Sony giới thiệu phụ kiện hỗ trợ quay phim chuẩn RAW 2K/4K cho máy quay NEX-FS700

Trung Dt
24/5/2013 14:45Phản hồi: 34
Sony giới thiệu phụ kiện hỗ trợ quay phim chuẩn RAW 2K/4K cho máy quay NEX-FS700

Là mẫu máy quay hỗ trợ video 4K cho giới bán chuyên, NEX-FS700 trong tương lai sẽ có khả năng hỗ trợ chuẩn video 4K và Full HD ở định dạng RAW, thay vì chỉ hỗ trợ chuẩn AVCHD như hiện thời. Nhờ một phụ kiện mang số hiệu NEX-IFR5 kết nối đến bộ thu tín hiệu AXS-R5, mẫu máy quay NEX-FS700 có thể hỗ trợ được khả năng ghi hình ở độ phân giải tối đa 4K theo chuẩn RAW, tiêu chuẩn phim cho phép bạn chỉnh sửa hậu kỳ mà không làm giảm chi tiết cũng như chất lượng của đoạn phim với độ phân giải tốt hơn, chất lượng tốt hơn. Nhờ vậy mà người dùng máy quay NEX-FS700 không cần phải thay đổi thân máy hoặc nâng cấp lên dòng máy cao cấp hơn.

NEX-FS700 là mẫu máy quay sử dụng cảm biến CMOS chuẩn Super 35 (24,89 x 14 mm), định dạng 16:9 độ phân giải 11.6 MP. Chuẩn này có kích thước tương đương với hệ APS-C của máy ảnh, sử dụng ngàm ống kính E-mount giống hệ máy ảnh Alpha NEX. Mẫu máy quay này ra đời trong thời đại máy ảnh DSLR lên ngôi với khả năng quay phim Full HD với chất lượng như ảnh chụp với chiều sâu hình ảnh được thể hiện tốt với nhiều ống kính. Lợi thế của dòng máy quay chuyên dụng vẫn là khả năng hỗ trợ khung hình tốc độ cao (120 fps đến 960 fps) bên cạnh việc hỗ trợ chuẩn video quét xen kẽ (50i/60i) hay quét liên tục (50p/60p). Như vậy lúc này NEX-FS700 có thể hỗ trợ video Full 4K RAW ở các khung hình 23.98, 25, 30, 50 và 60fps. Phụ kiện mở rộng IFR5 cũng tương thích với các chuẩn ghi hình, quy ước đặt tên tập tin, thông tin dữ liệu cũng như môi trường làm việc của hệ thống tập tin RAW trên những dòng máy quay cao cấp hơn của hãng như PMW-F55 và PMW-F5.

Tuy nhiên ngoài phụ kiện NEX-IFR5 (giá 2.500 USD), người dùng phải đầu tư một bộ thu tín hiệu AXS-R5 giá khoảng 5.400 USD (chưa bao gồm bộ nhớ lưu trữ Sony AXS 512GB giá 1.800 USD) để có thể chứa nội dung 4K RAW quay được từ máy FS700 với tốc độ ghi nội dung có thể lên đến 2.4 Gbps. Thực tế thì số tiền đầu tư của toàn bộ hệ thống NEX-FS700 quay phim 4K RAW vào khoảng 17.000 đến 18.000 USD. Số tiền này vẫn thấp hơn so với một thân máy Canon Cinema EOS C500 có giá khoảng 26.000 USD (chưa bao gồm phụ kiện).

Phụ kiện NEX-IFR5 (bên trái), bộ thu tín hiệu AXS-R5 (giữa) và bộ pin (phải) khi tháo rời khỏi thân máy quay NEX-FS700.​

Nguồn: Sony Blog, Sony UK
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Siêu máy quay phải sánh đôi với siêu phụ kiện chớ !
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chả dám mơ
~~"
Mới có bán chuyên thôi mà nhìn giá là thấy khủng khiếp rồi. 😁
giá bằng mấy năm cày 😔
Mek1990
ĐẠI BÀNG
11 năm
@bjnhduongboy chục năm chứ chả chơi ..
mình muốn tìm 1 bạn nam là thành viên của tinhte, bạn ấy ở Nam Định, có lẽ là ở lối cầu đá rẽ vào...bạn ấy đeo kính cận,dùng cảm ứng LENOVO và đi balo đen có logo BEU HONDA màu cam nhỏ nhỏ ấy.......bạn có nhận ra mình không...mình biết cơ may tìm ra bạn ở đây thật sự nhỏ xíu nhưng mình muốn cố gắng, muốn bạn nhận ra mình 😔
ginkybo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phù thủy nhỏ Tìm làm giề thế bạn😁:D

Vũ Thành Công
@phù thủy nhỏ Lừa xong phắn or Phang xong té là hắn
@ginkybo mình gặp bạn ấy nhưng 2 ng nhút nhát k dám làm quen nhau, mình về nhà đã rất hối hận vì sự nhút nhát của mình, mình muốn tìm bạn ấy. Nhưng cơ may của mình thật sự nhỏ xíu. cảm ơn bạn đã quan tâm!
SONY là quá tốt rùi...
Máy quay dành cho tin tức, sự kiên, đám cưới, đám tang, tiệc tùng... Tớ thì nhu cầu chỉ đến smartphone là hết
khiếp.....
anh nào làm cái về đi quay đám cưới.....đám ma cho đại gia víp ....may ra mới nhanh gỡ lại đc...
18.000USD (380 chai Việt) cho em em sẽ mua thật nhiều gạch để xây nhà 😔
4k RAW với 60fps.=> bộ xữ lí của nó bao nhiêu Ghz nhỉ? o_O
Crazy.party
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sony hỗ trợ tận răng, TV 4k thì có DVD 4k, máy quay 4K, kênh truyền hình 4k,, Video Music 4k, ko như mấy thằng khác làm mỗi cái TV 4k xong đem bán, người mua rước về ngắm thôi hã 😆
giá quá chất , con máy cũng siêu chất !!
quay chuẩn RAW 2K/4K thì còn gì phải bàn
cái giá cũng khẳng định nó không phải dành cho những người phổ thông
mình đọc lướt nhanh quá tưởng :Sony giói thiệu phụ kiện quay tay...😁:D
cái giá này là uv7à phải cho 1 cỗ máy khá ngon
vucovu
ĐẠI BÀNG
11 năm
2.4 Gbps 😁
Thế cái ổ cứng 512GB kia lưu được mấy phút nhĩ ???????????
@vucovu Thông thường thì sẽ được 1-2 tiếng bạn ạ... mấy máy quay này có định dạng nén riêng của nó( RAW thì RAW vẫn bị nén như thường)... trước mấy con máy quay full HD mang cái thẻ có 8GB quay cũng được 1h mà
@kelangbat vậy là bạn k hiểu r. vs raw thì k nén gì cả. full hd bt nếu bạn quay trên dslr nó nén h264 vs 8bit màu r.
1 câu hỏi đặt ra bi h của mình là raw của máy này bao nhiêu bit thôi. 5D mark 3 quay raw 24fps full hd 1080p 14 bit vs 15phut phim là 128gb nhé bạn. đã nghiên cứu r. cứ 4mb/frame x 24 là 96mb 1s
@KenKuroppy Thế có lẽ bạn nhầm máy quay với máy ảnh quay phim rồi.. máy ảnh quay phim nét hơn nhiều và gần như với những phim đòi hỏi chất lượng tương đối cao người ta mới dùng vì máy ảnh quay phim những quả lia máy đòi hỏi tay nghề khá cao mới không bị răng cưa( hầu hết nếu dùng máy ảnh quay phim mình thấy toàn fix chứ không lia máy)... đây là máy quay CCD của máy quay theo mình biết thua máy ảnh nhiều nhất là mấy dòng Mark của Canon.. vậy nên nếu tính điểm ảnh của máy ảnh sẽ cao hơn máy quay khá nhiều vậy nên dung lượng của nó cũng sẽ cao hơn.. còn bao nhiêu bit thì quả thật chưa tìm hiểu
@kelangbat Thế thì bạn lại nghĩ sai r. Chính vì cái bạn nói mà mình mới ghi cái dynamic range và số bit màu ra. Máy ảnh quay bt 8bit nhưng khi đẩy lên 14bit thì chất lượng hoàn toàn khác. Và nó là raw thì chỉnh hình khác nữa.

Máy quay phim 3CCD có 1 lợi thế là sử dụng 3 lớp cảm biến màu khác nhau. Do đó khi edit chỉnh từng màu rat dễ k bị lem màu. Nhưng hiện h dòng Camera của Canon đã khác phục điều đó. Tất nhiên chỉ dòng cao cấp. Bạn để ý 1Dc và 1Dx cùng 1 cấu hình vs cảm biến chỉ khác fw để quay vs chụp thôi. Mình dùng máy ảnh để quay khá nhiều. Sử dụng cả cẩu lẫn Glide cam và k bị vde gì cả. Chỉ hạn chế về dung lượng thôi.

Tất nhiên mình vẫn thích Red hoặc Blackmagic camera hơn. Nhưng về giá thành thì quá cao. Vs 16k obama cho 1 bộ body red mình có thể có 2 máy 5D mark 3 vs 2 lens 24-70 70-200 kèm 1 hệ thống thẻ nhớ đủ đáp ứng nhu cầu quay r. 16k là chưa tính lens cho Red nhé.
Giá ngon quá rồi còn gì... trước đây thấy mấy anh quay phim vác mấy cái máy to đùng BETACAM đi hỏi giá bao nhiêu các anh ấy bẩu : tỷ tám em ạ... giờ thấy máy quay ngày càng rẻ đi và tốt hơn rất rất nhiều
k29
ĐẠI BÀNG
11 năm
hix, chi phí vậy thì nên nghĩ tới Red cho rồi.
@k29 27k obama là bèo nhất của red chưa kèm phụ kiện. red đầy dử phụ kiện phải gần 1 tỉ. so vs 17-18k là max 400tr cái nào hơn. Tất nhiên về mặt chất lượng mình đánh giá cao red hơn. Rẻ hơn mình sẽ chơi blackmagic camera. nếu có tiền
k29
ĐẠI BÀNG
11 năm
hix, tuỳ dòng mèn ơi, ko phải 27k obama là bèo nhất đâu.
http://www.red.com/store/products/scarlet-x-lightweight-collection
16k cho bộ này.
cái này ng ta 4k 60fps còn con bạn đưa ra là 4k 30fps. mình chưa rõ dynamicrange con sony ra sao nhưng về số khung hình tạm thời sony ngon hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019