So sánh ảnh chụp ban ngày Note 4 và iPhone 6 Plus

Gia Tường
9/2/2015 9:4Phản hồi: 431
So sánh ảnh chụp ban ngày Note 4 và iPhone 6 Plus

iPhone 6 Plus và Galaxy Note 4 là mẫu flagship mới nhất của Apple và Samsung. Cả hai đều mang trong mình những công nghệ chụp ảnh tiên tiến nhất dành cho điện thoại như cảm biến lớn, chống rung quang học,... Bài viết hôm nay sẽ cho bạn cái nhìn bao quát hơn về khả năng xử lý hình ảnh trong những tình huống mà người dùng thường gặp ngoài thực tế.

Một số điểm chú ý:
  • Tất cả ảnh trong bài là ảnh gốc, không hậu kỳ gì thêm, chỉ resize nhỏ lại cho dễ xem
  • Các bạn có thể xem toàn bộ ảnh gốc trong bài tại đây:
  • Tất cả đều chụp ở chế độ tự động hoàn toàn (Full Auto)
  • Trượt thanh so sánh qua trái hoặc phải để xem

note 4 vs ịphone 6+.png

I. Chụp ngược sáng:

1. Khi tắt HDR

• Đo sáng vào vùng trung tâm
  • iPhone 6 Plus tỏ ra vượt trội hơn với dải Dynamic Range rộng hơn nhiều so với Note 4. Độ chi tiết và màu sắc của lá được tái tạo tốt.
  • Note 4 cân bằng trắng bị sai
3n.jpg Auto - HDR OFF

2. Khi đo sáng vào vùng tối
  • Khi đo sáng vào vùng tối, Note 4 hầu như không có khả năng kéo sáng điểm được chọn
  • iPhone 6 Plus có khả năng kéo sáng vùng tối rất tốt, thậm chí có thể chỉnh được EV +/- theo ý muốn

3. Khi bật HDR

• Đo sáng vào cùng trung tâm
  • Note 4 tái tạo các chi tiết vùng tối rất tốt, trong khi đó iPhone 6 Plus kéo sáng vùng tối không hiệu quả
  • Note 4 vẫn cân bằng trắng sai

II. Chụp xuôi sáng
1. Tắt HDR

• Đo sáng vào logo "MART"
  • Note 4 cho màu đậm hơn iPhone 6 và có xu hướng bị đánh lừa cân bằng trắng khi cân bằng màu đỏ và vùng trời màu xanh

2. Khi bật HDR
  • Màu của iPhone có hiện tượng bị xỉn. Vùng trời được kéo tối lại cùng với vùng trắng trên bảng hiệu khiến cho tổng quan bức ảnh bị thiếu sáng.
  • Note 4 thể hiện khả năng tái tạo vùng sáng vượt trội với chế độ HDR

4. Độ chi tiết: Crop 100% vùng trung tâm
  • iPhone 6 Plus kém chi tiết hơn vì độ phân giải chỉ bằng một nửa so với Note 4

V. Màu sắc: Thử nghiệm với gam màu khó nhất đối với camera máy ảnh là tím, hồng, đỏ:

Quảng cáo

1. Khi tắt HDR:
  • Note 4 cho ra ảnh có màu sắc rực rỡ hơn rất nhiều so với thực tế. Tuỳ theo sở thích cá nhân mà đây sẽ là điểm mạnh hoặc điểm yếu
  • iPhone 6 Plus bị sai cân bằng trắng khi gặp màu tím và đỏ
  • Note 4 tái tạo các chi tiết nhỏ trong cánh hoa rất tốt
  • Khi thử với màu vàng chủ đạo, iPhone 6 Plus cho màu chính xác. Trong khi đó Note 4 lại có xu hướng lệch cân bằng trắng (màu lạnh)

2. Khi bật HDR:
  • Độ bão hoà màu của Note 4 có xu hướng bị đẩy lên cao khiến màu bị bệt
  • iPhone cứu được các chi tiết trên cánh hoa nhưng không nhiều
  • Ảnh của iPhone 6 plus vẫn bị sai cân bằng trắng

VI. Kết luận

Là 2 thiết bị đầu bảng của Apple và Samsung, iPhone 6 Plus và Galaxy Note 4 là hai chiếc điện thoại có camera thuộc loại tốt nhất bạn có thể tìm thấy trên thị trường. Cả hai mẫu máy đều có thể đáp ứng tốt và đầy đủ nhu cầu cơ bản của người dùng phổ thông. Tuy nhiên trong những điều kiện ánh sáng phức tạp thì iPhone 6 Plus tỏ ra chính xác hơn về màu sắc, trong khi đó Note 4 cho màu sắc rất rực rỡ. iPhone 6 cũng cho góc chụp rộng hơn, giúp người dùng dễ có được góc chụp ưng ý hơn.

Cấu hình của Note 4 có vẻ vượt trội hơn hẳn iPhone. Tuy nhiên trong thực tế thì trải nghiệm nhiếp ảnh, sự đơn giản cũng như tốc độ chụp của iPhone 6 Plus là thứ Note 4 còn thiếu. Với tính năng chụp HDR có sẵn, cùng độ phân giải cao gấp 2 lần iPhone 6 Plus, bạn sẽ có nhiều lý do để chọn Note 4 hơn. Trong khi đó những người thích sự đơn giản và hiệu quả cao sẽ thích iPhone 6 Plus.

Quảng cáo

Các bạn có thể tham khảo thêm bài so sánh chụp đêm iPhone 6, Note 4, Z3 của anh @tuan_lionsg tại đây: So sánh chụp đêm: iPhone 6 - Galaxy Note 4 - Xperia Z3

Xem toàn bộ ảnh gốc trong bài tại đây: ALBUM
431 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

keite
TÍCH CỰC
9 năm
Sao bác lại lấy cái "16mpx" so vs cái "8mpx" vậy có khập khiễng quá không ☺
cpu i7
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bsolver Nếu vậy 6plus mà 16 mpx thì note 4 còn đường sống sao
bandbu
TÍCH CỰC
9 năm
@cpu i7 vấn đề nằm ở con chip bác ạ, cho dù 6+ mà 16mp thì cũng cho ra hình ảnh giống thế này thôi, chỉ khác lúc zoom lên là nét hơn.
Vấn đề cơ bản nhất này mà bác cũng không biết à?
Porsbon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lamchelseafan thời buổi nào rồi còn đem rửa 😃
chip_prince
ĐẠI BÀNG
9 năm
nte 4 kém hơn ip6 + đơn giản vì nó chạy android !
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@ngoctuan2tk Bác đấy nói chả giống nói kháy tẹo nào + bác ấy đang dùng iphone lại đi bênh Android á.
bandbu
TÍCH CỰC
9 năm
@trieu04 Bác ấy chửi xéo thớt đấy bác ạ =))
@trieu04 Ý bác ấy là Note 4 chụp kém hơn IP6+ vì nó không phải của Apple (sorry anh em fan Apple mà không cuồng nhé)
aiaia
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cho mình cái nào cũng đc
@aiaia Vậy cái búa có lấy kô?hehe
Cái nào cũng ngon hết
mấy thánh cho em hỏi với khẩu độ với kích thước cảm biến là gì và có liên quan gì đến nhau ở đây không 😁
@Minh sociu nếu nói như vậy thì chả khác tiêu cự là mấy. Mình đang cần phân biệt mấy cái dở hơi này để viết tiểu luận. Mong ACE giúp đỡ :D
@Học Còi Em thích thím rồi đấy. Cái gì to thích hơn 😁 :D :D
tientung1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Minh sociu Em nể bác, kích thước mà bác đo bằng f/ thì em lạy bác thánh, kích thước cảm biết đo bằng inch, hoặc mm, ví dụ 1 inch, hay 1micromm chẳng hạn, còn cái f/ của bố là khaar độ, hay độ mở ống kính mẫu số càng nhỏ thì amount(A) càng lớn ạ
@tientung1204 Em đã bảo là nếu không nhầm mà 😁
2 tay 2 súng....😁
Kabm
CAO CẤP
9 năm
Note 4 khi bật HDR hầu như không bị chậm khi chụp so với các máy cũ, nên mình lúc nào cũng bật HDR. Chụp cảnh thiếu sáng thì nhìn lại còn sáng sủa đẹp hơn cảnh thật!
ip6 thì không rõ nha!
@Kabm
@Kabm Về phần pin thì sao bác
Kabm
CAO CẤP
7 năm
@sơn samsung Pin thì đủ dùng, không siêu lắm nhưng nó là flagship cuối cùng của Samsung dùng pin rời!😃
😃;) đủ xài, nhanh gọn, auto tốt ---> iPhone 6+ tốt hơn
phaitimvay
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ip6 hơn hẳn.. ngược sáng. Màu.. hơn hắn.
Em dùng note 3. Chưa bao h hài lòng với adroi.. hixxxx
@hieupy89 Cái này lại !
@hieupy89 Thế thì không nên dùng iP nữa bạn ạ!Chuyển về Symbia mà dùng!

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@phaitimvay Nếu ko hài lòng sao vẫn còn dùng? Sao ko chuyển sang dùng iOS? Bạn thực sự đang dùng Note 3???
@hieupy89 và sự thực ở đây là anh ấy xài androi :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
nguyendon171
ĐẠI BÀNG
9 năm
Con Note 4 ngon thế sao chụp vào kiểu nhìn chán thế. Góc chụp Note 4 rộng hơn 6 plus nhé
zeke
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyendon171 Khẩu độ nhỏ hơn mà góc chụp rộng hơn, trường nào ra vậy bạn ?
@zeke Khẩu độ liên quan gì đến góc chụp rộng? Bạn học trường nào ra vậy???
tientung1204
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zeke Có biết gì về ảnh ko mà phán vãi thế, góc chụp phụ thuộc gì? Tiêu cự ống kính nhé, phán như ơn giời thánh đây rồi ấy
paganini
ĐẠI BÀNG
9 năm
@zeke Thế bác học trường nào ra?
nói chung bác nào cầu kì,kĩ tính yêu cầu cao thì lên xài note 4
còn bác nào nhu cầu cơ bản hoặc muốn bắt nhanh khoảnh khắc đẹp thì chọn iphone 6 plus
em chắc chọn con iphone 6 plus vừa sang, lại đẹp nhu cầu chụp ảnh em cơ bản thôi
@I Love ICT đa sô´ người bình thường sẽ xài Note,
Kỹ tính thì ko 😃
lom-com
TÍCH CỰC
9 năm
@I Love ICT Em cũng cầu kì,kĩ tính ngặc nỗi xu thì chỉ lèo tèo thế thì bác khuyên em lên dùng gì ạ!:oops:😁
@I Love ICT nếu yêu cầu kỹ thì các bác í chọn 1520 hoặc 1020 rồi 😁
cuong450
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình có dịp đi xem một show ở Singapore vào lúc trời nhá nhem tối nhưng mà bầu trời xám xám chứ ko tối đen, mình sài iphone 6+, con người đi chung sài Galaxy edge. Mình và người đó cùng quay phim và khi nhìn vào hai màn hình thì mình có nhận xét sau.
Note cho ra màu đậm hơn thực tế rất nhiều, màu bầu trời bị chuyển hoàn toàn thành màu đen, màu sắc xanh, đỏ, cam, vàng, tím bị đứ lên nổi bật hơn thực tế rất nhiều, nhưng cũng làm cho hình ảnh rực rỡ nịnh mắt. Còn iphone 6+ thì cho ra màu chính xác hơn, nhưng lại hiển thị sai màu Blue và một số màu hồng đậm.
Từ sau khi iphone 4 thì iphone 6+ là cái máy có Camera làm mình ấn tượng thứ 2.
heomoi1512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong450 Thế hai cái màn hình trên 2 máy có cùng loại không mà bạn nhìn vào để so sánh?
finallove
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuong450 Vấn đề của bạn mình nghĩ là cái nằm giữa con mắt và 2 bàn tay của bạn 😃
@cuong450 chắc chưa xài lu
ông nhìn trong hình mà thấy ip chụp đẹp hơn cũng hay thật
Camera của ip6 quay phim thì rất tối nhưng chụp ảnh thì rất sáng,sáng bất thường,nhiều khi ko 360 mà da nó vẫn trắng tinh,còn chụp ngoài trời thì sao lấy đc chi tiết mây mà ông kêu đẹp đẹp,cuồng à
@cuong450 Bạn có ảnh ko? Tải lên cho mọi nguời xem
@cuong450 nhất thím,nhìn vào 2 màn hình để nhận xét =))
kevinpham720
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào chê cái nào chụp xấu không xài cho em cái đó đi. 😁
Note 4 chụp có vẻ huớng tơi máy ảnh chuyên nghiệp nhưng phần mềm chụp thì chẳng chuyên nghiệp chút nào..
Tại sao họ ko copy một phần mềm hoaˋn hảo như Lumia Camera ( như đã ăn cắp , copy thiết kế iphone,Ipad ) nhỉ ?
an.nguyen128
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Dr. Ho ấu trĩ, thách bố thằng SS dám động vào M$ đấy, Nokia bán cho M$ là vì chiến lược kinh doanh của họ( cái này tôi vs bạn ko đủ trình để hiểu) thêm nữa tất cả bằng sáng chế của Nokia (về mảng di động) đều đã sang tên đổi chủ cho M$ rồi, có ông nào dám đối đầu vs Nokia (trước kia và giờ là M$) về mặt này đâu hử, SS lấy cái gì để chơi lại đây???
Dr. Ho
ĐẠI BÀNG
9 năm
@an.nguyen128 Ảo tưởng sức mạnh. Toàn điện thoại cùi bắp, SS bắt chước có nước ăn cám.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
an.nguyen128
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Dr. Ho đúng là ếch ngồi đáy giếng, phí lời với cái giống này quá
Phan_Quan
TÍCH CỰC
9 năm
@an.nguyen128 Đi ngang đọc cái này tếu tếu, ông thách bố SS thì phải điện thoại hoặc lên gặp trực tiếp tụi lảnh đạo SS, rồi tìm bố tụi nó mà nói chứ nói ở đây có ai nghe cũng đâu ai nói dám hay ko ? cũng đâu có gì chứng minh !
minoan
CAO CẤP
9 năm
iphone thắng rồi 😃
Thằng nào càng gắn nhiều chữ Smart thì nó càng ngu các bác ạh
itieukim
ĐẠI BÀNG
9 năm
Note 4 hơn hẳn, đừng cố chấp.
Camera Note 4 thật tình mà nói là cho ra màu không thật, rất bực mình....

Ví dụ như muốn chụp cái bảng hiệu củ, nó chụp phát ra cái bảng hiệu như mới làm, mới ken 😁

1 số trường hợp rất bực mình với cái này của Note 4...

Nhưng 1 số trường hợp như chụp cảnh, chụp hoa thì mình lại thích Note 4... đơn giản là cá nhân mình thích màu rực.
Cách xem ảnh hay quá.
Mai làm cái Note 4 vs 1520 đi bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019