Samsung sẽ rút khỏi thị trường laptop và Chromebook tại Châu Âu trong thời gian tới

Duy Luân
23/9/2014 22:47Phản hồi: 139
Samsung sẽ rút khỏi thị trường laptop và Chromebook tại Châu Âu trong thời gian tới

Thông tin nói trên do Samsung gửi cho trang PC Advisor. Người phát ngôn của công ty nói: "Chúng tôi nhanh chóng thích ứng với nhu cầu và đòi hỏi của thị trường. Tại Châu Âu, chúng tôi sẽ cắt giảm việc bán laptop, bao gồm cả Chromebook, trong thời điểm hiện tại. Động thái nói trên chỉ áp dụng cho khu vực này - và không nhất thiết mang tính phản ảnh tình hình của những thị trường khác". Thông báo của Samsung được đưa ra trong bối cảnh việc kinh doanh PC trên toàn thế giới vẫn còn rất ảm đạm, mặc cho việc Tây Âu là một trong những nơi tiêu thụ laptop tốt nhất trong vài năm trở lại đây. Sony mới năm ngoái đã bán mảng máy tính của mình cho một công ty Nhật Bản để tối ưu hóa hoạt động của mình.

Nguồn: PC Advisor
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Prince23
TÍCH CỰC
10 năm
Hết sony tới samsung thị trường máy tính h ảm đạm quá.
Klq. Có bác nào chỉ mình tối ưu hóa tốc độ làm việc của laptop mình mới mua với. Chẳng là lúc trc sài lap samsung core i3 đời 2 ram 4gb chơi fifa3 hay xem phim trực tuyến đều mượt mà ok hết. Mới bán kua con asus cho nó mới core i3 đời 5,4gb ram mà đá fifa3 rất là lag, mới mở máy thì ko sao mà đc tầm 10p thì máy bắt đầu chậm chậm rất khó chịu ah.
@Hội nghị truyền hình Thường thì win nó điên điên, cấu hình thường chả nói lên điều gì cả. Khi nó đơ thì 90% là do phần mềm bị lỗi, virut hoặc có cái gì đó chạy ngầm.
Bác vào Task manager/Processes kiểm tra coi cái nào chạy ngầm nhiều thì dùng lệnh msconfig tắt nó đi. Dùng phần mềm anti virut quét vài lần coi. Ko đc thì cài lại win thôi. chứ m cũng chịu
@spsp Chắc không có virut vì em dùng Kaspersky diệt rồi, bản mất tiền hẳn hoi nha.
@Hội nghị truyền hình Thường thì khi đã có Virus thì phần mềm nó mới đc update data trên Server, nên đừng chắc chắn vậy ;)
@Hội nghị truyền hình Cài hoặc ghost lại thôi bác
K sao, rút bớt cho người dùng dễ lựa chọn. SS cũng k cần mảng này lắm, Galaxy quá mạnh rồi.
@dangphucvn Khi thị trường smartphone, tablet bão hòa thì Galaxy sẽ không còn sinh lời nhiều nữa.
Cách đây gần 10 năm, PC là mảnh đất màu mỡ mà. Giống như smartphone bây giờ.
@vnstockguru bạn đang nói chuyện xa xưa ?
@KuDo1908 Quy luật.
@vnstockguru Sẽ có sản phẩm mới hấp dẫn người dùng hơn smart phone trong tương lai.
Thị trường máy tính không còn sinh lời nhiều nữa. Chỉ hãng nào trụ lại được ở phân khúc cao cấp là con có lợi nhuận hấp dẫn thôi.
Điều này cũng xảy ra với các sản phẩm điện tử tiêu dùng khác.
@vnstockguru bạn nhầm, tầm trung mới trụ đk bạn ạ, mấy con lap 35 50 triệu có ai mua mấy đâu, mua lap đa phần là sv với ng đi làm, tầm 20m đổ lại thôi là ngon lắm rồi
@Kill me or Love me Đây là ở góc độ nhà sản xuất. Phải bán giá cao mới lãi nhiều.
Hiện nay, các máy giá rẻ cũng đáp ứng được đa số nhu cầu người dùng, không cần đến tầm trung.
Apple với 4% thị phần nhưng nắm 50% lợi nhuận toàn ngành PC nhờ nó chỉ bán máy đắt tiền.
@vnstockguru Laptop sẽ chỉ còn lại Apple + China. Hê hê!!! Biết sao giờ khi ai cũng làm được từ mua linh kiện chung
😁 Mình dùng điện thoại samsung thôi chứ laptop của samsung rất kém.
-Đơn cử như Serie 5-7-9 chả hiểu thiết kế kiểu gì màn lớn 15,6-17 inch nhưng tản nhiệt luôn làm có 1 khe quạt tản nhiệt 1 que đồng.
-Linh kiện thì khập khiễng,nhét 1 con i7 QM 3610,4700,2720 nhưng Vga thì toàn loại Not for game như gt 610,620,710,555,520.
-Chưa kể đến phần linh kiện hiếm,hỏng bàn phím là thôi xong đắt lè lưỡi.Thương gia thì ko nhập mà ebay thì ko phải ai cũng ship được.
-Laptop samsung hay đi theo kiểu màn Oled đối với người bt như mình dùng thì đẹp tuyệt,thằng bạn mình bảo cho nó ko dùng vì cần làm ảnh ko thể xem được vì lòe loẹt hơn ips.
-Giá thành của Laptop samsung bán ra cùng cấu hình cao hơn kha khá so với các hãng lớn như asus,dell,hp.Cũng sinh ra thử một số dòng game để cạnh tranh mà cuối cùng không ai chọn vì dáng như là ultrabook mà nóng thì ngang mấy máy multi.
@nhoccavali91 Bạn phải hiểu là máy để làm phim ảnh khác mà xem phim ảnh khác nhé... mà máy nào cũng có phần cân màu đến macpro mua về còn phải chổng mong lên cân lại mầu mới làm ảnh đc cho chuẩn ảnh in nhé...
Kabm
CAO CẤP
10 năm
@nhoccavali91 Laptop nào có màn Oled thế, có thật thì chắc hết sạch hàng rồi. Mà laptop có card rời mà bạn bảo không phải loại dành cho game thì cũng bó tay!!! Thằng Nvidia chắc nó khóc vì nhận xét này! Card rời cho laptop của nó không dành cho game!!
thiminhlove
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoccavali91 cụng không hẳn, mỗi loại mạnh một tính năng riêng, sam sung không đứn hạng top bên dòng laptop nhưng cũng koh6ng đến nỗi tệ so với nhiều dòng khác đâu bạn
vài bạn cứ chê ss ko bằng apple, xin lỗi ss cũng mạnh vãi ra ấy,mảng đt ko bằng thôi, mảng smartphone cũng gọi là phát triển nhưng nó cũng đầy mảng xung quanh đi cùng chứ ko phải mảng chính là đt mà cứ mang cả hãng này so với hãng kia, nhất là nhà máy lớn nhất Vn ở tn 1 nửa linh kiện của nó sx cho SS, 1 nửa còn lại 1 phần lớn cho apple và phần còn lại cho các thiết bị khác mà các bạn đang dùng đấy, ở đấy mà chê nó đi, buồn cười 😃
cái gì cũgn làm được ko \hẳn là tốt
hiep06_01
TÍCH CỰC
10 năm
Chưa bao giờ dùng lap của Samsung.
@hiep06_01 ko dùng vào đây commment chi thím làm như hãng nào thím cũng dung qua rồi vậy.
Khi nào samsung ko bán laptop ở VN mới lo. chuyện pc ảm đạm cũng đâu liên quan tới chúng ta đâu. haizzz
Asus đúng với tiêu chí NBR: Ngon - Bổ - Rẻ 😁
@dangphucvn Làm gì có ngon - bổ - rẻ đi cùng nhau bác ơi. Của rẻ là cuả ôi đấy. :p
anhcaoboi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua cho thằng cháu con ss i3 ram 2g, hồi năm 2011 có 9tr xài tới giờ vẫn còn tốt chán. Loa nghe hay con Vaio mình gấp 10 lần.
Hệ điều hành windows rất lởm. 3 tháng mà không cài lại máy thì chậm kinh khủng. Mac 3 năm không cần phải cài lại chạy vẫn ầm ầm 😔
@Slag Nếu lởm như bác nói thì 95% các cty trên thế giới ko sài win và MS phá sản hết rồi.
Lần đầu cmt trên TT vì thấy buồn cho nhiều ng vào tt mà chẳng có đầu óc tinh tế nào hết.
p/s: có tiền mua Mac thì để tiền mua win bant quyền và phần mềm diệt virus mà sài thử đi, với lại đk mấy khoá học về sử dụng máy tính đi nha.
@hieunguyen1507 Bác phải đi học mới về sử dụng đc ah, hẳn nào dùng mãi chả hỏng =))
tanhoa2004
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Slag Có vấn đề đọc hiểu ah. Ông kia phán win lõm nên nói học lại. Bạn mới nên học lại đọc hiểu. Có liên quan gì xài hoài chả hư. Phân biệt được Os và phần cứng không

Sent from my LG-F180L using Tinhte.vn mobile app
@Slag phán như thánh. nói thế các hãng khác dẹp tiệm hết rồi.
:p Sau sony bán vaio bây giờ đến sam dừng bán tại Âu. PC càng ngày càng khó khăn.
@AmbitiousMan Đúng là không còn ở đỉnh cao nhưng thực sự mảng laptop cần một ý tưởng cách mạng thì đảm bảo vẫn còn thị trường. Laptop vẫn có những ưu điểm mà tablet và phabet không có được.
Sao vậy Lượm?
Khi nào thì rút luôn mãng thiết bị di động đây ss?
BILL RICH
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nói thật mình không cuồng hãng nào hết, cái nào tốt mình xài thôi. Nhưng về hàng Samsung mình có vài nhận xét như sau:

1. Hàng chính hãng trong nước giá đắt quá (cái này do thuế mình có thể chấp nhận) nhưng về chất lượng mình cảm thấy nó không bằng hàng xách tay của Mỹ hoặc các nước khác, có thể do khác biệt giữa TCVN và tiêu chuẩn Mỹ???

2. Về thiết kế thì nhìn sơ khá đẹp nhuwng khi cầm trên tay thì mới biết các chi tiét ọp ẹp không dc sắc sảo lắm, xưa giờ mình vẫn đánh giá cao thiết kế của hai hãng là Sony và Apple, bạn nào đã từng xài qua hai hãng này chắc cũng sẽ có nhận xét như mình.
pc càng ngày càng khó 😔. Chỉ có mấy anh tàu và đài càng ngày càng bá đạo vì ép nhân công giá rẻ 😆
Hồi trước cũng định một con netbook của ss. Lúc đó ss ra rất nhiều màu nhìn rất thích nhưng bị phòng IT dụ mua macbook. Trước cũng thử sử dụng một con ss series5 thấy rất ok giá cũng vừa. Tiếc quá ss bỏ mảng laptop nhanh quá, nhưng đến một lúc nào đó sẽ quay lại 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019