Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sẽ không còn bất cứ smartphone nào mang thương hiệu Nokia nữa

sonlazio
3/9/2013 7:37Phản hồi: 1.117
1.117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranthanh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chắc đổi thành MicLumia là gọn thôi.
Sao thằng MS không mua luôn cái tên Nokia đi nhỉ 😆 sau đó vẫn sản xuất như bình thường và lợi nhuận vẫn rơi vào tay MS. Như các hãng xe hơi vẫn làm điều đó thôi. Cứ tưởng tượng giờ mà ra cái xe Nano XJL rồi bán 70 nghìn đô xem =)) ai mua, may mà nó khôn, vẫn là Jaguar XJL
Vậy là một thời huy hoàng rực rỡ của Nokia đã chấm dứt.
R.I.P Nokia........ 😔

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Ông lớn cũng có lúc tàn đời. Từ đỉnh cao tụt xuống vực sâu nhanh quá
nhìn mấy em 1520 và 1020 thèm quá, lại càng thấy tiếc cho anh No
vantutn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Những chiếc điện thoại đầu tiên của mình là Nokia, kể cả loại thông minh và cục gạch, trong nhà mình vẫn còn vài chiếc (tất nhiên loại rẻ tiền thôi). Ông hoàng một thời sắp tới chỉ còn là huyền thoại. Hiện giờ mình đang dùng điện thoại Samsung vì nó rẻ và cấu hình tương đối tốt chứ kiểu dáng và chất lượng vẫn thua xa Sony. Thế mà Samsung vẫn đang rầm rộ xây dựng nhà máy 4 tỉ USD ngay cạnh nhà mình.
@vantutn Tôi đồng tình với bạn là Nokia rất tốt, nhưng chính vì những quyết định không biết có sai lầm không mà để nokia ra nông nổi này. Công bằng mà nói Samsung không hẵn thua xa Sony đâu bạn nhé, bạn thử dùng dòng cao cấp của nó đi sẽ thấy nó có thua hay không. bạn dùng dòng rẻ đương nhiên bạn thấy nó vậy vì dòng rẻ nó khác một trời một vực với dòng cao cấp. hãy cầm chiếc note 3 và so với các em khác về tính năng và phần cứng. Nếu thức chất nó thua xa nó đã chết. Thời buổi này trước khi mua người ta đều trải nghiệm không dưới 1 lần, bạn trải nghiệm thấy nó thua xa sao vài chục triệu người mua nó? và năm này qua năm khác nó vẫn có vài chục triệu người mua? nên nhớ là bạn làm dở chỉ một lần không ai sẽ mua của bạn nữa nhé. Ngay chính tôi dùng con s2 mới ra giá gần hơn 13 trieu thời điểm đó nó là đỉnh nhất đến nay hơn 2 năm tôi đã tặng em tôi và chuẩn bị rước em note 3 về, song con s2 của tôi chua có một vết trầy và như mới chưa hề gap lỗi gì cho đến hôm nay. những bạn nói samsung không bền nên xem lại các sử dụng của các bạn. thường nói của bền tại người thôi.
vantutn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@junerain126 Hi, mình cũng dùng SII. Mình nói kiểu dáng và chất lượng chứ đâu có nói tới Tính năng. Theo cảm nhận của mình thì từ hồi ra chiếc SI tới giờ thì duy nhất có con SII là có thiết kế chuẩn mực hơn cả, mình chọn SII vì thời bấy giờ nó sở hữu công nghệ tân tiến nhất.
Theo cái nhìn phiến diện của mình thì thiết kế của SONY vẫn đẹp hơn cho tới thời điểm hiện tại, với lại Camera của SONY luôn tốt hơn và camera là xu hướng tất yếu của Smartphone và SONY đã làm tốt điều này. Tôi còn nhớ cách đây không lâu Samsung phải công nhận là Camera không được tốt, và đến chiếc S4 bắt ầu sử dụng Camera của SONY nhưng vẫn thua SONY vì chỉ là con ghẻ. Hiện nay SS là bá chủ nhưng tôi vẫn hy vọng SS cải thiện được hai vấn đề này để giữ vững ngôi vị bá chủ. Tất nhiên đây chỉ là cách nhìn phiến diện của mình, mong bạn lương tay.
@vantutn Bạn nói cũng đúng chứ có sai đâu, nhưng Về khoảng Camera Samsung không đến nổi tệ đâu bạn, Sony 10 Sam cũng 8, 9. Với một cái Smart phone bạn nên nhớ nó là Smart phone thì chất lượng hình ở mức độ ok là được, bằng chứng tôi từng chụp hình với S2 của mình vẫn thấy chất lượng OK cho những bức hình để post lên các trang cá nhân hoặc là dùng làm tư liệu. Bạn nói Camera là xu hướng của Smart phone điều này riêng cá nhân tôi nghĩ không đúng lắm, vì như thế này: nói đến Camera thì không ai có thể qua được nokia nhưng nokia vẫn ko thành công được và kết quả đã tự bán mình. sony cũng vậy, hiện tai mặc dù Sony mang danh nghĩa là một Smart phone chụp hình đẹp nhưng thực chất chụp tự động nó rất kém, nếu bạn bắt người dùng thông thường phải cân chỉnh, phải cài đặt thì e rang rất phiền phức, nếu nó là ngắm và chụp nhanh như Samsung thì tuyệt hơn. So chất lượng ảnh của các trang công nghệ thì S4 hơn Z và các con khác ở khoảng chụp ban ngày đủ sáng chứng tỏ cam của nó không tệ, với một Smart phone mà chụp như S4 thì chập nhận được. Phần còn lại muốn thu hút người tiêu dùng thì cái điện thoại phải có nhiều tính năng và một bộ giao diện thông minh và bắt mắt ngay từ cái nhìn đầu tiên. Bạn nhìn giao diện touchwiz của samsung trên note 3 và timecaps trên sony xem cái nào hấp dẫn hơn, Samsung biết lựa tông màu xanh tươi sáng mượt mà tạo cảm giác thu hút ánh nhìn của người cầm nó còn sony chỉ một màu xám xịt và một bệt màu đủ loại tạo cảm giác ko long lanh tý nào, chỉ nhieu đó thôi nó đã thua điểm rồi. Chua kể khi vào khám phá các tính năng bên trọng thì là cáng chênh lẹch. Người tiêu dùng muốn một Smart phone thông minh đa nhiệm và trải nghiệm người dùng tốt trước, thiết kế của Sony tuy đẹp nhưng không thân thiện vì nó góc cạnh không thuận lợi cho việc bỏ túi bằng thiết kế mềm mại bo góc của Samsung.Nên mặc dù bạn nói Sony đẹp sony tốt nhung chưa bao giờ Sony bán được bằng 1/5 doanh số của samsung tính trên cùng phân khúc. Đó là tại sao bạn nên suy nghĩ. Chính vì Samsung hiểu được đại đa số người dùng cần gì nên mới thành công. và thành công không phài chỉ nhờ vào quảng cáo, như tôi đã nói nếu quảng cáo sai sự thật trong khi chất lượng tồi thì sẽ không có lần sau, nhưng dòng S đã đến S4, dòng note đã đến note 3 vậy thì không lẻ người ta vẫn khờ đến nỗi biết nó không bằng Sony mà vẫn cứ mua samssung trong khi giá của Samsung vẫn không hề rẻ hơn sony.??? Nhân đây tôi nói thêm ưu điểm của may samsung làm người tiêu dùng thích:
1/ Kiểu dáng tuy không quá đẹp nhưng ở mức độ chấp nhận nhưng nó giữ được tiêu chí thân thiện dễ bỏ túi, mỏng và nhẹ, không góc cạnh gây cấn tay các máy của samsung cầm rất êm tay.

2/ Lúc mới ra luôn tích hợp phiên bản android mới nhất, điều này các hãng khác không thể sánh được. bằng chứng S4 ra đã có 4.2.2, note 3 ra 4.3 và ram đã đạt 3GB. Nói về công nghệ và phần cứng SS lúc nào cũng có cấu hình cao nhất. Kính cũng đã có gogrilla 3 của corning các hãng khác chưa có.

3/ Hỗ trợ cập nhật rất tot và có nhiều DEV hỗ trợ các bản rom, nhiều máy đã hơn 2 năm vẫn được cập nhật không đem con bỏ chợ như các hãng khác nhiều model mới ra 1 năm đã xù làm người dùng chờ dài cổ.

4/Giao diện natural UX là giao diện hấp dẫn và thông minh nhất với tính năng tắt mở hầu hết trên thanh thông báo và cũng là giao diện long lanh nhất tính theo thời điểm hiện tại hãy nhìn note 3.

5/ chế độ bảo hành rất ok, nhiều máy không nằm trong diện được bảo hành nhưng SS vẫn linh động giải quyết làm hài lòng khách hàng. Những anh lỡ tay up rom bị tịt SS vẫn chạy lại PM miễn phí.

Sơ sơ những yeu tố trên cũng đã đưa SS lên ngôi vương của android rồi. Kết thúc quý 3 SS bán được hơn 80 triệu điện thoại và lời đến 9,58 tỷ USD. một con số quá ấn tượng. Mình nghĩ khoảng cách ngày càng xa với các hãng android khác. Trong khi HTC đuối sức, sony cũng không hơn, LG thì chỉ lời có 197 triệu và báo lỗ vì chi phí quảng cáo quá lớn. Trong vài năm nữa khó có hãng nào có thể sánh bằng chứ đừng nghĩ là vượt qua. (không nói apple vì là IOS)
vantutn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@junerain126 Cảm ơn bạn, mình cũng chọn S2 vì nó có Kính cường lực, chip xử lý Exynos 2x1.2, đồ họa Mali400MP, ram 1GB, HSDPA 21 Mb/s, bluetooth 3.0...toàn công nghệ tốt nhất lúc bấy giờ, chắc 10 năm sau nó vẫn đáp ứng tốt cho mình.
Mình cũng công nhận là Apple có IOS là ngon, mấy năm trước mình vẫn hy vọng BADA của Samsung có thể sánh với IOS, không biết số phận của Tizen rồi sao nữa.
@vantutn Sam đang tập trung phát triện Tizen, nếu Sam cố gắng theo đuổi chắc chắn sẽ có thành công nhất định. Vì IOS và android cũng do người làm ra thôi, Nếu Samsung tập trung tài lực và tâm huyết vào thì Tizen sẽ có hy vọng. Samsung nhìn xa trông rộng vì mặc dù đang rất ok với android nhưng cũng là hệ điều hành của người khác nên sẽ không bao giờ được tối ưu như là của mình như IOS nên việc phát triển một hệ điều hành mới cho riêng mình là điều cần phải làm, tuy vạn sự khởi đầu nan nhưng nếu cố gắng ắt thành công vì Samsung rất giàu. Chỉ cần bỏ rang chừng 100 tỷ usd tuyển khoảng 100.000 kỹ sư phần mềm trên khắp thế giới để xây dụng một hệ điều hành tốt nhất. Treo giải thưởng để khuyến khích sáng tạo của kỹ sư. Chỉ cần trả lương cho họ gấp 10 lần những nơi khác thì sẽ thu hút được nhân tài thôi.
Quá buồn cho một thương hiệu
Tao đã kêu chạy Android đi mà ko chịu nghe!
Tôi đang dùng N70, các bạn có tin không, vien pin đã hơn 6 năm vẫn còn rất tốt và rôi yêu quý nó như một người bạn thân của tôi vậy và tôi cũng không muốn rời xa nó, nghe gọi rất tốt, ghi âm cuộc gọi rất ok và chức năng này tôi rất cần cho công việc. android không ghi âm 2 chiểu ngon như em này. nghe tin nokia không còn nữa tôi rat buồn, vì sai lầm của những người đứng đầu nên nokia mới ra nông nổi như thế này. Tiếc quá bạn ơi!. Elop giống Gorbachëv của Liên xô quá.
quangdu1682
ĐẠI BÀNG
10 năm
Sao ko thấy ai nhắc tới Mego nhỉ.Mình đang dùng N9 thấy rất tốt,HDH hay nữa.Nhưng rất tiếc cho Nokia ko phát triển nó nữa
asmart10
ĐẠI BÀNG
10 năm
chẳng quan tâm cái nokia từ ngày từ bỏ cục gạch qua Android.
TITAN61188
ĐẠI BÀNG
10 năm
thằng nokia mà chay android thì mấy thằng ss sony , htc không có đất bán hàng và mồm to về camera... riêng camera sony mình không ưa đơn giản vì nó làm cái gì cũng cụt cũng quỳ từ dòng máy ảnh cho đến điện thoại.
1 phút mặc niệm nokia 1 thời ăn nên làm ra cho những anh thợ bám nào nokia...còn về bên tuỳ từng máy nokia có khi ko bền như ng ta nói đơn giản linh kiện trong quá nhiều bán xôn ngoài chợ , thích in chìm phần lan cũng có nữa mà
minhtoyou
TÍCH CỰC
10 năm
Phét, 1320, 929, 2520, 1520 vẫn mang thương hiệu nokia kia kìa
butsinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hình như bỏ nokia chỉ có chữ lumia.

Sent from my RM-877 At&t 1020
nokia vao tay ms se la huy hoàng.
Toi chi yiu hđh wp chu nokia chả quan tam.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019