Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Để embeded font unicode cho epub bằng calibre đầu tiên cần copy cái font unicode mà mình sẽ sử dụng vào folder Fonts nằm trong root của reader, copy đủ cả dạnh chữ đậm và nghiêng là tốt nhất.
Sau đó mở calibre -> preferences -> convertion -> sẽ thấy cái extra CSS thì paste cái đoạn code ở dưới vào và phải sửa một chút:
font-family phần trong ngoặc kép thì là sửa theo tên font sẽ dùng.
font-style là kiểu font đó vd như font thường, nghiêng hoặc là đậm.
src là quan trọng nhất sửa lại với tên fonts đã copy vào folder fonts ở trên máy sony reader. Sau đó là có thể convert bt.

@font-face {
font-family: "Gentium Book";
font-weight: normal;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasR.ttf);
}

@font-face {
font-weight: bold;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasB.ttf);
}

@font-face {
font-weight: normal;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasI.ttf);
}

@font-face {
font-weight: bold;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/fonts/GenBkBasBI.ttf);
}

body {
font-family: "Gentium Book", serif;
}
bamboovn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tuyệt vời....! Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình mới mua con Sony PRS 600, tưởng không đọc được tiếng Việt thì thất vọng quá chừng. Đọc file PDF thì chậm và dàn trang không giống như trên máy tính. Nhưng bây giờ thì được rồi 😁
mình đã làm đúng các bước trên cho em Prs-350 mà vẫn hiện "?"
nhờ các bác phân tích giùm...
hi hi tối nay thử luôn, cảm ơn bạn nhiều quá....! Sáng nay lọ mọ nhét cái file truyện 25MB vao lật trang oằn hết cả mình, PRS-600 cũng không nhanh là bao, pdf dưới 5MB thi được :p
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
em làm được rồi yeah.thank bác
* mình convert được một số nhưng một số thì không được, vẫn chưa hiểu vì sao mác dù toàn là file không phải DRM, Calibre vẫn convert PRC sang epub như bt nhưng lúc copy vào máy (PRS-600) thì một số truyện vừa mở ra đã hiện lên "content error" trên màn hình luôn.

* hôm trước chú ý có một truyện đọc được đến trang 1xx thì cũng bị lỗi hỏng content.

mình dùng font times.ttf để embed
huyxom
TÍCH CỰC
15 năm
Có khả năng truyện của bác font chữ không đồng nhất,dẫn đến việc embed font bị lỗi hiển thị.Em convert đọc rất ngon lành.Hiện tại đang có thông tin convert LRF hiệu chỉnh font unicode luôn với calibre.Em đang nghiên cứu món này và sẽ có review sớm 😁
Mình vừa mới mua Sony reader 700. Sau khi dùng calibre thì đã chuyển được file prc thành file lrf và chuyển thành công sang reader. Nhưng mình vẫn không đọc được font tiếng Việt.

Mình có theo hướng dẫn của topic này để tạo font unicode. Mình đã tải xuống fontcreator nhưng là bản 6.0 unregistered chứ không phải 5.6. Vì vậy khi mình save font thì nó không cho save.

Các bác có cách nào không giúp mình với.
PRS-700 thì bạn dùng cách embeded font bằng cách dùng Calibre chuyển file sang dạng EPUB thôi chứ sao ..... máy được như PRS-505 nhỉ !:!
huyxom
TÍCH CỰC
14 năm
embeded font bằng calibre cho Lrf đã có.Em làm thử nhưng treo máy.Bác nào thử làm coi có được không ?
em có con PRS-600, nhưng không biết cách đổi font chữ. Bác nào đã có kinh nghiệm thì chỉ giáo em với. Thanks !
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
ok. loay hoay một hồi cũng xử lý được. Font Gentium nhìn trên PRS600 cũng khá đẹp (font serif). Nhưng vẫn còn vấn đề với file fetched từ RSS. Để nghiên cứu thêm. Cảm ơn bà con.
viettreo
TÍCH CỰC
14 năm
Đã nghiên cứu được vấn đề RSS cho PRS-600 chưa bạn?
Hôm nay chú em mình bị tình trạng con Sony PRS-505 tự nhiên buổi sáng đang yên đang lành, tự nhiên đến chiều màn hình bị nhòe sọc nhiều nơi, máy vẫn boot lên bình thường, nhưng vì chổ có chữ chổ mất nên không đọc được sách. Đã thử reset lại nhưng vẫn vậy, các bạn có biết máy bị gì và làm thế nào khắc phục không ạ? Cám ơn đã đọc tin
nambun
TÍCH CỰC
14 năm
chưa thấy ai hỏi về vấn đề: dùng font unicode nào để hiển thị font giống sách thật nhất?
Chứ em thấy, bộ font unicode có sẵn trong windows thì khỏi nói về tính tiện lợi rồi. Em cần là giống sách thật nhất.

Và cũng cho em hỏi, nếu sài prs 505 thì để cỡ chữ bao nhiêu là hợp lý nhất khi convert?
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sách thật thì cũng tùy loại font thôi mà bạn. Có fải sách nào cũng dùng font giống nhau đâu. Mình đang xài font Gentium và thấy chữ cũng rất đẹp. Với prs 600 thì font khoảng 14-15pt là ok. Màn hình 505 cũng 6inches thì bạn cũng có thể dùng cỡ chữ đó.
huyxom
TÍCH CỰC
14 năm
cỡ chữ 13, font giống sách thật nhất mình thấy là Arial và Time New Roman
viettreo
TÍCH CỰC
14 năm
Các bạn cho hỏi Sony Reader Daily Edition và Sony Reader Pocket Edtion PRS300 có thể hack để đọc Tiếng Việt không?
vietchovui
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hai dòng sản phẩm trên đều hỗ trợ khá tốt việc hiển thị font tiếng Việt. Đối với file PDF thì bạn có thể đọc tiếng Việt vô tư mà không cần làm thêm bất cứ việc gì vì file đã được nhúng sẵn font. Riêng epub thì phải dùng calibre để nhúng font tiếng Việt vào. bạn có thể tìm trong topic này post có hướng dẫn cụ thể. Mình lười nên không dẫn link ra đây cho bạn được. Thông cảm! 😁
hoainam0403
ĐẠI BÀNG
14 năm
thanks chủ thớt nhiều, mình đã làm đc. Nếu bạn nào chưa biết tạo thư mục font thì cắm sony reader vào, tạo 1 thư mục tên fonts ở ngay thư mục gốc, thiết bị sẽ tự hiểu đường dẫn là /data/font
Bác nào đã chiến được em PRS-600 làm ơn chỉ cho em với, em làm hoài không được. Copy cái folder sdcard vào thẻ nhớ xong thì chẳng thấy flash FW gì cả. Help me, help me....!
viettreo
TÍCH CỰC
14 năm
Bên diễn đàn mobileread có mấy topic chỉ cách hack của mấy bác Liên Xô nhưng mình đã thử rồi mà vẫn chưa được. Tạm chấp nhận với giải pháp copy fonder fonts vào bộ nhớ + calibre convert sang epub. Không biết trên tinhte đã có anh em nào hack được prs600 chưa.
Các bạn giúp mình cách cài font Unicode cho PRS-600 để đọc tiếng Việt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019