Samsung Grand Duos GT-i9082 - Root + kinh nghiệm sử dụng

leonardo86
14/3/2013 6:50Phản hồi: 100
Samsung Grand Duos GT-i9082 - Root + kinh nghiệm sử dụng
- Mình mới tậu được chú Samsung Grand Duos này, thấy trong diễn đàn chưa có nhà riêng cho những người cùng sở thích nên mạo muội lập topic. Hy vọng mọi người cùng đóng góp kinh nghiệm.
- Trước tiên mua máy về là phải root cái đã (nguồn tham khảo http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2160671)

Tip: chụp ảnh màn hình bằng cảm biến vuốt ngang từ phải sang trái, hoặc bấm Power + Home cùng lúc.
  • Bước 1
Tải và cài đặt SAMSUNG USB DRIVERS & ADB INTERFACE tại đây (làm cả 2 bướctrong link nhé)

http://jjpda.blogspot.in/2012/11/samsung-usb-drivers.html
  • Bước 2
Tải CWM-recovery tại đây (http://www.mediafire.com/?35mf7k4vwvdt89d)
Tải Odin 3 tại đây (http://www.mediafire.com/?1k600f0ovq2q9jh) và giải nén
Tắt máy và khởi động lại ở Odin mode - bằng cách bấm Vol down + Home + Power, sau đó bấm Vol up để xác nhận.
  • Bước 3
Kết nối với máy tính thông qua cáp USB.
Chạy file Odin 3 3.04. Nếu bạn đã cài đặt đủ driver ở bước 1 thì nó sẽ ra thế này (hiện lên số cổng COM kết nối và thông báo Added!!)

Giải nén CWM -recovery và load bằng nút PDA, bấm Start và nhìn nó chạy

• Bước 4
Tải SuperSu từ market về là chiến thôi!
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vantamvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác nào có thì vào chiến kìa hay quá
thk143
TÍCH CỰC
11 năm
em này dùng có ok ko mọi ng?
pthminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
con này dùng ok lắm, phải nói là tốt nhất trong thể loại 2 Sim, chạy mượt, pin tốt, nói chung là xứng đáng với giá tiền.

Không biết con màu đen thế nào chứ mình xài màu trắng thấy đẹp lắm.

Tks

Sent from my GT-I9082 using Tinhte.vn
Mình dùng màu đen thấy cũng được, khá vừa mắt. Còn kích thước thì bỏ vào túi quần jean vẫn thoải mái.
Hỏi thêm là có bà con nào biết cách chuyển data qua thẻ nhớ k nhỉ?

tuanh0901
ĐẠI BÀNG
11 năm
- Mình xài thấy cũng rất hài lòng so với giá của nó, hiện tại mọi thứ đều ổn, Pin tốt. (để qua đêm mở 2 sim luôn chỉ có 8mA (gần 3 giờ mất 1%) mình dùng Battery Monitor Widget Pro)
- Điều đáng chú ý là xài 3G liên tục cả giờ mà máy chỉ hơi hơi ấm ( khi xem phim online còn lướt web thì máy rất mát) mình thích nhất ở điểm này, trước đây xài con Atrix 4G chỉ lướt web liên tục=3G 15phut là máy nóng rồi.
- Nếu ai xài internet nhiều thì nên gắn 1 SIM DCOM-3G và 1SIM chỉ điện thoại, mình đã test thử SIM DCOM-3G sử dụng internet nhanh hơn Sim đt xài gói MIMAX (chưa bị giới hạn tốc độ nha) nhiều.
vantamvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
Con này ngon ta.
Mọi người mua máy này ở đâu thì yên tâm ạ? đang có ý định mua em này
duysimba
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bảo Duệ Nếu ở HCM thì ra Mai Nguyên hay TGDĐ đều ổn. Hàng xách tay thì...linh tinh lắm nên ko dám chắc
Thắc mắc hỏi: Samsung i9082, không kết nối được với USB qua cáp OTG, không kết nối được Tivi qua cáp HDMI của samsung (hiện tôi có 2 cáp này đang sài bình thường với samsung S2); không có chức năng nối cáp vào thẳng thẻ nhớ như các loại android khác và các đời samsung khác (chức năng nối trực tiếp đến thẻ nhớ ( vô phần "cài đặt nhiều hơn" -> tiện ích USB --> kết nối vào logo Android bấm "kết nối" sẽ đi thẳng trực tiếp vào 02 thẻ trong máy và thẻ microSD trong điện thoại). Anh em ai biết rành, và đã có thực hành qua rồi thì cho ý kiến dùm rất cám ơn. Máy này tôi mới mua về sử dụng, nhưng thấy có vài tính năng bình thường của samsung không thực hiện được như trên, hổng biết do cấu tạo hay máy mình bị lỗi. muốn đem bảo hành, nhưng lên đây hỏi anh em trc đã. thankyou !
Đồng thời, do không dùng được cáp OTG nên khg thể kết nối với chuột, bàn phím qua cổng cáp sạc được. Ai biết cách để kết nối các thiết bị này hay không? Nếu không sài được các " tính năng trên" thì I9082 này không nên mua. Lý do: tính ra nó đắt hơn các đời máy khác (hơn 1/3 giá tiền) mà cũng không có những chức năng nỗi trội hơn, thậm chí còn kém hơn một số hãng DT khác (như màn hình độ phân giải quá thấp, thua H K - phone xa lắc độ phân giải, camera chụp hình chậm, cảm ứng không mượt bằng HK v.v...)
vantamvo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@pnkhiem So vơi con nào cũng được bạn đưng so vơi Hongkong phon
sonthytb
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm như bác chủ top hướng dẫn, nhưng khi cài super su vào thì báo có không nhị phân su cài đặt, không được bác chủ ạ
Bác duysimba đã root đc e này chưa?
tình hình là làm theo hướng dẫn của chủ thớt nhưng ko thành công ko bít m có sai chỗ nào k, có ai thử chứa z 🆒
Các bác dùng con Galaxy Grand này cho em hỏi nhờ chút. Em mới cập nhật phần mềm mới nhất hôm mùng 1/4 có thêm apps Play Âm Nhạc. Sau khi cập nhật xong bị lỗi máy dùng được 1 lúc là màn hình màu sắc hiển thị bị nhợt nhạt đi, khóa máy mở lại thì màu sắc tươi trở lại. Em đã tắt chức năng "Tự điều chỉnh màu sắc màn hình" nhưng cũng không hết lỗi. Bác nào bị giống em hoặc biết cách sửa chỉ giúp em với, thanks.
@Babyanh003 Vậy em mới bảo bác để nguyên mà dùng, đừng mang đi bảo hành làm gì vì nó lại mở máy mình ra. Lỗi đó lock máy mở lại là hết nên ko ảnh hưởng nhiều. Bác chờ thêm time ss fix lỗi vì em nghĩ đó là lỗi phần mềm.
@mouse911 tình hình m mới up lại FW bản cho khu vực Đông Nam Á, nên ko còn bị zu đó nữa, h lại ngon oy, làm hết hồn
@mouse911 T cũng bị như b, nh mà t k up gì cả. Xong sau đó t đem ra hãng ng ta cài lại phần mềm cho thỳ hết
@Babyanh003 Trước mình dùng bản 4.1 cũng bị như thế xong mình root máy và up lên 4.2 thì chạy ngon ko bị thế nữa
pthminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình cũng update rồi mà kg thấy có hiện tượng như bạn nói. Thấy mọi thứ bt thôi.

pthminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mouse911 Ok bác, nhờ bác chỉ mới thấy cái icon này, vậy máy mình cũng có Play Music nữa mà kg thấy bị hiện tượng như bác đề cập.
@pthminh Chính xác là máy em bị nhòe màu sau khi dùng được khoảng 30p. Khóa và mở máy lại thì hết, màu sắc tươi trở lại. Vừa nãy em mang đi bảo hành, lúc đầu bên BH nói có thể do bị xung đột phần mềm và có chạy lại room nhưng vẫn không hết lỗi. Sau đó phải giữ lại để kiểm tra bác ạ, em mới mua từ hôm 16/3 mà bây giờ bung máy kiểm tra mà thấy xót quá 😔
Thank bác đã trả lời thắc mắc giúp em nhé!
pthminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mouse911 Con Grand này xài ok lắm, mình giữ để xài luôn.

Chúc bác may mắn.

@mouse911
Em này chưa có rom cook là 1 thiệt thòi cho anh em công nghệ
E thấy con Grand này xài ok quá đi chứ..ko chê chỗ nao đc...smart phone 2sim nz là wa good rồi...nhân tiện các bác cho e hỏi mục đích của root máy là để làm gì..sau khj root xog máy có bị ảnh hưởng gj ko...cũng mới xài android chưa hiểu gì nhiều về máy...mấy bác hướng dẫn thêm cho...
diepman027
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao con này không có cho chép qua thẻ nhớ trong phần quản lý ứng dụng như mấy điện thoại khác vậy
@diepman027 Bản update 4.2.2 của Grand Duos qua OTA đã cho phép chuyển dữ liệu phần mềm sau khi cài đặt lên thẻ nhớ rồi. Bạn vào Quản lí ứng dụng -> chọn ứng dụng muốn chuyển, sau đó nhấn nút -> Chuyển sang thẻ nhớ SD là OK
diepman027
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao kg ai biet vay ta

Vinh Mobi
ĐẠI BÀNG
11 năm
không được chủ thớ ơi!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp