Share kinh nghiệm tiết kiệm Pin cho Bold 9000

Locke Laton
17/9/2011 5:19Phản hồi: 63
Nhà em mới dùng Bold được khoảng gần 1 năm nay mà cũng gần đây mới phát hiện ra kinh nghiệm để tiết kiệm Pin cho em này.

Nhà em gà nên không xài kiểu up Rom up reo như các bác, cũng ko biết là thực sự up down ROM leak thì có tiết kiệm hay không. Còn kinh nghiệm xài phần mềm của em là các bản mod/leak (như windows) chẳng hạn thường là chỉ phục vụ được 1 số mục đích nhất định, đôi khi các tính năng bị disable vì lý do này kia -> muốn dùng phải cài bản fresh, original, rất khó chịu.

Kinh nghiệm của em thì khá đơn giản thôi:
- chuyển option mạng từ 2G&3G về 2G only.
- bật GPS chỉ khi nào cần dùng.
- khi đi ngủ thì chuyển sang chế độ Enter Bed-side Mode của app Đồng hồ cài sẵn.
- tắt các phần mềm khi không dùng đến.

Phần quan trọng nhất là chuyển sang dùng 2G. Nhà em giống như rất nhiều anh em khác, nói chung đang từ điện thoại cùi, được chuyển sang dùng điện thoại có 3G (mặc dù chưa biết hơn kém thế nào) là cũng cứ bật 3G lên đã. Nhìn cái logo/icon 3G nó 'sành' lắm 😁.

Cơ mà thực tế thì 3G ngốn pin rất ác. Trước khi chuyển, ngày nào e cũng phải sạc, có ngày sạc 2 lần, nhưng sau khi chuyển về 2G thì 3 ngày mới phải sạc 2 lần. Thực tế các tính năng không bị ảnh hưởng gì (GPRS, phần mềm cần update thời tiết, Gmail...).

Còn về lướt web & tải nội dung, quá trình dùng thực tế nhà em cũng thấy là nếu có wifi thì cứ xài wifi -> cảm giác còn tiết kiệm hơn là bật 3G để tải.

Tóm lại key để tiết kiệm pin là chuyển sang 2G!

Mọi người cho ý kiến xem thế nào nhá!
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thì ko cần tiết kiệm, vì Bold của mình luôn trong tình trạng 100% battery !
socchipmunk
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dualshock là sao Bác?? Bác sạc đầy rùi tắt máy cất đi ah?? 😆
Nói chung những biết điều bạn nói đều có trên diễn đàn rồi.
Còn về chuyện wifi và 3G thì mình thấy wifi tốn pin hơn nếu ko dùng soft hỗ trợ wifi
Mr noiz
ĐẠI BÀNG
13 năm
những cái bạn nói đa phần a e đều biết hết rồi,dù sao cũng thanks
Cám ơn nhà bác vì đã share kn cho nhà ae! Thanks!
Bold của bác đc những 3 ngày pin cơ à. em xài pin gallio 1800 mAh mà co 2 ngày hết chơn à
chuyển sang 2G, xóa hết mấy cái auto-lock rồi bấm lock bằng tay và tốt nhất là đừng động đến máy nếu không cần thiết.
hamster2102
ĐẠI BÀNG
13 năm
hĩ bó tay chủ thớt :p
toanqni
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thế thì dùng 1202 để liên lạc cho đỡ tốn pin; còn bold thì luôn luôn để trong túi ở chế độ Bed-side Mode cho nó sành..hjc
Đồng ý với bạn này, cho nó tối om và standby suốt, kiếm con 2 sim 2 sóng khác để gọi 😁
Hix, tắt hết đi thế thì nói chuyện gì? Mình thì chẳng thực hiện điều gì trong 4 cái gạch đầu dòng của bạn cả, pin thấy vẫn 2 ngày đều. Chứng tỏ bạn còn nên xem lại vấn đề pin của máy mình, và rất có khả năng còn do bản ROM nữa. Hồi trc mình có cài 1 bản ROM nào đó ko nhớ, nhưng pin chỉ đc từ sáng tới chập tối, còn các bản khác thì bản nào tệ lắm cũng đc ngày rưỡi. Đấy là nói mức trung bình, tất nhiên có ngày dùng nhiều, ngày dùng ít, nếu dùng ít thì đc hơn 2 ngày.
@MECVN Bac dang xaj rom gi the ?
@MECVN bác cài bản rom gì em theo với........? em đang chạy 1079 tối ưu được 2 ngày
Chelski48
ĐẠI BÀNG
12 năm
@duongvt_tmdt em cài bản 1067 gốc của att thôi, vì máy em là của nhà mạng att mà, cũng định cài bản tối ưu cho nhẹ máy cơ mà nhiều bác bảo dễ lỗi quá nên thôi
mua cai dock di @@ mua cai dock la tha ho` tiet kiem =p~ cu' cam' tha cua =p~ luc nao cung~ 100%
thaj_tu_te
ĐẠI BÀNG
13 năm
bold mình chat BBM liên tục được khoảng 10 tiếng thì hết pin (liên tục thật sự đấy) như thế là pin có yếu ko? khởi động lại máy thấy mất có vài % thì ko phải ăn nguồn rồi, dùng pin galito có ổn hơn ko các bác ?

---------- Post added at 11:42 PM ---------- Previous post was at 11:40 PM ----------

gallio có ổn ko bác, thấy bảo chết nguồn 😔 nếu được em mua 1 cục :( chưa bao giờ bold của em dùng trọn vẹn được 1 ngày
Dark Knight
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái này trong các topic # bảo là do phần mềm báo dung lượng pin của BB báo ko chính xác. May em cũng bị vậy mà. Khởi động lại phát là lòi ra % thật luôn.
Dark Knight
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu thế thì là do cục pin còm hả bác? Mình ko dùng phần mềm báo dung lượng pin chỉ dùng Alt cap H để xem pin mà thui, vừa xong pin để qua 1 đêm còn độ 45%, khởi động lại còn 10% đang phải cắm sạc đây 😔 mà dùng mạng hay bị lỗi 3rd nên reset lại khó chịu lém ah :-<
Vừa check nhanh mấy forum bb nước ngoài cho bác. Dân tình ở VN thì kêu là do battery metter lởm (phần mềm RIM) nhưng dân tình 'bển' thì bảo là do bảo Os mới (5.0 up) thời gian khởi động lâu hơn, tốn nhiều hơn - khoảng 20-30% pin luôn (e thấy khởi động lâu thật).

Tips của ae 'bển' là cắm sạc lúc reset => đỡ sụt pin, hại pin.
Dark Knight
ĐẠI BÀNG
13 năm
cám ơn sự nhiệt tình của bác 😃 mình thì thấy BB9k khởi động nhanh đấy chứ, khi mới chỉ cài vài phần mềm ngoài như opera, mobipocket, IM+ và Gmail thì tg chỉ chưa đến phút chứ ko như những em nhứ 89 963 mà mình đã từng dùng toàn mất độ 4' thui ah, có lẽ do khởi động nhanh nên bị vậy chăng 😁 nhưng nếu cứ cắm sạc mãi thì có bị kiểu như sạc dồn ko nhỉ? mình thấy các khuyến cáo sạc pin thì nên dùng hết mới sạc mà. Cũng vừa tìm hiểu lại trong 4rom mình thì thấy đây là hiện tượng bt nhưng mà cũng khó chịu vì pin bold vốn đã yếu, bh lại thế này nữa thì quả là bất tiện, nhất là đặc thù của blod thì lại tránh sạc qua đêm nữa.
Đâu có, em bảo là 3 ngày sạc 2 lần 😁 - e xài luôn pin cửa hàng bán kèm máy (chẳng biết phải xịn hay ko, cửa hàng người quen).

Nói chung cứ tiết kiệm được chút nào hay chút đấy vì hay đi ra ngoài mà tí tí cái lại phải ngó nghiêng xem sắp hết pin chưa -> khó chịu lắm.

---------- Post added at 09:35 AM ---------- Previous post was at 09:27 AM ----------

Nói như bác thì còn dùng làm gì nữa. Em chỉ thấy là cái nào không thực sự cần thiết thì bỏ đi -> tiết kiệm pin, đỡ lo nghĩ. Chứ suốt ngày phải lo đi tìm ROM mới để up, ROM tiết kiệm pin rồi phần mềm qlý wifi, tối ưu RAM, pin vv..v.. e thấy mệt - có phải ai cũng có thời gian vọc mấy thứ đó đâu. Tips của em thì ai cũng xài được.

Quả Bed-side mode rất thông minh và rất quan trọng của RIM đấy. Vì sóng điện thoại không tốt cho giấc ngủ -> bed-side mode = all signal off -> RIM rất biết lo lắng cho người dùng! vote!
thaj_tu_te
ĐẠI BÀNG
13 năm
[MENTION=143858]Dark Knight[/MENTION] bạn dùng bản rom gì thế ? mình dùng JSL với 1049 thì đều bị pin ảo như bạn. Lên 1067 nguyên bản thì pin thật luôn, khởi động lại chả sao
Dark Knight
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình dùng bản 5.0.0.411 (661) bác ah, hay có khi up lên cao xem ntn mới đc 🤔
làm thêm cục pin với cái sạc ngoài nữa là khỏi phải lo pin ko, 2 cục là dùng đc từ 3-4 ngày roài "😁
trada.wifi
ĐẠI BÀNG
13 năm
bold 9k mình dùng cũng được vài e mà chửa có e nào quá 1 ngày pìn vs mình, con 97 thì suýt 2 ngày......noi chug là cứ sắm cục pin sơ sờ cua thôi ạ
Các cách của bác chủ, e có nhận xét thế này
- - chuyển option mạng từ 2G&3G về 2G only. => cách này e đã từng áp dụng, bt để 2g, khi nào online chuyển sang 2g&3g, nhưng nhược điểm lớn nhất là mỗi khi chuyển qua chuyển lại cực kỳ hay bị dính 3rd. Còn để luôn 2g thì nói làm gì... tốc độ chậm
- khi đi ngủ thì chuyển sang chế độ Enter Bed-side Mode của app Đồng hồ cài sẵn. => cái này mình không rõ tác dụng. Thấy đang bedside mode người khác gọi vẫn nghe đc bình thường :-ss chứ có phải tắt hết sóng đi đâu...
2 cách còn lại thì mình vẫn luôn làm, vì nó lúc nào cũng là những cái tối thiểu nên làm nếu muốn tiết kiệm pin. Cả vụ bluetooth với wifi nếu k dùng nữa
con 9k của mình thì cứ data service on thì trong vòng 3-4 tiếng thì hết mặc dù không online, không chat chit. Còn nếu để data service off thì dùng được hơn 2 ngày, bác nào có kinh nghiệm khắc phục được chỉ cho mình với. Thanks
at007
TÍCH CỰC
13 năm
muốn tiết kiệm pin một cách triệt để thì
+ai ko xài 3G thì luôn để 2g
+cài ít PM có tính năng chạy ngầm.càng ít càng tốt.vì hầu hết các PM tiện ích của BB đều chạy ngầm nên pin bị hao nhiu trong lúc hoạt động cũng như khởi động
+hạ độ sáng màn hình với Bold 9k tuy 10% cũng nhìn rõ ngoài trơi
+xài rom Gốc+Java tối ưu (để lượt bỏ mọi cái triệt để chỉ ju lại nhưng phần cần thiết giúp Bold chạy nhanh và mượt hơn vì bộ nhớ trống nhiều)
+xài chế độ auto Off hợp lý.tối ngủ h nào_-sáng dậy lúc mô thì set em nó off - on h đó
+cài 1 soft giải phóng RAM hay xài chính chức năng Clean của máy để dọn dẹp rác sau mỗi khoảng thời gian use
+...còn rất nhiu nưa mấy bác có thể bổ sung thêm
----> ko biết các cách trên có tối ưu hay ko nhưng e vẫn thường làm cho con Bold của e thì e nó vẫn chạy mượt hoạt động trơn tru.nếu xài 3G thì e được 1,5day.còn 2G thì e được 2-2,5day tùy tình trạng use.máy e cài 25Pm + 4 game các loại.xài Rom 1067+java tối ưu.vài dòng chia sẽ cùng ae.hihi^^!
Theo kinh nghiệm sử dụng của mình thì
- Để 3G để có khi vẫn được 2,5 ngày nhưng ít vào mạng => sử dụng 3G liên tạch thì mới hết chứ còn không thì cũng bt.
- Lược bỏ các ứng dụng ngầm không cần thiết: Hiện tại, mình chỉ chạy có 4 tác vụ ngầm cơ bản là HOME, BROWSER, CALL, MESSEAGE.
- Sử dụng sạc ngoài chứ không sử dụng sạc qua USB. Lý do: phần mềm báo pin nhiều khi báo ảo hoặc nguồn điện vào máy tính rồi vào cổng USB ko đủ => tình trạng báo pin ảo => cứ thấy sụt nhanh. Tốt nhất kiếm con sạc xin, cắm qua đêm ở chế độ Bedside-Mode hoặc tắt hẳn máy rồi sạc
- Sạc pin khi tắt hẳn máy. Cái này thì rút ra từ kinh nghiệm các đồ điện tử thôi. Cái nào cũng dùng thế nó sẽ đỡ "chai" pin

Trên đây là mấy lời chia sẻ, có gì không phải mong anh em bỏ quá cho. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019