Sony ra mắt 3 ống kính cho E-mount full-frame: 35mm f/1.4, 28mm f/2 và 90mm f/2.8 macro

Trung Dt
4/3/2015 4:53Phản hồi: 32
Sony ra mắt 3 ống kính cho E-mount full-frame: 35mm f/1.4, 28mm f/2 và 90mm f/2.8 macro
Theo đúng lộ trình, Sony đã công bố 3 mẫu ống kính đơn tiêu cự 28mm f/2, 35mm f/1.4 và 90mm f/2.8 macro, nâng tổng số ống kính hỗ trợ full-frame lên 10 chiếc. Ngoài ống kính 35mm f/1.4 kết hợp với Zeiss thì hai ống còn lại gồm 90mm f/2.8 OSS thuộc dòng G (Gold) hỗ trợ lấy nét tối thiểu 28 cm, và ống kính góc rộng 28mm f/2 có khả năng mở rộng thêm hai bộ chuyển ống kính góc siêu rộng và hiệu ứng mắt cá.

Sony FE 35mm f/1.4 ZA

Mẫu ống kính cao cấp tiêu cự 35mm có khẩu độ f/1.4 sử dụng các thành phần thấu kính từ Zeiss với 12 bộ phận ống kính trong 8 nhóm, bao gồm 2 thấu kính phi cầu và 1 thấu kính phi cầu đặc biệt. Lớp phủ ống kính T* giảm hiện tượng phản xạ và tối ưu lượng ánh sáng truyền tới cảm biến, duy trì độ tương phản cao. Ống kính dù không có ổn định hình ảnh quang học tích hợp (OSS) nhưng sở hữu bộ motor lấy nét Direct Drive SSM cao cấp nhằm định vị chính xác nhóm lấy nét phức tạp, cho phép lấy nét ổn định ngay cả khi mở khẩu độ lớn. Hệ thống motor này cũng tối ưu tốt cho việc lấy nét tự động khi quay phim. Hệ thống lá khẩu 9 lá với thiết kế xoay tròn, đem lại bokeh mịn màng khi chụp với những hiệu ứng ánh sáng khác nhau.

Ngoài ra, Sony còn thiết kế vòng chỉnh khẩu độ phù hợp cho cả hai đối tượng chụp hình lẫn quay phim. Lần đầu tiên xuất hiện trên dòng ống kính E-mount đơn tiêu cự, vòng chỉnh khẩu này có thể hoạt động mượt mà và không gây tiếng động khi đổi khẩu độ trong lúc quay phim. Tuy nhiên nếu bạn thích cảm giác của những mẫu ống kính cơ khí thì những tiếng kêu 'cạch cạch' khi mở khẩu vẫn có thể được kích hoạt trên chiếc ống kính này.

Ống kính sẽ có mặt trên thị trường từ tháng 4/2015 với giá bán khoảng 1.600 USD

Sony FE 90mm f/2.8 OSS macro

Mẫu ống kính có tiêu cự 90mm (quy đổi APS-C là 135mm) khẩu tối đa f/2.8 cho khả năng lấy nét tối thiểu ở 28 cm, hoặc nới hẹp tiêu cự tạo khoảng cách lấy nét đến 92 cm. Nó được tích hợp cả hai chức năng giới hạn phạm vi lấy nét cơ khí FRL và điện tử FRL Electronic. Tính năng FRL Electronic đã từng xuất hiện trên dòng máy ảnh A-mount SLT-A99 nhưng có thể trong tương lai Sony mới đem tính năng này cho dòng máy ảnh E-mount.

Với 15 thấu kính trong 11 nhóm, FE 90mm f/2.8 OSS macro sở hữu cấu trúc thấu kính phức tạp. Nó có đầy đủ công nghệ thấu kính tốt nhất của Sony như thấu kính phi cầu aspherical, thấu kính ED và cả loại tán sắc cực thấp Super ED. Khi tiêu cự ở xa, ống kính ED cần cải thiện quang sai, cung cấp tương phản tốt hơn. Công nghệ mạ lớp phủ Nano AR ngăn tình trạng khúc xạ, cho phép truyền ánh sáng chính xác hơn, giảm thiểu loá và bóng mờ nhờ cấu trúc phủ nano, cải thiện độ nét, tương phản cho hình ảnh.

Ống kính này sẽ có mặt từ tháng 7/2015 với giá bán khoảng 1.100 USD

Sony FE 28mm f/2

Mẫu ống kính góc rộng được phát hành cùng hai bộ chuyển ống kính góc siêu rộng 21mm SEL075UWC và SEL057FEC chuyển đổi hiệu ứng fish-eye 16mm. Ống kính này có đường kính filter 49mm, khá gọn gàng với thiết kế thân máy E-mount nhưng vẫn có 9 lá khẩu. Trong hệ 9 thấu kính trong 8 nhóm, Sony FE 28mm f/2 có thấu kính phi cầu cao cấp (Advance ED) và thấu kính ED.

Quảng cáo

Ống kính được phát hành vào tháng 5/2015 với giá bán 450 USD, hai bộ chuyển siêu rộng 21mm SEL075UWC và SEL057FEC chuyển đổi hiệu ứng fish-eye 16mm có giá lần lượt là 250 USD và 300 USD.

Nguồn: sony.eu
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mong cái 90 f2.8 quá đi thôi
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@nnq_mm Em cũng mong cái 90 f2.8 quá! Nhưng nhìn cái giá hơi chát. Hi vọng chất lượng tương xứng giá tiền!
ôi em yêu Zeiss
Zeiss mua về chỉ muốn ngồi ngắm em nó ...
Chát quá. Vote cho 28f2 :rolleyes:
Lên kế hoạch bán 2470 và bán máu mới đủ rước em Zeiss ;(
HV889
ĐẠI BÀNG
9 năm
ko thấy phát triển dòng ống A mount nhỉ
tintin04
ĐẠI BÀNG
9 năm
CZ35 Bớt 1 số 0 coi
Ống Sony thì chất rồi.
Đau đầu. Ko biết có lên đủn 55 đi rước 35f1.4 về ko nữa
datneuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Canon100is 35f1.4 đi bác, quá đỉnh rồi, mình mong chờ em nó đã lâu
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@datneuro Chất lượng thì khỏi bàn nhưng kích thước nó to quá bác nhỉ 😔
datneuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronaldomu Body mấy ống f1.4 to vậy đó bác ui, zị cầm mới chắc bác
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@datneuro Nếu là cho dòng Alpha thì không nói gì. Với A7/s/r/II mà xài body đó thì em thấy hơi mất cân xứng :S
datneuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ronaldomu Mình đang xài A7r nè, ống CZ 24-70 thấy vừa vặn lắm, ống này chắc k lớn bi nhiu đâu bác ơi
Chỉ quan tâm 35F1.4, đang xài Sigma 35F1.4, all in one. Nếu chỉ đc 1 len thì em chỉ cần em này
datneuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duc_binh_forever Quá chuẩn
@datneuro Bạn đung sigma tre A7 có autofocus được không?
datneuro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@veron Mình dùng CZ 24-70 bác ơi
Khoan hỏi ngu xíu Sony FE 90mm f/2.8 OSS macro thì chỉ chụp dạng macro thôi chứ hả, chứ đâu phải giống loại giả sử 90mm f2.8 ko macro đâu hả :v
ronaldomu
TÍCH CỰC
9 năm
@Samscheetah Ặc 😆 có thể bác hỏi chất lượng chi tiết khác nhau thế nào chứ ống đó chụp gì chả được. Thêm chữ macro tức cho khả năng dí bén tốt hơn ống k có chữ macro, thế thôi 😃
@Samscheetah Ống macro thường cho phép khoảng cách lấy nét gần, như cái 90mm macro này chỉ 28 cm. Trong khi một cái Sony 85mm f/1.4 thì gần nhất là 85 cm. Ống macro chụp chân dung cũng rât ngon, nhưng cẩn thận bị mẫu đập máy lẫn lens vì mụn và các thể loại có bao nhiêu hiện rõ ra hết.
90 f2.8 chụp được cả bình thường lẫn macro zzz. Theo quan sát thì trên vòng lấy nét có cần gạt để khi người chụp bình thường lấy nét được nhanh hơn (giả sử chụp chân dung chẳng hạn).

Phi 72, chưa tính là to 😃. Đã test thử những ống tương tự như 85 f1.4 trên A7, vừa vặn và cầm chắc tay (85 f1.4 cuar Sony làm khá nhỏ chứ ko to như sigma hay nikon).
@EvilCrab thế thì dùng canon nikon cho rồi. Mất tính nhỏ gọn của cái body.
kết nổ đĩa nhưng hết đời em chưa chắc đã dám mua
LuisYuri
TÍCH CỰC
9 năm
to thế nhỉ...xem thông số trên dpreview thấy cũng to và nặng ko kém gì sigma 35 rồi
coffee_white
ĐẠI BÀNG
9 năm
chỉ đủ tiền mua em 28 f2 thôi :'(
đợi em 35 xuống còn tầm 26-27 chai là đẹp. đập luôn khỏi si nghĩ, cạc zết mà 35 1.4 =)). tính ra chỉ ngang giá con mf distagon ^^.
@sonkimlam Bạn đợi ống kính giảm giá thì chờ đến mười mấy mùa xuân nữa =)). 26-27 bạn mua 2nd thì may ra 😃.
Con 35 1.4 có vẻ hơi dài nhỉ, k biết so với Fuji 35 1.4 thì ra sao 😁
@canhcutnamphi Với người chỉ dùng Fuji thì 35 f1.4 Fuji là đủ.

Cá nhân mình do tình cờ nên có dịp được so sánh Zeiss Touit 32 f1.8 vs 35 f1.4 trên body X-E2.
Ảnh từ 32 f1.8 thô hơn, nhưng cảm giác ảnh tốt hơn nhiều. Độ nét vs quang sai chỉ nhỉnh hơn 35 f1.4 một chút (nhưng có lẽ vì là ảnh thô, còn ảnh từ 35 đã xử lý quang sai vs nét nên nhìn không thích bằng).

Nói chung là âu nó cũng nói lên cái việc chênh lệch giá tiền. Vậy bạn so sánh con 35 f1.4 với giá tiền gấp 2.5 lần cái Zeiss Touit trên kia vs 35 f1.4 của Fuji, vậy có quá đáng không?. Theo mình có so thì cũng nên so tầm giá, tầm cấp nó ngang ngang nhau chút '___'

Còn Zeiss nhiều bạn nói là không xứng đáng chất lượng mà giá cao. Mình thì dùng qua khá khá và cũng dùng qua kha khá ống kính tương đương các hãng khác, khẳng định rằng nó đắt là có cái giá của nó. Còn nếu thực sự nó đắt vô lý, bạn nghĩ rằng nó có thể tồn tại từ thủa sơ khai máy ảnh đến bây giờ được sao?
Beelego
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tình hình là em đang chuyển từ nikon sang Sony. Em định lấy em 28/f2 gắn trên em A7 bác nào dùng rồi cho em xin cảm tưởng với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019