So sánh thư viện đồ họa DirectX 11 và 12

QuanNDD
18/12/2014 2:46Phản hồi: 26
So sánh thư viện đồ họa DirectX 11 và 12
Bộ thư viện đồ họa DirectX 12 được tích hợp sẵn trong Windows 10 và là phiên bản đầu tiên của DirectX có thể tận dụng được sức mạnh của nhiều nhân xử lý nhằm giảm độ trễ và tăng khả năng dựng hình (render) đồ họa.

Một vài kết quả thử nghiệm ban đầu cho thấy DirectX 11 mất 9 ms (mili-giây) để dựng một khung hình trong khi DirectX 12 chỉ mất khoảng 4 ms. Tuy nhiên trên thực tế, những gì người dùng nhận được phần lớn phụ thuộc vào các nhà phát triển và khả năng hỗ trợ của ứng dụng.

Nếu có dịp xem lại Jurassic Park hoặc Phantom Menace (phần 1 trong loạt phim Chiến tranh giữa các vì sao), bạn sẽ nhận thấy các bộ phim kinh điển trên sử dụng hiệu ứng đồ họa CGI animation. Trong khi đó với hầu hết các engine đồ họa game lại sử dụng cách dựng hình hoàn toàn khác phim ảnh vì cho tới gần đây, chúng mới có thể dựng hình theo thời gian thực nhằm tái hiện lại một thế giới game giống thật hơn.

Với bộ thư viện đồ họa DirectX 12, máy tính có thể xử lý hiệu ứng đồ họa theo thời gian thực như cách phim ảnh thể hiện, chẳng hạn với game Lord of the Rings online.

Về cơ bản, cách xử lý hình ảnh trong game hiện nay là dựng một khung hình và sau đó áp một loạt hiệu ứng đồ họa. Tuy nhiên trong thời gian tới, các game sẽ dựng hình giống với cách CGI đã làm. Với một cấu hình phần cứng đủ mạnh, hỗ trợ đầy đủ DirectX 12, bạn sẽ có trải nghiệm ấn tượng hơn về trận chiến tại pháo đài Hornburg trong LOTR.

Một số engine game mới hỗ trợ DirectX 12 là Unreal 4, Frostbite, Crytek và N2O: Nitrous Oxide.

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe thích thật 😁
Crytek đâu phải engine :v Phải là Cryengine chớ :v
hóng WG thay đổi sớm o_O
duo8
TÍCH CỰC
9 năm
"Dựng giống CGI" là ntn?
hy vọng engine Source 2 sẽ hỗ trợ
thể nào mình chơi lol thấy khung hình tăng nhưng lỗi full disk làm nó hay bị khựng...lúc k khựng chơi rất mượt
@lonelydra Thì ra là thế. Không biết giờ nâng cấp ram cho laptop có tốn không nhỉ? Em muốn nâng cấp từ 4gb ram lên 8gb thi tốn tầm bao nhiêu mong mấy pro chỉ giúp
hsta94
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lanehacker7294 tốn hơn 1 triệu mua thêm 1 thanh ram 4gb lắp vào
@hsta94 800k thôi
hung9x95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lanehacker7294 Càng sai bạn nhé bạn không biết rồi. Máy mình ram 8gb sẵn mà chơi lol cứ khựng chết không rõ ra là treo nhé. Tắt bỏ cái ram ảo thì hết nhé. Có mua thêm ram vẫn vậy. Mình cho rằng thằng làm lol hoặc đơn cử là lol việt nam làm ngu. Game mod miếc vào lỗi tung bành. Phải tắt ram ảo chơi mới mượt nhé
ngoanrazo
TÍCH CỰC
9 năm
ko có unity ah
thach273
TÍCH CỰC
9 năm
[hỏi ngu] có game nào hoạt động được với dòng card firepro / quadro không ?

vì dùng dòng card này chỉ toàn phục vụ cho công việc mà hình như đếch chơi được game => cảm thấy hơi phí vì phải mua riêng 1 cái máy chơi game
duo8
TÍCH CỰC
9 năm
@thach273 Chắc không.
Xem có cách nào mod driver có khi được.
anhminh1208
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thế này thì game càng ngày càng thật hơn rồi nhưng mà không hiểu có phải mua card mới không nữa.
Sao os x ko thấy có dx như win nhỉ?
Dựng film người ta dùng OpenCL mà
daucua001
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nào cài Win 10 cho hỏi chút, cài rồi có chơi được game CF không thế ?
hauspeask
ĐẠI BÀNG
9 năm
Khi nào em mới mới ra đấy bác, e đang xài 11 ak
@hauspeask Cái driectX nó cũng không quan trọng lắm đâu bác, vì hầu hết mọi game
đều chạy trên nền tảng thư viện directX 9.0c (thư viện này cho win xp) . Còn việc nâng cấp directX thì bác có thể vào đây http://support.microsoft.com/kb/179113/vi-vn
Bản directX 11 đang chạy cho win 7, 8, 8.1
hauspeask
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bango123 Tks bác nhiều mình cứ tưởng nó sẽ mạnh hơn rất nhiều so với bản 11 hjhj mình đang xài bản win 8.1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019