Stephen Hawking: "Thiên đường chỉ có trong truyện cổ tích"

TDNC
17/5/2011 17:19Phản hồi: 269
269 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quochung83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình ko tin có kiếp sau. Được có mặt trên cõi đời này là điều may mắn hãy cố gắng sống sao cho thật tốt với cuộc sống này đi chứ đừng hi vọng kiếp sau sẽ khá hơn! Trước đây con người đã từng tin trái đất giống như cái đĩa, khoa học chứng minh trái đất hình cầu=> khoa học đúng. Người việt nam nói riêng và phương đông nói chung nghĩ răng trên mặt trăng có chị hằng có chú cuội, khoa học đã chứng minh mặt trăng cũng là một hành tinh và chả có chị hằng chú cuội nào hết=> khoa học đúng
Nhiều bạn cứ nói là ko có kiếp sau thì sống tốt làm gì? Vậy các bạn có nghĩ nếu có kiếp sau rồi các bạn lại ỷ lại đến 1 kiếp sau nữa ko........? Mình thích câu hát của trịnh công sơn" mai này chết rồi trở về cát bụi giàu khó như nhau" cho nên trước khi nghĩ đến kiếp sau thì hãy sống thật có ý nghĩa với cuộc đời này đi đã!

Sent from my D2G using Tinhte.vn
Chuẩn như Lê duẩn! Thông báo cho mod ngay thui
Hì hì bác này thì đúng là thần tượng của em,cũng giống như bác Anh Tanh 😁
ko biết có thiên đương ko nhưng tin là vẫn còn linh hồn sau khi chết
nếu ko thì tại sao các nhà ngoại cảm lại áp vong để tìm mộ liệt sĩ được
hàng nghìn mộ liệt sĩ đã tìm được qua phương pháp này
và gia đình tôi cũng đã tìm được người bác ruột qua phương pháp này
ai chưa gặp sẽ khó tin nhưng gặp rồi thì đảm bảo tin 100%
mình ko tin kiếp trc kiếp sau , ko tin thiên đường địa ngục , ko tin chúa trời và phật tổ , ko có niềm tin vào tôn giáo , với mình sự sống là 1 sự trùng hợp ngẫu nhiên dc hình thành do carbon vô tình gặp hydro . Và sống là phải " tìm giá trị cao nhất cho các hành động của mình" , cần gì quan tâm chuyện khác .
binhpk
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bạn này liều thiệt. Chưa tìm hiểu kỹ mà có quan điểm như vậy. Thật ra người mà "tìm giá trị cao nhất cho các hành động của mình" có lẽ ông SH không bằng 1 phần của Đức Phật & Đức chúa Jessu. 2 vị này có giá trị cao nhất trong hành động của mình là nỗ lực cứu khổ cho nhân loại. Thông thái nhất về vũ trụ, bản chất sự sống có lẽ là Đức Phật, rất tiết thời gian lâu quá không có tài liệu chính xác nhất về quan điểm của Đức Phật, Còn về xã hội, tình yêu thương, điều tốt nhất cho xã hội, quan điểm sống không ai qua đức chúa Jessu. Thế hệ sau này nhiều khi dựa vào 2 vị Đại Trí này mà hạnh động tuyên truyền sai lệch man lợi ích cá nhân nhiều quá nên gây mất uy tính cho 2 vị này nhiều quá.
- Theo quan điểm mình thì kiếp sau thì không biết. Nhưng luật nhân quả là nền tản để Vũ Trụ này được tồn tại --> không có thuốc nào để bất tử cả.
- Nếu không có qua điểm đạo đức của đức Chúa Jessu dạy bảo, nhân quả của nhà phật thì Xã hội loài người sẽ ăn thịt lẫn nhau cái đói trước mắt như luật rừng thôi --> Ông SH tự tin trí tuệ của mình nhiều quá.
@Đôi lời chia sẽ quản điểm.
lyvu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Theo như cách bạn trình bày thì mình hiểu là: Ngày tết hay ngày giỗ hay lễ ... thì bạn ko có cầm nhang vái hay thực hiện bất kì 1 nghi thức tôn giáo nào và chưa cầu xin điều gì đúng ko?

Khẳng định điều mình hiểu bên trên có nghĩa bạn khẳng định lời bạn trình bày là đúng, is it right? Nếu đúng thì mình cũng hi vọng rằng không có sự trùng hợp ngẫu nhiên là sét và bạn kết hợp để thành 1 dạng sự sống khác.;)
daimoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tết cổ truyền và giỗ tổ là một hoạt động văn hóa nhiều hơn là một hoạt động tâm linh vì thế đừng đánh đồng nó với "tôn giáo". Với một số người thì ngày tết và ngày giỗ tổ đơn giản chỉ là ngày để họ nhớ về cội nguồn về tổ tiên mà thôi.
Tập tục thờ cúng ông bà tổ tiên không phải là một hoạt động "tôn giáo", với 1 số người thì đó là "tín ngưỡng" (đọc trong sách người ta gọi đó là "tín ngưỡng tôn thờ con người").
Nhưng 1 số khác thì việc thờ cúng là do yếu tố truyền thống và để thể hiện sự biết ơn.
Việc cúng bái + xin xỏ thì cũng tùy người. Người ta đi chùa là để cầu may, họ cầu nhưng họ đâu có chắc chắn là đi chùa sẽ 100% được may, chính bản thân người cầu may còn hoài nghi về hoạt động cầu may thì sao coi nó là tôn giáo được. Giống như việc trước khi thi đại học các em ra Văn Miếu sờ đầu rùa, dù biết là có sờ hay không cũng vậy nhưng việc này giúp các em giải tỏa tâm lý (hậu quả là rùa trọc lóc)

Còn về cái vấn đề tôn giáo ấy, nó vô cùng nhạy cảm, mỗi người có 1 đức tin khác nhau. Người theo chủ nghĩa "vô thần" thì giải thích thế giới theo khía cạnh "vô thần thánh" còn người theo "Thiên chúa" thì "Chúa" là đấng tối cao, Phật, Thánh... tồn tại hay không là do đức tin của người ta, bàn luật làm gì nhiều. Người ta không tin cứ bắt người ta tin thì cãi nhau như chơi.
người ta đốt nhang cúng vái ko có nghĩa là thiên đường có thật nhé .
Khoa học và tôn giáo cứ cãi nhau chán thôi. Bao giờ mà hết cãi nhau thì sẽ cùng một quan điểm. Mong la nhanh thôi.
mhung7182
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này có vẻ chắc chắn nhỉ.... Trong khoa học, chỉ có 1 thứ chắc chắn là KHÔNG CÓ THỨ GÌ CHẮC CHẮN LÀ ĐÚNG CẢ 😃
tambeo9
ĐẠI BÀNG
13 năm
cứ bài về hawking là khó hiểu khiếp 😕
"Khoa học tiên đoán rằng...". Ối mèn ơi....
Vũ trụ bị chi phối bởi khoa học, nhưng khoa học thì không thay đổi được cuộc đời của ông...
Không thể khẳng định chắc như ông này được : ) . Vì theo quan điểm thần học, Vũ trụ được tạo ra bởi vũ trụ khác, vậy cuối cùng suy ra ai tạo ra Vũ Trụ nguyên thủy? Dĩ nhiên là phải có 1 bàn tay nào đó. Rồi làm sao con người được tạo thành trên những vật chất vô tri ? Mình thích vật lý, khoa học nhưng không có nghĩa là khoa học có thể chứng minh được hết tất cả mọi chuyện. Khoa học cũng không lý giải được tại sao có trường sinh học, và mỗi người trong chúng ta chỉ sử dụng có 10% năng lực vốn có của mình (nếu 100% thì mạnh hơn cả Sôn-GôKu trong Bảy Viên Ngọc Rồng nữa).
Đời sống tâm linh vốn có nhiều mặt, có nhiều người lạm dụng quá thì thành mê tín, nhưng Thượng Đế (theo đạo Công Giáo mình là Thiên Chúa) sẽ dĩ nhiên thử thách đức tin của con người rồi, nếu như Thượng Đế xuất hiện trên thế gian nhiều quá, con người dĩ nhiên vì kính sợ nên chẳng hiện rõ bản chất thực ra. Còn nếu nói như Steven Hawkins thì không có đời sống về sau, không 1 niềm tin như vậy thì thế giới này sẽ càng loạn hơn nữa.
Con người khác với máy móc ở 1 chỗ là họ có ý chí và nghị lực, khả năng quyết đoán rất cao, còn máy móc chỉ dựa trên những phương trình đã lập sẵn, có thể nó có thể nhớ dai hơn con người, có thể giải 1 bài toán, 1 phương trình đúng đó, nhưng nó vẫn không có cảm giác. Tại sao nhiều người sẵn sàng chết vì yêu, lại khi đau lòng khi thất tình , khi người thân bị sao đó, hay tại sao có những tâm trạng vui vẻ phấn chấn? Lý giải bằng các hormone chỉ là 1 phần nào thôi. Trường Sinh Học là 1 bộ môn liên kết giữa Tâm Linh, lý trí và vật lý lại. Đừng vì 1 chút lý lẽ khoa học (cũng chưa được chứng minh là đúng) mà gạt bỏ đi những điều có thể là có. Thiên Chúa trong tôn giáo mình cũng đã từng nói "phúc cho ai không thấy mà tin" . Hay là Đức Phật cũng nói một vài điều tương tự như vậy.
Mình có 1 bằng Master of Science in Biology, 1 bằng Bachelor in Mechanical Engineer (tạm dịch là Thạc Sĩ Sinh Học và Kỹ Sư Cơ Khí) nhưng mình vẫn tin là có Thượng Đế : ) không phải ai thích khoa học cũng đồng tình với Steven Hawking hết : )
Ông này là 1 nhà khoa học nên ông nhìn vấn đề thiên đường theo cách khoa học 😃
Giống người bán hoa luôn nói hoa thơm í mà 😃
Mình ko mê tín nhưng chắc có cái gì đó tuơng tự thiên đường 😃)

Phản biện cho câu : Ko có thiên đường . Vậy mấy nhà ngoại cảm ở VN nói láo hết à
Dung2503
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu ông này mà ở VN thì sẽ thế nào nhỉ....?
unreal8x
ĐẠI BÀNG
13 năm
PHP:

sẽ bị chết vì ô nhiễm môi trường :|
Có 2 trường phái tiếp cận và ta có lẽ phải sống trên 2 quan điểm:

- Thiên đường không tồn tài sau cái chết. Dựa trên quan điểm duy vật biệt chứng, tôi tin vào điều này.
- Quan điểm có sự tồn tại thế giới tâm linh, cái này ta nên thừa nhận vì 2 lý do
+ Truyền thống.
+ Thực tế khoa học hiện nay chưa giải thích được các hiện tượng của đời sống thực tế nên con người cần có 1 chỗ dựa tinh thần trong 100 năm ngắn ngủi đời người.
Đã lướt xong 23 trang và có 1 kết luận là: "rõ ràng trên đời này không có gì là rõ ràng cả". Đùa tí cho các bác Khoa Học và các bác Tôn Giáo bắt tay nhau tí nà :cold::cold:
sonmustang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chợt nhớ đến câu chuyện VOVA:
ông ta nói con người giống như một máy tính sẽ chết đi khi các linh kiện bị hõng ....! vậy thì : ai tạo ra máy tính, ta có thể trả lời câu đó dễ dáng nó là bản tồn tại thấp hơn ta, vì thế sao ông ta không tự hỏi ?! ai tạo ra trái đất và toàn vũ trụ này trong đó có con người ............................
máy tính tồn tại có mục đích của nó và " chết đi " vì không còn khả năng phục vụ hay giá trị lợi dụng ! còn con người chúng ta ........ """"' không gì cả sao """""

chúng ta không thể biết được "cái gì" là bản tồn tại cao hơn chúng ta thì "đừng có phán bửa kiều đó ....?"

thiên đường và đị̣a ngục là " cái : con người có thể nghĩ ra về thế giới cao hơn chúng ta đang sống ( trong tưởng tượng - đồng ý vì điều này ) nhưng " nó " có mà ta không thể biết đó là gì ! giống như bây giờ con người không thể tưởng tượng được vẽ đẹp của cái gọi là thiên đường và sự thảm hại của cái gọi là địa ngục vậy !

con người sống có cái ý nghĩa mà chính con người đang đi tìm nó ! ! ! ( chưa tìm ra )

---------- Post added at 02:03 AM ---------- Previous post was at 01:56 AM ----------

đồng quan điểm !@! nhà khoa học giỏi thì không phải cái gì cũng đúng ! nghe theo thì khổ ! ( SH đang tạo nên Tần Thủy Hàng hay HítLe mới đây mà )
daimoc
ĐẠI BÀNG
13 năm
"Mọi thứ bạn có thể tưởng tượng ra đều có thực" - Picaso
Ông nào mà phỏng vấn ông này cũng phải có trình độ cao, hỏi ổng nói mà ko hiểu gì? ...😔
sLim.
TÍCH CỰC
13 năm
Thế dân ta mới có câu :"Có mà bằng niềm tin "
có kiếp sau hay ko thì mình ko biết.mình chỉ biết thiên đường là do bản thân tự tạo ra.nhân quả hay ko ko quan trọng.quan trọng là sống sao cho lương tâm đc thanh thản là tốt rồi .^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019