So sánh thông số xe: Exciter 150, Exciter 135 và FZ150i

TDNC
18/12/2014 6:9Phản hồi: 347
So sánh thông số xe: Exciter 150, Exciter 135 và FZ150i
Exciter 150 là một bản nâng cấp toàn diện cả về ngoại hình lẫn động cơ so với phiên bản 135cc. Dung tích xy-lanh được nâng từ 135 lên 150cc, các bộ phận như yếm xe, thân xe được trau chuốt để mang lại hiệu quả khí động học cao hơn, bánh sau to hơn nhưng trọng lượng ướt toàn xe lại nhẹ hơn phiên bản cũ đúng 1 kg, ngoài ra Exciter 150 cũng chuyển sang dùng phun xăng điện tử (FI) thay vì dùng bình xăng con như bản cũ.

Dưới đây là một vài thông tin mình tổng hợp trong buổi giới thiệu xe Exciter 150 tại TPHCM:
  • Exciter 150 được lắp ráp tại Việt Nam, tỷ lệ nội địa hóa xấp xỉ 90%.
  • Exciter 135 sẽ ngưng sản xuất bản côn tay, chỉ giữ lại bản côn tự động.
  • Vận tốc tối đa của Exciter 150 sẽ cao hơn Exciter 135 là 7 km/h, không công bố con số cụ thể.
  • Mức tiêu hao nhiên liệu bình quân của Exciter 150 sẽ ngang ngửa phiên bản 135cc, tuy nhiên nếu ra đường trường thì sẽ tốn ít nhiên liệu hơn so với bản 135cc nhờ vào những cải tiến về mặt kỹ thuật và thiết kế.
  • Dùng chung cục máy với FZ150i.
Trong bảng so sánh mình chỉ tô đậm những ô mà bản 150cc cao hơn 135cc, còn chiếc FZ150i chỉ dùng để tham khảo vì nó thuộc vào dòng sản phẩm cao cấp hơn.

tinhte.vn-so-sanh-exciter-150 copy.jpg
347 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đợi hàng không tăng giá là chiến...
@cuhiep không tăng giá đc lâu đâu bác ơi, chắc sốt cùng lắm đc 3-6 tháng.
Vì năng lực sản xuất của HD và YA có thừa, nhu cầu sử dụng xe máy thì đi xuống-thị trường đã bão hòa.

Giờ ko tranh thủ bán để chiếm thị phần đi thì để lúc nào 😁

(con msx của HD chả bán đc đâu, trông dị vãi)
khanh_huy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bopvn Ko làm giá thì kiếm sao nhiều tiền được. Có thấy mấy thằng buôn bán là thật thà đâu
khanh_huy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tử Long 07 Có tiền thì cái gì chả nhanh lẹ, ngay và luôn chứ
@cuhiep
mong là 150 ra, con 135 không bị độn giá nữa
kiếm con về chơi Tết
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@phuong laptop mình tính mua màu xanh về lên xanh kawa :3 với lại chỗ mình ít fz :3
@dino_su thanks bác, mai e qua mấy chỗ hỏi xem sao.
@biahoi5ngan Chung suy nghĩ, đợi bamabank giải ngân là xúc thôi.
Ban đầu củng phấn khích với exc150, may nhờ 3s nó làm giá tới 60 nên quay qua FZ lun cho lành. Hơn 10 chai mà toàn đồ nhập.
AQTLM
ĐẠI BÀNG
9 năm
@phucx2 Keke. Bác này giống mình nè, ra 3S vì máu con ex, nhưng tiện con fz dựng kế bên leo lên ngồi thử, xúc luôn fz vì không thể tìm được chiếc xe hời hơn
tranviettung
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giá cả cũng hợp lý mà mức độ tiêu hao xăng cũng gần ngang với Ex 135. Chiến thôi!
@tranviettung Chiến thì chuẩn bị khoảng 50tr đi bạn. Lúc bán chắt chắn giá cao ngất trời.
linh1990
ĐẠI BÀNG
9 năm
đang phân vân là ip6+ hay là nâng cấp ex 2010 lên đây

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@linh1990 iPhone 6 Plus đi bạn, đừng ghiền quá. Thật sự mình chơi Ex chán lắm rồi và đang hạnh phúc với AB 125i. Chắc do mình mê công nghệ quá mà bỏ luôn thú chơi xe. Nhưng bạn cứ làm điều bạn muốn, mình góp ý thế thôi nè.
@Joseph Nguyen Khuong Vote cho bạn, đang đi ab 2012 và mới tậu e wave s đi làm là quá đủ rồi, xe nào mới ra mà chẳng hot, chẳng bị làm giá, ai dư tiền thì cứ đưa đầu cho CH nó trảm.
@linh1990 Cụ này cũng giống iem... đang thích cả 6+ với cái ex 150 này ...
@Andykool1810 Lập hội dc rồi, mình cũng đang mê 6+, nhưng đến khi em Ex150 này ra thì lại tiếp tục mê mẩn hơn😁
@linh1990 ip6 + nâng cấp nhẹ máy và dàn lông,kiểng nhẹ cho ex 2010.Ex 2010 hiện hot k kém so với ex 150
trời, sao lại níu kéo 135 vào đây nữa, đàn anh mà, so ex150 với fz thôi là đủ rồi :rolleyes:
mà FZ thấy ex ra biết đâu giảm giá nhỉ
@Duy_P900 Vào topic chỉ kết mỗi avatar bà xã bác😁
Đang mê fz 150i
dùng chung cục máy vs fz150i mà tỷ lệ nội địa là 90% ak? máy của fz150i của indo mà
sslgvn
TÍCH CỰC
9 năm
@nguyen_huuvinh82 nó bảo là dùng chung chứ có giống 100% đâu. ab pcx sh 125 bảo dùng chung cục máy mà leo lên lái thử là biết mạnh yếu ngay
mua về lần chở được 5 bao cà phê 😁
n3_bmt
TÍCH CỰC
9 năm
sao không so sánh với suzuki raider nhỉ :rolleyes:
@khanh_huy sáng tại gặp 1 em đi raider xanh,nhìn nó phong cách vãi ,lì lợm ,bợm ve kêu
@Hoàng Tũn Nói chung đọc qua comment của bác em chỉ cười khẩy,bác nói chuyện có vẻ hoa mỹ văn vẻ,túm lại e chả hiểu bác nói ăn ngon mặc đẹp là cái gì 😁 nhưng mà vơ đũa cả nắm chứng tỏ bác hơi thiển cận rồi,xin lỗi e nói thẳng 😃 e rất ghét những người đánh đồng,vơ đũa cả nắm.mặc dù k chạy rai nhưng e nói thế này,bác k biết thì nên im lặng,đừng có phán xét sở thích của người khác,khi mà sở thích đó k ảnh hưởng gì đến bác nhé 😃
Tự dưng thấy Ex150 (1970mm) dài hơn cả FZ150i (1890mm). Giật mình 😁.
FZ150i dài 2010 mm nhé chủ thớt.

Mà 2 chiếc dùng chung động cơ sao FZ150i lại có dung tích cylinder 150cm3 còn Ex150 lại 149.7 cm3 nhỉ? Mình nghĩ cả 2 đều là 149.7cm3
@exciterc Mình đã sửa lại, cám ơn bạn nhé :D
haiquan.ya
ĐẠI BÀNG
9 năm
@exciterc Hai dong co khac nhau day ba con ah.
@exciterc Dùng chung cục máy, nhưng xilanh của ex là loại lệch tâm, bố mỏng hơn, ic bị giới hạn tua, chỉ cần làm lại bố nồi và thay ic ko hãm tua là 2 em bằng mã lực
Nhân đây cũng nói thêm là đĩa ex150 là 42 chứ ko phải 39 như ex2011 nha, sợi sên cũng là loại dày hơn. Fz150 có lợi thế về hình dáng khí động học khi ko có bửng hông

Ex150 mà lên trái 62 là đủ sài bao bền lun, ic đã có swr rồi, tớ mới làm máy nè, bao fz150i và raider Việt Nam :D
@thanhsangmobile Bao nãi chuối luôn
@thanhsangmobile Về nhông/ đĩa thì Exciter T150 vs T135 (2011) là 14/38/ 14/42 nhé! 😃
tuyenthu13
TÍCH CỰC
9 năm
Mình thấy là dùng cục máy của FZ nhưng sau khi đã điều chỉnh chứ không phải giống 100%. Momen và công suất em nó khác Fz.
Vài tháng đầu chắc sẽ bị đại lý làm giá rồi.
Kenny
CAO CẤP
9 năm
@tuyenthu13 công suất giảm rùi, k thể để 2 thằng ngang nhau đc 😃 với lại em kia hàng nhập mà 😁
quockhanh06
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon quá, cơ mà chưa đi xe côn bao j, nhìn xe lại nghiền quá
Chờ bài trên mông em này ;)
@phongpk0 dưới mông bác oi:p
tbdat11
CAO CẤP
9 năm
Yamaha cam kết bán đúng giá mà. Chắc chênh lệch so với 45tr của hãng chỉ khoảng 1 triệu thôi 😁
@tbdat11 Yamaha cam kết chứ mấy cái đại lý lấy xe về có chắc nó cam kết đúng giá hay ko thôi, hay là cứ đến hẹn lại lên..
@tbdat11 cửa hàng đang bán 65tr đấy bạn.
bị làm giá 20tr, bằng 1/2 con xe.
ManU4ever
TÍCH CỰC
9 năm
kết em Ex mới quá, muốn bán em Ju để lên :3
@ManU4ever Cùng mong muốn như bạn... nhìn EX150 ghiền quá...
mình thì vẫn thích xe nam hơn, chán nhỉ, việt nam không ráp con r25, hay con ninja 300... nhìn mê thôi rồi, tiếc là giá nhập thuế xe cao quá, không với tới
@blackberry97
@jonjai85 Minh cung muon kiem mot em ve choi nhung chi so don gia len cao wa minh k du kha nang
@blackberry97
lí do nào mà fz lại 16,6ps được khi dùng chung cục máy nhỉ
@hphuong7979 Chung máy nhưng khác IC, khác kiểu dáng nên hiệu suất sẽ khác nhau.
@hphuong7979 Vì FZ nặng xác hơn, hoho

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019