So sánh MiPad với iPad Mini Retina

VĩnhPhát369
28/7/2014 4:17Phản hồi: 85
85 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tvhieu
TÍCH CỰC
9 năm
Hai đơn vị về độ lớn của pin này có giống nhau không mà đòi so sánh thế?
Ví dụ: Pin của mipad có điện áp3.7V thì nó chỉ có dung lượng là 6.7*3.7=24.79Wh thôi nhé? Như vậy cũng chẳng lớn hơn nhiều đâu. Nhìn vào con số 6700mAh loè vãi ah...
Nhìn cũng đẹp, giá cả rao sao chủ thớt
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Update 18/7 : sau khi cài nâng cấp rom miui v6.6.3.0 mới ra mắt thì máy đã mượt hơn rất nhiều, ko còn hiện tượng auto Clear ram khi thoát ra màn hình chính nữa, quá ok . Máy mượt good hơn hẳn.
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
tối qua mới update bản v5.7.16
cài rom cook thì không biết nên thôi.ah bác @wtf9999 cho hỏi.con mipad muốn đổi theme thì làm sao
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hoaihungtv Bản V6.6.3.0 Là bản rom ổn định chính thức mà , cài đi bạn , ok lắm ,mượt mà hơn hẳn ít bị Clear ram khi out ra menu . Miui hình như ko thấy có mục theme cho nó nên bạn lên mạng tìm theme cài thêm thôi ,
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wtf9999 hướng dẫn xíu dc không bác
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hoaihungtv Bạn vào link dưới tải rom v6630 về rồi flash qua app Update của mipad rồi đoiẹ nó update xong khởi động lại là xong. Mún root thì theo cách cũ cũng nhanh gọn luôn.

bigota.d.miui.com/V6.6.3.0.KXFMICF/miui_MIPADGlobal_V6.6.3.0.KXFMICF_6a765628a2_4.4.zip
@wtf9999 cài và đổi theme như nào vậy bác, cho xin cái hướng dẫn cụ thể đk ko ạ? 😁
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kehuydietngo lên MIUI v7 vẫn chưa thấy có theme
giacmobuon84
ĐẠI BÀNG
9 năm
mấy bác PR cho mipad kinh quá
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hoaihungtv Cái này hơi khó tìm mua mới, chỉ có thể mua lại của các bạn nào xài mi4 .
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wtf9999 bac cho hoi cach cai theme cho mipad voi
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hoaihungtv Lên ch play tải Cheeta launcher cài thử xem.
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@hoaihungtv Có update mới v6.6.4.0 rồi lên thôi bạn .
Ẹc, mình đặt hàng mấy hôm rồi còn chưa thấy hàng về. 1300 tệ (~4,5 triệu) ngon choét.
mấy em xiaomi công nhận là giá vừa ngon mà cấu hình cũng ngon. ko chê đâu đc 😁
Vuanh0672
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hiện giờ ở Sài Gòn ở đâu bán, giá bao nhiêu? Xin các bác chỉ giúp. Cám ơn
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Vuanh0672 Huyphong, locmobile
lanhthuan
TÍCH CỰC
9 năm
Rất khó chịu cái kiểu cứ lôi hàng apple ra so sánh rồi nói cái gì cũng hơn nó...
Ngay xưa DT cứ nói tới 2 sim là nói dt của china,nhưng h thì sao?các hãng khác cũng thi nhau làm dt 2 sim,vì sao?
Các bác cứ chê hàng china như vậy ko đc công tâm cho lắm,ko có china người nghèo sẽ ko có xe máy,dt,... để sử dụng đâu các bác.tất nhiên là "tiền nào của đó",nhưng cũng phải biết là "Của bền tại người".
Topic còn ko mấy bác. Cho hỏi tí giờ cập nhật bản mới nhất có giật nữa ko, thoát ra màn hình chủ có bị tràn ram ko? Và nghe nói mipad màn hình tối lắm có đúng vậy ko? So với ip6+ hay m8 hay zenfone5 thì thế nào. E chỉ mượn đc mấy cái đấy để so sánh thôi. :3
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@Dr.jjj Rom v6.5 vẫn bị thoát ra màn chủ tràn ram nhưng thỉnh thoảng bị, màn hình thì nó hơi nghiêng về vàng so với các máy khác ,chứ ko tối .
@wtf9999 Đang phân vân em này với nokia n1 và ipad mini. K biết dùng có ổn ko vì cũng ko có nhiều tiền nên cũng ham rẻ. :3. Em này bao giờ được lên lollipop nhỉ bác?
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@Dr.jjj Ipad mini 2 thì ok , chứ mini 1 màn xấu rỗ và máy lag lắm nếu lên ios 8 . mipad vẫn ko mượt bằng ipad mini 2 nhưng giá rẻ hơn,có thẻ nhớ, màn hình cũng đẹp khá ổn nếu mua lại giá 3tr mấy.
@wtf9999 Ko kiếm đc con nào để mua mới khổ chứ. Thấy hoangha báo có máy mới 4tr ham hố ra xem cũng hết hàng. 😕
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
ipad mini thì gia cao hơn mipad rồi, nếu ít tiền thì cứ chiến mipad vừa rẻ lại đáp ứng dc hầu hết nhu cầu
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Đang đợi lên được miui 7 hay rom cook 5.1.1 thì mượt mà ngon hiwn, đã có rom cook 5.1.1 nhưng lỗi camera và loa ngoài ko mở đươc.
Chưa đủ ngu & thiếu tiền để mua mờ-ipad.

Đội ngũ thiết kế đếch j. Tìm đại cái sp apple làm ra là xong. Xao mới chả mi.

So cấu hình là sự ngu xuẩn nhất từ trc đến h. 2 đứa 2 hệ điều hành khác nhau. Tóm lại bây h chứng minh = doanh số, bằng sự hài lòng của người tiêu dùng là dc.
Ps: copy google dịch ạ. Vcđ hiển thị võng mạc ~ retina display 😆
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@wink Ipad thì ngon hơn rồi, nhưng ko phải ai xài mipad đều ngu đâu bạn . Đơn giản mipad ngon rẻ đủ nhu cầu thì nhìu người xài thôi.
@wtf9999 E cũng k nói là người khác, e chỉ nói e thôi.
Mời bác nếu có ý kiến về 2 cái sau: thiết kế, cấu hình thì nói nốt, tính e ko thích comment nhiều lần ạ.

Còn nữa, k biết bác có chụp ảnh k chứ khi lên màu thì ko ai nói màn ipad là nhạt cả. Nó gần với màu thực nhất đó. E k cần cuồng pad mà nói thế đâu. Bác cứ google hoặc thuê cậu nào hiệu chỉnh màu màn hình máy tính hoặc hỏi ae người quen thích chụp ảnh.
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@wink Đã từng chơi ảnh nên biết rất rõ màn ipad mini 2-3 màu rất nhợt nhạt ,bạn ko tin cứ ra thegioididong cầm so với ipad air 1 hay air 2 để cùng 1 ảnh sẽ thấy rõ. Màn ipad air 2 rất đẹp để kế mini 2-3 là thấy khác xa . Nên đi coi thực tế trước khi nói nha bạn. Còn màn mipad thì chỉ tạm ổn , màn đẹp là màn Nexus 9 đẹp nhỉnh hơn ipad air 2 nếu cùng so 1 ảnh nhưng Nexus 9 thì pin rất mau hết tầm 5g30 on screen ở độ sáng vừa đủ nhìn.
@wtf9999 Xin lỗi khi bác cho rằng e k có ipad để so thực tế ạ.
Trc hết e xin phép miễn so sánh trình độ chụp choẹt để tránh cãi nhau thêm ko đúng chủ đề. Việc màu ipad mini 2-3 mà bác cho là nhạt hơn có đến từ nhiều nguyên nhân mà có thể kể đến auto brightness, màu ảnh, kinha cường lực, bản chất ảnh, góc nhìn vv. Tối với người chơi ảnh (miễn ban cao thấp nhé) thì e k bao h thấy màu mini bị nhạt. Thôi coi như e & bác k đồng quan điểm. Xin hết, miễn bình luận tiếp. Chốt lại e chỉ zin giữ nguyên quan điểm của e, và xin mời bác tự tìm hiểu.
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@wink Mình ko nói đến chụp ảnh đâu mà nói làm gì.Ở đây mình đang nói rõ về màn hình ipad mini 2&3 màu bị nhợt nhạt hơn ipad air 1-2 thôi khiến cho việc xem ảnh qua nó ko ngon mấy,do ipad mini 2-3 dùng tấm panel rẻ tiền hơn ipad air 1-2 nên khiến màu sắc nhợt nhạt hơn và cả rỗ hơn ipad air 1-2 dù kích thước màn hình nhỏ hơn và chung độ phân giải với ipad air 1-2 theo lý thuyết thì sẽ nét hơn air 1-2.

Còn bạn muốn thực tế mình đã nói bạn ra thegioididong cầm trực tiếp 2 con ipad air 1-2 và mini 2&3 coi cùng 1 tấm ảnh đi , ở đó họ ko dán màn hình gì cả đâu rồi mở max sáng màn hình và tắt auto brightness đi rồi coi sẽ rõ .Còn muốn lý thuyết thì xem qua các bài so sánh màn hình của ipad mini 2-3 và air dưới đây của Moid tinh tế này, nhưng tốt nhất là đi ra thegioididong xem trực tiếp sẽ rõ rồi về đây nói tiếp vẫn chưa muộn , có lẽ bạn chỉ xem qua ipad mini 2 chứ chưa từng cầm qua ipad air 2, thử cầm qua đi nếu bạn là dân chơi ảnh muốn xem ảnh trên màn hình ipad thì sẽ chán ngay cái màn của ipad mini 2-3 còn ko dùng để xem ảnh đẹp hơn thì màn hình ipad 2-3 cũng ok rồi.

https://tinhte.vn/threads/danh-gia-ipad-mini-3-2014-van-tot-nhung-ipad-mini-2-dang-mua-hon-sau-khi-giam-100-usd.2380194/
Màn hình
iPad mini 3 không có nâng cấp về màn hình, nó giống với mini 2 và xấu hơn iPad Air (nhợt nhạt hơn). Năm nay Apple nâng cấp màn hình cho iPad Air 2 giúp nó đẹp hơn, trong trẻo hơn, hình ảnh nổi hơn nên vô tình làm cho màn hình của iPad mini 3 xấu hơn Air 2 đến hai bậc. Đó là nói để so sánh với Air 2 chứ thật ra màn hình của iPad mini 3 cũng không phải là xấu, nó vẫn sử dụng tấm nền IPS chất lượng cao cho góc nhìn rộng và màu sắc khá trung thực. Cũng là câu nói trên, bạn sẽ tiếp tục thích hoặc ghét màn hình của mini 3 tương tự như với mini 2.
https://tinhte.vn/threads/so-sanh-ipad-mini-retina-va-ipad-air.2212249/

& https://tinhte.vn/threads/so-sanh-ipad-mini-retina-va-ipad-air.2212249/

Màn hình:
iPad mini Retina thua ở mảng này. Cho dù màn hình sắc nét hơn về mặt lý thuyết do có cùng độ phân giải nhưng kích cỡ nhỏ hơn nhưng rất khó để chúng ta phân biệt được sự khác biệt giữa mini Retina và Air ở khoảng cách sử dụng thực tế. Vấn đề của mini Retina là màu sắc của nó không tốt như iPad Air. Nguồn gốc của việc này là việc Apple sử dụng panel giá rẻ hơn, có dải màu (color gamut) không rộng bằng Air. Mình đã nói rõ trong bài đánh giá iPad mini Retina, các bạn có thể xem kỹ hơn.

Trên thực tế, việc dải màu không rộng bằng Air đã làm cho màu sắc của mini Retina không tươi bằng, màu hơi đục dù ở bản Mỹ hay Châu Á. Dù vậy, trải nghiệm hình ảnh của mini Retina vẫn khá tốt, người dùng bình thường cũng khó lòng phân biệt được nếu không đặt 2 máy sát nhau.
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã từng nghe nói về màn hình mini retina với Air 1. ra TGDD coi thử.cùng độ sáng. cùng ảnh thì mini không đẹp như Air dc
lonelybreath
ĐẠI BÀNG
9 năm
bên hoàng hà có hàng lại rồi đó bạn, không chờ thêm ít hôm hóng em asus zenpad S8 xem thế nào
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@lonelybreath Hoàng Hà ko biết lấy hàng ở đâu mà rẻ vậy nhỉ, rẻ hơn cả giá gốc bên nước ngoài.
lonelybreath
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wtf9999 chịu, mà chắc cũng ko có hàng fake nhỉ, trung quốc với nhau fake làm gì nữa cho mắc công
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@lonelybreath Hàng Oppo với Xiaomi thì fake đầy nhưng chắc Hoàng Hà thì ko bán bậy.
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
9 năm
thấy mấy bác lăng xê quá củng đú theo ,mua về xài đc vài hôm ,cảm nhận ban đầu là :màn đẹp ,pin khá tốt ,chụp hình cũng đc chứ ko đẹp ,máy cũng rất mượt ,nhưng nếu so với mini2 chắc chắn ko qua nổi ,nhưng trong tầm giá 4tr ko đòi hỏi nhiều đc
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
9 năm
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
9 năm
thằng bạn mới mua 1 cái.nguyên seal nhưng không bảo hành. 3.5 củ
phong_huynh0
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoaihungtv máy BH 12th có 4. ah bạn
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Hiện tại vẫn ko ưng độ mượt của em nó, so với ipad thì ko bằng rồi, mong cho lên được rom cook 5.1.1 bản hoàn chỉnh cho mượt hơn nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019