So sánh giao diện Android - iOS - BB10 - WP 8.1

vuhai6
14/8/2014 9:45Phản hồi: 767
So sánh giao diện Android - iOS - BB10 - WP 8.1

Giao diện người dùng là cái mà chúng ta tiếp xúc nhiều nhất trong quá trình sử dụng điện thoại, tuy vào mỗi hệ điều hành khác nhau mà hành vi người dùng cũng khác nhau. Dưới đây là một số hình ảnh so sánh 4 hệ điều hành phổ biến nhất trong thế giới điện thoại thông minh là Android - iOS - BlackBerryWindows Phone. Tuy giao diện không là một lựa chọn lớn nhưng cũng ảnh hưởng khá nhiều đến thói quen sử dụng của bạn, chính vì thế lựa chọn cho mình một hệ điều hành phù hợp là việc nên làm. Trong 4 hệ điều hành này thì Android là hệ điều hành cho phép bạn thay đổi giao diện thoải mái nhất, Windows Phone tuy trong khuôn khổ những hình khối nhưng nó lạ và mới mẻ nhất.

Trong bài so sánh này, thứ tự xắp xếp luôn là Android L (Google Nexus 5) - Windows Phone 8.1 (Nokia Lumia 930) - BlackBerry 10.2 (Blackberry Z3) - iOS 8 (iPhone 5s)

Giao diện màn hình chính

Trong khi iOS 8 vẫn trung thành với giao diện cũ từ 7 năm nay thì Windows Phone 8.1 phá cách với những ô vuông hình chữ nhật cùng nền trong suốt để thay đổi hình nền. BlackBerry 10 thì cũng có phong cách 1 màn hình với các hàng icon như iOS nhưng có thêm màn hình đa nhiệm thuận tiện. Với Android thì đa dạng hơn và chúng ta có nhiều sự lựa chọn hơn.

Tinhte_sosanh os_01.png

Appdrawer - danh sách app

Với iOS thì màn hình chính cũng chính là Appdrawer, với BlackBerry 10 cũng vậy. Với Android và Windows Phone thì chúng ta có một khu vực riêng.

Tinhte_sosanh os_02.png

Khu vực thông báo

Tinhte_sosanh os_03.png

Settings

Tinhte_sosanh os_04.png

Quảng cáo

Khu vực đa nhiệm

Tinhte_sosanh os_05.png

Bàn phím gọi điện

Tinhte_sosanh os_06.png

Lịch sử cuộc gọi

Tinhte_sosanh os_07.png

Quảng cáo

Giao diện gọi điện

Tinhte_sosanh os_08.png

Tin nhắn

Tinhte_sosanh os_09.png

Giao diện tin nhắn

Tinhte_sosanh os_10.png

Bàn phím

Với Android thì bạn có thể tuỳ nghi lựa chọn phần mềm của hãng thứ 3. Tất cả các hệ điều hành này đều hỗ trợ kiểu gõ telex mặc định trừ Android.

Tinhte_sosanh os_11.png

Trình duyệt

BlackBerry 10 hiển thị nội dung nhiều nhất, đẹp nhất, tương đồng với Android L bên cạnh. iOS hiển thị nội dung ít nhất.

Tinhte_sosanh os_12.png
767 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhận xét chung IOS đẹp hơn android, bb10 , wp 8.1 hết ạh
@mandyhades Hay vậy bạn, wp có vẻ đẹp tiền ẩn cơ à, xài mấy ô live title trên win cũng như wp chưa thấy sự tiềm ẩn đó =))

Gửi từ cục nhôm có 2 lớp kính =)).
@nvp23794 em cũng có nhìn thấy đâu.Bác xem lại xem em quote bài người khác vì người ấy quote em ấy chứ @@
@mandyhades Mình thắc mắc thế thôi chứ ko có ý quote gây war hay gì.

Gửi từ cục nhôm có 2 lớp kính =)).
Thích thiết kế phẳng của windows phone 8.
Thích android vì nhiều ứng dụng hay.
Thích cái đơn giản sang trong của IOS.
còn BB thì mới nhìn qua qua chưa trải nghiệm 😁
Thấy Android L và IOS đẹp hơn 2 hệ điều hành kia và L có phần nhỉnh hơn, đẹp kém IOS mỗi cửa sổ đa nhiệm 😁
@pandemonium109 Hiện tại android mod 3'15s là có cửa sổ đa nhiệm như IOS8.
killpeople
ĐẠI BÀNG
10 năm
Không liên quan nhưng tối qua em mới được sờ thử vào siêu phẩm Lumia 930. Tuyệt vời! 😁
@killpeople Rước em nó về luôn chứ bác.:D
killpeople
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vanduc1602 Xa vời lắm bác ơi, giờ em cứ tạm vui vẻ với em 520 thần thánh thôi :D
android vừa đủ thoáng , đẹp
hdlinh16
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hic, bản ios 8.0 mình còn chưa có bản final xài thì mod đã có bản ios 8.1. Bá đạo...
@hdlinh16 gọi em hở bác:p:p
Rảnh thì cứ so tới so lui cho hết thời gian, chứ cả thế giới đều công nhận màn hình chính của IOS là đẹp nhất rùi, nhất là cái SLIDE TO UNLOCK thần thánh, làm các chú khác chạy theo bở hơi tai

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
alphi
TÍCH CỰC
10 năm
@duy139

@alphi Trên bất kỳ diễn đàn nào, đi sửa bài viết của người khác là hành vi thiếu văn hoá
Cu học hết phổ thông chưa vậy
Không xứng đáng là mem TT

alphi
TÍCH CỰC
10 năm
@duy139 Srr mình ko cố ý rep thôi nhưng vô tình mình nhận sai hihi

@duy139 Xách dép cho các kiểu và loại khóa vô đối của LG
Mỗi hệ điều hành đều có mỗi điểm mạnh riêng . Nhưng theo quan điểm của riêng mình . Mình sẽ chọn Android L . Google đã làm quá tốt so với những gì mà người dùng mong đợi.
nhonvaduong
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nhìn chung thì mỗi hãng có 1 thế mạnh rồi. Nhưng mà nội sung trình duyệt có lẽ ko đúng. do kích thước phông chữ thôi. 😃
- Đa nhiệm: Thích đa nhiệm của BB10 dùng rất ngon.
- Setting: Của Android vẫn còn những cái chả hiểu cho vào để làm gì @@ BB10 thì khá ổn giống iOS nhưng nhiều chức năng quá. WP thì quá tệ nhìn như đống rác.
shakimaru
TÍCH CỰC
10 năm
@saiback cậu chưa dùng wp sao mà nói như vậy...! nếu cậu dùng rồi thì sẽ rất thích. đơn giản nhưng rất ổn định, pin trâu hơn. đợi ra wp9 thì tớ nghĩ nó sẽ rất tuyệt vời... cậu rảnh thì xem bản demo của win9 thì sẽ thích
@shakimaru Dùng rồi thím, cả 8.1 develop cũng dùng rồi. Phần thông báo thì lên 8.1 đã rất tốt nhưng tôi đang nhận xét phần setting của WP, nhìn như đống rác chả dễ nhìn tẹo nào.
@Thịnh Thần Thánh Có biết đọc chữ không Gà? Tao nói cái setting chứ ko nói mượt hay ko mượt, oke?
samview
TÍCH CỰC
10 năm
@bt_mis nhất là đoạn type, vuốt thí bà nội mà ko xóa, ko ẩn ko hiện cái bàn phím 😃
nhận xét chung
android và ios khá đơn giản và tương đồng nhau nhưng android tự nhiên có cái vạch đen trông hơi thừa quá
bb thì giao diện trông hơi nặng chắc vì nhìn phẳng quen rồi
wp thì khác hoàn toàn nhưng giao diện nhỉn hơi rối cho người mới
@truong95 lại bố, cái đám rừng ios mới khó chịu cho nyươì dùg kìa,,,wpbđơn giản, dể sài nhất,,,sài caìbthăg ios mỗi lần phát wifi,,, hiền 1 vạch xanh chóp tắt nhìn ngu vl,,, đụng vô máy như cụt than nữa chứ
@truong95 Bạn nói vậy khi mà BlackBerry OS 10.3 ra mắt thì bạn sẽ không còn thích những thứ khác nữa đâu.
xài lúa mì 925 nhưng vẫn nhòm ngó giao diện trên G3, phê lòi ra.
Cá nhân : L đỉnh nhất rồi, cái Navi màu đen xấu nhưng ẩn đi cũng dễ , muốn "biến hình" thành iOS hay WP cũng được 😁
Đã có iOS 8.1 rồi sao? Mới là Beta 8.0 mà.

Inviato dal mio iPad utilizzando Tinhte.vn
JaGV
ĐẠI BÀNG
10 năm
thích cái màng hình khoá của android còn lại thì thích iOS hơn! thích android gốc nhất!!!
😔 ko có vote nhỉ, xem ae tt thích giao diện thể loại nào nhất
Mình thích giao diện windows phone nhat!
P/s 9người 10 ý rồi!
Nói chung hệ sinh thái từ thiết kế, giao diện người dùng, phần mềm iOS của Apple ăn đứt các hệ điều hành còn lại.

iPhone là sự lựa chọn không hề sai lầm với những người sử dụng và yêu thích Apple😁

Ý kiến cá nhân, nhưng mình nghĩ là số đông!
@Hiệp CFC bố ơi,,, cái giao diện ios như cáp shit mà bố khen cho đc àh,,,sắp lên màn hình nhìn lung tung phèo lên,,,di chuyển vị trí app cứ nhảy lung lung cứ muốn đập máy,,, hđh nhìn như cái đồ chơi con nót của TQ,,,,, sài wp đi rồi phán,,,wp đơn giản dể sử dụng,,,rất thôg minh và nhìn rất hiện đại
@ngminhman123 mày xài đi rồi kiểu đếu gì cũng nhập hội thôi, văn hóa GATO vl
@Hiệp CFC trên đời này không lúc nào số đông cũng đúng đâu, với lại IP tàu cũng nhiều lắm bạn ah :v
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hiệp CFC Haha, mình cho bạn nói lại về mặt phần mềm, khả năng tìm kiếm của iOS gọi Google bằng cụ, nói chung mỗi cái có đặc điểm riêng nhưng mình vẫn trung thành với Android :D
ịOS > Android > Blackberry > Windows Phone.
xkhanhs1234
ĐẠI BÀNG
10 năm
@izandroidz Giống ý e 😁
@izandroidz Đẹp > dễ nhớ > truy cập nhanh.
@xkhanhs1234 Windows Phone > iOS > Android > Blackberry. Theo mình là vậy.
@izandroidz Thích hoa hậu, sử dụng con vợ... Con vợ hoa hậu là một bất hạnh!

Thật hạnh phúc khi dùng Windows phone ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019