Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh thông số kỹ thuật Honda Sonic 150R, Suzuki Raider R150 và Yamaha Exciter 150

El Ku
10/8/2015 8:2Phản hồi: 631
So sánh thông số kỹ thuật Honda Sonic 150R, Suzuki Raider R150 và Yamaha Exciter 150

Sonic 150R là chiếc underbone thể thao mới được Honda ra mắt hồi tuần trước và nó sẽ cạnh tranh trực tiếp với Suzuki Satria F150/Raider R150 và Yamaha Exciter 150/MX King 150 tại thị trường Đông Nam Á. Có thể nói phân khúc underbone là phân khúc được người dùng quan tâm nhất hiện nay, đặc biệt là giới trẻ bởi nó sở hữu thiết kế thể thao, động cơ mạnh mẽ và giá bán không quá cao. Nếu như trước đây, Yamaha và Suzuki tạo nên cuộc đua song mã thì bây giờ họ sẽ gặp phải sự cạnh tranh từ Honda với Sonic 150R.

Trong bảng so sánh dưới đây, các bạn sẽ thấy được những điểm mạnh, điểm yếu của từng mẫu xe. Sonic 150R giành điểm ở động cơ với công suất mạnh hơn một chút so với hai đối thủ còn lại. Ngoài ra, mẫu xe của Honda còn vượt trội hơn về tính năng với đèn pha công nghệ LED hiện đại. Trong khi đó, Raider và Exciter cũng có những điểm mạnh riêng như 3 chế độ lái, đèn báo chuyển số, đèn LED ban ngày và bánh sau kích thước lớn. Mình không so sánh giá bán bởi giá của Sonic 150R tại Indonesia khác với giá Raider và Exciter tại Việt Nam. Bên dưới mình cũng so sánh một vài hình ảnh về thiết kế của 3 mẫu xe này, mời các bạn cùng xem.

Thiết kế tổng thể nhìn từ cạnh bên (Sonic, Raider, Exciter)

3105965_gall_newsonic150r_06.jpg 2328230_Suzuki-raider_2 (1).jpg 3024931_Xe.Tinhte.vn_-_Exciter_150-7570.jpg

Thiết kế tổng thể nhìn chếch từ phía trước (Sonic, Raider, Exciter)

3105963_gall_newsonic150r_04.jpg 2328254_Suzuki-raider_20.jpg 3024914_Xe.Tinhte.vn_-_Exciter_150-7673.jpg

Thiết kế tổng thể nhìn chếch từ phía sau (Sonic, Raider, Exciter)

3105964_gall_newsonic150r_05.jpg 2338815_Suzuki-Raider-150_8.jpg 3024941_Xe.Tinhte.vn_-_Exciter_150-7452.jpg

Bảng đồng hồ (Sonic, Raider, Exciter)

3105981_gall_newsonic150r_043.jpg 2338834_Suzuki-Raider-150_27.jpg 3024924_Xe.Tinhte.vn_-_Exciter_150-7607.jpg
631 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sonic cứ như con raider cải tiến
@Ben NDH Honda sản xuất nova dash đầu tiên vào khoảng năm 1994 rồi nhé thím. Kiểu dáng tương tự như thế này nhé.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kimlong1102 Search google mà cũng sai là sao hả. Nova Tena, Nova S đâu, rồi Su Crystal (1986-1989) đâu. Éo biết gì còn to mồm
@Ben NDH Có vấn đề về đọc hiểu à bác? Em ghi rõ novadash đời đầu khoảng 1994 để dẫn chứng cho bác là ko phải bây giờ honda mới sx dòng xe đấy.
Ben NDH
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kimlong1102 Điều đó ai cha biết mà nói làm gì, ở đây đang nói đối vs mẩu đó thì chiếc nào là sx đầu tiên, hiểu chưa
raider vs sonic nhìn như hai anh em nhỉ
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
@Daotranduyphung 2 chiếc này nổi tiếng 1 thời đời cũ mà bạn ,giờ cải tiến mới thôi.
linhkdcn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hixx sonic giá mà tốt thì. . . chẹp chẹp
speed test ko biết thế nào nhỉ
@vinhtu87 186,45km/h
wtf9999
CAO CẤP
9 năm
Exciter 150 này 😃 giang hồ hiểm ác

trieunguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
@wtf9999 giang hồ hiểm ác quá
@wtf9999 Móa, bọn này liều lĩnh quá, giờ ra đường đi xe đẹp phải cảnh giác thôi, lun đem theo "đồ nghề" phòng thân :p
@nakimushi Chỉ là chiêu trò quảng cáo của Yamaha thôi ông ơi, ông tỉnh táo dùm cái!
Hàng Suzuki cho cảm giác rẻ tiền và trẻ trâu hơn exciter nhờ😆))
@vuducthai có cùng quan điểm với bác :v hẳn lão là fan ex
@Đệ Lão Béo Phong cách Hyper Underbone của Raider nó có từ vài chục năm nay rồi, ai nhìn mà thấy "trẻ trâu" thì cũng chịu ko biết giải thích ra sao, thôi thì tôn trọng ý kiến.
Nhưng muốn biết xe nào cho cảm giác ngon hơn thì phải ngồi lên rồi hãy nói nhé, Raider chắc nịch từ cục máy, dàn nhựa, khung bệ, mình chưa chạy con xe nào mà cho cảm giác an tâm như Raider. Còn Ex150 có mức độ hoàn thiện không cao so với 2 đời xe trước, nó là cái xe mạnh và tốt nhưng so mức độ hoàn thiện thì ko ưng cho lắm.
@angelsun e kết bác rồi đó @@
Vẫn thích raider nhất 😃
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
sự thật là 2 con kia ko có tuổi so với exciter 150...:p
meo_mup
TÍCH CỰC
9 năm
@ForrestGumpR Các dòng xe nhỏ thì tùy theo ý đồ thiết kế của nhà sản xuất thui 😁 mấy con mono mọi người thấy nhiều hơn nên hay chê tụi dual shock côn tay :D đám PKL lớn thì CB400 tiêu biểu có 2 phuộc sau :D
@meo_mup À ko thím chưa hiểu ý em. Ông kia muốn nói ex là con xe dáng wave tay côn nên og ko thể ưa nổi :D
em fan honda, ngày xưa chê yamaha ăn gạch liên tục, nhưng nghe mấy thánh Su chém cũng ngứa quá, chẳng có đúng gì cả :D
dien3x3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ForrestGumpR đúng ..lúc đó FX ,xipo thì tên wave phổ thông của Honda còn quá xa lại...nếu ex ra cái thời đó thì cũng đẹp và thần thánh (Ex ra đầu 2007 ở VN) ..rồi sao nay Honda phổ cập hóa kiểu dáng đó và "wave thành dáng phổ thông,dáng của các cô thư ký kế toán chạy" "dáng nữ .FX,xipo ngưng sản xuất "hình như do chuẩn khí thải nên xe 2 thì..." h Yamaha lại thần thánh hóa kiểu nữ đó mà, thui thua
@dien3x3 Lậm cmnr, nói ba luyên thuyên, cùn kiểu ko có lí lẽ :s thua là đúng thắng sao đc 😕 đến ạ các thánh cuồng.
À thế mà khối ông đòi hồi sinh fx, nhưng mồm lại chê ko ưa xe dáng wave có côn, ko ngửi đc mới ghê =))))
Thế raider, sonic có gọi là dáng nữ ko? Lôi xe nam xe nữ ra thím càng thua thôi, raider, sonic cũng là underbon nhé, thêm chữ hyper cũng vẫn là nữ như fx, exciter =))) toàn bọn bình xăng dưới mông cũng lắm chuyện
ros12810.9
TÍCH CỰC
9 năm
Exciter luôn là đẹp nhất nhưng về lâu về dài chạy em nào phê nhất còn phải xem lại. Cá nhân em tạm thời con nào cũng tệ bởi ếu có tiền mua:p
con raider đẹp nhất.
minsun03
TÍCH CỰC
9 năm
đẹp trai ex là nhất rồi
coi thông số : 5 cấp thấy quế quế ghê
@bach_anh Không thì thôi
@Phong đại ca ex max speed tận 195,31km/h thật hả bác o_O biết ngõ e xúc về lâu lâu ra đường cao tốc test thử ....
angelsun
TÍCH CỰC
9 năm
@Trai Phố Biển Thật đó bác. Trong điều kiện bánh xe ko có ma sát :p:p:p
so sánh vầy ko cân cho raider, raider là đời trước
nghe đồn sắp ra raider Fi
ra rồi so sánh 1 lượt
.
.
link bên 2banh.vn
http://www.2banh.vn/threads/lo-hinh-anh-map-mo-ve-dong-satria-fu150-fi-moi.30127/
autumnman
TÍCH CỰC
9 năm
so sánh về thông số kỹ thuật thì Sonic nhỉnh hơn 2 chú kia, nhg cá nhân ko thích kiểu dáng Hyper Underbone nên thích kiểu dáng Ex nhất
nhìn cái đui vs cái lớp của ex 150 ngầu thật!2 e kia hơi teo 1 tí nhưng vẫn chất lắm
e4600
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo top speed:Sonic>rai>ex150
Theo tăng tốc 0-80km/h: sonic>ex150>rai
Theo xăng cộ: Ex150>sonic>rai
Theo thẩm mỹ giới trẻ VN: Ex150>sonic ~rai (hai con này same same)
Theo doanh số tại VN: Ex150>rai>sonic
Theo giá bán tại VN: Sonic>rai>ex

Trên đây chỉ là nhận định cá nhân, theo nhu cầu mà em sẽ mua con xe hợp lý ợ 😁
@darkmessenger Top speed SOnic hơn mà ? Cái gì cũng hơn hết, Raider thua hết mà :| !!! Bạn lên xem đi !!!!
@fr3nzjpl4nt cho xin cai link
đứng với 2 em này thì EX nhìn cứ như bị lỗi thời ah.
Mac18
TÍCH CỰC
9 năm
@fr3nzjpl4nt uh rồi rai đẹp hợp thời đại, đẹp đến mức ế chổng vó, rồi rồi tôi sai
@Lê Xuân Trà Oách đờ chung đồng rồi nhé. Kk.
@Mac18 bác ko thấy mấy bác chơi xe thường cố làm cho xe nó gon lại, cắt bớt bửng xe nếu ko cần thiết. về cơ bản thì em thấy mấy con nó gọn gang thì lâu lổi thơi, con mấy em rườm rà thì mau lỗi. chưa kể bị cản gió khi chạy
M4a1silent
TÍCH CỰC
9 năm
@c2sh1_xichlong bở vậy con đạp nó ko có miếng thịt toàn xương nên chả bao giờ lỡi thời 😆
ex 150cc rất là ngon nên giờ giá sụt thê thảm 😁 :D
vuducthai
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com bạn đừng nói thế, mấy anh đẹp trai kia buồn đấy 😆)))
@vuducthai dạ anh không sợ fan ex ạ. e chả tự tin như anh :v
@cardmanhinh.com a vẫn ổn chứ :D
honda thông số tốt hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019