Sony cập nhật phần mềm myXperia, loại bỏ thư mục Baidu

vuhai6
4/11/2014 18:12Phản hồi: 79
Sony cập nhật phần mềm myXperia, loại bỏ thư mục Baidu
tinhte_myxperia .png

Thời gian vừa qua Sony gặp không ít phiền toán cũng như nhận nhiều lời than phiền từ phía người dùng vì bất ngờ họ nhận thấy trong chiếc Xperia của mình tự nhiên lại xuất hiện thư mục tên Baidu đầy bí ẩn và nhiều nghi vấn. Mặc dù đã giải thích khá rõ ràng nhưng việc liên kết với các server bên TQ là có và không khỏi làm cho người dùng phiền lòng. Chính thì thế vừa qua Sony đã tiếp tục sửa sai bằng cách cập nhật phần mềm myXperia mà thay đổi lớn nhất là loại bỏ đi thư mục Baidu.

Theo như giải thích của Sony thì phần mềm myXperia sử dụng cả hai dịch vụ Google Cloud MessagingBaidu Push Notification để kiểm tra tình trạng cũng như giúp người dùng điều khiển máy trên nền website http://myxperia.sonymobile.com. Dịch vụ Baidu được sử dụng dành riêng cho thiết bị ở TQ, tuy nhiên vì "lười" nên họ cứ để mặc định cả hai dịch vụ ở trên các máy ở thị trường khác. Với bản cập nhật myXperia mới này thì dịch vụ của Baidu sẽ được loại bỏ, qua đó ngắt kết nối giữa máy với các server ở TQ. Động thái rõ ràng là xoá bỏ đi thư mục Baidu có sẵn trong chiếc Xperia của bạn.

Để cập nhật myXperia thì bạn cần truy cập vào Update Center và kiểm tra cập nhật.
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giờ có khi đi vào toilet cũng gặp mấy ông china trong đó 😔
@thedeath1883 nhiều nữa là đằng khác 😁
@thedeath1883 Tụi m mắc !ả thì liên quan gì đến t
Trích :Tào Tháo
Lắng nghe và thấu hiểu là tốt rồi
loại bỏ hay ẩn đi?
@Fatcat88 Giỏi thì mổ firmware xem còn Baidu Push Notifications không :oops::oops:
Nó đổi thư mục thành chữ khác thì ai biết được nhỉ 😁
Giờ ở đâu cũng có chữ TQ xuất hiện, xem ngoại hạng Anh còn thấy nó quảng cáo đầy ra nữa mà.
@anhvustore.com baidu = a.....đu:D
daniel9
TÍCH CỰC
9 năm
tốt rồi
Hic, bọn bành trướng tàu khựa ở đâu cũng thấy xuất hiện >.<

chung cư linh đàm
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trung Quốc sống bẩn, ai cũng gét
@hoangpro1234 Ko những ghét mà phải hành động nữa 😃, với Tầu khựa ko hiền đc 😃
@duclinh79. Bác nói vậy các fan hâm mộ cuồng nhiệt "ốp bô vào mặt" lại buồn !
@Emxinthua.hihi Hehe... Like cho bro! Nhiều anh trên đây chỉ được cái mạnh miệng núp sau cái bàn phim thui! Chứ thực tế ngoài đời thì chẳng làm được gì!
EmLa..KyNiem
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangpro1234 Đừng ghét có ghét thì ghét mấy thằng lãnh đạo thôi bạn ,người tq cả tg phải nể phục và phụ thuộc nhiều vào người ta đó ,bạn nhìn vấn đề 1 cách đơn giản quá ,tq nó giảm giao thương với vn cái kinh tế trong nước lao đao luôn .Mình làm ở ngành than cách đây 5-7 năm lương của mình đã mười mấy củ từ khi tq ko mua than của nhà nước chuyển qua mua của bọn tư nhân ,thổ phỉ thì Vn lao đao bạn ạ và Lương của mình bây giờ còn bằng 1/2 cách đây 5 năm trong khi đó tiền lại mất giá .Thế đấy bạn ạ ko có tq thì smart phone của apple ,sony ,nokia...và nhiều hãng khác không có cái giá như bây giờ để mà lựa chọn đâu ,chúng mình chỉ là người hương thụ thành quả thôi còn người ta thì mất nhiều thứ lắm mới có cn ngày nay vì họ ko ngồi yên 1 chỗ như mình bạn à
Có tiếp thu ý kiến của người dùng, Sony làm rất tốt
Vừa nâng cấp 4.4.4 cho Z2, vừa làm yên lòng người dùng khỏi lo lắng từ Bài Dự, hy vọng tình hình tài chính của Sony cũng sẽ được đi lên 😃
asimo7777
TÍCH CỰC
9 năm
bỏ hết đi để hết nóng máy.
Khó mà biết được là Sony sẽ xóa bỏ hoàn toàn thư mục baidu hay có khi lại đổi tên và nhét nó vào một xó xỉnh nào đó thì cũng thế
quanngonngon
ĐẠI BÀNG
9 năm
đi du lịch ở đâu cũng gặp xi xa xí xồ, nói oang oang, mắt soi mói...
Câu giải thích của Sony chawnbgr đáng là hãng lớn chút nào. Không lẽ nó ưu tiên làm FW cho bọn tàu trước rồi cứ thế áp nguyên cái FW đó qua các thị trường khác sao? Mình nghĩ có gì đó mờ ám nên Sony nó mới giải thích củ chuối như thế 😁
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@denmilu Vấn đề là ở đây bạn kia đang nói là giải thích củ chuối chú có nói gì liên quan đến tàu đâu. Hỏi thế nào là giải thích củ chuối thì ko nói được. Họ cũng giải thích nó liên quan đến tàu nhưng xác nhận ko có đánh cắp thông tin và ko có gì nguy hiểm rồi.
P/S: Bạn coi lại máy bạn đi, dự là cũng có cái thư mục đó đó. 96,69% các máy đều có ko riêng gì sony nhé( trừ thằng ip 😃 )
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tinhcmnte Chứ ko phải bạn anti sony à 😃, Xl bạn chứ mấy bài của ss mình ko quan tâm lắm và mấy bài của note4 mình cũng vào giúp đỡ sam fan chống chọi đả kích của ifan nhé. Vậy giải thích xem thế nào là giải thích củ chuối, thế nào là không. Trong khi sony đã nói rõ là an toàn, ko ảnh hưởng gì rồi. Và cũng chưa ai xác nhận là mất cắp gì cả, chỉ là có thư mục baidu trong máy thôi. Không như thằng xiaomi nhé
@kobebryan Giải thích củ chuối ở cái phần mềm liên quan đến tàu kìa. Chứ Sam nó giải thích cái lỗ của nó có liên quan đến tàu đâu? Cái này rõ ràng là thằng Sony đang bị tàu chơi khăm mà nó không giám công bố thôi.
Mình xài IP5 và L930, tìm hoài ko có cái thư mục 99.69% của bác nói 😁
kobebryan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@denmilu Thì rõ ràng là nó liên quan rồi. Vấn đề là nó giải thích rõ là k ảnh hưởng. Còn mình quên là thêm thằng lumia k có nữa :D, ip thì có trừ ra rồi kìa :p
khaihkd
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao trên Z1 mình ko thấy có bản cập nhật nào nhỉ 😔
thienlandu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khaihkd Z1 lên 4.4.4 từ lâu rồi mà. lâu lâu vẫn có update phần mềm đó thôi
khaihkd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienlandu à không, ý mình là chưa thấy có cập nhật loại bỏ thư mục baidu này ấy. chứ mình ko nói là version android
thienlandu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@khaihkd ủa sao máy mình k có cái thư mục tàu khựa đó nhỉ @@
khaihkd
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thienlandu mình thử tìm cũng ko có. chắc có lẽ bản cập nhật này có lâu rồi 😁
chưa chắc là họ lười đâu bạn ơi....mình ví dụ như một người nước khác không phải china thì họ không cần dịch vụ đó thật, nhưng những người đó đi du lịch sang china thì người ta cần thì sao?...
@at89c2051 Nó cũng chỉ là backup data thôi bạn 😃 du lịch qua tàu thì dùng của Google vẫn được 😃
trung_it
ĐẠI BÀNG
9 năm
chưa thấy trên z1 nhỉ?
Tẩy chay sony luôn đi, chế độ hậu mãi và linh kiện giá mắc lắm. Đã muốn đẳng cấp thì apple và note vẫn hơn!
thienbrand
TÍCH CỰC
9 năm
@superstarcm 5 giờ chiều rồi, lùa trâu vô rồi đi ngủ đi em.
acthu
TÍCH CỰC
9 năm
cài mấy app từ developer của china đều có thư mục này cả mà.
sony giờ ngon rồi đó làm rất nhanh mà chỉ có cái đỡ hoang tưởng đẳng cấp đi chứ ko nhanh tèo lắm cứ đi khè với thằng sam rằng tao đẳng cấp hơn là lại định giá lại sp của mình.
nó đổi tên baidu thành dubai , anh em có kích thích ko!
@hottoctretrau Vãi cả đổi, cơ mà thích thật 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019