Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ông này nói thế thì quá tệ, uổng cho một người có học thức cao.
Nếu cứ nghĩ rằng không có thượng đế, không có đấn tối cao vậy con người muốn làm gì thì làm chả biết đến cái thiện-ác thế thì đánh nhau to à. ai cũng sống ác, vì chả có thiên đường gì thì việc gì phải sống lương thiện. Điều đó giải thích vì sao con người thời gian gần đây phá hoại môi trường, chiến tranh ở nhiều nước.
Còn ông đó nghĩ thiên đường la đâu....? nếu chúng ta sống vì mục đích cao đẹp của Chúa Giêsu của Đức Phật v.v... để có một tâm hồn trong sạch và biết yêu thương đồng loại. Vậy cuộc sống đó có phải là thiên đường không........ chả nhẻ một người học cao vậy lại nghĩ thiên đường ở trên các tần mây và có cung điện nguy nga chắc.
Thất vọng vì một người có tài nhưng thiển cận trong suy nghĩ.
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn nói lạ. Thế trước khi có thiên đường và các đấng toàn năng kia thì con người là cái gì? Họ cũng có lịch sử văn hóa của mình, cũng biết yêu thương chia sẻ chứ, cũng còn có luật pháp nữa.
Sau khi có các đấng toàn năng kia vẫn đánh nhau loạn lên kia kìa. Thế kỷ 20 với bao nhiêu cuộc chiến, thế kỷ 21 mới được hơn 10 năm đã có bao nhiêu cuộc chiến. Thời Trung cổ khi khoa học chưa phát triển thì cũng có kém gì. Chiến tranh còn liên miên hơn bây giờ nữa bạn ơi.

Điều mình lo lắng nhất bây giờ là: Nếu không còn thiên đường nữa thì mấy ông lãnh đạo hồi giáo làm sao thuyết phục được mấy thằng ôm bom tự sát nữa đây. Đấy! Ai bảo là thiên đường chỉ toàn mang lại điều tốt đẹp.
Thiên chúa giáo thì có vụ bê bối với Tòa án dị giáo và Lạm dụng tình dục trẻ em kia kìa. Chắc là có thiên đường rồi nên các Hồng y ai cũng yên tâm mình có một suất ở trển nên mới làm bậy dưới hạ giới chăng.
Chúa Giesu hay Đức phật đều là người thật. Và điều quan trọng là chưa có một ai trong nói đến một Thiên Đường thật sự hết. Điều mà những người đứng đầu tôn giáo muốn truyền đạt với các tín hữu là sống lương thiện để hưởng phúc đời đời. Cái chính trong lời nói là hướng tín hữu đến điều thiện mà mong muốn sau khi chết được sống ở một nơi tốt hơn thôi.
Sau khi có các đấn toàn năng, con người chúng ta vẫn chiến tranh loạn lạc bởi vì một điều là con người không nghe theo tín ngưỡng của mình (đồng ý với bạn ở điểm rằng các tôn giáo cũng góp phần gây ra chiến tranh, nhưng ở điểm đó chúng ta sẽ có dịp trao đổi sau) một khi con người đã không còn tin vào tôn giáo và điều thiện, thì chiến tranh là điều tất yếu. Ví dụ như ở trên có người đáng comment rằng nếu đã không có Thiên đường thì việc gì phải sống thiện, có phải nếu ai cũng nghĩ thế thì cuộc sống này chỉ là chiến tranh loạn lạc không sao....?
Về vấn đề mấy giáo phải cực đoan cứ kiêu là kill nhiều người thì được lên thiên đường, đó là hình thức mị dân, là đi ngược lại với loài người. Chứ nếu đi sâu vào tôn giáo của người Hồi giáo thì giáo điều của họ cũng không nói như vậy. "Bất cứ một tôn giáo nào cũng điều hướng con người đến điều thiện và lẽ phải".
Lịch sử người công giáo trải qua đến bây giờ là 2011 năm (Tân ước) và trước đó nửa là Cựu Ước. Kể từ khi Đức Chúa Giesu lên trời, người giao cho các môn đệ của người thi hành nhưng điều mà Thiên Chúa truyền dạy để hướng con người đến Chân-Thiện-Mỹ. Tuy nhiên, con người vẫn là con người làm sao mà không có những người phá hoại được, trong một bàn tay có ngón ngắn ngón dài. Thì các chức sắc tôn giáo cũng vậy. Cái chính là tôn giáo đó có biết phục thiện và giáo huấn hay không.
Từ xưa tới giờ người ta cũng lấy tôn giáo ra làm lý do để ngụy biện cho bao cuộc chiến tranh đấy thôi.Tâm hồn trong sạch hay không là do bản thân mình.Từ ngàn xưa,thiện và ác luôn song song tồn tại với nhau như hai mặt của một tờ giấy trắng,con người chúng ta quyết định màu của tờ giấy đó,tô vào nó màu trắng hay đen đều do chúng ta cả thôi.Thật sự thiên đường và địa ngục có hay không sau này chết sẽ biết.Chỉ chắc chắn rằng thế giới này sẽ không bao giờ là thiên đường.
raptor983
TÍCH CỰC
13 năm
Lần này mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Mọi tôn giáo đều hướng tới Chân-Thiện-Mỹ. Nhưng bạn có đồng ý rằng dù có nhiều tôn giáo hơn nữa ra đời cũng không thể giáo huấn toàn bộ nhân loại để mọi người cùng đạt tới Chân-Thiện-Mỹ đúng không. Và khi đó ta sẽ cần tới khoa học (cả tự nhiên và xã hội) để tạo ra một xã hội "tốt" hơn. Bạn có công nhận rằng sau gần 2000 năm từ khi Thiên chúa giáo ra đời tính tới thế kỷ 18-19 con người vẫn sống trong thời trung cổ. Chỉ sau khi cuộc cách mạng KHKT xuất hiện. Theo sau đó là các trào lưu XH, chủ nghĩa Mar ... thì XH loài người mới đạt tới trình độ tổ chức như ngày nay, có bảo hiểm y tế, bảo hiểm xh.... Điều mà tôn giáo trong suốt hàng ngàn năm chưa đạt được đã tới trong phút chốc. Tuy còn nhiều điều cần phải hoàn thiện và đối mặt với thách thức của biến đổi khí hậu nhưng nếu tin vào khoa học ta sẽ có cơ hội.

Chiến tranh do tôn giáo gây ra có bản chất không khác gì những cuộc chiến tranh khác. Vì (bất kỳ tổ chức xh nào ra đời nhằm phục vụ một lợi ích nào đó cuối cùng sẽ quay lại phục vụ lợi ích của chính nó). Điều này đúng với mọi tổ chức trong xh loài người không loại trừ tôn giáo hay thể chế xh nào.
x.dung
TÍCH CỰC
13 năm
Những điều bác nói như tội ác ... là những thứ đi ngược lại lợi ích chung của xã hội, nó sẽ bị loại bỏ ở bất cứ xã hội nào bằng những cơ chế, luật pháp, hình phạt ... Không thể ai muốn làm gì thì làm được, nó phải tuân theo lợi ích chung của cả xã hội. Bạn không thể bảo ai đó là phải lương, phải suy nghỉ tốt vì trong chúng ta luôn có 2 mảng sáng tối. Nếu có điều kiện 1 trong 2 mảng đó sẽ lấn át nếu không có 1 quy tăc , cơ chế chỉ đạo hành động là pháp luật.
Mình tin 1 phần vào lý thuyết Phật giáo và khoa học, vì cả 2 có nhiều điểm tương đồng.
squalla
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhà mình mới đi gọi hồn bác mình (Liệt sĩ). Trong khi gọi hồn thì người nhà mình có hỏi là "Em đốt vàng mã hàng năm, anh có nhận được ko?" Thì bác em bảo là nhận đc hết. Nhưng bác e nói là vì chết ở trên đồi, xung quanh rất vắng vẻ lạnh lẽo (ở vùng Gia Lai Kon Tum 😔 ) nên nhờ mọi người đưa bác về quê. Người bị nhập hồn là mẹ e nên e khẳng định 100% chuyện là thật. Do vậy e nghĩ kiếp sau vẫn có các bác ạ, nên sống cho tốt và luôn thờ cùng tổ tiên.
đối với mình thì khoa học là cuộc sống hiện thực,còn tôn giáo là niềm tin vô điều kiện của con người. Tại sao từ hàng ngàn năm nay, tôn giáo vẫn luôn luôn tồn tại cho dù khoa học càng ngày càng phát triển. Khoa học phát triển thật đấy nhưng tại sao có những cái khoa học không thể giải thích được vậy. Ví dụ như chuyện bà Phan Thị Bích Hằng chắc các bạn cũng biết rùi chứ, rồi còn bao nhiêu chuyện khác nữa như chuyện em bé đầu thai ở Nam Định..v..v..Đấy chỉ là tính riêng ở Việt Nam thôi trên thế giới còn bao nhiêu chuyện khác.Nói chung khoa học vẫn là khoa học,tôn giáo vẫn là tôn giáo 2 điều này tốt hơn là không nên xâm phạm lẫn nhau.hầu hết các tôn giáo đều hướng con người đến cái thiện ( như thiên chúa giáo, Phật giáo, Tin lành,..) hơn nữa sống ở đời có nhiều người vẫn hướng cho mình đến 1 mục đích để sống sao cho tốt cho có ý nghĩa khi chết đi để có thể được thanh thản chứ không chỉ sống ở đời này mà không cần biết ngày sau ra sao.đó là lý do tại sao họ vẫn cần có tôn giáo
Đang nói về thiên đàng 1 số bác lại lạc đề sang giới hạn của khoa học hay hiện tượng siêu nhiên.

Chủ đề thiên đàng địa ngục tôn giáo vs khoa học duy tâm vs duy vật có vẻ hấp dẫn nhiều bác. Để mình trích dẫn 1 số nhận định của các big name khác cho vui.
Bác Einstein cũng nghiên cứu về tôn giáo và triết học, bác ấy ko nhận mình là người vô thần. Bác nói thế này:
Ý là con con người ko phải là vẻ con để mà dụ dỗ làm sai thì bị phạt, đúng thì cho ăn kẹo.

Bác Karl Marx là người vô thần chống tôn giáo, thì có câu nói rất nổi tiếng được trích dẫn nhiêu lần:
Dịch là "Tôn giáo là thuốc phiện của quần chúng".
Điều rất thú vị là học thuyết của bác Marx nói nhiều về "thiên đường". Điều lý thú nữa là bác còn nói phải phát triển đã (ví là có nhà lầu đi) rồi hãy xây "thiên đường", nhưng thực tế toàn các bác "nhà lá" đòi xây. Có bác "nhà lá" mới vừa rồi vẫn quyết "kiên định" xây "thiên đường", dù 80 năm rồi mà vẫn chưa có thiết kế chi tiết cái thiên đường ấy ra sao, cũng không biết bây giờ thì xây xong.

Ngẫm nghĩ mấy câu nói trên cũng hay. Nhất là sự tương đồng của cái "thiên đường" bác Marx và thiên đường trong tôn giáo.
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thử suy nghĩ 1 điều như thế này nhé:

Stephen Hawking và mọi người của chúng ta đang sống trong 1 vũ trụ, và chúng ta xem vũ trụ đó nhỏ như 1 cái miệng ly, và vạn vật là 1 con kiến đang di chuyển quanh miệng ly, chúng ta cứ đi mãi, đi mãi và không thấy điểm dừng, và sẽ nghĩ đó là vô cùng tận đúng ko........ Nhưng may thay chúng ta đã đánh dấu được bước đi và chúng ta khẳng định rằng nó có giới hạn........ Điều này giống như khoa học chứng minh rằng vũ trụ chúng ta ko phải là vô cùng tận mà là 1 hữu hạn có khoản cách giữa điểm đầu và điểm cuối. Các bạn đồng ý với sự so sánh này chứ, nếu ai ko đồng ý thì đưa ra lời phản biện hợp lý.

Vậy điều gì sẽ xảy ra nếu như 1 hạt bụi đang bám vào con kiến rớt ra ngoài và bỗng dưng biến mất........? Con kiến biết rằng hạt bụi đã biến mất, và chẳng còn cách nào nhìn thấy hạt bụi ấy nữa. Nhưng chúng ta đang quan sát bên ngoài và biết rằng hạt bụi ấy đã bay và rớt xuống đất.

À, vậy là đứng ở góc nhìn con kiến thì nó cho là hạt buội đã biến mất rồi, ko còn trên đời này nữa, còn chúng ta nhìn từ bên ngoài và nói rằng hạt bụi vẫn còn đó, nó chỉ ko còn ở trên con kiếng và trên miệng ly ấy thôi.

=> Wow, vậy khi bác Hawking khẳng định điều bác ấy trả lời là đúng thì bác ấy đang xét ở hệ qui chiếu nào........ Bác ấy có thoát ra khỏi con kiến hay miệng ly để nhìn hạt bụi ấy ko, hay bay bác sử dụng mọi định luật chân lý đang được xét đến trong hệ qui chiếu của con kiến và miệng ly....?

=> các bạn có thấy bài phỏng vấn này đang có vấn đề về những câu trả lời của Hawking hay ko........ Là Einstein thứ 2 ko lẽ Mr ấy ko nhớ Einstein 1 có cái thuyết tương đối à........ (diễn giải thuyết tương đối theo cách hiểu nông cạn của mình: mọi sự việc chỉ đúng hay sai khi xét trong cùng hệ qui chiếu của nó, còn xét ở hệ qui chiếu khác thì xin vui lòng làm lại từ đầu).

=> Theo cách nghĩ nông cạn của mình thì: vạn vật mất đi (đặc biệt là thực thể sống: con người, thú vật...) là 1 hình thức chuyển từ hệ qui chiếu này sang hệ qui chiếu khác, hoặc theo cách nói của các nhà khoa học là mọi vật đang di chuyển từ hình thái vũ trụ này sang hình thái vũ trụ khác, và các vũ trụ ấy được nhiều người gọi bằng những cái tên khác nhau như: thiên đường, địa ngục, thế giới bên kia, cõi niết bàn...

Vậy, mình ko khẳng định mình đã đề cập bên trên, mà mình chỉ trình bày quan điểm đó dựa trên những hệ qui chiếu của mình đã đưa ra, và các bạn có thấy hệ qui chiếu của mình chọn là đúng so với hệ qui chiếu hiện tại thực của chúng ta hay ko................

Mình đang trông chờ 1 bài phản biện theo đúng nghĩa phản biện.
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Phải nói sao nhỉ, à, you are right, chọn ngay sơ hở để đề cập đến: mình đã đặc biệt hóa thực thể sống.

Vậy thì mình thử trả lời câu hỏi "Khi đó sẽ có câu hỏi con người liệu có cảm nhận đc, có ý thức độc lập nữa hay không" của bạn nhé (theo kiểu trả lới của chính trị gia nè): Muốn biết thì hỏi, hỏi ai? hỏi người chết! nếu hỏi ko được thì tự trải nghiệm để trả lời câu hỏi đó.... Hahahaha, hợp lý ko?

Xả stress là chính
Hệ quy chiếu dù bạn quan niệm thế nào đi nữa nó cũng là dựa trên 2 tiền đề:
1. Thời gian có một chiều: nghĩa là tương lai không suy ngược lại hiện tại và quá khứ. Điều này dẫn đến hệ quả không tương tác đến tương lai hoặc các phép siêu hình không được chấp nhận. Logic cũng cần có nguyên tắc này, vì thế nên triết lý rộng hơn logic. Cách lý luận của bạn là siêu hình theo quan điểm duy vật. Và là duy vật theo quan điểm duy tâm.
2. Phép so sánh nào cũng là dựa trên quan điểm vật chất có trước ý thức có sau.
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hay quá, biết thêm được 2 tiền đề nữa, đúng là đi 1 ngày sàng học một sàng khôn, cảm ơn bạn nhiều nha.

Nhưng nó có liên quan gì đến những lý luận của mình không? Tài kém mọn nên nhờ bạn giải thích một cách dễ hiểu hơn nhé.

Note: Vật chất có trước, ý thức có sau => trứng có trước hay vịt có trước........ Câu hỏi vui thui, bạn vận dụng thử 2 tiền đề trên giải thích cái này nhé.
Bạn đang đùa mình à....
Tiền đề đó để nói rằng bạn ko được dùng nó (hoặc hệ quy chiếu) để khẳng định tồn tại thiên đàng hay phủ nhận lý luận của Stephen Hawking.
mehung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Neu o co Chua Troi, thi tat ca dinh luat, dinh ly trong khoa hoc chi la ngau nhien, va nhung gi Stephen Hawking cung la vo nghia, cha dang quan tam
Đó là lý do tại sao người Phương Đông có những người có khả năng ngoại cảm hay là đc thần thánh nhập hồn...
Còn người phương Tây thì ít hoặc ko có. Nhưng bù lại, phương tây hội tụ đủ bao La Thiên Tài khoa học như Newton galileo enstein dawin hay chính là stephen hawking vậy. Còn Châu Á thì có bao nhiu? Bạn thử kể xem có bao nhiu nhà khoa học lỗi lạc là người phương Đông? Mình thì chỉ bít mỗi Anh bảo Châu nhà mình thui ah
thiên chúa giáo cũng có người nọ người kia bạn ah. không phải cứ thiên chúa giáo là tốt đâu, chỉ có chúa mới là tốt thực sự thôi, hồi đó thiên chúa giáo thế lực đông đảo, những người lãnh đạo trong giáo hội đã làm những việc sai lầm là giết hại những nhà khoa học. suy cho cùng họ cũng họ cũng là lo sợ vị thế của mình bị lung lay thôi mới làm những chuyện như thế( bởi vì lúc này thiên chúa giáo đang là độc tôn). sau này khi khoa học đã chứng minh được mình đúng họ có dám làm gì nữa đâu. mỗi thời đều có những sự bất công khác nhau, ngày xưa trình độ và nhân thức của con người còn chưa được như bây giờ. Thế mới biết là xã hội là ngày càng phát triển và tiến bộ.
1276216
ĐẠI BÀNG
13 năm
Stephen Hawking: Tôi đã sống trong viễn cảnh có thể chết sớm bất kỳ lúc nào trong suốt 49 năm qua. Tôi không sợ chết, nhưng tôi không vội vàng chết đâu vì vẫn còn khá nhiều việc mà tôi muốn làm. Tôi xem não người giống như một cái máy tính, nó sẽ ngừng hoạt động khi các linh kiện bên trong nó bị hư. Không có thiên đường, không có kiếp sau dành cho các máy tính bị hư, đó chỉ là truyện cổ tích cho những người sợ hãi trước cái chết.
--> ko đồng ý. Con người là sinh vật bậc cao nhất, sao lại có thể so sánh con người với 1 cái máy tính, cơ chế hoạt động của máy tính chỉ là dựa theo 1 phần cơ chế hoạt động của con người (em có xem 1 phim tài liệu trên discovery bảo thế), cái con chip mất 1 chân là máy tính ngừng hoạt động rồi, còn con người thì khác, luôn có những trường hợp sống sót kì diệu 😃
Stephen Hawking: Chúng ta nên tìm kiếm giá trị cao nhất trong hành động của mình.
Thiên đường là giá trị cao nhất của hành động đặt niềm tin vào nó 😃 ..

Chưa chết thì chưa biết, mà chưa biết thì ko thể khẳng định, muốn khẳng định người ta sai và mình đúng thì phải chứng minh...

Mong 1 ngày nào đó Bác này mất, rồi sẽ hiện về và nói với thế giới rằng "thiên đường luôn tồn tại" 😃
thích nhất câu :Chúng ta nên tìm kiếm giá trị cao nhất trong hành động của mình
Để thuyết phục hơn thì hãy chứng minh 😆
Cả 2 trường phái cho là có và ko có "kiếp sau" đều chưa chứng minh đc.
Thế nên là chưa biết ai đúng ai sai.Mọi người cứ tự do mà phát biểu.
Em thì em chỉ tin vào cái j mình thấy.Có thể sau khi Chết đi tất cả trong số chúng ta sẽ có câu trả lời rõ nhất >😃
Hic hic em mún lên thiên đường cơ.
mehung
ĐẠI BÀNG
13 năm
Noi ve su chet, thi Kinh Thanh noi rat ro rang nhat, tai sao co su chet, nguyen nhan su chet, nhung gi xay ra sau su chet, lam sao duoc su cuu roi, Chua Giexu song lai chung to chet o phai la het. Neu muon biet ro hon, co the hoi chuyen cac Tin do Co doc giao
khi ông này chết sẽ hiện về bảo mình đã sai cho mà xem
1276216
ĐẠI BÀNG
13 năm
bản chất của sự hiện về là sự chứng minh có tồn tại thế giới thứ 2 rồi ông bạn à
Sau ko ai hỏi ông này về nhà ngoại cảm và tiên tri coi ổng giải thích sao nhỉ :p
allin0n3
TÍCH CỰC
13 năm
thiên đường chỉ có trong tưởng tượng
Máy gần như giống con người. Chỉ khác rằng máy tính đc con người lập trình. Còn con người thì tự lập trình cho mình hoặc là đc ng khác lập trình từ khi còn bé( nói dễ hiểu dó là giáo dục).
Còn bạn. Bạn đã tìm ra giá trị cao nhất của hành động của mình là lên Thiên đàng
>>>> vậy bạn hãy lên Thiên dàng đi, mình chúc bạn toại nguyện
Để mình thử chứng Minh theo ý mình nhé. ( mình cm theo ý của mình cho zui thui, nếu có sai đừng có chém nhé)
Bắt đầu:
Nếu Thiên đường tồn tại=> chúa Phật hồi giáo sẽ tồn tại
Câu hỏi: ai sẽ thống trị Thiên đường ? Chúa, Phật , hay ala?
Nếu là cả 3 thì sẽ có tranh dành quyền lực giữa họ
=>Thiên đường>> chiến trường
Hoặc là chỉ 1 trong số nhùi Tôn giáo là tồn tại>> đó là Tôn giáo nào? Và nếu thì thì tín đồ của các Tôn giáo khác sẽ làm loạn
Hoặc là có nhùi Thiên đàng và mỗi ng Cai trị 1 Thiên đàng. Suy luận đến đây thui. Mình Bí rùi
>> nếu tồn tại thì phải có nhìu Thiên đằng. Nhưng là điều này rất khó tồn tại bởi ng ta tin rằng chỉ có 1 Thiên đàng mà thui
Còn trong kinh thánh nói j thì em hem bít. Ai am hiểu thì xin chỉ giáo thêm
Tại sao cứ phải nghĩ rằng Thiên Đường là nơi cao xa nhỉ. Đâu có Đấn tối cao nào nói rằng Thiên Đường là ở trên các tần mây, đâu có ai bảo là thiên đường có các tiên nữ bay hay là có nhưng lâu đài đẹp như trong tranh đâu. Thiên đường đó là ở trong các phim thần thoại cũng trung quốc rồi.
Trong kinh thánh có đoạn "Thiên Chúa sáng tạo con người theo hình ảnh của Thiên Chúa" đây là trích đoạn trong bài giáo lý của người công giáo. Đọc chúng ta có thể hiểu rằng, Thiên Chúa không phải là một ông tóc tai trắng bệch tay cầm gậy, chỉ đông là đông đẹp, chỉ tây là tây xấu đâu!
Mà Thiên Chúa là cúng ta, có thể là bạn cũng có thể là tôi nếu chúng ta sống đúng như điều mà Thiên Chúa truyền dạy. Vậy nếu chúng ta là Thiên Chúa thì đâu là Thiên Đàng có phải là cuộc sống của chúng ta không........
Tại sao cứ phải nghĩ rằng Thiên Đường là nơi cao xa nhỉ. Đâu có Đấn tối cao nào nói rằng Thiên Đường là ở trên các tần mây, đâu có ai bảo là thiên đường có các tiên nữ bay hay là có nhưng lâu đài đẹp như trong tranh đâu. Thiên đường đó là ở trong các phim thần thoại cũng trung quốc rồi.
Trong kinh thánh có đoạn "Thiên Chúa sáng tạo con người theo hình ảnh của Thiên Chúa" đây là trích đoạn trong bài giáo lý của người công giáo. Đọc chúng ta có thể hiểu rằng, Thiên Chúa không phải là một ông tóc tai trắng bệch tay cầm gậy, chỉ đông là đông đẹp, chỉ tây là tây xấu đâu!
Mà Thiên Chúa là cúng ta, có thể là bạn cũng có thể là tôi nếu chúng ta sống đúng như điều mà Thiên Chúa truyền dạy. Vậy nếu chúng ta là Thiên Chúa thì đâu là Thiên Đàng có phải là cuộc sống của chúng ta không........
1276216
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nên nhớ máy tính chỉ mô phỏng theo cách hoạt động của con người chứ ko hoàn toàn, vậy nên con người vẫn luôn có sự khác biệt bạn à, vẫn luôn có những điều kì diệu đó thôi 😃
Mình phản bác ý kiến của bạn nè ;)
Tôn Giáo nào cũng có Đấng tối cao (đồng ý nhé) và mỗi tôn giáo khác nhau là sự nhìn nhận khác nhau về Đấng tối cao nhưng tôn giáo nào cũng hướng thiện hết - vậy nên ai cũng tin Thiên Đường là do Đấng tối cao của mình làm chủ. khi bạn có niềm tin thật sự thì dù ai nói gì bạn cũng ko thay đổi Đấng tối cao trong bạn,
Nếu suy luận :
"Nếu Thiên đường tồn tại=> chúa Phật hồi giáo sẽ tồn tại
Câu hỏi: ai sẽ thống trị Thiên đường ? Chúa, Phật , hay ala?
Nếu là cả 3 thì sẽ có tranh dành quyền lực giữa họ
=>Thiên đường>> chiến trường"
Câu hỏi này trong lòng mỗi người theo tôn giáo đều có đáp án, 1 và chỉ 1 Đấng tối cao mà thôi như mình đã nói ở trên (riêng mình vẫn luôn tin là Thiên Chúa 😃 )
Còn câu :"Hoặc là chỉ 1 trong số nhùi Tôn giáo là tồn tại>> đó là Tôn giáo nào? Và nếu thì thì tín đồ của các Tôn giáo khác sẽ làm loạn" Sẽ chẳng ai làm loạn cả bạn à, giống như 1 lý thuyết được chứng minh rõ ràng, 1 là bạn thừa nhận và 2 là bạn ko quan tâm ;) chứ ko có chuyện bạn sẽ làm loạn ;).

"Và mình dc dạy rằng, tất cả suy luận về Thiên Chúa, cũng chỉ là suy nghĩ của CON NGƯỜI, đừng tự đặt có thể chứng minh Thiên Chúa như vậy là Phạm Thượng.
và những gì con người chứng minh dc cũng chỉ đúng trong phạm vi suy nghĩ của con người(hệ quy chiếu)" ... mong các bạn đừng phản bác những suy nghĩ của mình hả, nhạy cảm mà ;)

Bạn này nói linh tinh quá. Bạn đã biết qua về đạo Phật chưa đấy nhỉ? Cõi Niết bàn, vô thuỷ, vô chung chẳng phải thiên đường. Cả Thiên chúa giáo và Đạo Hồi đều công nhận thiên đường nơi kẻ tin Chúa (God, Allah) sau cái Apokatastasis (Ngày phán xét cuối cùng) và Jesus (God's messenger). Thiên đường mà bạn nói chẳng tồn tại trong đạo Phật.
Stephen Hawking chỉ nói thiên đường không tồn tại mà ko nhắc gì tới địa ngục => địa ngục chắc có thật. 😁
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
I like the way you think => im lặng là khẳng định đúng .... hahahaha xả được 1 mớ stress.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019