Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Samsung giới thiệu module nhớ 128GB cho điện thoại tầm trung

sonlazio
19/3/2015 0:17Phản hồi: 57
Samsung giới thiệu module nhớ 128GB cho điện thoại tầm trung
Sau khi ra mắt chip nhớ 128GB dùng chuẩn UFS 2.0 với tốc độ cao và giá cao thì Samsung cũng đã giới thiệu một con chip nhớ khác có giá thành rẻ hơn. Chỉ sử dụng công nghệ eMMC 5.0 như cũ nhưng con chip mới của Samsung đạt mật độ lưu trữ cao và giá rẻ là vì nó "lưu trữ được được 3 bit trên mỗi cell đơn vị" so với chỉ 2 của các con chip trước kia. Dù dùng eMMC nhưng tốc độ đọc tuần tự của con chip này vẫn khá cao, khoảng 260MBps, ghi và đọc ngẫu nhiên là 5000 IOPS và 6000 IOPS. Samsung chưa cho biết khi nào thì họ sẽ bán những con chip nhớ này cho các nhà sản xuất.

Con chip trên của Samsung có thể sẽ làm các bạn quen thuộc hơn với cái tên TLC (Triple Level Cell), con chip nhớ flash rất nhiều người mua iPhone 128GB và iPad 128GB sợ. Không hiểu vì sao nhiều người có niềm tin là TLC sẽ dỏm, chậm, dễ hỏng hơn các máy dùng MLC (Multi Level Cell, thực chất là 2 level, tức 2 bit trên mỗi cell đơn vị flash). Trước kia, chúng ta từng có mối lo ngại tương tự về chip MLC so với chip SLC (Single Level Cell). Công nghệ MLC ngày càng được cải tiến để khắc phục những điểm yếu đó, và giờ thì TLC cũng sẽ tiếp tục được cải tiến hơn nữa trong tương lai.

Tham khảo: Samsung
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuminh8
ĐẠI BÀNG
9 năm
Samsung có lẽ tự sản xuất 100% các linh kiện cần thiết nhỉ
@hellven89 Nhắc con ốc mới nhớ Việt Nam mình bữa trước sản xuất ốc cho nó cũng ko dc. Vậy mà nhiều thím còn hay chê nó này nọ. Nhục
Aaron Trần
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hellven89 Theo như phó chủ tịch của BKAV nói thì SamSung có khoảng 83 đối tác cung cấp linh kiện và BKAV cũng vậy:D
@pocket061991 Camera ko phải của sony bạn à.
Camera do samsung sản xuất
@Manhtoan112 camera thì thằng sam nó còn khoảng cách dài để làm tốt như sony bác ơi 😁
Ngon. Chip nhớ cao giá rẻ chắc nhiều người thích...Nói chung cứ rẻ là được rồi...
@Hiep Quang Hiep kết hợp Media Tek là thành 1 cặp giá rẻ luôn rồi.
Ổ cứng ngày xưa 80GB là kinh dị mỹ rồi.10 năm trước cầm cái này mà khoe chắc thế nào cũng ăn dép vì tội hoang tưởng.😁
Vẩn yên tâm với MLC
TLC chắc phải đợi thêm thời gian để dc thích nghi trên iPhone và iPad.
Hình như iPad Air 2 128GB chip TLC thì phải. Thấy xài cũng bt, chưa bị lỗi khởi động.
HaizzOS
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sướng! Tha hồ chứa film 😁
Xxx 2k mới hết 128gb qá
Ông trùm linh kiện, cái mảng gì cũng có 😁
thinhb1
TÍCH CỰC
9 năm
Samsung ơi con lạy bố , con biết lỗi rồi con sợ rồi. - 1 antifan samsung nổi trội phát biểu :p
@thinhb1 bạn làm nghề gì mà cái quái gì của người ta bạn cũng nghe được hết vậy?
thtri74
CAO CẤP
9 năm
Hình như con ip6 plus chip nhớ lưu trữ được được 1 bit trên mỗi cell đơn vị thì phải. 😃
nói chung là cũng nên chờ người làm chuột trước cho chắc. k rõ con s6 128gb có được như quảng cáo k chớ nhìn apple dính phốt vụ lỗi bản 128gb là ớn rồi.
chíp 128h của ipon bị hỏng sao, chết mấy cái ipon 6+ em gắn quai làm guốc nhôm ở nhà k biết có bị chết chíp k nữa lo quá
hanpihoon
TÍCH CỰC
9 năm
@kieuminhtien994 Hoang tưởng nặng.
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
"Con chip trên của Samsung có thể sẽ làm các bạn quen thuộc hơn với cái tên TLC (Triple Level Cell), con chip nhớ flash rất nhiều người mua iPhone 128GB và iPad 128GB sợ. Không hiểu vì sao nhiều người có niềm tin là TLC sẽ dỏm, chậm, dễ hỏng hơn các máy dùng MLC (Multi Level Cell, thực chất là 2 level, tức 2 bit trên mỗi cell đơn vị flash)"
các bác cho hỏi, thế là cái con chip trên 6plus 128 là do samsung sản xuất hay cùng là TLC thế? vậy là chip samsung yếu nên mọi người sợ à?
N.E.M
CAO CẤP
9 năm
@sunspider ngày xưa còn có loại chip SLC tức nó chỉ 1 bit thôi, giá thành sản xuất cực kì mắc (thế hệ chip nand flash đời đầu) thế thì theo bạn MLC rẻ tiền hơn và SLC mới là đẳng cấp à
@N.E.M bạn ko hiểu ý à, apple mua chip TLC của 1 nhà sản xuất ko tên tuổi thì ko rẻ tiền à, rẻ là so với các sản phẩm tương tự chứ ko có so sánh gì giữa TLC hay MLC cả nhé
@sunspider ặc toshiba và sandisk cung cấp mà bác bảo ko tên tuổi thì chịu rồi.
khoanjoin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lemanh.btl tội tui bác ơi, t hỏi thôi thế chứ ko có khẳng định , tại admin viết "Con chip trên của Samsung có thể sẽ làm các bạn quen thuộc hơn với cái tên TLC (Triple Level Cell), con chip nhớ flash rất nhiều người mua iPhone 128GB và iPad 128GB sợ" làm ngợ ngợ là do samsung sản xuất
Công nghệ nào cũng dc, miễn là càng lâu hỏng càng tốt

Gửi từ iPhone 6 Plus 128gb của tôi sử dụng app TinhTe.vn iOS 8.3 beta 1
tung2562
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hôm qua đọc trên vnex hay zing thấy hắn làm đủ thứ, điện thoại, điện tử, điện lạnh....đến bệnh viện, nhà cao tầng, bảo hiểm....máy đào, máy quốc......xe hơi....còn j mà hắn không làm nhỉ. Có bác nào thấy ở vn thấy chiếc sedan của hắn chưa. E thì thấy hàng ngày mới đầu tương là của TQ chứ
toansel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tung2562 Đúng r, Samsung là tập đoàn đa nghành mà, còn cả xây dựng, đóng tàu, thiết bị gia dụng, giải trí... Ô tô cũng có nhưng không thành công nên như mình thấy có vẻ như xe chỉ bán nội địa. Qua Hàn Quốc sẽ thấy ô tô SS khá thường xuyên.
Ban đầu chỉ là công ty buôn bán thôi nhé 😃
@toansel Renault samsung chỉ còn là ten thương hiệu thôi ss rút khỏi mảng oto rồi, năm 2020 khi mà thoả thuận giữa renaul hết hạn thì renaul cũng đang cân nhắc bỏ luôn thương hiệu samsung Renault vì ko cạnh tranh nổi vs các thương hiệu khác
toansel
ĐẠI BÀNG
9 năm
@truong95 Có thể là vậy 😃 Lần trước đi Busan mình có ghé qua showroom ô tô Samsung, vẫn thấy trưng hàng
Kabm
CAO CẤP
9 năm
bao giờ thì hàng cao cấp SS ở VN được gắn cái này đây, toàn phiên bản 32GB là tối đa!
Trước năm 1975 HÀN QUỐC nhìn mình làm chiếc LA DALAT với con mắt đầy khâm phục.. giờ thì không làm nổi con ốc cho nó....buồn.....
@thik vọc Thếlực thùdit gì đây
@thik vọc trước 1975 chứ bác
@Runglathap008 Nhầm.....
Kingdom Sám Sùng vạn tuế vạn vạn tuế

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019