Sony công bố video về 2 chiếc máy bay drone của họ dùng để khảo sát và chụp ảnh địa hình

TDNC
25/8/2015 2:30Phản hồi: 32
Sony công bố video về 2 chiếc máy bay drone của họ dùng để khảo sát và chụp ảnh địa hình
Tháng trước, Sony công bố hợp tác với một công ty robot của Nhật Bản có tên là ZMP Inc để thành lập một công ty mới gọi là Aerosense. Công việc của họ là chế tạo các máy bay không người lái (drone) dùng để khảo sát và chụp ảnh địa hình tại những nơi mà con người khó tiếp cận. Và hôm nay hãng công bố thêm hai đoạn video nói về hai chiếc drone đầu tiên của mình, một chiếc có hình dạng máy bay có thể cất và hạ cánh thẳng đứng còn một chiếc thuộc dạng máy bay bốn cánh (quadcopter).

Chiếc đầu tiên có tên mã AS-DTO1-E được miêu tả là một chiếc máy bay thu nhỏ, có thể cất cánh và hạ cánh thẳng đứng, mang được vật nặng lên tới 9,9 kg và bay được tối đa hơn 2 tiếng với vận tốc 170 km/h. Chiếc thứ hai là AS-MCO1-P có bốn cánh quạt nhưng kích thước còn nhỏ hơn chiếc đầu tiên và trọng lượng nhẹ hơn. Máy bay được trang bị camera, GPS và hệ thống dẫn đường riêng. Sony không cho nói rõ hai chiếc này có giống nhau về mặt chức năng hay công việc không. Nhưng mục đích chung của hãng là chụp ảnh các địa hình sau đó cung cấp nó cho những khách hàng hoặc công ty có nhu cầu sử dụng hoặc khảo sát địa chất.

Sony cho biết trụ sở của Aerosense sẽ đặt tại Tokyo và dự kiến hoạt động chính thức vào đầu năm sau. Theo ông Hisashi Taniguchi, CEO của Aerospace và ZMP, nói kế hoạch của công ty là thu được 10 tỷ Yên, tương đương với 82,6 triệu USD vào năm 2020.

AS-DTO1-E

AS-MCO1-P

Theo The Verge, WSJ
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vuhoanglk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chuẩn bị Drone có biển số
rapper1412
TÍCH CỰC
9 năm
Nhìn chất quá ta.mà chắc phải có đạo luật đăng kí cho Drone roi :3 dạo này drone phát triển qá
ước gì mình có 1 cái :p
sony tiến quan drone lun 😁 :D
Việt Nam bây giờ hình như bị cấm sử dụng flycam rồi thì phải.
MrActor
TÍCH CỰC
9 năm
@givemyloveforyou chỉ những nơi quân sự nhạy cảm, sân bay, lãnh sự quán... mới cấm thôi bạn, người ta vẫn dùng ầm ầm mà.
@givemyloveforyou À tại mấy bác bộ trưởng bụng phệ học mãi k bay dc gato ấy mà. Cấm đằng trời. Cái gì quản lý ko dc là cấm. Hèn gì đất nước mình ko ngoi đầu lên đc. có luật mà người làm luật ko tuân thủ thì ai mà nghe. Bay thoải mái. Ngon thì bắc thang lên mà thu máy bay bác nhể
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
@thangyquy

You có ngon thì sách mà bay thử xem. Mà nếu ngay vùng cấm thì có bay dc cũng đại tài.

P/s: biết hả nói, nói ra người ta bảo không biết nói liều.

Cái này EU, Nhật, Hàn nó đã cấm rồi nhé, muốn bay thì xin phép.
Kasumi69
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thangyquy tăng cương quản lý thôi chứ có cấm đâu. Bên các nước phương tây người ta cũng quản lý rất chặt chẽ vụ drone này rồi nhé.
Wantobe
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thấy thích thiết kế của chiếc AS-DTO1-E, vừa cất/hạ cánh thẳng đứng như drone thông thường, lại vừa có thết kế của máy bay với cánh quạt có thế xoay nên có thể đẩy tốc độ lên cao.
Đẹp vãi
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Rò rỉ Sony chuẩn bị sản xuất máy bay drone hàng loạt.
thị trường cũ ko cạnh tranh đc thì chuyển qua thị trường mới. Phải vậy mới được!
Nó mang dc 9kg và bay vận tốc 170k/h. Thế mà nó làm phiên bản phóng tó thì nó có thể mang đi đánh bom khủng bố dc nhỉ? Nó làm cảnh sát giao thông chuy bắt tội phạm thì quá dc nhỉ? Nghĩ mà thấy nhiều ứng dụng thực tiễn thật, nhất là đối với việt Nam, mà cái này làm máy bay chiến đấu hạng nhỏ cũng dc. Biết bg việt nam mới làm dc những thiết bị có thể mang tính chiến tranh như thế này dc nhỉ? Giờ các bố vẫn còn học lau chùi súng m16 cách đây mấy chục năm của Mỹ ạ. Nghĩ thấy hài nhỉ??
@DONGHOTHEKY_COM 9kg thuốc nổ đủ để chết 5 7 người chứ có ít đâu bạn. cở này thì đánh boom dạng nhỏ nhỏ cũng nguy hiểm lắm rồi.
tươi vui
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tranngocdxd Ở nơi đông người thì thương vong gấp 10 lần con số bạn nói nhé. Cũng có thể hạ được 2, 3 chiếc bọc thép luôn.
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@DONGHOTHEKY_COM máy bay drone sinh viên khoa điện trường mình đã làm đc rồi nha bạn chi phí tất cà hết tầm 14tr bay khoảng đc 10m
@ONE NO! Có chắc ko bạn. Hay chỉ là mua thành phần về nắp ghép hả bạn?
ONE NO!
TÍCH CỰC
9 năm
@DONGHOTHEKY_COM Chắc nha bạn bạn search payitforworld bách khoa hồ chí minh có mấy ảnh trong đó
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đam mê, nhưng giá cả của Drone hiện còn khá cao hi vọng một thời gian nữa sẽ phổ thông hơn và giá sẽ giảm.
mê mấy con này nhưng bác chưa chịu 😁
theo tôi nghĩ chừng nào mà bọn drone này chưa có động cơ chạy điện thì nên cấm đi. điệc tai quá, 1 cái đã vậy trăm cái, nghìn cái thì khác gì đàn bọ xít... sau này phiến quân hồi giáo chắc cũng ko cần có khái niêm đánh bom cảm tử nữa vì có con drone này thay cho rồi....
@binhsd89 UẢ. Vậy giờ drone k chạy bằng điện vậy chạy bằng gì. Bằng nước hay bằng không khí😆. Hay là bác ko phân biệt đc pin và điện. Lol
Mỗi động cơ có một âm thanh khác nhau. Bác đi xe máy có ồn ko. Sao lại cấm. Mặc khác nên quản lí tốt để tận dụng công nghệ mới cho phát triển đất nước chứ.
Hồi giáo mà lái drone qua kì họp quốc hội em cũng mừng😃)
@binhsd89 nó là động cơ chạy bằng pin mà bác :v
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Vẫn ko mạnh bằng thương hiệu DJI được :p
...hàng Sony nên các bác đừng hóng giá rẻ làm gì cho mỏi cổ:rolleyes:
@kungfu9 Mới ra mắt thì không bằng sản phẩm lâu đời, DJI Phantom 3 cũng đến 1300 đô ở trang Amazon, Sony thì hơn tự sản xuất camera, nếu máy bay lắp máy quay film 4K thì làm gì có giá rẻ nhưng sẽ ghi hình với chất lượng hình ảnh cao.

Giống F-35B 😁
Thấy bổ sung vùng cấm bay ở nhiều chỗ lắm rồi bác, chỉ là chưa có xử phạt cụ thể thôi, bản đồ mới của hãng DJI có hiện vùng cấm bay của VN lên màn hình hết rồi.
http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20150816/nguoi-choi-flycam-deu-pham-luat/952449.html
huydancmit
TÍCH CỰC
9 năm
Chưa thấy info bay được trong phạm vi bao nhiêu mét với trung tâm điều khiển. Về vân tốc thì quay phim 4k xem chắc như xem phim 3D.
huynhtoan92
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nghe bảo sắp phải xin giấy phép nữa cơ đấy ;). Tính mua 1 cái chơi mà nghe vụ giấy phép cái chùn bước luôn😁.
Nhìn đẹp vờ lờ 🆒🆒🆒🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019