lần
Samsung vừa công bố một chuẩn Wi-Fi mới dựa trên tần số 60GHz (chưa đặt tên) có tốc độ tối đa lên tới 4,6Gbps (tương đương 575MB/s), nhanh gấp 5 lần chuẩn Wi-Fi ac nhanh nhất hiện nay (866Mbps ~ 108MB/s). Với tốc độ này, bạn có thể gửi một bộ phim dung lượng 1GB từ máy này sang máy khác trong vòng chưa tới 3 giây.

Hiện nay người ta chưa thương mại hóa tần số 60GHz vì lý do kỹ thuật, sóng yếu và rất khó kết nối. Tuy nhiên Samsung nói họ đã khắc phục được nhược điểm này bằng cách dùng thêm một bản mạch đặc biệt cũng như một cái an-ten tạo tia ("beam forming antenna"), cho phép nhiều thiết bị có thể kết nối cùng lúc vào mạng 60GHz này mà vẫn không bị nhiễu sóng. Bằng cách này, hãng cho biết tốc độ truyền tải thực tế sẽ gần với tốc độ trên lý thuyết hơn.

Ngoài việc dùng để kết nối với mạng Internet thì chúng ta còn có thể dùng Wi-Fi để gửi dữ liệu giữa các máy với nhau (Wi-Fi Direct). Hiện nay đa phần các thiết bị di động cao cấp như điện thoại và tablet đều đang sử dụng chuẩn Wi-Fi nhanh nhất hiện giờ là Wi-Fi "ac", trước đây người ta đã tích hợp "ac" vào các thiết bị mới rất nhanh kể từ khi nó được công bố nên bây giờ bạn có thể hy vọng chuẩn Wi-Fi mới của Samsung cũng sẽ sớm được thương mại hóa tương tự như vậy.

227 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lies
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa đặt tên cơ à :v thế thì đặt tên với đăng kí bản quyền gấp đi :3
@Lies Đây là chuẩn chung k ai đc độc quyền cả
cái này down phim nhanh ko thua gì cáp quang rồi
tvhieu
TÍCH CỰC
10 năm
@eye_storm Đồng ý là mạng nội bộ nó nhanh nhưng ý mình muốn nói cho cái ông mình quote bài kia bảo mạng wifi tốc độ cao thì down phim như cáp quang kia hiểu vấn đề kìa
Dogmatix
TÍCH CỰC
10 năm
@rapper1412 Sai rồi
@tvhieu Giờ đây người ta dùng cáp quang gần hết rồi ông ah. Cáp quang xem tinh tế click là ra ngay, tốc độ down load tương đương với up load cực nhanh, ai dung cáp đồng lẹt đẹt chậm như rùa.
@rapper1412 Bó cmn tay với cách nghĩ của bợn ;))
wifi mình nghĩ cần trải rộng và đâm xuyên với ổn định trong thời tiết kém hơn là trâu bò chả làm quái gì vì ko sài hết 😆
@killer_power Tần số càng cao khả năng chống nhiễu tốt đâm tốt nhưng phạm vi càng ngắn bạn ạ.
otacon
TÍCH CỰC
10 năm
@nostalgia04 Bác cứ thích gãi vào chỗ ngứa của cái đám Ai phân vừa cuồng vừa cố chấp làm giề!
@minhminh87 Mình nghĩ là việc đâm xuyên thì nó phụ thuộc vào loại sóng, sóng càng ngắn khả năng đâm xuyên càng tốt, nhưng nó sẽ lại nảy sinh vấn đề sức khỏe đối với con người... nếu chỉ sử dụng Wifi trong nhà mình thì việc phát sóng xa là không thật sự cần thiết, với đầu "n" là đã dư sài rùi...
em_ut
TÍCH CỰC
10 năm
@minhminh87 Bạn ơi mấy cái này đâu phải chỉ phục vụ cho việc chia sẻ kết nối internet ko đâu, nhất là chi sẻ internet ở VN. Vì hiện nay trong các hộ gia đình các thiết bị có kết nối wifi đã rất phổ biến, từ máy tính đến TV, máy ảnh, máy in,... Cho nên 1 mạng ko dây tốc độ cao giúp các thiết bị này kết nối với nhau nhanh và ổn định hơn. Hơn nữa mình nghĩ tốc độ cao thì cũng giúp cải thiện vùng phát sóng của mạng ko dây. Ví dụ như những nơi mà sóng quá yếu, với mạng wifi chuẩn hiện thời ko thể sử dụng đc vì tốc độ không đủ thì với mạng này tốc độ vẫn đủ dùng.
bupbesat3
ĐẠI BÀNG
10 năm
sam bá đạo, tương lai dt a sam hỗ trợ cái này
Cái ac trên con Macbook pro của mình dạo này copy chậm quá.
cái bảng mạch đó apple ghiền lắm nhưng anh đíu bán cho kưng đâu hehe😁
Với chuẩn wifi này chắc xem phim Nhật Bản chắc thấy từng cọng râu lun quá!
bambiba
TÍCH CỰC
10 năm
@quangloc999 Iieen quan vậy bạn 😆
Ha_TM68
TÍCH CỰC
10 năm
Một phát minh đáng nể cho Samsung.
vn7labs
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Ha_TM68 SS nó có rất nhiều sáng chế trong công nghệ không dây nhé, 4G, 5G sắp tới cũng toàn nó sáng chế cả
Hisokazz
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vn7labs + 4G (hiện gần như là gắn liền với LTE) do nhiều công ty cùng phát triển va được chấp thuận bởi tổ chức 3GPP trong đó Ericsson đóng vai trò và công sức lớn nhất.
+ 5G hiện vẫn đang được nhiều công ty và tổ chức nghiên cứu phát triển, SS chỉ là một trong số đó.
Nhìn chung để tăng tốc kết nối không dây thì hiện nay các công nghệ không nằm ngoài 2 phương án cổ điển: tăng tần số hoặc tăng số lượng sóng mang. Trong đó hướng tăng tần số ít khả thi hơn để áp dụng cho thiết bị di động do mức suy hao tín hiệu tỉ lệ thuận với bình phương tần số -> nghĩa là công nghệ Pin không có gì đột phá thì áp dụng cho thiết bị di động khó khả thi.
SS dạo này cũng hay quăng bom về tầm nhìn 2020 - 2025 lắm, mục đích quảng cáo là chính.
@Hisokazz Đồng ý với bạn về khoản này. Thử lấy bước song =0.3/60=5mm mà để không bị sóng đứng thì đừơng dây, linh kiện phải nhỏ hơn nhiều 1/2 bước sóng . Có ai biết tại sao người ta không dùng CPU tần số 60 GHZ chạy cho no nhanh mà phải dùng nhiều nhân tần số khoảng 1-3 ghz nhỉ.
Nếu Samsung độc quyền cái này và Chip nhớ mới cùng Ram DDR4 mới thì sẽ tạo lợi thế cạnh tranh rất là lớn đây.
@music_editor_9x mình nghĩ là ko thể vì nếu chuẩn này mà họ chỉ giữ cho riêng mình thì nó chẳng thể nào phổ cập được! họ có thể giữ bản quyền sáng chế nhưng rất không hay nếu họ không biết cách chia sẻ để các hãng khác có thể sử dụng nó..!
nhiều bác cứ nghĩ wifi là để kết nối internet. tầm hiểu biết cạn vãi.
wifi là chuẩn kết nối, đâu nhất thiet là kết nối internet, kết nối các thiết bị với nhau, chia sẻ nội dung ko dây, phát phim HD DTS MA từ máy tính đến máy chiếu không dây thì phải có đuong truyền cao, và nhiều cái ứng dụng khác.
cứ bay vào phán internet xài ko hết, cần gì AC.
conco119
TÍCH CỰC
10 năm
@cuong44 Bác nói chuẩn
Nhiều người nghĩ kiểu là nhanh vậy mà internet ko nhanh thì chả để làm gì cả 😆)
Ko khả thi. Mình thì không cần tốc độ quá cao như vậy. Tần số càng cao thì càng hại sức khỏe! - và hao năng lượng, đi xa càng kém.
Samsung ngớ ngẩn rồi.... Cái người dùng cần là đi xa, sóng khỏe là ngon rồi.
@heaven1987 Nghĩ dc có bấy nhiêu thôi ah
tg791147
TÍCH CỰC
10 năm
@heaven1987 Comment trẻ trâu và thiếu hiểu biết, bạn có biết tần số là gì không. Tần số càng cao bước sóng càng nhỏ và khả năng đâm xuyên càng lớn
@anhdao1520 riêng cái đâm xuyên kém, và độ nhạy thu tốt thì tớ kô đồng ý nhé. cậu lên tất cả các trang công nghệ mà xem so sánh về mạng 2,4ghz với mạng 5,0ghz xem cái nào đâm xuyên tốt hơn. 2,4ghz sóng tốt hơn 5,0ghz nhưng nếu đâm xuyên thì 2.4ghz thua hoàn toàn. nếu ở cùng phòng thì wifi 5,0ghz bắt cực kém. tớ đang dùng wifi 5,0ghz đây nè. chỉ có đi ra ngoài thì dùng 5,0ghz thôi trong nhà toàn dùng 2,4ghz. dùng wifi 2,4ghz lúc nào vạch wifi cũng đủ, dùng 5,0ghz có khi còn có 2-3 vạch. lý thuyết ko bằng ứng dụng vào thực tế.
@killer_power Bạn có hiểu mình nói gì ko thế?
Công thức tính suy hao không gian tự do: L = 20*log(4*pi*d/bước sóng). Như vậy tần số càng cao (bước sóng càng nhỏ) thì suy hao càng lớn. Khi đó, với tần số cao thì suy hao không gian tự do tăng nhanh khi khoảng cách tăng. Vì công suất phát và độ nhạy thu, kích thước anten đều có giới hạn cả nên suy hao cho phép của tuyến bị giới hạn. Như vậy, cùng suy hao tuyến ấy nếu dùng tần số thấp thì khoảng cách được xa. Nếu dùng tần số cao thì khoảng cách đành phải ngắn lại thôi,
Đó là lí do tại sao ở khu vực đông dân cư người ta thường sử dụng băng tần cao ví dụ 1800Mhz để tăng dung lượng mạng, khu dân thưa thớt người ta dùng băng tần thấp hơn 900Mhz nhằm tăng vùng phủ hạ giá thành.
Hoặc muốn phủ sóng wifi diện rộng người ta sử dụng băng tần 5Ghz để truyền dữ liệu giữa các trạm, còn 2.4Ghz để phát sóng.
Không hiểu nữa thì bạn tìm đọc tài liệu về Wifi, hệ thống GSM và UMTS ấy. Giải thích mệt.
phonzglinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
xài wifi này phải có cáp quang của Google mới chuẩn..chứ chỉ để copy phim trong mạng Lan thi uổng quá.
thanz
TÍCH CỰC
10 năm
đang xài cái tp-link và tenda chuẩn N, khá là chập chờn, do bị tường che chắn tùm lum, hi vọng chuẩn này fix dc cái đó mà phát sóng vừa vừa thôi chứ đừng có ảnh hưởng sức khỏe con người
Nhà đang dùng cái Wifi Linksys chuẩn ac tốc độc 1.300Mbps trong khi ADSL có 8Mbps 😁
Tính ra thừa đến 99% băng thông :D

Không hiểu ở thời điểm này sản xuất mấy cái Wifi tốc độ mấy trăm, mấy ngàn Mbps làm gì không biết khi mà tốc độ Internet được có vài Mbps, nước nào phát triển lắm lắm chắc đc vài chục Mbps

Chả lẽ nối mạng LAN qua wifi copy dữ liệu để tận dụng hết tốc độ 1.300Mbps ~ 150MB/s :D
viaipi
CAO CẤP
10 năm
@yudhoyono thiết bị đc nâng cấp thì các doanh nghiệp mới có cái nâng cấp hạ tầng rồi bạn mới có cáp quang tốc độ cao, bạn thích ngồi ở đáy giếng mãi à
@yudhoyono Chứ công nghệ mới này không cải thiện cái đó à bạn
@viaipi 1.Tự nhiên làm mình phải đăng nhập vào để Like 😁
2.@Gửi các anh hùng bàn phím : Với kinh nghiệm của một nhà sản xuất lâu năm thì SS đều đã nghĩ đến các vấn đề bạn nghĩ rồi. Đâu cần ngồi đó mà chê :D
3.Những người chê là những người tầm nhìn ngắn.o_O
toilatuantk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@yudhoyono Mình đang dùng mạng 1gb.nhé sang Nhật Bản hưởng thụ
Pein
ĐẠI BÀNG
10 năm
cứ cáp xoắn đôi mà dùng.
dùng wifi nhiều hổng có tốt 😁
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
Không biết độ rộng băng tần là bao nhiêu MHz nhỉ?

Cái chuẩn này tốc độ là ưu tiên hàng đầu, nên có thể nó phát không xa, xuyên không tốt, nhưng bù lại tốc độ cao và có thể sẽ ổn định hơn. (cái này chia sẻ file trong mạng LAN phê phải biết). Và nó cũng phù hợp với văn phòng, lớp học cần chia sẻ file, một cục ở giữa phòng rồi cùng hưởng.

Mà họ nghiên cứu đâu chỉ áp dụng cho router, ap wifi. Hai thiết bị có wifi direct, gửi files trực tiếp hơn 500MB/s có phải sướng không (tương lai toàn SSD nên ko phải lo). 😁 v.vvv....

Còn dùng wifi đơn thuần chỉ internet thì đúng là quan tâm tới phát rộng, đâm xuyên nhiều hơn. Con wr841nd cùi bắp mình để N(only) 2.4GHz (độ rộng 20Mhz) phát mạnh nhất luôn.

P/s: Mình với bạn mình đều dùng SSD, cóp game cho nhau qua dây LAN, tốc độ 110MB/s mà vẫn còn thấy chậm đây nè. :V
thelightvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga F càng cao đâm xuyên càng tốt nhé bác
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
@thelightvn Đúng vậy, nhưng còn phụ thuộc vào độ rộng sóng, công suất phát và còn rất nhiều thứ khác nữa. Nên chỉ có thử nghiệm với có kết quả chính xác. Hơn nữa công suất phát ko được phép tăng quá 20db. Mà bạn có biết câu nói "tần số càng cao suy hao càng lớn chưa". 😁

Chắc mình phải học lại để thông não phần quan hệ sóng và cự li, đâm xuyên mấy. 😔
thelightvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@britgaga Tuy nhiên Samsung nói họ đã khắc phục được nhược điểm này bằng cách dùng thêm một bản mạch đặc biệt cũng như một cái an-ten tạo tia ("beam forming antenna"),cho phép nhiều thiết bị có thể kết nối cùng lúc vào mạng 60GHz này mà vẫn không bị nhiễu sóng
=>Cái chính la ss đã có công nghệ để khắc phục
ờ cái ji của SS tạo ra là thấy cm toàn thừa thãi. k dùng hết. của ai đó mà làm ra cái ji mới dù người khác đã có thì =]]]]]]]]]]]]]]]]]]]]]]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019