Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh dung lượng còn trống của smartphone 16GB: iPhone 5c nhiều nhất, Galaxy S4 ít nhất

cuLong
24/1/2014 15:38Phản hồi: 233
So sánh dung lượng còn trống của smartphone 16GB: iPhone 5c nhiều nhất, Galaxy S4 ít nhất

Khi mua một cái smartphone 16GB, chắc chắn chúng ta không có đủ 100% dung lượng đó để sử dụng, mà một phần sẽ được dùng chứa hệ điều hành, các phần mềm cài sẵn, bộ nhớ đệm... Một trang blog ở Anh là Which? đã làm vài thử nghiệm nho nhỏ, để xem trong các smartphone có bộ nhớ trong 16GB (không tính thẻ nhớ) thì loại nào có dung lượng trống có thể xài được ít nhất, thật bất ngờ là Galaxy S4 của Samsung đã chiếm ngôi vị đầu tiên này. Theo đó, với một chiếc S4 bản quốc tế bộ nhớ 16GB, chỉ có 8,56GB (54%) là dung lượng mà chúng ta dùng được, 46% (7,44GB) còn lại đã được nhà sản xuất dùng làm nơi chứa HĐH, themes và các phần mềm cài sẵn.

Galaxy S4 chạy Android, cộng thêm với giao diện tùy biến Touchwiz của Samsung và vài phần mềm đi kèm, nó đã ngốn hết gần 1/2 bộ nhớ trong của máy, kết quả là người dùng chỉ còn 8,56GB để chứa dữ liệu mà thôi. Lưu ý là với máy 32GB thì dung lượng trống sẽ nhiều hơn 54% của bộ nhớ trong do phần đã sử dụng vẫn chỉ là 7,44GB mà thôi. Cũng theo Which? thì iPhone của Apple là smartphone còn trống nhiều nhất, ví dụ chiếc iPhone 5c 16GB chạy iOS 7 mặc định khi được bán ra còn trống tới 12,6GB tức 79% dung lượng. Đứng nhì bảng là Nexus 5 của Google, trống 77% dung lượng của bộ nhớ 16GB.

Dĩ nhiên đây chỉ là thử nghiệm so sánh mang tính tham khảo, bởi phần lớn điện thoại Android đều có khe cắm thẻ nhớ mở rộng, và chúng ta dễ dàng tăng thêm bộ nhớ cho máy bằng thẻ 16GB, 32GB hoặc 64GB. Riêng với iPhone, loại điện thoại này không gắn được thẻ nhớ do đó khi mua chúng ta cần cân nhắc nhu cầu sử dụng để chọn phiên bản có dung lượng phù hợp.

233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pahy155
ĐẠI BÀNG
10 năm
mua cái 5s 16G chả còn dùng được gì mấy 😃
bkis1112
TÍCH CỰC
9 năm
@pahy155 Trữ JAV coi hay sao mà cần nhiều bộ nhớ thế
@bkis1112 1 game đỉnh bh 1.5 gb+n, vậy bác nghĩ để đc bn ???
hung_ly
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vãi SS
Sony ngon phết nhỉ
@hung_ly Theo rò rỉ thì Sony sẽ đưa một số tính năng được gọi là rác trên SS sang z2 đấy bác.
@Hungdunghcmc comment này có liên quan gì topic này ko nhỉ?
nhìn lại những tính năng của samsung đi, xài dc cũng có, rác cũng có, mà rác hơi bị nhiều thì phải
@Mr Prince Comment cho người khác đề cập không liên quan. Bác chờ xem rồi hãy phát biểu về rác, khi rác mà còn bị bắt trước nhé.
@Hungdunghcmc tôi ko nói tất cả của samsung đều là rác
còn bạn nói từ bắt trước thì làm samsung nhụt thêm đấy bạn àh
bạn nghĩ samsung ko bắt chước sony chắc?
99v9.9999
TÍCH CỰC
10 năm
12.2GB
12.9
RIM
CAO CẤP
10 năm
Hic em S4 Active của mình bị cài cả đống phần mềm đi kèm và dịch vụ của AT&T nữa nên dung lượng trống đâu có hơn 7GB @.@
Apple làm gì cũng tinh gọn. Sản phẩm ít tính năng hơn đối thủ nhưng thiết thực.
autk08
TÍCH CỰC
10 năm
@vnstockguru 5S còn trống ít hơn Nexus 5 kìa bạn, tại anh Samsung đưa nhiều thứ vào quá nên cá biệt thế thôi!
SS nhét cả nùi rác vào lại chả thế, toàn ứng dụng dở hơi chả mấy khi xài, may ra đc cái Pen Window là hay. Rom AOSP có hơn 100MB trong khi ông nội Rom TW toàn 700 ~ 800 😕
@lonelysky291 Bác lại về xem lại
800 chắc là đời S3,Note2
Sang S4,Note3 nó tận 1,5Gb đó bác
Đủ hiểu sao nó hổ lốn lag lòi như vậy 😁
hoagah38
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lonelysky291 Có 1 điều khó hiểu là cài mấy rom CM dung lượng thấp nhưng bộ nhớ khả dụng vẫn thấp như thường. S4 trống 9gb thì cài CM vào vẫn chỉ có 9gb? Có chăng chỉ trống ram thôi?
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
Apple tối ưu hóa dung lượng phần lớn vì nó ko mở rộng được.
Same Same thì cài cho nhiều nhưng thực tế sử dụng đâu có được bao nhiêu. Vì thế đừng hỏi tại sao nó lag tung cả chảo.
@htevn thế thì chắc bạn đang dùng Galaxy Y nhể. o_O
5S hình như cũng còn cỡ 12,3Gb thì phải.
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
Bởi vậy mình ko sài thằng ios được mặt dù nó có nhiều bản 16,32,64 nhưng mình lại thích loại có thẻ nhớ hơn.
Kyle.D
TÍCH CỰC
10 năm
@ruacon86 Thời buổi này dùng lưu trữ online ngon hơn, thẻ nhớ rồi sẽ ko xài nữa.
Rất tiếc mình lại thích các loại rom nhiều tính năng! Bộ nhớ đã có thẻ? 😆
Sau khi root con galaxy core . Việc đầu tiên là gỡ mớ hổ lốn vớ vẩn của samsung ra ! Máy nhanh hơn hẳn. Ram trống sau boot từ 24x MB lên hắn 320MB !
thằng samsung tào lao nhất tốn nhất
iphone không mở rộng được bộ nhớ
chắc apple họ tiết kiệm không gian bộ nhớ
mấy cái kia cắm thêm thẻ nhớ, lo gì
Cài cho lắm vào r về mất công xoá nhất là mấy máy hàn
Katze
TÍCH CỰC
10 năm
LG G2 16GB của mình còn 10,62GB trống mà.
Moto G 12.92GB có tính ko? 😁
Thẻ nhớ mình 16GB trống 100% nè 😁
ruacon86
TÍCH CỰC
10 năm
@binhtran89 Bác cứ đùa thẻ nhớ bác 16g nhưng vẫn ko trống đc 16g đâu nhé
@binhtran89 ồ, có thẻ nhớ tròn 16GB à?
@binhtran89 Kiếm đâu ra thẻ nhớ rống 100% thế bác
dzuan13_bk
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chauvinhphong format thì trống 100% bạn nhé, cái bạn nhìn thấy 15g là hệ nhị phân nhé, còn nó vẫn đủ 16000000000 byte nhé. vậy nên vẫn đủ 16gb theo thập phân nhé
tóm lại 15g nhị phân = 16.000.000.000 byte = 16g thập phân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019