Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony phát hành bộ gõ trên Google Play, chỉ dành cho Xperia Android

vuhai6
18/4/2014 2:52Phản hồi: 174
Sony phát hành bộ gõ trên Google Play, chỉ dành cho Xperia Android
xperia keyboard -01.jpg

Tiếp nối sau Google thì hôm nay Sony cũng đã bắt đầu tách riêng các thành phần phần mềm mặc định và cung cấp chúng lên Google Play, khởi đầu với bộ gõ Xperia Keyboard. Vấn đề là bộ gõ này hiện tại chỉ dành riêng cho điện thoại của Sony, nếu bạn dùng điện thoại khác thì sẽ bị báo là không tương thích và không cài được. Đối với người dùng Sony Xperia thì hẳn đây là một tin rất mừng, bộ gõ mặc định của Sony là bộ gõ tiếng Việt mà mình thích nhất trên Android, với việc được phát hành trên Google Play thì Sony sẽ dễ dàng tung ra các bản cập nhật hơn thay vì phải làm chung với việc cập nhật firmware hệ thống.

Nếu đang dùng điện thoại Sony thì bạn có thể tải ngay tại đây: Google Play. Mình đã thử dùng evozi.com để tải apk nhưng không được.

xperia keyboard -02.png
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Brian88
TÍCH CỰC
10 năm
Laban Key hơn hẳn cái này, nhìn thoáng hơn, nhìu theme của các hãng, và đặc biệt là dành cho mọi máy 😁:D

Sent from my Nexus⁴
@Cả trái đất ớ... sao mình gõ được nhỉ (CoC): 2 bản cập nhật gần đây nhất!!!
trong khi GoTiengViet botay;
@Cả trái đất em vẫn chát bình thường trên coc mà bác :v
@Brian88 chuẩn, gõ phím muốn gõ dấu cách mà toàn dính chữ B, N, (máy em 4.7 inch ) cụt như vậy ko ham. cần .......................dài và to kìa😁:D:D:D
@Brian88 Vãi thánh
Thế có phần Tiếng Việt ko bác? Hiện tại mình thấy GoTengViet đang khá ổn, chưa có ý định chuyển sang bộ gõ khá. Labankey đc khen nhiều nhưng mình chưa thử.
ongnooii
TÍCH CỰC
10 năm
Mình nghĩ phải là tiếp nối sau HTC chứ nhỉ?
Nói chung trên Android thì SwiftKey chấp hết.. Mấy bạn cứ nói là laban key vs gõ tiếng Việt hơn thì có thể so vs m.. Có thể dùng ttiên đoán nha
@hieutu007 Bàn phím của Oppo chính là bàn phím swipe trên store mà?
hieutu007
TÍCH CỰC
10 năm
@kehuydietngo Bàn phím oppo là bàn phím Swiftkey v2.0 ....hì

Sent from my LG-D802 using Tinhte.vn mobile app
@Xuannam2610 B vẫn đứng SwiftKey à? Chị mình hỏi chút? Vd mình Flow 1 từ sai. Mình nhấn giữ từ đó xóa đi để chèn từ mới vào hay xóa lùi lại chọn từ tiên đoán?
@Xuannam2610 Swiftkey dùng thích thật đấy nhưng mà ăn ram như chơi games. Trong khi labankey chỉ mất có 15mb ram => dùng swiftkey chỉ cho những máy cao cấp. Mình dùng htc one 2gb ram nhưng riêng khoản bàn phím mà ăn 150mb ram là ko chấp nhận đc rồi.

Gửi từ HTC J One của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
KHÔNG THỂ NGHĨ RA CÁI GÌ HAY HO HƠN NỮA SAO...😕
@truongminhkhue K thích thì next. Về bảo samsung nó làm cho mà xài
Mình dùng cái này trên xperia sao ko gõ được telex nhỉ
hakaji
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sonhm không telex mà máy tự đoán từ TV và học từ thói quen gõ của ng dùng.
Khi quen rồi khá hay
Đang dùng sony nhưng có thấy hay đâu,mình phải dùng của Kỳ Nam
ko thấy phần gõ telex nên mình ko sài mặc dù đang dùng xperia 😔

ps : mình đã gõ đc rồi thank bác @caibui
@voldemot Mở bàn phím Việt, mở gợi ý từ---> gõ telex bình thường
Mặc định bàn phím Xperia trên điện thoại Sony đã là Telex rồi mà. Giờ tách riêng ra để hỗ trợ tốt hơn trong việc cập nhật thôi chứ chắc chả khác gì mặc định của máy

Bạn có thể chọn bỏ phím mặt cười đi thì phím SPACE sẽ to và dài hơn, bỏ nốt cái phím "." đi thì còn TO và DÀI hơn nữa :p
intereal
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nhthien-pp mình thích cách viết hoa TO và DÀI của banđ
hieucocc
TÍCH CỰC
10 năm
space dùng nhiều nhưng quá nhỏ trong khi enter lại ít xài hơn space nhưng lại to hơn 😁 :D
Hpti
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy thím cứ cài gõ thử rồi khen chê, gõ bằng tay chứ không phải bằng mắt.
lovestone
TÍCH CỰC
10 năm
Các hãng sau này sẽ up hết app, laucher lên Store, chỉ bán máy thuần Android, Google hết phân mãnh, phát triển vượt bật với project Ara, Apple và các hãng khác chịu không nổi nhiệt, phá sản. Google độc tôn lấn sân sang các ngành khác như dược ... nghiên cứu virus X ... Đại dịch zombie xảy ra, trái đất diệt vong. ( version khác là robot diệt chủng nhân loại ) các bạn muốn kết cục nào...?
@lovestone cháu thất truyền 18 đời của đạo diễn lừng danh Jame Cameron tại VN : thánh tưởng tượng 😁
Cơ mà rất thích cái ý tưởng đầu tiên của thím về vụ tất cả các hãng chỉ bán đt chạy android nguyên bản còn mấy cái màu mè kèm theo của mỗi hãng up hết mẹ nó lên CH Play ai thích sài thì tải xuống ko thì thôi như vậy coi như giải quyết tận gốc vụ phân mảnh của ăn roi, mọi máy đều đc update như ai phôn
@lovestone Mình thích cái tư tưởng của bạn
kid221
ĐẠI BÀNG
10 năm
đã xài từ rất lâu rồi , ko đã bằng laban key 😃 ,
xài bàn phím trên tiếng việt của htc trên one nó đòng bộ giao diện với máy, nếu dùng bàn phím ngoài thì swift key là ngon nhất, nó qua thông minh trong học từ bạn hay xài
BÀN PHÍM SONY GÕ TELEX RẤT SƯỚNG..ĐOÁN CHỮ RẤT CHÍNH XÁC..NHUNG H CHUYỂN QUA WP MẤT RỒI..!!!
pomnhim
TÍCH CỰC
10 năm
Bộ gõ xperia trên HTC One,cái này có 1 pack trên xda lâu rồi,cài cho mọi device luôn

chucademo
TÍCH CỰC
10 năm
@pomnhim ban co duong link moi nhat ko. minh luc truoc co xai cho nexus 4, rat la ok
Lúc đầu xài laban key chỉ vì ko wen gõ telex, sau này wen gõ telex rồi thì chỉ xài Xperia key, jao diện thân thiện, rõ ràng, và đặc biệt rất rất nhìu biểu tượng vui
nplong1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xperia Z ROM 4.3 Stock không tải đc, chắc chỉ dùng được cho 4.4

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019