Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sony QX30 và Alpha A5100 xuất hiện trên trang web của cơ quan đăng kiểm Hàn Quốc

Duy Luân
27/7/2014 23:27Phản hồi: 86
Sony QX30 và Alpha A5100 xuất hiện trên trang web của cơ quan đăng kiểm Hàn Quốc

Trên trang web đăng kiểm của một cơ quan Hàn Quốc mới đây đã xuất hiện 2 thiết bị Sony chưa được ra mắt, đó là DSC-QX30 và ILCE-5100. QX30 chính là mẫu máy ảnh-ống kính thế hệ mới có thể gắn vào smartphone với zoom quang lên đến 30x đã rò rỉ hồi tháng trước. Hiện hai chiếc QX100 và QX10 đang bán trên thị trường có chỉ có độ phóng đại quang học lần lượt là 3,6x và 10x. Về mặt tính năng, chúng ta có thể kỳ vọng rằng những ống kính mới này vẫn sẽ được điều khiển bằng điện thoại thông qua Wi-Fi, bản thân ống thì có thẻ microSD để lưu ảnh trực tiếp lên đó.

Về phần ILCE-5100, đây sẽ là chiếc máy ảnh không gương lật nối tiếp cho ILCE-5000, hay còn có tên thương mại là Sony Alpha a5000. Hiện chưa rõ những điểm cải tiến gì sẽ được Sony mang lên a5100. Thời điểm ra mắt và giá bán cũng còn là những ẩn số lớn.

Nguồn: Digicam-Info
86 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lawyer
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nếu gắn thêm cái ống kính to đùng như vậy vào điện thoại thì xấu quá. Thà làm thêm một cái DSLR xách theo cho nó hoành tráng.
nhìn thấy ghiền quá, nhưng mà nói đi thì cũng nói lại, nó trông cồng kềnh quá đi. đặc biệt 1 vấn đề nữa là dùng nó thì nó lại hút pin cả 2, vừa hút pin điện thoại lẫn camera. giá bán chắc cũng chả mềm.
thích những em dạng như này lâu lắm rồi mà kinh tế chưa cho phép
chac kai gia dat lam day. Ai co pm go tieng viet cho 1520 k em xin vs.toan viet k dau di day cung bi noi
@trantientung bạn vô cài đặt>bàn phím> chọn + rồi thêm bàn phím việt qwerty và việt telex vô là gõ tiếng Việt thoải mái nhé
P/s:nếu đang ở wp 8.0 thì chỉ gõ kiểu tiền sử vni thôi nhé bạn
@Cả trái đất hiz em van wp 8
@trantientung 1520 có sẵn mà.
@trantientung Bạn vào Store Search, gõ "Telex Typing", rồi cài đặt vào máy để xài.
Phần mềm nầy miễn phí.
Thật tiện lợi khi không phải vác cá DSLR cồng kềnh
superspam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@aktily Chắc thua khoản zoom à, QX100 zoom 3.5x , con canon zoom 5X. Con QX100 chụp ăn cả con canon S110 mà thua con canon ixus 125 th2i mình thấy hơi lạ :eek:
aktily
ĐẠI BÀNG
10 năm
@superspam Hình như mình viết nhầm qx10 thành 100,hồi đó mua 5tr xài 2 tuần bán 4tr
@aktily Chắc tgua về chỉnh chọt quá...bác nói e muốn bật ngữa
@aktily Thua ở Zoom quang thôi nhé. Còn chất lượng ống kính thì đỉnh của đỉnh. QX100 dùng lens Zeiss đấy, chị ah
Nhìn cool thật 😁 Sony ra con này thì galaxy zoom báo tử.
@Apple Haters 2.01 :rolleyes: không biết nghĩ sao mà đem so với galaxy K zoom, K zoom nó là cái đt ống kính liền máy, tính ra nó vẫn không quá dày, con này là nguyên cái cam, ống kính rời lắp vào như cái phụ kiện, mà cái ống kính đó khó mà dưới 4tr.
vip_47
TÍCH CỰC
10 năm
Các loại ống QX có thể hoạt động độc lập nha các bác. Ko cần đt vấn chụp hình hoặc quay phim đc. Nó kết nối với đt như một cái màn hình hiển thị thôi. Đi du lịch thì cầm em này rất là gọn nhé
Alex Anh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Hungdunghcmc Bác chịu khó cắm QX100 trên máy tính để cập nhật phần mềm thông qua PC Companion, hiện tại QX100 đã lưu nhanh hơn rồi.
@Alex Anh TKS bác, tối nay về cập nhật liền. Chuẩn bị mang đi du lịch 1/2 tháng. hi!
@buathanqn1 compact cũng có nhiều loại, compact như RX100 mark II đập chết khối DSLR nhé 😃
p/s chất ảnh Qx100 bằng với Rx100 mark II
@vanhoang232 cũng đang muốn mua 1 con mark III nhưng mà giá ko yêu nổi, đợi mềm tí rồi xúc, khỏi mua iphone 6.
tui chỉ cần Sony cho ra
+ Hình dáng DSLR cũng được mà gọn hơn tí
+ Chống rung 5 trục như Olympus
+ Màn hình cảm ứng như Canon 70D
+ Cảm biến FF
+ Pin tệ lắm cũng 500 shot
+ Thêm ống 85 1.8 nữa

😔
Nhìn to quá các bác ợ 😁
sphinxx
ĐẠI BÀNG
10 năm
@HoangThuongGiaLam Hình vậy chứ nhỏ lắm bác , con QX10 nhỏ hơn cả cái loa Xmini , con QX100 thì xêm xêm.
QX100 cho ảnh đẹp nhưng chỉnh chọt quá ít,dẫn ddeebs chán
@anhsheva qx100 firmware mới nhất đã chỉnh được tốc rồi đó pác!! chỉ bực bội là app ếu ổn định j hết, thỉnh thoảng bị lag, giựt, disconnect các kiểu!! đúng là shame on sony khi tung ra cái app play memories mobile!! nản
superspam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@buathanqn1 Thích chỉnh tay thì mua con RX100M2 ngon hơn con QX100 nhiều bác à! Con này thích hợp ai thích vọc với điện thoại thôi, con QX100 mà kết hợp với camera360 thì ảo thôi khỏi nói.
@Eazy up hình gốc dc ko bác
thank
nhìn ảo vl
Eazy
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday mình đâu có xài, sample từ Flickr đó
Thấy toàn ra cam gắn rời mà ko thấy sản xuất flash xenon rời cho đt nhỉ, muốn chụp đêm thì trợ sáng cách nào đây khi led tích hợp trên đt quá đuối. Có bác nào cũng suy nghĩ như mình ko nhỉ?
@Nhnhat29982 nhìn kỷ ko thấy flas xenon đâu cả
vô tối thì vứt
kiếm một con DSLR ko gương lật thôi, cũng tầm giá mà lại đầy đủ chức năng, ảnh đẹp ngang máy có gương lật, thừa tiền làm thêm con len cho máu
minhlengoc
ĐẠI BÀNG
10 năm
"điều khiển bằng điện thoại thông qua Wi-Fi"???
Mod có nhầm không???
anhsheva
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhlengoc WiFi - direct đó bạn, Qx100 phát Wifi cho Smartphone, mod ko nhầm đâu
Không biết em này khi chụp cùng smartphone có sử dụng được flash của smartphone hay không?
anhsheva
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrinh08 hix, ko bạn ah` 😔, hi vọng phần mềm mới sẽ có. Nhưng con này chụp toi tuyệt lắm :v.
@anhsheva Không có flash chụp tối sao được?
anhsheva
ĐẠI BÀNG
10 năm
@minhtrinh08 vô tư bác ơi, chỉnh tí là được ah`, có 1 tí ánh sáng là cho nó thành ban ngày lun
@anhsheva có flas vẫn hay hơn
bác đừng nói nó chụp sáng như mắt người nha
@anhsheva bác nâng iso nó rung hình thì sao
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
nếu vậy thì SS K zoom ngon nhất rùi, thiết kế ko quá đẹp nhưng cũng ko đến nỗi quá cồng kềnh, về hiệu năng thì cũng rất ngon, pin thì đủ dùng cho bạn chụp thoải mái 1 ngày, giá cũng ko quá chát khi về vn 12tr, rất hợp cho 1 cuộc tình khoảng 3 năm
@cantho_ Ko biết chỉnh chọt thì chụp củng xấu hoắc
@cantho_ phải nói làm sao nhỉ, cũng từng thích con điện thoại như thế này lắm, nó có một cái gì đó gợi nhớ đến con n93i, một thời mình khao khát. nhưng có một điều mà ít ai biết, cầm con điện thoại này lên alo trông dị hợm lắm, hôm đi nhậu từng thấy 1 ông cầm con s4 zoom để lên tai nghe điện thoại, trông bựa lắm 😔, nhưng dù sao mình cũng nói thật là rất thích sự kết hợp này, có chăng là samsung tuy là mở đường nhưng chưa thực sự làm tốt.
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@nhuankhom đang nói về thiết bị chứ có nói j về kỹ thuật đâu bạn😁
cantho_
TÍCH CỰC
10 năm
@buathanqn1 haha nhưng sao mình lại thích cái dị cái độc vậy ah, nó khác hẳn dị biệt trong rừng ĐT hiện nay
@buathanqn1 Con K Zoom này thanh thoát và ngon hơn hẳn S4 Zoom mà 😁
Mình đang phân vân 2 con sony A5000 và A6000, ngoài cái chênh lệch về giá, thì A6000 có ưu điểm nào vượt trội để mua không vậy. Các bác tư vấn giúp.
@quanngonngon Lấy nét nhanh hơn, có view finder, cầm đầm tay, nút chỉnh vật lý nhiều hơn .. là một số nổi trội. Nên nói về cấp bậc thì A6000 hơn A5000, tựa như Nex 5 mà đi so với Nex 6 ấy, nhìn thông số ko nói gì nhiều phải cầm xài thử một lúc mới thấy.
Con A5000 có cái màn hình LCD chất lượng ảnh xấu vãi, ảnh nhìn cứ vàng vàng như bị cũ.
@Jedi Knight Mà cái pin 6000 cố định, sạc bất tiện quá. Mẫu 6000 thì quá đẹp rồi. nhưng giá gần gấp đôi.
@quanngonngon Có thể mua thêm bộ sạc pin riêng, cái khoản làm tiền thì mấy hãng lớn cũng giỏi lắm 😃. Nếu chọn A5000, thì đề cử thêm con Fuji X-A1, giảm giá chưa tới 9 triệu, ống kính Fujinon chụp cũng nét lắm.
@Jedi Knight Ok, để mình tham khảo thêm, cảm ơn bạn tư vấn.
teri.nk79
TÍCH CỰC
10 năm
@quanngonngon mình cũng tăm tia A6000 mà nó cao quá chưa đủ lúa... 16tr lận 😁:D:D
😁 hội sam fan lồng lộn lên rồi, quan trọng nó là phụ kiện, tháo rời bất cứ lúc nào. Nâng cấp điện thoại ko cần nâng cấp máy ... bọn sam fan đúng là nlkdt.
nhohanoi
TÍCH CỰC
10 năm
Cũng chả rẻ

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
So sánh ảnh chụp từ Sony CyberShot DSC-QX100, Nokia Lumia 1020, Sony Xperia Z1

Từ trên xuống là : Sony Xperia Z1, Sony CyberShot DSC-QX100, Nokia Lumia 1020

+ Sony Xperia Z1

+ Sony CyberShot DSC-QX100

+ Nokia Lumia 1020

+ Sony Xperia Z1

+ Sony CyberShot DSC-QX100