Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony PRS -500/505 cách cài đặt font Unicode để đọc sách tiếng Việt

thanhtrang
8/12/2008 7:19Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huybidv
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi các bác, mình mới mua và sử dụng Sony PRS-650 và có 1 vài thắc mắc sau, mong các bác hỗ trợ giải đáp:
Hôm qua, mình down khoảng hơn 200 đầu sách tại địa chỉ sau: http://www.e-thuvien.com/forums/showthread.php?t=39027
Toàn ebook định dạng epubs rất đẹp nhưng nhét vào máy bị lỗi font ko đọc được.
Mình dùng Calibre convert epubs --> epubs theo cách dùng add-on embed không ăn thua. phải dùng extra CSS thì được.
Duy chỉ có mấy bộ kiếm hiệp thì không convert đủ kiểu mà không ăn thua. Cuối cùng mình mới nghĩ ra cách convert từ epubs ---> lrf chép vào máy vẫn lỗi. Mình lại thử chuyển từ lrf về epubs (vẫn dùng extra CSS) thì mới xem được trên SONY. Quá mệt.
Vậy mình có mấy thắc mắc.
1- Có cách nào để sony prs-650 đọc unicode các epubs có sẵn luôn không? Các cài như của bác ở đây có áp cho 650 được không? Bắt buộc phải có thẻ nhớ mới làm được sao? vì 650 của mình có 1.4gb bộ nhớ trong lúc nào cũng dư xài.
2- Có tool nào để quản lý Collection của Sony được? Vì chép mấy trăm truyện vào rồi tạo từng collection và add book thủ công vào mất thời gian quá. Thao tác trên sony prs bực mình, tìm mãi ko thấy truyện mình đã copy vào 😔(.
3- Font unicode nào đẹp nhất hiện nay dùng để đọc sách ạ? Font Gentium cỡ M thì còn tàm tạm nhưng hơi to, còn cỡ S thì lại nhỏ xíu mà xấu sao ấy.

Cám ơn trước các bác và mong được hỗ trợ!
Mình có 1 số truyện Kim Dung convert sẵn rồi thử load về rồi xem trên 650 thế nào. http://www.mediafire.com/?h1c3ettzl51f5
Mấy cái epubs trên e-thuvien làm chủ yếu để đọc trên ipad có hỗ trợ sẵn tv nên mấy máy sony ko đọc đc.
1.SOny ko thể đọc sẵn đc epub unicode, chỉ có thể dùng cách embedded font thôi.
2.Quản lý collection có thể dùng cái Reader library của sony, collection chỉ cần kéo và thả sách vào đấy là đc.
3.Cái font này thì phải thử từng cái mới thấy mà mỗi người 1 sở thích nên cũng khó, nếu convert bằng calibre sử dụng css thì có thể thay bất kì font nào mình thích mà chả đc.
Kèm luôn 1 cái epub từ e-thuvien embedded font bằng calibre, thử load về và so sánh với mấy cái epubs mình tự làm xem.
Bich Huyet Kiem - Kim Dung.zip
Hi cả nhà, bác nào có kinh nghiệm xử lý trong trường hợp của tôi thì xin chỉ giáo. Tôi dùng Calibri convert dùng CSS, khi view trong máy tính thì có font tiếng việt bình thường, nhưng chuyển sang PRS600 thì nhảy font mặc dù đã copy đầy đủ font vào Reader rồi.
Phải check lại cái epubs, nhiều khi lúc convert cái calibre nó ko add cái css của mình vào đâu.
cuongoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình dùng 650. Cho mình hỏi là ngoài pdf, epub, thì Sony Reader đọc được những định dạng nào khác không ạ? vd như file doc hay html....
Có cách nào chuyển pdb thành epub không? mình dùng caliber nhưng không ổn ( ngày xưa dùng Palm, TX nên nhiều pdb )
hontehai
ĐẠI BÀNG
13 năm
vào đây download bản hack boroda về
http://translate.google.com.vn/translate?hl=vi&sl=ru&tl=en&u=http://www.the-ebook.ru/forum/viewtopic.php?t=15576&postdays=0&postorder=asc&start=0&sid=246dafea5e586b1535c82918325c4f07
tôi hack bằng bản 1.5f cho PRS-650
Sau đó vào ổ READER, thư mục epub sẽ thấy file userStyle.css,
Ví dụ bạn muốn dùng font gentium thì chép các file GenBkBasB.ttf, GenBkBasBI.ttf, GenBkBasI.ttf, GenBkBasR.ttf (vui lòng search font trên mạng vì tôi ko up lên được) vào thư mục \epub\FONT\gentium\
Mở notepad, mở file userStyle.css dán nội dung sau:

[MENTION=450545]font[/MENTION]-face {
font-family: "Gentium Book";
font-weight: normal;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasR.ttf);

}

font-weight: bold;
font-style: normal;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasB.ttf);

}

font-weight: normal;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasI.ttf);

}

font-weight: bold;
font-style: italic;
src: url(res:///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasBI.ttf);

}

font-family: "sans-serif1";
src:url(res:///opt/sony/ebook/FONT/tt0419m_.ttf);
}

h1 {
font-family: sans-serif1, sans-serif;
}

body {
font-family: "Gentium Book", serif;
}

Sau khi disconnect với máy tính, máy sẽ đọc được tiếng Việt với font unicode, không cần thêm bớt, chỉnh sửa gì trên calibre
mục đích là chỉ đường dẫn Font Unicode trên file .css để ereader lấy font uni sử dụng ví dụ: ///Data/epub/FONT/gentium/GenBkBasB.ttf
sẽ tương ứng với \epub\FONT\gentium\GenBkBasB.ttf trên máy tính
Bạn muốn đổi font bất kỳ gì cũng được, kiểu chữ sẽ thay đổi
Good luck
bamboovn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Ồh, tuyệt vời 😁 cảm ơn bạn về thông tin này, để tối về flash lại cái PRS 600 của mình cái 😃
cuongoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cho tôi hỏi là có hack cho Sony Reader 650 được không?
@hontehai Mình không hack được firmware,,, mình đang dùng prs-650 fw: 1.0.00.12200
Các bạn giúp mình với
balladsongs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mặc dù đã làm đủ cách: từ add cái plug-in cho đến thêm CSS mà vẫn bị lỗi font không đọc được (kiểu font lỗi: "?")
Em tin là em làm đúng các bước
Em đang dùng con PRS600
Nếu lấy 2 file mà các Bác đã convert rồi thì đọc ngon lành
Không hiểu bị sao? mong các Bác giúp em với
balladsongs
ĐẠI BÀNG
13 năm
Xin lỗi các Anh
Đã Ok
Tất cả chỉ tại đống file nguồn bị lỗi
Tôi connect cái reader vào máy tính, nhưng thấy nó nhận 2 ổ, 1 cái là internal storage của reader, 1 cái là sdcard. Không thấy cái thư mục epub và cái file css nào cả 😔. Tôi đang dùng PSR-700
Đã ngon rồi ạ. Cảm ơn các bác 😃
hontehai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn download file này, rồi chạy flash_reader.bat để update firmware cho PRS-650, sẽ đọc được các file tiếng việt http://www.mediafire.com/?ursjaamcunnzoqo
cuongoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác có thể nói chi tiết hơn cách thực hiện cũng như sẽ có những thay đổi gì khi chạy file này được không a.... Cảm ơn anh nhiều,
hontehai
ĐẠI BÀNG
13 năm
Font tiếng việt được tích hợp vào trong firmware để có phần menu title book tiếng việt, font và đường dẫn cho font đc thiết lập trong userStyle.css dùng để đọc file epub mà không cần nhúng font trong file.
Tôi mới mua cái PRS-700 về nhưng không đọc đc các file tiếng Việt đã chuyển từ .prc sang các định dạng khác dùng calibre. May mắn vào đây thấy có topic cũng liên quan nhưng thực sự chưa dám thử vì thấy bối rối quá vì hình như không có hướng dẫn cụ thể cho PRS-700. Có ai có thể giúp tôi từng bước cụ thể không ạ.

Cảm ơn các bạn nhiều....

Châu
hieukt78
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em dùng Sony 505, đã hack tiếng Việt theo hướng dẫn nhưng copy file epub của bác nguyenkimvy (link http://www.tinhte.vn/may-doc-sach-ebook-426/chia-se-hon-10-nghin-cuon-sach-epub-tu-viet-nam-thu-quan-mediafire-718174/) thì ko đọc được tiếng Việt. Có bác nào bị như em ko? Có cách khắc phục ko ạ?
Các bác ơi, em đang dùng Sony 505, sau khi hack và copy font Arial bác binhpt đính kèm, em dùng file epub Sherlock Holmes của bác nào (? xin lỗi em quên tên) load lên thì thấy được tiếng Việt... một chút. Thí dụ, nguyên văn máy em hiện ra là:

"Mô?t tha?ng sau, tôi ....?t chân lên bê?n ca?ng"

Có vẻ như là những chữ phức tạp thì không hiện ra được. Các bác nào có ý kiến chỉ em giùm, cám ơn nhiều lắm....!
Tự trả lời: sau mấy ngày vọc phá, em kết luận là PRSCustomizer không dùng được cho máy em. Em gởi lên diễn đàn thì chính tác giả của PRSCustomizer cũng nói là chương trình này đã lâu rồi, không còn cập nhật nữa.

Em chuyển qua PRS+ (code.google.com/p/prs-plus/), chương trình này cũng dựa trên trình flash của Igorsk, nhưng cộng thêm nhiều chức năng mới như chơi game (sudoku, cờ vua,...). Chương trình này cài đặt rất dễ, nhưng sau đó, để xem được tiếng Việt, mình phải sửa đổi theo Installation Guide (code.google.com/p/prs-plus/wiki/InstallGuide). Em cũng bị trục trặc khúc này nhưng sau khi gởi lên diễn đàn nhờ giúp đỡ thì jackie_w gởi cho file Charis.css (www.mobileread.com/forums/showpost.php?p=1609455&postcount=2220). Nói tóm lại, sau khi cài đặt PRS+, chỉ cần đặt thêm thư mục "fonts" vào gốc internal memory của máy (không phải sd-card), sau đó chép Charis fonts (www.sil.org/computing/catalog/show_software.asp?id=112) vào đó. Chép thêm file Charis.css vào thư mục \database\system\PRSPlus\epub. Sau đó gỡ máy ra khỏi USB và chỉnh Settings, vào PRS+ Settings, rồi Book Viewer Settings. Từ User EPUB Style, chọn Charis.css, cuối cùng, mở ra sách mới và xem tiếng Việt. Em mở được mấy cuốn sách Sherlock Holmes hết, đã quá!
inoxheart
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nullgraph Sau khi download PRS+ về và cài đặt xong theo các bước bạn hướng dẫn vẫn chưa được!?? Các bạn hướng dẫn chi tiết giúp mình nhé!
Bạn nullgraph cho hỏi là ,làm như bạn thì đã đọc luôn các files đuôi irf và phần đề mục sách đã được hoàn toàn tiếng Việt chưa ? Xin cảm ơn !
ylamhanick, nếu làm cách tôi thì chỉ sách epub mới có tiếng Việt vì chỉ font mà máy hiển thị bị thay thôi. Nếu bạn muốn thay đổi để tên sách trên menu có tiếng Việt và để đọc được sách lrf thì bạn thử guide này:
code.google.com/p/prs-plus/wiki/HowToCustomFonts
Cách này tôi có làm thử nhưng không thành công, có lẽ vì tôi dùng font sai. Nhưng nếu bạn dùng font Charis và đổi tên font lại bằng FontCreator thì chắc là được. Nếu bạn dùng font của riêng bạn thì tôi nghe nói font sans-serif cần để nguyên tên của font. Nếu làm được bạn cho tôi biết nhé.
bác nào biết chỗ bán sạc cho em 505 ko ah? Em cắm cáp usb hình như máy nó ko sạc được bao nhiêu thì phải! :|
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Dùng cục sạc của Iphone/Ipod... là được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019