So sánh giữa màn hình cảm ứng điện trở và điện dung

hongbao
21/3/2009 4:28Phản hồi: 107
1. Hiển thị trong nhà:
+ Điện trở (resistive touchscreen): đặc biệt tốt.
+ Điện dung (capacitive touchscreen): đặc biệt tốt.

2. Hiển thị dưới ánh nắng mặt trời:
+ Điện trở: khá kém, lớp màn hình ngoài cùng phản chiếu quá nhiều ánh sáng xung quanh đi.
+ Điện dung: tốt.

3. Độ nhạy khi chạm:

+ Điện trở: cần một lực để tác động lên mặt màn hình, có thể dùng tay (ngay cả với bao tay), móng tay, bút, v.v.
+ Điện dung: chỉ cần 1 cái chạm nhẹ với ngón tay giàu electron (tích điện âm) để tương tác lên màn hình gương để kích hoạt hệ thống cảm ứng điện dung bên dưới. Không phản ứng với những vật đơn lẻ/móng tay/tay đeo bao tay. Do vậy, nhận dạng chữ viết tay khá là rườm rà và không chính xác.

4. Độ chính xác:
+ Điện trở: chính xác ngay cả với độ phân giải nhỏ nhất, điều này có thể thấy khi vẽ (hoặc viết chữ) bằng bút.
+ Điện dung: về lý thuyết thì chính xác chỉ trong một số pixels. nhưng đặc biệt giới hạn với kích thước đầu ngón tay nên sẽ khó điều khiển hoặc click chọn trên màn hình nhỏ hơn 1cm2.

5. Giá thành:
+ Điện trở: rẻ
+ Điện dung: rõ ràng là đắt hơn nhiều, khoảng từ 10% đến 50% tùy vào nhà sản xuất. Đối với nhãn hiệu nổi tiếng thì ảnh hưởng không nhiều, nhưng với chiếc tầm trung thì giá thành sẽ là trở ngại cao.

6. Đa chạm:
+ Điện trở: không, nếu như không được chỉnh lại.
+ Điện dung: tùy thuộc vào sử dụng và phần mềm, ngoài ra cũng có thể là cuộc chiến với Apple tùy thuộc vào multi-touch được sử dụng như thế nào nữa.

7. Độ bền:

Quảng cáo

+ Điện trở: màn hình cảm ứng điện trở tự nhiên với lớp bề mặt mềm nên dễ ấn và lỏm xuống, do đó màn hình lớp trên này dễ bị trầy và các tổn thương bề mặt khác. Mặt khác, nó cũng sẽ bị bào mòn theo thời gian và cần thường xuyên hiệu chỉnh. Mặt tích cực là lớp điện trở qua màn hình nhựa khiến cho máy nhìn tổng thể có vẻ bền hơn và khó bị hư khi bị rơi.
+ Điện dung: màn hình gương có thể được sử dụng bên ngoài, khó bị tổn thương bề mặt hơn (có thể để úp mặt được mà không bị cạ)cạ với and certainly prone to shattering on major impact) nên khó bị trầy và sước.

8. Vệ sinh:
+ Điện trở: vì có thể dùng móng tay hoặc bút để tác động nên có thể bị để lại dấy tay, bã nhờn và mầm bệnh.
+ Điện dung: dù cần sử dụng nguyên ngón tay để touch nhưng do sử dụng màn hình gương nên nên lướt nhẹ và dễ lau chùi.

9. Môi trường hoạt động:
+ Điện trở: chưa có số liệu chính xác nhưng một số tài liệu cho rằng Nokia 5800 hoạt động tốt trong môi trường -15°C đến +45°C.
+ Điện dung: nhiệt độ hoạt động từ 0° đến 35°, cần độ ẩm ít nhất 5% (để điện dung hoạt động).

Do vậy, một số máy cảm ứng của Nokia từ 7710, 5800 và N97 đều sử dụng cảm ứng điện trở do nhà sản xuất Phần Lan mà ra, mà Phần Lan thì nhiệt độ lạnh, người phải thường xuyên đeo găng. Tuy vậy, họ cũng tính quá kỹ vì khi ra đường với thời tiết quá lạnh mà đeo găng dày thì cũng khó thao tác được trên máy.

Quảng cáo

Tùy người sử dụng cảm nhận cảm ứng nào là tốt cho mình vậy.

Theo allaboutsymbian.com
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện trở nhạy hơn, nhận dạng chữ viết tốt thật nhưng ra sáng nhìn mờ căm... =)
điện trở mà nhạy hơn thì iphone phá sản rồi
Đúng là cảm ứng điện dung rất ưu việt, vậy mà các đời máy bây giờ vẫn ít sử dụng, thậm trí là máy đắt tiền.
Lamvip379
TÍCH CỰC
14 năm
Nhìn HD2 (Leo) đi bác...máy đời mới và đắt đó.ai nói là đời máy mới bây giờ ít sử dụng...

Điện dụng đc cái là cảm giác vuốt trở nên nhẹ nhàng và dễ dàng hơn...điện trở thì phải tỳ giữ và kéo....Điện dung vẫn là sự lựa chọn đáng và cần thiết
sao ngược đời vậy ??theo mình hiểu ! Điện trở là cảm ứng electron còn điện dung là cảm ứng bằng dung môi điển hình là cái đời dùng viết là cảm ứng chạm ,còn điện trở hay còn gọi là cảm ứng từ (chả có nhiệt độ quái nào ở đây hết ) những vật tích điện âm đều có thể chọt đc,điển hình là iphone,G1....
Alililia
ĐẠI BÀNG
14 năm
đọc tài liệu ở đâu mà lại lung tung beng hết cả lên vậy? đọc lại đi bạn ơi. Chưa thấy ở đâu nói như bạn cả
Cơ bản thì bài viết của chủ topic đúng rồi bác ạ. Bác check trên Wikipedia sẽ thấy. Em chưa bao giờ nghe tới dung môi điển hình... Dung môi là để chỉ những chất lỏng dùng để hoàn tan các chất khác... ví dụ như nước, xăng, benzen... Trong màn hình thì làm gì có những chất như thế... Bác check lại kiến thức... chứ như thế là ko chính xác rồi.
sao không có cái nào hoàn hảo zậy 😔
JunoCute
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác có thể dịch thêm cái khúc "chỉnh lại" đa chạm cho màn hình điện trở ko
tức là chấm chọt . sau này bên điện dung có zoom bằng cách níu ra . điện trở cũng làm níu ra để phong to thu nhỏ
mrdanny
ĐẠI BÀNG
14 năm
cảm ứng điện trở có vẻ yếu thế so với xu hướng mới rồi,bản thân em đang dung Iphone mà cầm cái 5800 thì chán ko còn gì để nói
Em đồng ý với bác, dùng iPhone rồi mà cầm lại mấy con điện trở chán ơi là chán...
truelied
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy bác này thấy 1 mà ko thấy 2. Giả sử các bác đang sống ở 1 môi trường xung quanh là tuyết nhé. nhiệt độ -3độ C nhé. Bác móc con iphone ra, bỏ bao tay, cầm vào iphone chạm chạm chạm nó ko chạy, tay thì tê cóng... Lúc đó các bác sẽ biết thế nào là "ưu việt của điện dung". Thế giới này ko phải chỗ nào cũng là thiên đường nhiệt đới như Việt Nam đâu bác ạ.
Iphone sở dĩ vì sao bán chạy ở Mỹ, đặc biệt là các bang phía Nam nước Mỹ, không phổ biến ở Canada và các nước châu Âu. Đa phần là dân châu Á ca ngợi iPhone thôi bác ạh.
Vì sao LG cũng ra sản phẩm cảm ứng điện dung nhưng chỉ bán loanh quanh châu Á? Vì sao các hãng điện thoại ra mắt ở châu Âu đều cảm ứng điện trở? hiện nay ở châu Âu chỉ có Milestone (phiên bản của Droid),HTC Leo, có thể là iPhone, sắp tới đây là SE X10 có cảm ứng điện dung thôi. Còn các mẫu mới ra sẽ toàn là điện trở. Trong khi ở Châu Á thì LG, Samsung, đều đã có sản phẩm điện dung....
water_nuoc
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái nào cũng có cái hay ,,, ngẫm lại ,,, lỡ sài iphone mà ở mấy quốc gia dưới độ âm ở một mùa nào đó chắc chết quớ !
stefanno7
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác ơi, bên Anh hầu hết toàn xài iphone ko nè bác, mà nhiệt độ thì âm thôi rồi,tuyết ko! Bên này nhà nhà xài iphone mới kinh chứ (đa số thôi).hiiii. Và một điều nữa cá nhân thấy thì cảm ứng của iphone tới giờ vẫn là tốt nhất
😁 lúc đó "lè lưỡi ra" liếm để "unlock" 😆
dung lo ban oi,minh dang song o mien bac My,con Iphone de quen ngoai xe ma nhiet do o ngoai troi -15-20 do C ma van xai binh thuong.
Tin được không -20 độ C kìa pà con ui
chú cà sa hôm nay đi đâu lạc qua bên này thế :">.Ê,về chỉnh cái chữ kí lại kìa,Wifi chứ không phải FiFi ( FiFi là cái j thế :S )
hieuvpm
ĐẠI BÀNG
14 năm

Vấn đề là bạn có dám ở ngoài trời -20 độ mà tay trần chọt iPhone không ?
Bác hỏi bạn ở bên Moscow xem ở bên đó nhiệt độ bị giwof là bao nhiu nhé. Nghe xong đừng có xỉu hén 😁
Găng tay xài cho iphone cũng có bán nhiều rồi mà 😁...
chính xác. Em chuyên sản xuất găng len cho Iphone: Mua cái găng về lấy léo cắt 10 cái đầu ngón tay đi bấm lên ai phôn như không đeo găng. ha ha ha
điện dung là ok nhất,iPhone em đã dùng rồi,bác nào có hứng thú thử tốc độ nhắn tin trên bàn phím của màn hình điện dung thì hú em phát......hehehe (tự sướng)
mình thấy cũng tùy ah`
đôi khi cảm ứng điện trở nhạy ngang điện dung nếu chưa nói đến đa chạm vd như cảm ứng điện trở của se p1i,cưc nhạy chỉ cần lướt ngon tay wa 1 phát là slide hay chọt biểu tượng mà ko cần dùng lưc nhấn,chỉ cần chạm nhẹ,bỏ xa mấy e như touch diamond hay samsung
theo mình thì điện trở có thể nhạy ngang hoặc hơn điện dung nếu nhà sx ghép 2 lớp cảm úng và màn hình sát nhau nhất,khi đó người dùng chỉ cần chạm nhẹ là tác động dc rồi
Gphone123
TÍCH CỰC
14 năm
Còn Storm thì sao nhỉ? Nó cũng dùng cảm ứng điện dung hả các bác? Hay là cảm ứng điện trở nhở....?
sony satio xài cảm ứng điện trở . Màn hình ra ngoài trời sáng và cảm ứng nhạy không thua gì Iphone . Nói chung là do nhà sản xuất thôi .
syberia
ĐẠI BÀNG
14 năm
mùa đông - 5 vẫn touch IP gọi điện đc mà !?
khoa125
TÍCH CỰC
14 năm
tùy theo môi trường của từng nước mà người ta làm thôi, ở vn sài iphone giờ màn hình nó bị hư tè le hết, điểm chết, sọc karo, sọc ngựa vằn tùm lum
Bác lấy thông tin ở đâu đấy, bác nói đáy toàn là các trường hợp bị ngập nước hoặc rơi thôi bác ơi, mà cung là quá thiểu số, vì IP nó nổi wa nên hư hay bị bệnh gì cũng phải đi hỏi mới dám sửa, chứ em thấy 1100 của NOKIA cũng hư đầy ra đáy nhưng có ai đem lên các diễn đàn hỏi đâu?
nói vậy thì điện dung hơn nhiều rùi.về phần cảm ứng này em nghĩ chắc IP là số 1
ktshanoi_78
ĐẠI BÀNG
14 năm
ở VN dùng iphone roài không dùng đc điện trở nữa🆒🆒🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119