Samsung làm thẩm phán nổi giận vì gửi bằng chứng bị từ chối cho báo chí (cập nhật)

Duy Luân
1/8/2012 13:15Phản hồi: 936
Samsung làm thẩm phán nổi giận vì gửi bằng chứng bị từ chối cho báo chí (cập nhật)
Một trong các slide mà Samsung đã gửi ra ngoài

Chúng ta đã biết qua những thông tin chính về vụ kiện giữa Apple và Samsung, tuy nhiên hãng sản xuất Hàn Quốc đang gặp rắc rối ngay trong ngày xử án đầu tiên: Thẩm phán Lucy Koh nổi giận vì Samsung đã gửi đến các cơ quan truyền thông một số bằng chứng bị tòa cấm mang ra phiên tranh tụng. Được biết, Samsung đã từng có nhiều nỗ lực để dùng các bằng chứng này chống lại Apple, tuy nhiên tòa đã không cho phép hãng sử dụng chúng. Các tài liệu này có đề cập đến vài thiết kế của chiếc điện thoại F700 được tạo ra nhiều tháng trước khi iPhone ra mắt. Trong đó cũng có sự hiện diện của một số email trong nội bộ Apple về việc hãng này theo đuổi thiết kế mang phong cách Sony cho chiếc smartphone của mình.

Vài ngày trước thì Samsung đã công bố ra những thông tin này do họ bị tòa án từ chối. Tòa án cho biết những thông tin mà Samsung đưa ra qua trễ để có thể điều tra kiểm chứng phục vụ quá trình xét xử. Apple mới đây cũng đã nói rằng hãng không sao chép ý tưởng gì của Sony, và mẫu iPhone Jony thực chất chỉ là "một bài tập thực hành" dựa trên nguyên mẫu có trước.

Cụ thể sự việc, theo The Verge, diễn ra như sau. Khi phía Apple mô tả sơ lược về F700, luật sư của Samsung cho rằng khi Apple đã nhắc tới F700 thì Samsung cũng có quyền sử dụng những bằng chứng đã bị từ chối vốn có thông tin về chiếc điện thoại này. Hãng mong muốn tòa xem xét thêm một lần nữa quyết định của mình. Tất nhiên thẩm phán Koh không đồng tình và yêu cầu luật sư trưởng bên phía Samsung là John Quinn ngồi xuống. Các phóng viên tham dự cho biết Samsung đã có khoảng 10 lần yêu cầu tòa xem xét lại quyết định nói trên. Sau đó, luật sư Quinn cũng đã "năn nỉ tòa án" nhưng Koh không bận tâm, thậm chí bà còn nói rằng: "Làm ơn đừng buộc tôi phải xử phạt ông".

Động thái yêu cầu của Samsung ở tòa đến đây xem như đã chấm dứt, tuy nhiên ngay sau đó hãng lại email các slide thuyết trình về những bằng chứng bị bác bỏ (liên quan đến F700 và mẫu thiết kế mang phong cách Sony) đến các cơ quan truyền thông. Thẩm phán Koh phát hiện ra điều này, và theo lời phóng viên của The Verge, bà đã "giận tím người" khi thấy thông cáo báo chí của Samsung xuất hiện trên trang tin All Things D. Bà muốn biết Quinn có dính líu đến việc này hay không, ai đã viết thông cáo báo chí và ai đã cho phép làm chuyện này. Sau đó phiên tòa được tiếp tục, nhưng rõ ràng đây là một hành động bất lợi cho Samsung vì đã làm thẩm phán tức giận. Apple, tất nhiên, cũng không lấy làm vui vẻ về chuyện này. Chúng ta hãy chờ xem những diễn biến mới nhất của một trong số các vụ kiện lớn nhất làng công nghệ từ trước đến nay.

Cập nhật: John Quinn vừa đưa ra tuyên bố chính ông đã cho phép gửi thông cáo báo chí nói trên cho các cơ quan truyền thông. Tuy nhiên, vị này giải thích rằng đây không phải là một thông cáo báo chí bình thường mà nó chỉ dành cho những đơn vị có yêu cầu được biết thêm chi tiết. Theo Quinn, việc làm này không vi phạm đạo đức hay pháp luật gì cả. Ông nói các bằng chứng này đã xuất hiện trước công chúng trong thời gian qua và việc gửi đi thông cáo báo chí lần này không nhằm gây ảnh hưởng gì đến thành viên của ban hội thẩm.

Quinn cũng có phản bác lại tuyên bố của Apple tại tòa về việc Samsung không tôn trọng luật lệ của tòa án. Luật sư trưởng của Samsung đã cho rằng phía Apple đã làm tổn hại đến uy tín của cá nhân ông.

Xem qua các slide mà Samsung đã gửi cho các bên báo chí

936 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cùng đường rồi cắn càng xem ai chết đấy chết 😃
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Killnow quả này cắn nhầm phải cái ống nước bằng thép ko gỉ rồi😁
@Killnow Dung thj thoj cha pjt dua nao chjt

Sent from my GT-I9100 using Tinhte.vn
Bọn sam này chơi bẩn thiệt.
@acer5741 bẩn chổ nào? nếu trái luật thì 1 luật sư trưởng có dám làm ko ?đừng ngồi nhà mà phán bừa thím à.
@acer5741 SS chơi giống mấy a cùi thế nhểy
@acer5741 Bẩn j mà bẩn. Những bằng chứng có liên quan đến vụ kiện thì ss ko được đưa ra mà apple thì được nêu ra. Thẩm phán là fan của táo thối rồi. Lại còn bắt bồi thường 2 tỷ đô vì làm táo ko bán được hàng, giả sử SS ko ra galaxy thì chắc j người ta đa mua táo.
@acer5741 mình là người trung lập nhưng you phán như vậy thì có hơi quá không hả.nếu vật chứng phục vụ cho vụ kiện tụng thì có quyền đưa ra để bảo vệ mình chứ không lẽ đứng đó nghe phán tội ha?mình ủng hộ sự thật thôi
căng rồi đây :eek:
kuduc_bmw
ĐẠI BÀNG
12 năm
chết cười 2 hãng này,
kiện nhau là bắt đầu vẽ lại lịch sử =))
mỗi hãng thêm hàng trăm thiết kế "đã từng có trước đó"
Anh Sam đuối thật rồi 😁
bọn tòa phủ nhận thì cho ra cho mọi người xem cho biết.cứ ỉm đi làm gì nhở
dib
TÍCH CỰC
12 năm
@hailinh_2403 Bạn bị tố tội híp giâm, toà không đồng ý cho bạn trưng ra công cụ gây án, bạn gửi chym mình cho ái chí xem chứng minh bạn còn zin 😁

Đúng hông. ?

Vào toà án , quyền quyết định của thẩm phán là tối thượng, kể cả tổng thống cũng không có
quyền can thiệp. Toà ở đâu cũng vậy.
@dib Vd thật là bựa và hãm :p rất tiếc hả liên quan
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hailinh_2403 Thông tin chưa xác thực, không rõ là thật hay do Samsung bịa ra, toà không cho phép lan truyền là hợp lí
@hailinh_2403 Đúng thế.
Cái bọn us dùng cái luật ccc j đấy.
Tại sao lại từ chối trong khi những tài liệu kia có thể liên quan vụ kiện?
Nuôi appl của nó đấy mà, kiểu lợn gà một nhà ko cắn nhau

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
minoan
CAO CẤP
12 năm
ủng hộ park ji sung, ủng hộ android 😃
bboyleeu
TÍCH CỰC
12 năm
thế này chắc SS thua rồi.vụ này SS mất nhiều tiền đây.
phu_sy08
TÍCH CỰC
12 năm
@bboyleeu chưa chắc nha chú
Thím Koh giận cứng...người 😃

Bà này tuy công dân Mèo nhưng lại gốc Sâm. Chưa biết có lợi cho bên nào. App chọn bà này kiện cũng tránh được phần nào mang tiếng lợi dụng sân nhà?

Nhặt sạn tí ti: "dính líu" chứ ko có từ "dính liếu"
@Táo lon sr nhé, ko có chủ nghĩa dân tộc tự sướng như vn mình đâu, anhxtanh thông minh ko có nghĩa là cả tộc do thái thông minh như mình, ra nước ngoài sẽ biết chủ nghĩa cá nhân thế nào
haicoi311
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenkien1990 Cá nhân tức là nhiều tiền vào là tốt hả bạn =)). cá nhân kiểu đó thì chỉ làm cho một thẩm phán quyền cao chức trọng như bà ý thêm đáng thương hại mà thôi =)))
@Táo lon cang the nay cang nghiem

Sent from my Dell Venue using Tinhte.vn
Đừng nóng, nóng dễ nổi mụn😃
Bà thẩm phán Koh nóng. Chúng ta phải nguội để có nhận xét khách quan

Thẩm Lucy-Koh là người Mỹ gốc Hàn, AP là của Hoa Kỳ!?
Còn chú SS là sản phẩm của Hàn Quốc gốc củ Sâm mà dám xâm lấn thị trường của người ta thì hơi bị mệt chút xíu.
Nói chung chưa kết luận của tòa thì chưa biết.
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 CÁi này em nghe bác.

Trước giờ kiện trên đất Mỹ đám Apple toàn thắng thế vì sân nhà, sau mới thua cũng không thấy xin lỗi xin mẻ gì. Cấm bán người ta không bán được cũng không thấy nói gì bồi thường? Kiện ra các nước khác toàn thua.

Nhớ cái bữa sang TQ tưởng dân nó ngu mà ăn được ngay hóa ra lại bị nó kiện ngược vỡ mồm. Nói chung là chỉ tinh tướng được sân nhà thôi. Vậy nên SS nó cũng khôn, nó tung ra toàn thế giới. Bà kia tím người là đúng, chắc ăn tiền của Apple.

Còn nếu SS đuối lý thật hoặc bà ấy xác nhận SS vi phạm thì vài tớ giấy tung ra báo chí đâu có vấn đề gì?

CÁI VỤ APPLE DÙNG PHOTOSHOP CHỈNH SỬA ĐỂ KIỆN không thấy bả nói gì nhể? Lần này lại TÍM MẶT.

Chả biết đúng sai như nào nhưng đọc cái diễn biến thấy SS rất lịch sự khi KHEN IPHONE rồi mới phản bác. Còn bên Apple thì cứ gào lên như mấy con mụ hàng tôm hàng cá rằng NÓ LÀ THẰNG ĂN CẮP ! Vậy cũng đủ để ủng hộ SS rồi. 😃
@dttung80 bạn nói rất đúng, nói rất hay, vụ kiện này mình lại nhớ đến con tôm, đôi giày VN mình.... buôn thay, mong là SS thắng vụ này, để Ap hết vênh váo, để mọi người biết thật chất của AP
@dttung80 http://www.nguoiduatin.vn/luat-su-o-my-bao-chua-nhu-the-nao-a30225.html
đọc cái này để biết tại sao bà thẩm phán lại ko vừa ý nhé. Thân ;). Tôi thấy bạn giống hàng tôm hàng cá hơn, ăn nói chả có tí hiểu biết gì, toàn dựa trên ý kiến chủ quan (mà chưa thấy reply lại cái cmt tôi dạy bạn sửa file văn bản trên iOS đâu đấy nhé, kể cả việc dạy share file từ Photo album nữa-mà thực ra có phải dạy cái cm gì đâu =)), chỉ là do bạn chưa bao giờ đụng tới cái iPhone nên không biết dùng )
zcmgyu
TÍCH CỰC
12 năm
@jack93 Ở nước ngoài quan toà họ công tâm lắm. Không thiên vị đâu. Nhưng vẫn Vote cho Sung
davuong
TÍCH CỰC
12 năm
mà tại sao samsung người ta có bằngchứng mà lại k công nhận mà lại công nhận bằng chứng của Apple nhỉ? k đủ thời gian điều tra thì hoãn để bổ sung chứng cứ chứ... quan tòa ghét thì kệ tía quan tòa chứ nhỉ????

Sent from my Amazon Kindle Fire using Tinhte.vn
TuanHung1
TÍCH CỰC
12 năm
@davuong Có bằng chứng ngon thế sao ko đưa ra ngay từ đầu, báb đã nghỉ điều này chưa.
@davuong chú này nói tức cười ghê........................... nói như chú thì cứ gần tới ngày sử thì SS đưa ra bằng chứng mới rùi bắt thẩm phán trì hoãn để điều tra và bổ sung chứng cứ.......................như thế thì chú tự trả lời luôn đi.........là bao giờ vụ án kết thúc. đây là án kinh tế....về bản quyền.............nếu ông có bản quyền trước ngưới ta rùi......thì đã có rùi...mắc mớ gì đi tìm và bổ sung...vớ vẩn. vậy mà nhiều người L mới ghê!!!!!!!!!!
laodaivuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@noname3739 ủa trong luật bên đó ko có điều tra bổ sung hả? bạn hiểu biết nhiều trả lời dùm cái, ngóng tin bạn
yelliver
ĐẠI BÀNG
12 năm
@noname3739 bạn mới là người tỏ ra nguy hiểm ấy@@
người ta ko hiểu rõ nên chỉ đặt câu hỏi thôi mà chứ có khẳng định j đâu
còn bạn bảo người khác học luật lại đi chắc bạn là luật sư hả;)
Toa án sao lại giận nhỉ nó ko đem cái đó vào trong phiên tòa còn ngoài đường thì kệ nó tòa có cấm đâu.Sự thật hiển nhiên chứ có phải mấy cái thiết kế đã từng có nhưng chưa công bố đâu
Ps: ai cũng biết sự là như thế chỉ có tòa là giả ngu thôi dân mỹ toàn thế .Đã là tự do ngôn luận tự do báo chí thì làm gì miễn sao ko vi phạm pháp luật thôi (tòa có cấm nó đưa cho báo chí đâu ) với lại báo chí mỹ tụi nó mò tin kinh lắm chứ có phải ngốc đâu mà tin liền samsung phải có cơ sở chứ
+ Nếu như theo thông tin mà apple đăng là họ phát triển mẫu ip mới là có từ lâu rồi thì giờ chắc chắc trong kho phải có vài chục thiết kế cho tương lai (ip 8,9hay 10 gì đấy) còn ko có thì biết cái thiết kế kia là hàng dựng rồi.Apple mà ngon thì đã tung ra rồi đâu có chựng lại như hai đợt gần đây cứ g rồi lại s
@hellsing82 Hay wá đi xử lun đi
Sam đưa thông tin lên báo thì có j sai chứ! Miễn là đồ thật thìok!
@vincent_valentine_123 Bà ăn dộng của thằng Apple rồi :p
@galabuon cú này ss dễ đi rồi...má tk` apple:mad:
@galabuon đó là do luật tố tụng của Mỹ không cho phép làm vậy.
@hung2900 Điêu nhỉ?...............
làm sao để biết đó không phải là mẫu thiết kế vừa được vẽ ra do kiện tung nhỉ
@hoangtuhoahongdx mình cũng có chung thắc mắc như bác:rolleyes:
@hoangtuhoahongdx bointhe moi can co thoi gian de xac thuc do ban, dau phai tu nhien ngang hong dua ra ai ma chiu.
@hoangtuhoahongdx Cũng ko mờ ám bằng việc từ chối của tòa

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk 2
willxlazy
TÍCH CỰC
12 năm
SAmSUNG vậy là chơi ko đẹp rồi!
@sunny_summer Ha ha...lần đầu tiên có người nói tui là fan SS kìa. Tui đã ghét cay mấy thằng Hàn xẻng đồng bóng, giờ ông còn nói tui vậy nữa.
@madeinvn2011 acc clone của 1 ông có chức quyền trên tinhte ? Thằng nào thế :|
@madeinvn2011 Trích comment của bạn : "Thế bạn có biết vụ này là kiện thiết kế là chính ko ? vậy là trong cmt của bạn đã rõ là bạn công nhận samsung thiết kế ra trc" . Mình không công nhận điều đó mà chỉ nói ra ý của mình , bạn không hiểu ý mình thì thôi .
Trích câu 2 : " Chỉ là chưa làm phần cứng thôi " . Câu nói thật nực cười :| khi chưa có ý tưởng j` trong đầu cả mà thiết kế 1 trước 1 sản phẩm . Trông bạn comment có vẻ con nít quá =="
thôi thế la xong gây sự với thẩm phán nó trù chết 😃 xem ra samsung đuối thật rùi 😃
nhìn nhiều cái hay phết mà trước iphone mà
Inmoska
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lyhungpt
90% threads này sẽ nóng, thôi lượn đây.
@levu136 Đọc đến đây, mềnh cũng lượn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM