Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không có gì là tuyệt đối😃
cdmababy
TÍCH CỰC
13 năm
nói chung khi còn sống cố kiếm tiền mua smart phone và máy tính bảng dùng cho sướng, mong chờ gì con cháu nó đốt cho cái máy tỉnh và phone bằng giấy vào tháng 7 âm lịch he he 😁
Hawking đã từng 1 lần phủ định các thuyết ông đưa ra nhiều năm trước ( mà các thuyết đó đang được nhiều nhà khoa học trên thế giới dựa và để nghiên cứu). Không có gì đảm bảo ông sẽ không lặp lại điều đó 1 lần nữa.
thanchet
ĐẠI BÀNG
13 năm
ông này được đánh giá là 1 nhà khoa học vật lí hàng đầu thế giới, nhưng cũng là 1 nhà khoa học biết cách đánh bóng tên tuổi nhất thế giới luôn hehe!
caillou
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nói như ông này thì chắc chắn nền văn hóa xã hội của chúng ta ngày càng đi xuống, sẽ phát sinh nhìu tội ác hơn. Theo ông này thì đời sống này là 1 là duy nhất vậy dại gì mà sống tốt, đàng hoàn để luôn ở dưới chân kẻ khác trong khi xã hội này lắm kẻ tiểu nhân chỉ trog ta sơ sẩy là "đâm sau lưng ngay". E thật sự không đồng tình với giả thuyết của ông này. Sau khi đọc bài này e nghĩ các bác nên nghe qua cuốn sách Embraced By The Light của Betty Eadie. Link đây ạ: http://wp.me/p1d3yi-1R
tại sao đi xuống, thà có 1 cuộc sống thì con người sẽ biết quý trọng cuộc sống, và làm cho nó tươi đẹp hơn
ví dụ điển hình nhất là bên đạo Hồi, người ta cứ nói, nếu chết sẽ đc gặp thánh Ala, và cứ thế ôm bom vào tàu điện ngầm, vào khách sạn, ....... và làm chết ko biết bao nhiu người. Vì khi đánh bom xong, họ đc gặp thánh Ala mà, có ai bên Thiên Chúa mà muốn chết xong xuống địa ngục hay lên thiên đàng với Chúa ko, đạo hồi cũng vậy thôi.

Nên chốt lại, nếu khi chết là hết, thì con người hãy suy nghĩ và sống thế nào cho tốt, cho cuộc sống nó tươi đẹp

còn nói như bạn xã hội càng ngày càng đi xuống, phát sinh nhiều tội ác, bạn VD xem, đừng nói suông, trí thức của chúng ta còn rất nhỏ, hạn hẹp, ko đc như họ nên đừng nhận xét họ như thế

---------- Post added at 05:19 PM ---------- Previous post was at 05:17 PM ----------

tinhte có nhiều người phát biểu linh tinh, thiếu kiến thức thật, cứ như vô học, đọc xong ức chế thật 😆
hãy phát biểu 1 cách có tinhte (dễ nghe, dễ nhìn) là đc rồi, ko cần phải tỏ rõ trình độ hay khoa học gì cả 😁
2 phát biểu sặc mùi thái độ phản trí thức (anti-intellectual). 1 đặc trưng của tâm lý này là coi thường lý thuyết, xem lý thuyết ko bằng kinh nghiệm.
Xin thưa "lão già hồ đồ" này chỉ ngồi 1 chỗ mà đưa ra lý thuyết về lỗ đen (blackhole) vài chục năm trước trước khi nhân loại lần đầu tiên có hình chụp thật của nó.

Ở đây mắc 2 lỗi lý luận (logical fallacy):
1. Lợi dụng quyền lực (appeal to authority): Tôn giáo đúng hay sai phải lý luận cụ thể, chứng minh rõ ràng, không thể mượn uy tín của Newton để ủng hộ hay uy tín Stephen Hawking để phản đối.
2. Lợi dụng đám đông (bandwagon): sự thật tự nhiên ko được quết định bởi trung cầu dân ý. Thời trung cổ chắc phải 100% dân số tin vào thuyết địa tâm, nhưng ko vì vậy mà trái đất phải đứng yên. Ngoài ra hình như bạn hiểu sai thuyết nhân-quả. Nhân quả ko nhất thiết phải gắn liền với kiếp sau, kiếp trước.

Bạn có thể nói rõ ông Thích Ca nói trong chén nước có sinh vật chỗ nào được ko?
Thế bạn có nguyên cứu về kinh luận không,nếu không thì làm sao biết người ta không chứng minh.Mà ngược đời cái là 90% dân thế giới đều tin là đúng thì cần gì phải chứng mình cho bạn hiểu =))

Thời đại nào cũng có thằng ngu cả,Thời Trung Cổ thì cũng như Hồi Giáo cực đoan bây giờ.Mà rốt cuộc thì nó cũng bị thủ tiêu,rồi thằng Hồi Giáo cực đoan cũng chung số phận.Bạn biết Hồi Giáo Cực Đoan chỉ chiếm 5% thôi đấy,làm gì mà số đông

Còn Đức Phật nói ở chổ nào thì lên mạng kiếm cuốn cuộc đời Đức Phật thì biết =))
Cứ thử cho ông này ra nằm ở nghĩa địa 1 mình lúc nửa đêm xem có dám phát biểu như thế nữa hay không? Có khi lại...tè cả ra quần ấy chứ. (Mình nói vui thôi nhé, các bác nhẹ tay)
Cái ông Stephen Hawking cũng lý luận ghê. tài thật
Tốt nhất là thiên đường không nên có thật như bác Hawking nói đi.😃
Thiên đường nằm trong tâm tưởng mỗi con người thì sẽ đẹp hơn là nhìn thấy ngoài đời thực...
Con người sống 1 phần cũng nhờ vào những giấc mơ của mình...
Chúc mọi người có những giấc mơ đẹp về thiên đường của riêng mình;)
Vật lý lý thuyết chỉ thế thôi.

Dù hawking cũng là người cống hiến , to lớn...

Nhưng ông đã chết đâu ; mà dám khẳng định ?

Đừng.
thiên đường không phải là một nơi, mà là để chi một "tình trạng" của con người sau khi chết. cũng giống như "hỏa ngục" hay "luyện ngục" là cũng để chỉ tình trạng. mãi mãi không thể tìm thấy những "nơi" này trên trái đất hay không gian vật lý, vì đó là tình trạng, nhưng tình trạng có thật. đó là điều mình đã được học trong tôn giáo của mình. nhưng ông Stephen Hawking nói cũng không phải đúng toàn bộ, vì ông ta chưa chết nên không thể phán chết là hết, chết là "tạm" hết về mặt thể xác mà thôi, và lúc đó con người sẽ đi vào 1 trong 3 "tình trạng" trên. Đợi khi nào ông ta chết, biết đâu ổng sẽ quay về để báo mộng cho ai đó rằng những điều ông ta từng nói ra chỉ đúng có 1 nửa =]] hoặc có khi chẳng có gì là đúng =]]
Ông này phải gặp Phan thị bích hằng😆😃)😃)
ngày nay trên thế giới có khoảng 376.000.000 người theo đạo phật (theo wikipedia), và họ tin vào một học thuyết duy tâm vĩ đại do đức thích ca sáng tạo ra: Học thuyết bánh xe luân hồi. 17% dân số thế giới là con chiên của thiên chúa giáo cũng tin tưởng vào thiên đường tốt đẹp sau cái chết. Nhà khoa học lỗi lạc của chúng ta sắp sửa tạo ra một cuộc đấu tranh hứa hẹn sẽ rất căng thẳng giữa duy vật và duy tâm, giữa sự hồi sinh - đầu thai và cái chết sinh lý học.^^
chúa theo khoa học cũng chỉ là 1 thầy thuốc , thợ mộc , giáo viên mà thui , hình tượng Chúa dc thần thánh hóa sau khi chết .
Chúng ta nên tìm kiếm giá trị cao nhất trong hành động của mình.

hpnokia
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu câu nói này là của vĩ nhân thì nên nêu tên ra .Vì mình thấy có 2 mem trong topic dùng chung câu này .Còn nếu như không phải thì đúng là những cái đầu lớn gặp nhau.
ko hiểu bác có đọc hết trang nhất chưa , Steven Hawking - trung tâm của thread này nói chứ ai
bác hỉu nhầm òi. ý bác ấy là nói 2mem đó ko trích dẫn mà cứ phát biểu câu nói của ng khác. bác ấy bảo 2 mem kia phải trích dẫn
thanphongvt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Gần nhà em có cái chùa cũng khá đẹp và nhiều cây xanh nên thỉnh thoảng nóng bức quá lên chùa ngồi hóng mát và nghe các tín đồ ngồi chém cho nhau nghe, kể toàn chuyện trên trời dưới đất, thiên đàng địa ngục đủ cả cứ như là đã từng du lịch ở những chổ đấy rồi vể kể lại vậy.😁

Cứ sống cho tốt là được, giả sử nếu có Thiên Đường thật thì không nói làm gì vì dc lên thiên đường, còn nếu không có thì cũng chẳng hại gì, mình sống tốt dc người khác kính trọng và yêu mến, khi chết có người khóc thương, con cháu cũng dc tiếng thơm.
hoanganhhl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vẫn tin tưởng là có thiên đường mặc dù mình chưa biết là có hay không 😁
Chết là hết nghĩ làm gì cho mệt
hoanganhhl
ĐẠI BÀNG
13 năm
chuẩn thật chết là hết phải nghĩ 😃
hieuphan286
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thiên đường chỉ là ước muốn mà thôi, giả sử ai chết rồi được lên thiên đường (có thể là địa ngục) lấy đâu mà chứa cho lắm! Rồi cũng lại phải sống và bon chen... Suy cho cùng được sinh ra đã là một điều cực kỳ may mắn và hãy làm cho cuộc sống của mình trở nên tốt đẹp thay vì mơ một điều chưa ai giám khẳng định.
ciao2me
ĐẠI BÀNG
13 năm
không dám lạm bàn những điều mà bác SH ấy tuyên bố, vì điều đó ngoài khả năng hiểu biết của em (và thậm chí ngay cả bác í, vì nếu bác khẳng định không có, xin mời bác chứng minh, giải thích cho những hiện tượng lạ quanh ta), chỉ dám đưa ra vài điều nhận xét về chính bác í thôi 😃

1. luôn ngưỡng mộ bác vì những cống hiến của bác cho khoa học.

2. bác cũng là người bình thường và cũng từng mắc sai lầm, cũng từng phải chấp nhận sai lầm của mình trong một cuộc chiến kéo dài nhiều năm với những nhà khoa học trẻ hơn khác quan điểm.

3. dạo này bác có vẻ muốn tuyên chiến với phe duy tâm.

4. bác từng có nhiều ý tưởng để ép những người từ tương lai, người ngoài hành tinh, chúa trời... ra mặt, nhưng có vẻ họ không đoái hoài gì đến nguyện vọng của bác SH này cả. mà phải công nhận là bác tìm hiểu về kinh thánh cũng nhiều nên lập luận chắc chắn lắm (còn chuẩn hay không thì chưa biết)

5. nếu theo một số quan niệm duy tâm, những tai ách mà bác í đang phải chịu chính là kết quả của những gì bác ấy gây ra từ tiền kiếp. nói không phải, chứ ai mà ở trong hoàn cảnh có được một bộ óc tài ba bị giam cầm trong một thân thể bệnh tật nhường ấy chắc cũng phải có ít nhiều cay cú với đời thôi.

6. ai mà có được sự nổi tiếng như của bác ấy, lại có điều kiện làm việc ở một môi trường gần như là chạm đến ngưỡng hạn chế của khoa học hiện tại, thì em cho là, dù có tin vào duy tâm cách mấy, thì việc dùng sự nổi tiếng này để tuyên bố như trên là cách khá hay để những điều kì lạ tìm đến với mình, nếu không có gì xảy ra thì bác í vẫn nổi tiếng, nếu có gì kì lạ tìm đến thì bác í lại có thêm nhiều điều để khám phá, nhất là bác ấy lại không còn nhiều thời gian.

túm lại, dù bác ấy có tuyên bố là có chúa hay không có chúa, còn ánh mắt thiên đường hay thiên đường đã mất... thì em luôn tin rằng người đàn ông này chẳng bao giờ nguôi ngoai việc tìm kếm những điều thuộc về thế giới duy tâm cả. phát biểu càng shock và chấn động thì càng có nghĩa là bác ấy quan tâm và tìm kiếm về điều đó ngày càng nhiều. và em chúc bác í thành công để em còn tiếp tục nuôi niềm ngưỡng mộ 😃

p/s: quan điểm riêng của em thì khoa học và tâm linh sẽ có ngày tìm được tiếng nói chung, bổ sung cho nhau chứ không phản bác hay đả kích gì nhau hết. xin chia sẻ với những bác thích tìm hiểu về điều này một tập tài liệu mà chẳng biết ai làm rơi trên mạng, em cũng đang đọc được 2/3 thôi, có khá nhiều điều mà em chưa biết là sáng tác hay thật mà góc nhìn rất thú vị:

Thông điệp từ các đấng sáng tạo

chúc mọi người vui với niềm tin của mình dù là duy vật hay duy tâm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019