Sony đang cân nhắc bán bộ phận PC cho một quỹ đầu tư Nhật Bản để tập trung cho mobile?

Duy Luân
5/2/2014 8:48Phản hồi: 121
Sony đang cân nhắc bán bộ phận PC cho một quỹ đầu tư Nhật Bản để tập trung cho mobile?

Theo tờ Nikkei, Sony đã lên kế hoạch bán cả bộ phận máy tính cá nhân của mình cho quỹ đầu tư Japan Industrial Partners (Nhật Bản) với giá ước tính nằm vào khoảng 391 đến 489 triệu USD. Nếu cả hai bên chấp thuận cho thương vụ diễn ra thì một liên doanh mới sẽ được thành lập, trong đó Sony nắm lượng cổ phần nhỏ. Liên doanh này có nhiệm vụ tiếp tục bán sản phẩm ở một số thị trường mà cái tên VAIO đã trở nên nổi tiếng, đồng thời đảm trách luôn các dịch vụ sau bán hàng. Tại Nhật, Sony sẽ giữ lại cái tên VAIO cho chính mình và tập trung vào mảng máy tính cho doanh nghiệp, còn ở hầu hết những thị trường khác thì công ty quyết định rút lui khỏi việc kinh doanh PC. Thương vụ được cho là sẽ giúp Sony tập trung hơn vào việc phát triển các thiết bị di động.

Nguồn tin của Nikkei cho biết thêm rằng việc mua bán có thể sẽ được chính thức công bố vào tháng cuối tháng sau. Nó sẽ không dẫn đến một cuộc sa thải quy mô lớn bởi hầu hết 1000 nhân viên hiện đang làm cho mảng VAIO sẽ tiếp tục công việc của mình tại công ty mới hoặc chuyển sang làm tại những bộ phận khác của Sony.

Ngoài Nikkei, hãng tin nổi tiếng Reteurs và Wall Street Journal cũng đã đưa ra những thông tin tương tự về việc Sony chuẩn bị bán mảng PC. Sony thì nói họ đã biết về những bài báo này nhưng không xác nhận cũng không bác bỏ chúng. "Sony sẽ không có phát ngôn gì liên quan đến việc này. Như đã thông báo trước đây, Sony sẽ tiếp tục cung cấp nhiều tùy chọn cho mảng PC của mình, nhưng công ty không bình luận gì thêm".

Tin tức này xuất hiện trong bối cảnh Sony đang cố gắng lấy lại tin thần sáng tạo của mình vào những năm 1990. Ở triển lãm CES 2014 đầu năm nay, hãng đã mang đến rất nhiều sản phẩm mới, từ camera cho đến smartphone nhưng lại không có nhiều điểm đặc sắc ở laptop và desktop. Trong thời gian qua Sony cũng đã nói nhiều về điện thoại, tablet, máy ảnh cũng như PlayStation, chỉ có bộ phận VAIO thì tương đối im hơi lặng tiếng. Kể từ khi thương hiệu VAIO ra đời năm 1996, Sony từng có thời điểm giao được 8,7 triệu máy tính một năm nhưng hiện nay con số đó giảm chỉ còn 5,8 triệu đơn vị. Sony xếp hạng thứ 9 trong số các công ty PC toàn cầu và chiếm thị phần 1,9% số lượng máy tính cá nhân được giao trong giai đoạn từ tháng 1 đến tháng 9 năm ngoái.

Nguồn: Nikkei
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá tiếc cho Sony. Một thời hoàng kim nay còn đâu. Bên Nhật này mình đi thấy ng ta cũg ít chọn Sony rồi
@dorewan199x Bên Nhật Sony còn đứng sau, tít sau Panasonic Let's Note, Fujitsu, NEC, Toshiba.
@Hirano_machi Fujitsu, Toshiba vs NEC còn đắt hơn Sony ấy. Nhìn cấu hình ngang nhau mà còn đắt hơn.
@dorewan199x Nhưng nó là hàng nội địa, MIJ (Made in Japan) nên chất lượng sẽ tốt hơn do đó ngẫu nhiên là đắt hơn. Hiện giờ còn mỗi sony vaio duo là MIJ thôi.
Mong Việt Nam vẫn sẽ tiếp tục bán Vaio vs thương hiệu Sony 😔 Hy vọng Sony cấp phép SD thương hiệu Sony cho laptop VAIO sau khi bán
zenkichi153
ĐẠI BÀNG
10 năm
éc chậm 1 bước @@
Bây giờ trăm người bán trăm người mua nên Sony khó cũng phải, cái khó chung, cố lên Sony ;)

Gửi từ z và bướm của tôi
SONY Picture

SONY Music

SONY Camera

SONY Camcorder

SORRY HDTV

SORRY VAIO

SORRY Mobile

SORRY Tablet

* Nếu mua SONY " ngon "

* Nếu mua SORRY " xin lỗi "
@AnthonyDO dell và 1 số con HP thì nóng, HP có mấy con cũng nặng, acer thì ai có kinh nghiệm thì tự hiểu àh, giờ có asus giá bình dân so với mấy bác kia, chơi cũng dc, ko thì hp cũng có mấy con ngon, riêng mình vẫn thích vaio chứ ko phải như bọn anh hùng bàn phím chém gió đâu
@trungakira Bác nói chuẩn, laptop giờ thấy có dell là ngon, giá ổn, thương hiệu tốt
AnthonyDO
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Mr Prince Vaio mà có tuổi so với Dòng workstation của Dell và Hp à 😆
Hp dòng P thì con nào nóng cho chưa kể thiết kế theo kiểu doanh nhân . Độ bảo mật cộng độ bền cao. Hiệu năng tốt hơn Vaio nhiều
Xin lỗi chứ Vaio h k như xưa đâu bạn. Đừng có ngồi đó mà ảo tưởng
Còn chuyện máy nóng thì cứ lôi mấy con lap dưới 10tr ra chơi game thì con nào cũng nóng hết, Tự động tắt nguồn như chơi 😃)
Asus ngon bổ rẻ.
Lap giá rẻ Acer vô đối
Hp hưong đến đối tượng chinhd là doanh nghiệp ( các cty mỹ và chính phủ đều dùng HP ) và dân đồ hoạ
Còn Vaio thì có cái gì. Thiết kế đẹp giá cao ngất ngưởng. Mấy con dưới 20tr thì lại chẳng có gì nổi bật. Tiền đó mua Asus còn hơn được bảo hành chính hãng 2 năm.
bác thích Vaio nhưng bác cũng nên nhìn vào thực tế chút. Sp ko có gì nổi bật mà giá khá cao thì lỗ là phải. Mấy con Dual , Tap 11 , Pro rất đẹp nhưng giá mềm đi chút xem có khác biệt ngay
@trungakira
Một bước đi rất đáng tiếc của Sony !
Sony VAIO là 1 thương hiệu rất danh giá trong dòng Laptop và mình nghĩ mảng Mobile có khi còn thua lỗ nhiều hơn mảng PC này 😔
@ksr007 Vào tinhte vãi mấy thành phần thế này. Cóc nhái mà đi phán chuyện đại sự của người khác. Cỡ bác kg biết sony nó cho làm tạp vụ cho cty họ nữa không?
Trời, còn gì là VIAO nữa, trước giờ hài lòng với mỗi VAIO thôi, có một sự buồn nhẹ nếu điều này thành sự thật.
hp vs sony vs dell thì hãng nào có laptop cấu hình ổn với giá trung bình ạ
@lvlvlvlv4 dell . phần cứng tốt dễ thay thế bền, hơi thô, hp thì ở giữa , sony thì mắc đẹp phần cứng hên xui, đẹp nên khó thay
@lvlvlvlv4 Dell, HP dùng tốt hơn Sony Vaio nhiều
Tiếc cái là laptop Sony thiết kế rất đẹp
@shinobido Mình ko biết bạn đánh giá dựa trên tiêu chí nào ngoài việc cùng cấu hình thì sony thường có giá cao hơn hãng khác 1 chút
Nhắc đến sony người ta sẽ nhớ mãi : nét như SONY
hacklife
TÍCH CỰC
10 năm
Tại sao thì phần của Sony lại thấp bởi giá cao nhưng chất lượng cũng cao
Khi đi mua máy tính thì nhiều người vẫn nói "mình không có tiền nên không mua Vaio được"
@hacklife Macbook apple giá thấp, chất lượng cũng thấp hả bác? Vậy mà nó vẫn sống đấy bác.
Sai lầm của SONY chăng ????:cool:
máy sony ăn tiền thương hiệu rất nhiều... nhưng nếu có tiền thì e cũng lấy sony =))
giá toàn trên giời =))
Cai thời mà người người sony, nhà nhà sony đã qua rồi
@kenny81_hp Nhiều người cứ nghĩ đến tv là Sony. Mình thì với tầm tiền mua con sony 37" thì thà mình mua con LG 50". Công nghệ thay đổi nhanh quá tốn tiền vào thương hiệu với nồi đồng cối đá làm gì 😁
@luongben nếu chỉ chú trọng kích thước thì cứ súc đi, đa số nhữngn gười ko wan tâm sony ko pit vì sao có giá như vậy!
thời đại này cái gì giá rẻ thì súc thôi, nhưng hàng công nghệ thì ko bao giờ mình chọn theo tiêu chí đó đâu!
@luongben bây h đồ điện tử hết nồi đồng cối đá như ngày xưa rồi, Sony hay XYZ nào cũng hên xui, ngày xưa tivi CRT hãng éo nào cũng trâu bò...
Mảng Vaio mang lại ít lợi nhuận cho Sony, laptop trung cấp đổ xuống đấu ko lại HP, Dell, Asus, dòng cao cấp Z thì rất rất ngon nhưng giá hơi bị chat, nếu vẫn tính toán về tiền thì sẽ ít lựa chọn Sony hơn, vì cao cấp cũng hãng khác cũng ngon mà giá thơm hơn...
PS: Trả tiền cho chữ Sony Vaio là hơi bị cao...
ankinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu đúng như tin đã đưa thì quả là đáng tiếc, trong dòng Laptop cao cấp về mặt thiết kế mình thấy chỉ có VAIO là xứng đáng ngang tầm MacBook. Theo ý kiến chủ quan của mình thì SONY chỉ nên tập trung vào phân khúc cao cấp, còn phân khúc khác không thể đấu lại với HP, Dell, Lenovo hay Acer
Sony máy tầm trung-cao đến cao cấp rất tốt, và ổn nhưng máy tầm phổ thông từ kiểu dáng đến chất lượng lại không so bì được so với các hãng khác mà đây lại là nguồn thu chính. (Bây giờ mình thấy đến cả hang cao cấp cũng cạnh tranh không lại, nói thật ngoài cái mác "Vaio" nhìn mê ly ra thì Sony không có gì để cạnh tranh với các hãng khác cả)

Giờ ra tiệm điện tử, ngoài Sony Centre ra thì chả mấy khi nhìn thấy laptop Sony nữa.
quan sot
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thời đại pc sắp qua đây mà. SONY là một con cáo già. Yên tâm đi. Xu hướng phải thế mà.
@quan sot ko phải sắp qua đâu, đã qua rồi bạn àh, thậm chí là thời smartphone nó cũng sắp bão hòa rồi, giờ là thời của phalet hay tablet và những thiết bị giải trí khác thôi
hứa với lòng là có tiền súc 1 em vaio mà bây giờ thế này thì sao đây trời
mới dc có cái xperia thôi, còn vaio với tablet với máy ảnh nữa, đợi mình đủ bộ rồi mún bán gì bán 😁
@Mr Prince SORRY sắp ra con ĐT chạy 8 core MTK kìa , bạn chuẩn bị $ đi 😃
@trungakira xài thử wp của cái 925 của thằng bạn chung phòng, ngày nào cũng cầm kéo homescreen lên xuống ko có gì để chơi hết, ko thích wp nên dù có vaio chạy wp cũng ko nghĩ tới đâu
giờ này mà sony hồi sinh dòng điện thoại trước đâu như W hay C hay K là súc chứ wp thì ko đâu
@Mr Prince
Tôi đã rất hiểu vì sao ít hãng nào chịu làm WP8 cho hãng mình...xài cái WP8 trên HTC thì mới ngộ ra nhiều điều và chê WP8 theo hướng an toàn và luxubu rờm rà, appp thì toàn là gì đâu....máy đang chụp hình mà bị màn hình xanh. á trời ơi lần đầu tiên trong đời...MÀN HÌNH XANH TRÊN MOBILE
@huydancmit Nó đó, mình ko wan tâm app nên ít app đối với mình cũng chả thành đề, chỉ là có 1 trang homescreen kéo lên kéo xuống hơi bị chán, cái vụ cài đặt các bước chỉnh cài đặt nó cũng chán, quả thật ko thích cho lắm
giống như ông nói mún chỉnh gì cũng rờm rà khó kiếm, nhiều khi chả pit cái phần mình cần trong mục nào, còn ko có sẵn cái quản lí file nữa, mún gì là phải vào ứng dụng rồi mở chứ ko thấy cái file để trực tiếp mở dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019