Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh Wave RS 110 với Sirius RC ? Xin tư vấn giùm chọn xe !

danghaiitt
23/2/2010 16:42Phản hồi: 364
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thấy giờ rộ lên phong trào đi sirus thì phải 😆 thời của ya chăng😃)
các bác cứ kêu honda làm giá. xin nhìn lại dùm em 1 chiếc wave rsx 2012 với chiếc sr 2012. giá si > hơn rsx (đã đi dò giá và trả giá mỏi cả miệng).thỳ hãng nào có sản phẩm bán đc hơn thì giá sẽ hon thôi.
. về độ hao mòn xe thì tùy theo cách chạy và bảo dưỡng thôi, biết cách chạy xe (chứ không phải chạy lên xe phóng càng nhanh càng tốt là xe đó ngon hơn).còn về tốc độ 2 chiếc thì em công nhận ya có phần nhỉnh hơn đơn giản pít tông lớn hơn của honda.
riêng em vẫn vote 1 vé cho honda vì kiểu dáng mới mẻ hơn, bền, đầm thêm cả nhà đều dùng hàng honda (chỉ có ông dượng chạy ex)
sirus bao đời củng chỉ có 1 kiểu (muốn chen chỗ của anh Dream huyền thoại thì phải😁 )
vài lời chia sẽ cá nhận
@nhonmap lần đầu tiên thấy giá si mà hơn rsx =)) e choáng phết đấy
rsx nặng to k hợp đi phố cho lắm, khó lách ( e nhìn xe nó giống siêu nhân điện quang =)) ),
si máy 115cc đi bốc hơn wave RSX
theo quan điểm của mình có nhận xét như sau:
về giá: sirus : 20tr 800, rsx : 21tr 249 như honda đề xuất còn a head bán bao nhiêu là quyền của a và mình mua thì có quyền trả giá thuận mua vừa bán.
tất cả xe của yamaha đều bốc hơn xe của honda mà xe bốc thì cũng có nhiều lý do như zên cam lớn =>tỉ số nén cao nên máy rung hơn chút đỉnh, máy honda dùng tỷ số truyền thường là 36/16 hoặc 36/15 nên máy không bốc nhưng chạy đường trường máy êm hơn bạn nào không tin thì lên QUATEST 3 mượn máy đo rung động kiểm chứng là biết liền,
hiệu suất đốt của honda > yamaha: đây là do một số giảng viên khoa cơ khí trong trường đh bách khoa tp hcm nói với mình không phải là nhận định của mình( mình học cơ khí động lực trong đó) bằng chứng là máy của ya nóng hơn máy của honda, các bạn để ý khi nhìn đầu lòng của các xe số của honda từ đời 2010 trở lại đều được đúc nhẵn không hề có gân tản nhiệt còn ya thì vẫn cần tới gân tản nhiệt dù có it hơn trước đây, nếu muốn biết dụng của nó thì cứ lấy búa đập hết đi khi chạy đúp máy là hiểu liền àh,
vì 2 lý do trên nên máy của ya không bền bằng máy của honda. bà chị mình chạy chiếc nouvo đời 6/2009 chỉ chạy vòng vòng ở nha thui nhưng giờ mình chạy mà thấy nản, nồi thì bắt kém hú ầm trời dù vẫn bảo trì đều đặn giờ mình đi ngoài đường chỉ cần nghe tiếng máy là biết có a nouvo chạy sau mà ko cần nhìn lại, trong khi đó a thằng bạn đi ab 2008 hàng tuần chạy sô tân uyên bình dương - tân bình xì phố vài vòng mà mình thấy máy móc vẫn tốt bình thường.
@windy00001 chị bạn thay nhớt xe bao giờ chưa ????????????????
cái thằng tech này lại gặp nó ở đây rồi gặp là sôi máu , up cho bà kon biết 1 động vật lạ ở việt nam
hóa ra tạo 1 đống nick đi comment tùm lum , đúng là săn động vật lạ khó thật còn bài nào có động vật lạ nữa ko nóng quá troi oi
ở đâu có bài của tech hay gì đó pà kon cho tui link nha , nóng mà vui khi nc với thằng này
bác nói linh tinh gì vậy =))
@sk1303 ko doc bai tu dau toi cuoi ha ban
@axnman đọc làm gì dài lắm, mà người ta cx cao chạy xa bay rồi =))
bị cái nói chuyện bực mình thật, kiểu đã k biết còn tỏ ra nguy hiểm
1phieu cho sirius rc den trang, minh cung nhu ban cung phan van giua hai con nay, cuoi cung hom qua minh am em sirius ve, cam nhan may boc, tieng bo nghe da tai, may it keu hon rsx, kieu dang tre trung, minh moi mua nen keo thu len dc 105km/h roi xuong k dam keo nua vi may con bot qua, voi lai con trong thoi gian rodai, minh khuyen ban nen cho sirius di, honda bay gio may yeu keu to mau xuong nua, honda noi dia hoa het 75% rui.
cũng đang định mua xe phân vân 2 con này ,các bác có vẻ khoái si hơn nhỉ
Mình nghĩ chúng ta vô diễn đàn, cốt là giao lưu, giúp đỡ nhau chỉ ra ưu nhược điểm các loại xe khác nhau trên tinh thần tôn trọng nhau. Còn những vấn đề khác thì nên bỏ qua. Nhận xét khách quan chứ đừng gây gổ, các hãng thi nhau vô dìm hàng nhau - không hay. Tốt dở thì có sự trải nghiệm của các thành viên rồi.
Mình thì đang sở hữu 1 chiếc Wave RS110 honda, mình mua lại với giá khá bèo, xe đã lên sẵn côn tay, máy móc đồ đạc còn ZIN khá nhiều. Xe từ 2009, đi cũng gần 50k rồi, mình mới mua 8/11/2014 đây thôi nhưng chạy vẫn còn rất oke.
- Còn bền hơn...Mình ko dám nói hãng nào bền hơn hãng nào nhưng do bạn chạy cả thôi....Bạn đi tà tà 50km/h cả năm trời, đi vài năm xe vẫn vậy...Bạn chạy như cướp cả năm trời xe xuống máy rồi lại đổ thừa hãng này mau xuống hơn hãng kia. Xin thưa của bền tại người, mình chưa đi bảo trì bao giờ cả. Mình đã chạy thử 1 chiếc Si RL 2012 của thằng anh đi 23k, công nhận đi rất êm, và bốc ở tốc độ 0-60, nhưng khi bước lên 80-100 thì xe bắt đầu lắc tay lái ( có thể do đầu xe khá nhẹ ) Sirius 96 KG, Wave 100 KG. Còn việc mình chạy Wave 2009 của mình, cũng khá bốc, tăng tốc cũng nhanh nhưng thua si 1 chút, còn lên tốc độ 80-100 thì tay lái xe mình lại êm hơn. Có thể chạy bằng 1 tay thoải mái.
- Về phần nhựa mủ thì xe mình cũng lâu rồi, nên chạy số 1 20km là kêu nhựa, số 2 30, 3 50 và 4 70, những tốc độ đó thì kêu nhựa, hơn or ở giữa những tốc độ đó là hết. Xe mình hết ga 100km/h. Xe mình lên IC vẫn có thể lên 1 chút nữa.
- Si anh mình còn khá mới, chạy rất sướng, nhưng khi gặp dốc hay ổ gà là xe muốn bay, kéo hết ga vẫn ko kêu nhựa, hết ga đc 103km/h. Sirius dên lớn hơn, lên IC tốc độ còn hơn nữa.
- Về phần hao xăng, có lẽ sirius hao hơn, mình rút hết xăng ở bình lớn, đổ vào mỗi chiếc nửa lít, xe mình chạy đc gần 27km ở ga trung bình 50km/h và ko kéo ga điên. Si anh mình đi đc hơn 29km cũng ở ga trung bình 50km/h và ko kéo ga. ( Xe mình đời 2009 và si 2013 ). Mình đi vỏ maxxis với pô fu neo hơi nặng xe nên tổng trọng lượng chắc hơn 105kg.
- Tốc độ thì Sirius anh mình hơn hẳn Wave của mình ở nước đề lẫn hậu, kể cả phần gia tốc cũng thế. Có thể hiểu đc si nhẹ hơn nên tăng tốc nhanh hơn nhưng bù lại lên ga lớn ko đầm xe, chú wave của mình tà tà vọt lên, nặng hơn nên đầm hơn 1 chút.
- Kiểu dáng, mỗi chiếc có 1 nét đẹp riêng, sirius nhỏ gọn, thể thao và nam tính, đc nhìu ng độ kiểng hơn wave. Wave RS như mình thì kiểu dáng dành cho người trung niên, phụ nữ đi đẹp hơn, những người ko có máu tốc độ.
- Âm thanh từ pô thì sirius hay hơn và có âm thanh đặc trưng của nó. Còn Wave của mình lúc gắn pô zin vào, ko còn nghe âm thanh lúc chạy nữa. Trừ khi nổ máy 1 chỗ mà rồ ga ^^. Pô ém hết mức có thể, nên mình chỉ gia tốc đc từ từ. ( Mình đi pô Ex fake chưa móc, ko ém mà đề vẫn thua si pô zin ^^ ).
- Góp ý tất cả những gì mình biết với cảm nhận, tuy honda lúc này ko còn đc chào đón nồng nhiệt nữa, và phụ tùng nội địa hoá quá nhiều ( Xe mình đời 2009 ko biết xe nhập hay ráp tại VN nữa , mua giá có 7tr ko sang tên và về thay 1 ít, sơn sửa lại thành 8tr ^^ )Xe thằng anh mình mua mới 19tr, mình thấy hồ sơ gốc xe mình lúc năm 2009 có 16tr ^^ vài tấm xe mình bây giờ và xe thằng anh ^^.
11.jpg 10.jpg , mình thấy hồ sơ gốc xe mình lúc năm 2009 có 16tr ^^ vài tấm xe mình bây giờ và xe thằng anh ^^. Jin-0013.jpg Jin-0015.jpg Jin-0017.jpg Jin-0016.jpg
@Jin Sở Khanh e mà được mua xe cũ thú thật e cũng mua honda, chả qua xe mới mua honda bọn nó hét giá cao quá, trong khi yamaha dòng sirius e hỏi giá còn rẻ hơn giá niêm yết trên trang chủ 😆
về sau xe e hỏng e cũng mua xe wave cũ đi lợi xăng 😃
Mình có con Si chạy dc hơn 4 vạn mà vẫn ngon mua từ 2011 tới giờ
1 vote cho sirius
chọn sirius đi...vừa lên nhanh lại kn êm xe nữa.cái bọn wave cùng phân phối k tên tuổi..
@Vớ Vẩn Thôiii đây là lựa chọn của mình, đi sướng thật, xăng 50km/l trong thời roda.
bốc, mạnh , lướt nhanh, ngồi thẳng lưng, thiết kế đẹp, tinhte
đã bán sạch xe honda các dòng wave @ , rsx trong nhà và thề không bao giờ mua bất cứ 1 con hon da nào nữa. IMG_20150811_201244.jpg
nhà mình đã đi wave @ của honda , sau đó chú mình mua RSX và bây giờ đã bán hết chuyển qua xe số yamaha, 1 con si 1 con ju.
thề là từ nay không bao giờ đi xe honda nữa.
không bao giờ mua nữa.
Hồi đi làm đi wave RSX chỉ muốn vứt đi cho đỡ nhục.
Wave RSX thì e chưa đi bao h
Sirius RC vs wave s110 thì e thấy như này
Si máy bốc đề ba ăn wave là chắc
Về độ ồn máy khi nổ gati si êm hơn wave
Xăng thì hao hơn ( bốc hơn thì hao hơn là đương nhiên )
Còn khi chạy tốc độ cao 50km/ h trở lên wave máy có lực hơn và êm hơn si ( chả hiểu sao nó càng nhanh càng êm )
Còn về độ đầm chăc thì sêm sêm nhău nhưng
Phần cổ wave có phần đầm hơn khi chạy tốc độ cao còn si nhẹ hơn thích hợp luồn lách
Về phần tốc độ tối đa thì e nghĩ là wave s110 hơn sirius rc ( các bác đừng tin đồng hồ của thằng ya ảo lắm chạy ngang tốc độ vs nhău mà đồng hồ si vẫn chỉ hơn )
Nói chung
Si đi trong thành phố ngon hơn so với wave
Vì nhỏ gọn cổ nhẹ luồn lách dễ dàng
Còn wave đầm chắc lợi xăng xe có lực hậu thích hợp đi xa hơn
Còn chọn xe nào thì tùy vào mục đích của mình mà chọn
Cá nhân e chọn wave vì thận sự 50km/h đổ lên chạy rất đã :vv
Con xe tàn 20k km của e
Tay ga chọn Honda. Xe số Yamaha chẳng sai đâu^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế