Sony giải tỏa mối lo về sự xuất hiện của thư mục "Baidu" trong các máy Xperia

TDNC
3/11/2014 3:15Phản hồi: 248
Sony giải tỏa mối lo về sự xuất hiện của thư mục "Baidu" trong các máy Xperia

Gần đây, nhiều người dùng máy Xperia của Sony phát hiện trong bản ROM gốc của máy có một thư mục tên là "Baidu" (tên một công ty dịch vụ rất lớn của Trung Quốc) nằm trong thự mục của phần mềm "myXperia". Điều đáng lo ngại là họ không thể xóa nó cũng như phát hiện nó có biểu hiện "ping" đến các máy chủ đặt tại Trung Quốc. Tuy nhiên, bộ phận hỗ trợ người dùng của Sony cho biết đây là chức năng thông báo Push Notification của Baidu chứ không phải malware gì cả, người dùng không cần phải lo ngại dữ liệu của mình đang bị ăn cắp và trong tương lai, những máy Xperia được bán ngoài thị trường Trung Quốc sẽ được cập nhật để bỏ chức năng này.

Theo giải thích của bộ phận hỗ trợ thì phần mềm myXperia sử dụng cả hai giao thức Google Cloud MessagingBaidu Push Notification để phát thông báo đến máy của người dùng. Một số phần mềm trong máy cần phải dùng tới Baidu Push Notification để có thể hoạt động một cách đầy đủ ở thị trường Trung Quốc, nơi mà các dịch vụ của Google luôn bị hạn chế rất nhiều. Đó là lý do tại sao có sự xuất hiện của thư mục "Baidu" trong hệ thống của máy.

Ngoài ra, hãng cũng nói trong những lần cập nhật tiếp theo, họ sẽ gỡ bỏ Baidu Push Notification trên những máy không nằm trong thị trường Trung Quốc.

248 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không chỉ có Sony nhé... rất nhiều anh em trên FB của mình đã thông báo là có thư mục Baidu này trong máy của họ... Nexus 5 chạy Android mới nhất L cũng có, S4, Zenfone...

Cũng có nhiều máy Sony không có. Cái này chắc liên quan đến một dịch vụ nào đó trên Android

Anh em có thể xem thêm ở đây:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10204662945430870&set=a.10204625782061809.1073742018.1152666961&type=1&theater
@Red Man Đúng rồi, khi cái những app có của tàu khựa là xuất hiện những thư mục baidu hay tencent ah.
Phuc81
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Red Man Chính xác, khi mở soft liên quan clean master là thấy có ucbrown, baidu.. Và tôi gỡ ra ngay. Có rất nhiều soft tương tự còn tốt hơn.
@Red Man Bác nói thế nào ấy ae ta thì cam 360 k quan trọng mấy nhưng làm sao mà thiếu dc cho các chị em :p.
cơ mà thấy clean master hữu dụng phết:eek:
Vừa check, Samsung Note 3 cũng có thư mục này luôn
haimap87
TÍCH CỰC
9 năm
Mình nhìn thấy ghét mà không xoá được. Haizza, Android :-(
@haimap87 cái này do thằng TQ chứ liên quan j android?
zomano
TÍCH CỰC
9 năm
Con note4 n910k lẫn con neo n7505 đều có hết đó anh, thệm chí có cả tencent
tranduymb
TÍCH CỰC
9 năm
Ko có hại gì thì lo ngại gì, kệ nó 😁
Khổ thân anh hàng xóm của mình nhỉ
Chỉ cần dính 1 tí vào sản phẩm của nước khác thôi là người dùng đã giãy nảy lên rồi
Thế mới biết cả thế giới vừa ghét vừa sợ anh ấy đến thế nào
Cứ đà này sản phẩm đóng mác khựa làm sao vươn ra thế giới nổi 😁
@yudhoyono Khi đó còn đáng sợ cho nước mình hơn nữa bạn ơi. Nó sẽ dùng quân sự ép mình phải giao thương sử dụng đồ của nó 😔( haizza đáng sợ wúa @@
@yudhoyono thị trường thế giới thì không biết sao chứ thị trường Việt Nam thì hàng tàu khựa tràn ngập rồi như các hãng Huawei, Oppo, Gionee, Lenovo, Xiaomi, Haier,...hiện tại văn phòng Oppo mọc như nấm trãi dài các tỉnh thành VN, chính phủ và các doanh nghiệp VN không biết làm dt chắc nên mới để cho Tàu khựa vào kinh doanh như vậy:D:D
@yudhoyono Buồn là xiaomi, lenovo, huawei... vẫn đang âm thầm thâu tóm thế giới
Mình thấy nhiều người ghét baidu chỉ vì là đồ tầu. Trong khi nếu muốn đỡn hao pin và RAM trên Android, bạn chỉ có 1 lựa chọn trình duyệt là baidu browser, tối ưu hơn cả trình duyệt mặc định.

@duclinh79. Bạn kia là khựa kiều thì dùng baidu là đương nhiên rồi bác, trong nhà có lẽ treo ảnh Meo ch.ủ tị.ch nữa 😆

Còn thực ra những người khựa có não đều ko bao giờ dùng thứ công cụ kiểm duyệt từng từ từng chữ và cun cút phục tùng kẻ có quyền đó. Điển hình là khi Google chuẩn bị rút khỏi khựa, hiệp hội các giáo sư khựa đã van xin Google đừng bỏ rơi họ.
@benchimto Tối ưu thì lại kèm theo nhiều cái tối khác nữa thím ạ.
quanngonngon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Hoàng Z có vụ rút đi hả bác. nếu là đúng thì tin vui nhé.
@benchimto Có một trình duyệt mà đảm bảo nếu tham gia thì không có con nào đủ tuổi để so, đó là Naked Browser, một trình duyệt mà phương châm là tối giản tới ko thể tối giản hơn. Giao diện 8bit trắng đen cực xấu để tập trung 100% cho tốc độ và tính năng. 😃
Root cũng ko xóa được à, khổ thật cái gì liên quan đến TQ đều nguy hiểm cả. Kẻ tiểu nhân đi đâu cũng bị thiên hạ tránh như tránh hủi
xem film tvb giờ thì chắc chắn phải qua nó hoặc tudou.
tyt1902
ĐẠI BÀNG
9 năm
fonepad 7 của mình cũng có thấy lạ lạ xoá luôn,
Bacutri
TÍCH CỰC
9 năm
Zenfone 6 cũng bị dính !
ManU4ever
TÍCH CỰC
9 năm
Z1 của mình ko có 😁 hình như cài pm china thì cug cuất hiện baidu này ,như phootwonder thi fai.
khang1407
ĐẠI BÀNG
9 năm
em vừa check con galaxy JAV, may quá, không có 😁
Xác nhận là LG G2 không có, để tối về check trên Sony Z2 có hay không 😃
@mr.kavil
bác tìm lại thử xem, nó không nằm ở thư mục gốc đâu. Hy vọng là em cài soft bị, hay virus như bác nói. Chứ không thì nản GL lắm.
của em nằm ở thư mục này: /storage/emulated/0
@tbtvsg Kiểm tra máy mình thì không có
@tbtvsg Haizzz, cái địa chỉ thư mục mà bác nói (/storage/emulated/0) là nằm ngay thư mục gốc rồi còn gì, bác xem lại cái hình của mình đi, giống y chang địa chỉ thư mục của bác rồi còn gì
Mình up lại ảnh, địa chỉ thư mục có khoanh dấu tròn màu đỏ luôn, giống y chang của bác còn gì, làm gì có cái folder Baidu nào

Máy của bác cài app lậu gì rồi, virus nó tự tạo thư mục lên máy của bác roài đó, xem kỹ hàng tháng có bị trừ tiền không nhé, hehe
Máy mình có cài phần mềm bảo mật nên không lo, kaka
@mr.kavil Sao G2 mình có ta nhưng mình xóa rồi 😃
Cái này có lâu rồi mà, hồi trước Note 1 VN của mình và Note 3 hiện tại cũng có nữa!
Không xóa nhanh là hơi bị mệt,
Mình thấy thư mục này 2 3 năm trước rồi. Từ Sony, LG... cũng có.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019