Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh ipad mini và ipad 4

huydan_vb
27/12/2012 7:54Phản hồi: 418
418 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bac chu thot mua ipad chua hom truoc e cung nhu bac dang do mai cuoi cung chon ipad 4 khong he hoi tiec dang dong tien
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@darklordl3 E vẫn đang băn khoăn, chắc 1 vài ngày tới là mua. Thank u
honglong12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chính vì ít tiền nên mới phải băn khoăn giống tôi, vậy bạn cứ cầm bản demo ở cửa hàng (Ipad mini và Ipad4) ra so sánh trực tiếp chứ đừng nhìn clip. Nhìn cả 2 bản đen trắng rồi lựa chọn nhé chứ đừng theo trào lưu cứ phải 1 màu vì bạn mua cho chính ban thân bạn.
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@honglong12 Ok thank u nhé😁
Mà anh em mình chắc ko phải ít tiền đâu, dùng hàng apple mà kêu ít tiền nữa thì con ai nhiều tiền :p
honglong12
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có tiền còn phải lo nhiều việc khác nữa bạn à, cái Ipad chỉ là 1 công cụ trong số nhiều công cụ mình cần đến để phục vụ cuộc sống. Ít tiền như ý mình là cái ngân sách cho việc mua Ipad hay máy tính bảng chỉ có 1 mức độ nhất định.
Còn dư dả tiền bạc hoặc tiêu tiền không phải nghĩ thì cứ quất 1 em về, dùng 1 thời gian chán lại bán đi, thêm tiền mua cái khác thì mới không cần phải đắn đo.
Cái gì cũng có giá của nó, năm sau ra ipad mini retina nhưng pin chưa chắc đã tốt vì cái màn hình retina nó ăn pin kinh khủng
@haohanluongson Chuẩn men điều quan trọng ở cái màn hình retina la hao pin mà không ai nghĩ tới cứ đòi ipad mini retina tới lúc đó hao pin rồi lại than
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
Mình cũng đang lăm le Ipad mini do vừa bán xong con Note 10.1, nhưng phân vân là phân vân giữa Ipad mini với Ipad mini 2 (Retina) vì cứ nghe thông tin là tháng 3 giới thiệu . 😃

Chứ không phân vân với Ipad 4 vì mình cũng đã trên tay, tuy Ipad 4 vượt trội nhưng nếu nhu cầu là di động tiện lợi thì khỏi phải lăn tăn với Ipad 4 vì cả 2 phân khúc quá khác biệt. Chỉ là không biết hiện tại đã là thời điểm mua thích hợp chưa ?

Bác nào ở SG biết chỗ bán Ipad mini giá tốt chỉ mình đi, hiện tại coi thì thấy Halo đang có giá tốt nhất.
@lovestone Sao k đợi đến tháng 3 ra ipad mini 2 rồi mua ipad mini 1, lúc đó giá sẻ dể thở hơn, còn có mấy tháng chứ mấy
@DrHoangLinhAnh chắc gì tháng 3 đã ra hả bác , làm luôn con ipad 4 đi , năm sau lại múc the new ipad mini là ổn mà 😃
Icenter gia tốt đấy bạn
😃 Tình hình cho đến lúc này, iPad 4 chựng giá rồi đó....những nơi nào khan hàng thì giá nhỉnh hơn 1 tí....Bản 4G 32GB là 15tr750 có nơi thì 15tr850...Mọi người có ý định mua thì "Ngay và luôn" thôi chứ đợi chờ tháng 3, Apple tung siêu phẩm iPad 5....lúc đấy lại là phiên bản đầy lỗi...lại thất vọng thôi...😔. Hiện tại với iPad 4, chúng ta chỉ chờ Jail là đủ...Hi vọng đêm 30 sẽ có bản Jail 😁
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
Con Ipad mini 32G 4G = 13,4 hôm qua, hôm nay còn 13,08 rồi, trên web Apple cỡ 11,8 cũng gần giá sàn rồi, phân vân quá không biết có mua không ? vì mê thì mê nhưng biết chắc về dùng tầm nữa tháng lại chán.

Chỉ quan tâm mỗi Ipad Mini , bác nào có Ipad mini đánh giá xem dùng lướt web , đọc sách màn hình có nhỏ quá không ? chắc đầu tuần rảnh đi hốt 1 em quá. Đang dùng Iphone 5 white không biết mua em đen hay trắng ta ? em mua lầm về mới biết năm nay Iphone ipad màu đen nhìn đẹp hơn trắng.
@lovestone trắng đẹp hơn bác ạ , lại đỡ bị xước sơn mặt sau , bác cứ múc ipad mini đi rồi sẽ hiểu vì sao người t kêu cái màn hình của em này
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
@trunghoa2008 Màn xấu lắm hả bác, nghe nói bằng ipad 2 mà, ipad 2 nếu không để kế bên ipad3,4 thì nhìn cũng ổn mà ?
@lovestone đừng bác ạ , bởi vì mật độ phân giải chỉ bằng iphone 3, màn lại nhỏ trông vỡ hạt lắm , đáng nhẽ màn càng nhỏ thì độ phân giải càng phải cao vì mình nhìn gần hơn mà
anhthi198
ĐẠI BÀNG
11 năm
thế nào, bác chủ thớt mua cái nào rồi?
Nói thật là em gom tiền để mua ipad 4, thế rồi ông bên cạnh lại vừa mua con ipad 3 em sang chơi thử thì ....ko mua nữa. Màn hình, tốc độ đều tuyệt nhưng nó ....to và nặng quá các bác ạ. em cầm chơi 15p đã phải trả lại vì mỏi tay quá. E vừa ra Fpt shop đặt con ipad mini rồi, đẹp, rẻ, tác vụ chả thua gì ipad 4, chỉ có cái màn hình hơi đuối nhưng đành phải chấp nhận, pin nghe nói còn trâu hơn ipad 4. đợi mini 2 thì biết đến bao giờ, hơn nữa, nếu mini 2 được trang bi rentina thì em thề với các bác sẽ có 1 trong 2 thứ phải thay đổi, hoặc là thời gian sử dụng thấp đi, hoặc là máy sẽ dầy gấp rưỡi. ^^
Hay ông chủ mua lại ipad 4 của tui, tui bán lại cho để tui ra làm cái ipad mini về sài @@
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson Bác định bán bn vậy? e cũng định mua đây, Fix cho e cái giá cái
nambun
TÍCH CỰC
11 năm
doanh số ipad mini đang giảm vì Apple ko dự báo chính xác được nhu cầu, vì vậy lượng hàng sx ko đủ nhu cầu của thị trường.

Thế là đủ biết mọi người ko am hiểu về công nghệ, cứ tập chung mua ipad mini dù màn hình xấu.

Em cũng đang xài 1 chú 4g white.
thebigone
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nambun Đồng chí này vào phán như đúng rồi vậy? Thế chả nhẽ cứ mua Ipad mini đều là người không am hiểu về công nghệ à? Chính vì cái tính cơ động cao, nhỏ, mỏng, nhẹ mà nhu cầu về Ipad mini mới cao, mới trở nên khan hàng như thế chứ không phải là do người tiêu dùng đều có tâm lý bầy đàn mà không am hiểu về công nghệ đi mua Ipad mini dù màn hình xấu nhé.
Mà đã gọi là khoa học dự báo thì chính xác thế quái nào được, Apple tung Ipad mini lần này chủ yếu là để thăm dò thị trường nhằm chuẩn bị cho thế hệ Ipad mini 2 sắp ra mắt thôi. Nhưng thật bất ngờ là nhu cầu đối với phân khúc 7 inch quá lớn nên mới trở nên khan hàng như vậy.
Mình cũng đang xài 1 chú mini 4G black, thấy rất cơ động, tốt và cảm thấy hài lòng với quyết định này.
nambun
TÍCH CỰC
11 năm
@thebigone Ý bài của em khác ngược với ý bác hiểu mà.
Về cơ bản, ipad mini ko so sánh với ipad 4 đc.
Nếu ko cần show cho khách hàng thì 7.9in của ipad mini đủ cho công việc. Còn những bác làm marketing, sales thì màn hình 10in rất thích hợp cho việc slide show trực tiếp. Đó là đất của ipad 4. Cũng như dành cho ccs bác thích game nặng, đồ hoạ đẹp.
thebigone
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nambun Mình đồng ý với bạn là Ipad mini không có cửa để so sánh với Ipad 4 được. Tuy nhiên, bạn đã nói là "mọi người không am hiểu về công nghệ nên tập trung mua Ipad mini dù màn hình xấu" nên mình mới có ý kiến vậy thôi.
Ipad mini và Ipad 4 đều được tung ra nhằm phục vụ cho những phân khúc thị trường khác nhau. Do đó, việc lựa chọn cái nào là do quan điểm, sở thích, và túi tiền của cá nhân mỗi người sử dụng. Có thể với người này thì Ipad 4 là nhất nhưng với người khác Ipad mini lại có ưu điểm hơn. Cũng như đối với bản thân mình, ban đầu cũng háo hức một em Ipad 4 32G 4G, tuy nhiên sau một hồi cân nhắc lựa chọn, mình đã chọn cho mình một em mini mà không phải lăn tăn gì thêm nữa.
honglong12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thebigone đồng ý với quan điểm bác này mặc dù ngược lại với tôi. Trước khi ra cửa hàng và ngay sau khi đến cửa hàng, cái mà tôi tìm và hỏi đầu tiên là Ipad mini, những sau 1 hồi so sánh trên tay Ipad mini và Ipad4 thì mình chọn Ipad4.
Mình mới lấy iPad 4 và em nó làm mình hoàn toàn cảm thấy hài lòng 😁

Sent from my iPad with Retina display using Tinhte.vn
anhthi198
ĐẠI BÀNG
11 năm
còn em thì có ý kiến cá nhân thế này.
Em rất thích ipad 3 từ khi có thông tin về ipad gen 4 ra mắt thì em đã gom lúa để mua ipad 4. Thế nhưng khi em đủ tiền để mua ipad 4 thì ông bạn mua con ipad 3 về, em cũng nghịch khá nhiều nhưng thật sự nó làm em ko hài lòng lắm do quá nặng và to, đối với em mà nói thì nó khá bất tiện. Thế nên mặc dù lúc ipad mini ra em rất ghét và nghĩ nó quá đắt so với cấu hình nhưng đến thời điểm này, sau khi suy tính thì em đã chọn ipad mini. Thú thực, việc chọn máy nào là do nhu cầu của từng người thôi, chưa hẳn là do tiền bạc. Đối với em mà nói thì ipad mini phù hợp cho nhu cầu của em.
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anhthi198 Thực lòng mình chỉ tiếc 1 chút là sau này, các ứng dụng sau này đều viết cho màn hình retina mà nếu mình dùng ipad mini thì tương lai là đồ cổ mất thôi, nên m nghĩ ipad mini mua ở thời điểm hiện tại thì hay, còn ipad 4 thì tương lai lại hay hơn 😔
Bác nói đúng đấy mua máy theo nhu cầu của mình nên chọn cái nào mình thấy thích là được rồi ý kiến chủ quan của mình là thế này lần đầu tiên xài qua đồ apple như mình thì mình chọn ipad 4
lovestone
TÍCH CỰC
11 năm
Mình mê con Ipad Mini quá roài, mà không biết SG mua chỗ nào rẻ nhất. Vì thiệt ra ham mê chứ biết về không sử dụng hết công năng của nó. Bác nào có Ipad Mini chán bán lại cho mình. Bác nào mới mua mách mình chỗ mua với 😁
Vậy bác nên mua cho tương lai sau này còn sử dụng được chứ lỡ như mua ipad mini sai này bị lỗi thời thì ngồi tiếc nuối
xEza
TÍCH CỰC
11 năm
Mình dùng ipad đời đầu, mê em nó thời gian rồi cũng ngán vì nặng quá; để trên ngực nằm đọc báo lát sau hơi bị ê. Cho cover tốt vào thì máy càng nắng hơn. Mang đi thì ai cũng chú ý, bị phát hiện ngay.

Từ khi cầm ipad mini trên tay thì mới nhận ra đây là con ipad mình cần: to vừa đủ để show hình cho khách xem, nhỏ, nhẹ vừa đủ để cho vào cái cover cầm giống như cuốn tập, thậm chí cầm trên tay nhắn tin, gõ chữ bằng hai ngón cái vô tư 😁. Cầm vung văng trên tay để ý quanh ko bị chú ý như hồi dùng ipad kia.

Nói tóm lại sự tiện dụng tối đa của ipad mình nghĩ đã tìm thấy ở ipad mini, thiết kế lịch, thanh gọn, pin trâu cả, tốc độ nhanh. Chỉ có mỗi điểm yếu dễ nhận thấy là chất lượng màn hình. Tuy nhiên, chấp nhận ok, dùng lát là thích nghi ngay. Chỉ nhận ra khi đọc báo, coi phim chơi game thì ko sao cả.

Đến giờ thì thấy yêu ipad mini hơn sau mỗi ngày sử dụng.
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xEza Mình nghĩ bạn nói cũng đúng. Chỉ vì cái ưu điểm là man hình retina mà ipad phải nhận thêm bao nhiêu là nhược điểm: Pin to, nóng máy.... Mà mình thấy ở Tivi 32inch FullHD mà độ phân giải có 1920x1080 thì ai cũng bảo là nét rồi. còn cái ipad mini màn có 7,9inch thôi, độ phân giải 1024x768 mà ai cũng chê là nó xấu. Lạ nhỉ :rolleyes:
xEza
TÍCH CỰC
11 năm
@huydan_vb Thấy bác thảo thuận nhiều thế vậy bây giờ đã có quyết định cứoi em nào chưa?
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xEza E đang đợi ông thầy gửi tiền lên bác ạ 😃
Mình mới bán ipad 4 vừa mua được gần 3 tuần để đổi lấy ipad mini về xài, có chút cảm nhận thế này ;)

- Đầu tiên phải nói về trọng lượng, vâng cái trọng lượng nghe có vẻ ko quan trọng mấy đối với nhiều người nhưng nó cực quan trọng với mình, vì sau 1 thời gian cầm ipad 2 rùi đến ipad 4 cảm thấy nó hơi nặng khi cầm với 1 tay, nhưng với ipad mini, mọi thứ đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều :p

- Thứ 2 là về màn hình, nói chung trước đây mình xài ipad 2 và chả thấy vấn đề gì ở cái màn hình cả, sau này lên ipad 4 thấy công nhận màn hình retina đẹp thật, đẹp 1 cách dã man con ngan, nhưng vì cũng đã quen với cái màn hình ipad 2 trước đây từng ôm ấp e nó trong vòng 1 năm rùi nên giờ chuyển qua ipad mini thấy vẫn hài lòng, ko hề thấy thất vọng tí nào lun 😁

- Thứ 3 là khi chơi game trên ipad mini, nhất là những game hành động bắn súng thì cái cảm giác thoải mái hơn rất nhiều, vì khi ngắm bắn quái hay di chuyển nó ôm gọn trong lòng bàn tay, cảm giác chính xác hơn khi chơi trên ipad 4. thêm nữa trọng lượng nhẹ của ipad mini nó cũng giúp mình chơi game dễ dàng hơn rất nhiều, với màn hình 7.9" đối với mình nó cũng chả khác nhiều lắm so với 9.7" cả, và cuối cùng mình đánh giá theo cảm nhận cá nhân tí nhé: Ipad mini Perfect :D:p:rolleyes:.

Ai thích thì like mình phát còn ko thích thì gạch đá nhẹ nhẹ chút mình sẵn sàng giơ 2 tay hứng hết hihi:D
anhthi198
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson bác mua bản wifi hay 4G? em tìm bản wifi màu trắng mà hiếm quá! đặt hàng bọn FPT shop mà nó dốt lắm, bảo là ipad wifi trắng thì nó đem về 4G đen. nản chúng nó quá!
thichbabato
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson đọc từ đầu ..tới cuối ...thấy pro này có cảm nhận đúng ý mình nhất..chuẩn ko cần chỉnh..thật sự nó chỉ kém về màn hình so với pad4...nhưng bù lại sự tiện lợi của nó cực kỳ lợi hại...mình có pad2...nặng vãi...còn ip5 thì nhỏ và nhanh hết pin..nên suốt ngày chi ôm em mini...cũng như lấy em nào to ôm lâu mệt lắm..em nào mini xinhxinh ôm cả ngày luôn...một vài lời chia xẻ cùng chủ thớt
anhthi198
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thichbabato Chuẩn này.
honglong12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thichbabato Vậy mà nick của bác lại thích to đấy. Nhìn là biết ngay anh em đồng... sở thích.
Giữa ipad mini và ipad 4 thì mình thích cả 2 nhưng vì gấu nhà thích màn hình to nên mua đã mút em ipad4 về đc 1 tuần xài vẫn thấy ok đỡ tốn tiền đi tập tạ hêhhehe
Góp ý thêm là ipad mini sạc hơi lâu, và pin cũng ko good bằng ipad 4, thấy sử dụng liên tọc được có 8 tiếng trong khi ipad được 9 tiếng. Sạc đầy mất gần 4h, hơi lâu nhỉ 😔
honglong12
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson Ipad nào nude cũng đều dễ rớt.Chính vì vậy tôi phải mua case và dán màn hình xong mới bóc seal . Thời gian chờ tính từ lúc mua đến lúc bóc seal là khoảng 50h.
xEza
TÍCH CỰC
11 năm
@honglong12 Bác này chơi chắc quá. 😁 Mà cũng đúng, mình dùng màu đen, buổi sáng chưa dán keo và cover là cứ lo nơm nớp; trầy phát là mất đẹp.
Công nhận mua cover mỏng, loại tốt cứng cáo yên tâm hơn hẳn. Cầm đi theo suốt hầu như ko ai chú ý cả, cứ tưởng cuốn tập. sướng!
huydan_vb
ĐẠI BÀNG
11 năm
@haohanluongson Đây này bác, chứng cứ rành rành đây
http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/may-tinh-bang/ipad-mini-dau-thoi-luong-pin-voi-5-doi-thu-2398641.html
@huydan_vb bạn tin vào cái bài viết từ sohoa hả 😁 , có thấy nó trích nguồn từ đâu ko? Thế này bàn à 😃 bạn cứ mua ipad mini về xài đi, xong rùi cứ bật màn hình thôi, đặt chế độ ko tự động tắt màn hình, rùi chả cần làm gì cả cứ để đó từ 9h sáng xem đến mấy giờ chiều thì máy nó tự shutdown nhé, giờ còn có người đi tin vào mấy cái bài viết từ số hóa =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019