Samsung Galaxy S6 và S6 Edge: 5.1" quadHD, Super AMOLED, Exynos 64-bit 8 nhân, 3GB RAM, camera 16 MP

levuongthinh
1/3/2015 16:50Phản hồi: 888
Samsung Galaxy S6 và S6 Edge: 5.1" quadHD, Super AMOLED, Exynos 64-bit 8 nhân, 3GB RAM, camera 16 MP

Samsung Galaxy S6S6 Edge chính thức ra mắt ở MWC 2015 với sự đột phá trong thiết kế và sử dụng chất liệu. Trong đó S6 Edge là điện thoại đầu tiên có 2 mép màn hình được bo cong xuống. S6/S6 Edge là thế hệ smartphone đầu tiên sử dụng vi xử lý Exynos 8 nhân phát triển trên tiến trình 14 nm FinFET. RAM của máy cũng là loại LPDDR4 với dung lượng 3GB. Cảm biến vân tay của S6 giờ đây chỉ cần chạm để mở chứ không cần quét. Đặc biệt, bộ nhớ trong của S6 là loại flash chuẩn UFS 2.0 cho tốc độ nhanh hơn 2,7 lần so với các smartphone cao cấp khác.

Mặt trước, S6 cũng như S6 Edge được trang bị một màn hình 5.1”, độ phân giải Quad HD (1440 x 2560), tấm nền Super AMOLED, với mật độ điểm ảnh đạt 577 ppi. Phần viền màn hình mỏng ở cả 4 hướng làm cho chiếc máy trở nên gọn gàng hơn. Có cảm giác chiếc máy bo tròn ở 4 góc nhiều hơn so với S5.

Samsung đã sử dụng chất liệu kim loại cho phần khung viền và đặc biệt là cả mặt trước và sau đều được trang bị kính cường lực Gorilla Glass 4. Khá bất ngờ khi Samsung lại chọn chất liệu kính cho cả mặt sau.

Với Galaxy S6 Edge thì phần viền bên của màn hình được kéo xuống để tạo ra 2 phần hiển thị độc đáo. Phần màn hình này sẽ có thể hiện thị nhiều loại thông tin khác nhau, tùy theo người dùng gán cho nó như shotcut vào các ứng dụng hay dùng và làm đèn cảnh báo khi có cuộc gọi tới hay email…

Galaxy S6 / S6 Edge có thiết kế nguyên khối và nắp pin không thể tháo rời. Khay SIM của S6 Edge được đặt trên đỉnh máy và có thể lấy ra bằng một cây kim chọc, còn trên S6 thì đặt bên hông. Mặc dù có thiết kế nguyên khối nhưng S6 / S6 Edge không còn khả năng chống nước như S5 trước đây.

Phía sau, S6 / S6 Edge được trang bị một camera 16 MP, ống kính khẩu độ f/1.9, chống rung quang học, cân bằng trắng tự động, tính năng Real-time HDR. Camera sau của máy lồi lên một chút so với nắp lưng, đi kèm bên cạnh là đèn flash LED. Bạn có thể nhấp đôi nút Home trong vòng 7 giây để khởi động ứng dụng camera. Ứng dụng này sẽ luôn chạy nền và sẵn sàng để bạn không bị chậm khi muốn bắt một khoảnh khắc nào đó. Chế độ Pro sẽ cho phép người dùng tuỳ chỉnh nhiều hơn (Tinh tế sẽ làm bài chi tiết về tính năng này.)

Trong khi đó ở trước máy có thêm 1 camera phụ 5MP với khẩu độ f/1.9, có tính năng Real-time HDR, điểm ảnh lớn hơn. Camera trước tốt hơn sẽ cho ra những tấm ảnh tự sướng đẹp hơn.

Cảm biến vân tay của S6 / S6 Edge giờ đây chỉ cần chạm để mở, chứ không phải quét qua như trước. Nghĩa là bạn chỉ cầm bấm vào nút Home và chờ một chút để cảm biến đọc vân tay và mở máy.

Về cấu hình, Samsung Galaxy S6 / S6 Edge hoàn toàn tương đương với chip xử lý Exynos 64-bit, 8 nhân (14 nm FinFET), 3GB RAM LPDDR4. Máy không có thẻ nhớ và sẽ có 3 mức tuỳ chọn dung lượng lưu trữ là 32GB, 64GB và 128GB. Đặc biệt, bộ nhớ flash của S6 và S6 Edge là loại UFS 2.0 mới, nhanh gấp 12 lần các thẻ nhớ tốc độ cao, nhanh hơn 2,7 lần so với các smartphone cao cấp hiện nay.

Quảng cáo

Pin của S6 Edge lớn hơn S6 một chút, lần lượt là 2.600 mAh và 2.550 mAh. Máy có tính năng sạc siêu nhanh cho phép sạc 10 phút và sửa dụng trong 4 tiếng, ngoài ra còn được trang bị sạc không dây.

Tất nhiên, S6 và S6 Edge sẽ chạy trên nền tảng Android 5.0 Lolipop với giao diện mới theo phong cách Material Design đẹp hơn. Cả 2 máy sẽ được bán vào ngày 10/04 và có tổng cộng 5 màu khác nhau là đen, trắng, vàng, xanh dương và xanh lá. Giá bán cho Galaxy S6 là 699 Euro (32GB), 799 Euro (64GB) và 899 Euro (128GB). Giá của S6 Edge đắt hơn một chút với 849 Euro (32GB), 949 Euro (64GB) và 1049 Euro (128GB).

Cấu hình Samsung Galaxy S6 và S6 Edge:
  • Hệ điều hành: Android 5.0
  • Chip xử lý: Exynos 64-bit tám nhân
  • Màn hình: 5.1" độ phân giải Quad-HD
  • RAM: 3 GB LPDDR4
  • Bộ nhớ trong: 32/64/128 GB UFS 2.0
  • Camera: 16 MP, chống rung quang học
  • Camera trước: 5 MP
  • Kết nối: Wi-Fi a/b/g/n/ac, BT 4.0, NFC,
  • Pin: 2.550 mAh / 2.600 mAh
Galaxy S6 Egde (bản màu xanh lá emerald)

Galaxy S6 thường (bản màu vàng)

Quảng cáo

888 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình đã nói trước là khung kim loại sẽ ko vuông như dòng A mà đậm chất ss là phải bo góc cực cong.kết quả là mình biết từ lâu rồi cái khung này 😁
s6 thường vẫn xấu quá thua dòng A luôn, nhìn cái viền đáy cứ thấy na ná ip nếu ko để ý cái mặt trước, 3 con siêu phẩm của 2 hãng bị lộ sạch hết, ss đang tích cực dìm cam ip6 so với s6
RVHT
TÍCH CỰC
9 năm
Thiết kế có hơi hướng iPhone 6 và G2 nhưng cá nhân mình thấy khá ấn tượng, ko đến nổi xấu như ảnh rò rỉ. Chỉ tiếc camera lồi quá.
Công nhận là Samsung ngày càng tiến gần hơn đến Apple. Bây giờ không thay PIN, ko khe thẻ nhớ, Samsung Pay,...
Dù sao vẫn khoái xài hàng Samsung (trừ S5).
Chờ trên tay xem thế nào rồi xem xét.
Hi vọng S6/S6 Edge sẽ giúp Samsung lấy lại thị phần.
Năm nay toàn bọn mới. Chắc samsung muốn đổi phận đây.
@RVHT Mình cũng thấy SS ngày càng giống iphone. Bây giờ cũng chip 64bit, cũng nano sim... sau này iphone ra sim tích hợp sẵn chắc anh SS cũng theo nốt.
kaio_nguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@RVHT tiến gần về vấn đề gì vậy bác, ý bác là thiết kế 😆 tiến gần đến Apple. đọc mà buồn cười. ý kiến cá nhân ở về phần thết kế Apple, Sony, HTC ở đẳng cấp khác, đẳng cấp đã dc khẳng định lâu rồi ss chưa gì ấn tương về thiết kế trừ Note 4 và dòng A
RVHT
TÍCH CỰC
9 năm
@kaio_nguyen ý kiến cá nhân thôi. ko chỉ thiết kế mà còn phần mềm và nhiều thứ khác nữa.
Dù sao mình vẫn ấn tượng với con này. Chờ giá xuống là xúc
tuyettinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@RVHT Sao bác lại ko thích S5? S5 được mà bác? :-s
RVHT
TÍCH CỰC
9 năm
@tuyettinh Đục cái lỗ thấy gớm. Hơn nữa thấy nó chả có gì nổi bật so với S4
nohara
TÍCH CỰC
9 năm
cũng b tiếp thu ý kiến người tiêu dùng r nhưng làm vuông các cạnh xíu thì đẹp hơn
@nohara vuông quá 1 số thành phần lại vào nói giống ... bạn ơi, với lại bo cong các góc là đặc trưng dòng galaxy S từ trc h rồi 😃
anhnguyen83
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko phải là fan nên ko thik. Để xem trên tay so với M9 thế nào.
xuan samsung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhnguyen83
xuan samsung
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhnguyen83 minh đa cầm trên tay fải nói là đẹp trừ cái cam sau.Hoàn thiện tốt như ip 6.
Nghe có vẻ tuyệt vời rồi đợi các bác view thôi hehe lần đầu đc lên top chứ mọi ng một ngày tốt lành

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Màn 2k mà quả pin thấy đuối vậy . Chắc lại sạc nhanh 😆)))
@thachlam101010 Chưa bao h được trải nghiệm công nghệ mới phải không?
Note 3 màn hình gì? Note 4 màn hình gì?
Đem Note 3 đọ pin với Note 4 xem Note 4 nó vượt trội về pin như thế nào nhé.
@thachlam101010 Samsung quyết định giảm dung lượng pin vì trong khi các hãng đối thủ còn đang loay hay ở công nghệ 28nm và 20nm thì Samsung vượt bậc với 14nm.

Với công nghệ mới này, vi xử lý sẽ tốn ít năng lượng hơn, ít nóng hơn, và lại mạnh hơn. 14nm là quá đỉnh trong khi tháng 9-2014 các hãng đối thủ mới rục rịch lên 20nm ....
@ironic_haha Sam noi tự tin voi dung luobg pin nên qd ko thay dc pin.ko bit the nào
@nikd7000 mình nghĩ trong 1 ngày không phải nghĩ, nó test trong phòng thí nghiệm cũng cỡ triệu lần chứ ko ít đâu ạ 😁
@ironic_haha Gioong tab 8.4 sự thật quá khác với quảng cáo
Minhbka
ĐẠI BÀNG
9 năm
Gom lúa chuẩn bị rước S6 thôi 😃
Minhbka
ĐẠI BÀNG
9 năm
@EmGiaKhang Bác search tất cả các cmt của em xem e là người dùng hay seeder nhé. E dùng SS từ thời Note 2 đến nay, mua bán trên Nhật Tảo bao nhiêu lần rồi. Từ sau đừng cmt gây war thiếu suy nghĩ như vậy
@EmGiaKhang dạo này rất nhiều "dự bị" vào nâng bi $$ nhưng hay 1 cái là ngày tham gia thì rất lâu (xem thì ngỡ như không phải mới tạo) . Không biết tinhte có hỗ trợ tạo nick mà gian dối ngày tham gia không ? Xem ra $$ làm seeder tinh vi hơn trước rất nhiều. :p
findandkill
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các máy chạy Androi khác sẽ vất vả đây!
@findandkill Ap lực đang đè nặng lên vai G4
ko có thẻ nhớ sd sao, ko thay được pin nữa:oops: chắc chớt quá, sam fan nhỉ😁
Nói chung là k ấn tượng vs thiết kế này cho lắm
Nhưng mong SS phát triển để đồng hành cùng ban AP yêu dấu
ngôn ngữ thiết kế vẫn như cũ mà, chỉ có chất liệu là mới thôi, nhôm và kính rất theo kịp thời đại 😁 Có điều ko tháo đc nắp lưng thần thánh để thay pin nữa rồi :p
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
@O.R.A.N.G.E Nhôm và kính thì mình nhớ từ thời iPhone 4 đã có rồi. Mấy a kia công nghệ ko theo kịp nên giờ mới làm được. Còn cái viền thì hình như mức độ mỏng hiện tại a nào cũng làm mép tròn, nút dẹt mà iPhone 6 ra trước nên các sản phẩm sau đều sẽ phải mang tiếng bắt chước. :D
muop92
TÍCH CỰC
9 năm
@DAVIDHUY08 Cái iphone 6 chỉ là mép kính tròn thôi, còn s6 edge là tấm nền màn hình cũng cong luôn. Cái này mới thấy màn oled làm được

Sent from my HTC One dual sim using Tapatalk 2
@DAVIDHUY08 t lại thấy cái mép tròn của iphone 6 trông như lumia 925 :D
Sao e vẫn ko thấy thiết kế của con S6 đẹp, có lẽ khiếu thẩm mỹ của e có vấn đề rồi, mong các bác đừng ném đá, tội nghiệp. S6 Edge thì độc nhưng ko biết có thành công ko chứ như thấy con note edge vẫn lèo tèo so vs note 4. Nhưng dù sao vẫn phải nể con chip 14nm Finfet của cặp này, Qualcomm có lẽ cũng đang ao ước, có lẽ vậy nên quả pin 2550mah ko phải quá thấp vì chip sản xuất trên dây chuyền nhỏ hơn thì sẽ tiết kiệm điện hơn, phần nữa cũng chạy theo độ mỏng. Nhưng mà vứt cái thẻ SD có liều quá ko Sam nhỉ
P.s klq nhưng quả cam lồi có vẻ giống oppo r5, đã đc lên s6 thì oppo ko phải dạng vừa vừa vừa đâu, cái viền cũng thấp thoáng bóng dáng ai, cũng là ý kiến cá nhân thôi nha
QuangVu91
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jameslwoodward Hàng của a Sam thường ko ăn ảnh bác ak.Nhưng khi cầm thực tế sẽ có cảm giác khác
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hhd357 Kiến trúc có ăn đc ko mà phải nghe theo à
@Jameslwoodward cam lồi này mà bạn nhìn ra giống oppo R5 thì cũng hài thật.
north3102
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Jameslwoodward Có thể nhiều bạn thần tượng hóa một hãng đt nào đó thì thấy nó thấp thoáng hãng đó 😁 CÒn riêng mình thấy Samsung và một số hãng bo tròn viền là giống của sony. Còn 2 mặt kính thì mình nghĩ là xu hướng thôi, nó giống như kiểu chất liệu nhựa hay nhôm vậy. Về vấn đề pin ko thay đc thì mình nghĩ do mặt sau kính thì việc tháo mặt lưng là khó khăn nên là pin liền (theo mình làm pin dời là bất khả kháng). Cam lồi thì do máy mỏng quá mà, công nghệ cho cam chưa mỏng đc như vậy. Lại nhớ tới công nghệ 64bit, nhận diện vân tay... trên điện thoại nhiều người nói hãng này học mót hãng kia. Nhưng theo mình nghĩ nó chỉ đơn giản là sự phát triển của công nghệ thôi. Một số bạn quá lố khi thần thánh hóa một cái gì đó.
aobeo2012
ĐẠI BÀNG
9 năm
lôi hàng của đối thủ ra so trực tiếp có vấn đề gì k nhỉ :3
shensai_1
TÍCH CỰC
9 năm
pin này thì k ổn lắm nhỉ ?
Rất ủng hộ sự cách tân trong việc thay đổi thiết kế của Samsung - bề mặt sau được làm bằng kính 😃
anhduc2606
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có chống được nước bụi nữa không bạn
tuan_116
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhduc2606 Cũng thắc mắc biết hỏi ai đây....😃
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
9 năm
@anhduc2606 Không thấy đề cập khi xem giới thiệu, để tinh tế lấy về test nước thử 😆
ttthanh14
TÍCH CỰC
9 năm
thích dìm hàng IP nhỉ 😆 IP trước nay đâu có mạnh về chụp đêm đâu.

Đủ bản lĩnh thì lấy Lumia 930 hay 1520 ra mà so @@
@ttthanh14 Mình không thích Sam vì cứ hay dìm người khác , Của mình mình giời thiệu , cứ thích dìm.
curtues
TÍCH CỰC
9 năm
@keohoangphuong bởi vậy ng ta hay gọi là thím SAM
@ttthanh14 Ai bảo bác iPhone ko mạnh về chụp đêm?
hwman
ĐẠI BÀNG
9 năm
@keohoangphuong Lạy cụ, Steve Jobs cũng đâu có kém cái khoản này, miễn cho mình trích dẫn dài dòng nhé, Gúc cái ra cả đống. Kinh tế thị trường, các hãng cạnh tranh nhau có ông nào nói tốt cho nhau đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019