Sử dụng hệ điều hành Linux - ổn định, miễn phí, tiện lợi và vĩnh biệt virus

anhhungbachkhoa
28/5/2012 5:32Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

fddinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mọi người thử cái này đi:

HaCao
do Công Ty TNHH Công Nghệ Thông Tin HaCao của Nguyễn Quang Trường phát triển dựa trên Puppy Linux (một bản Linux nhỏ của Đức dựa trên Knopix, nhưng nay Puppy đã chuyển sang dự trên Debian)ban đầu để cài trên laptop OPC và chạy live hoặc cài trên các máy cấu hình thấp, lúc trước mình đã thử cài lên máy Celeron 300MHz với 96Mb ram và HDD 2Gb chạy tốt.

Bản mới nhất là Hacao Linux 2011 chính thức được phát hành hồi tháng 5/2012, bản Pro 2012 mới có alpha cũng ra khoảng thời gian đó, có thể tải về ở đây http://code.google.com/p/hacao/downloads/list

Có thể cài đặt Hacao Linux lên USB trực tiếp từ Windows bằng cách download phần mềm hỗ trợ cài đặt Linux vào USB từhttp://www.pendrivelinux.com/downloa...er-1.9.0.0.exe Chạy chương trình này và làm theo các hướng dẫn sau:

Chương trình sẽ hỏi bạn chọn các thông tin trong các bước:

Step 1: chọn chính xác Lucid Puppy
Step 2: chọn file ISO của Hacao Linux vừa đã download
Step 3: chọn ổ dĩa thiết bị USB và check vào Format thiết bị USB này luôn (nếu bạn có dữ liệu quan trọng trên USB thì nên backup nha)

Việc cuối cùng là nhấn nút "Create" và chờ 1 chút là xong. Lúc này bạn đã có Hacao Linux trên USB rồi đó.

3. Khởi động lại máy tính và nhấn nút Del hay F12, F11... (tuỳ theo máy) để chọn boot từ USB.

Lúc này bạn sẽ có Hacao Linux đang hoạt động trên máy tính. Bạn tha hồ khám phá và nếu muốn cài đặt luôn vào dĩa cứng thì bạn hãy xem các tài liệu cài đặt trên Forum http://hacao.com/forum/index.php nha.

Hiện trên
phần Vietnam chỉ còn có mỗi HaCao có Status Active

Trước đó thì có VNLinux của Lazy Nguyễn ở Mỹ gồm các bản
(trước đó based on Mandrake Linux với tên Khởi Động Là Chạy KDLC Linux) và vnlinuxCD 9.3 based on Mandriva rồi sau đó từ bản vnlinuxEDU 9.7-beta chuyển sang based on PCLinuxOS (đầu tiên based on Mandriva rồi sau đó tự biên dịch từ nguồn với các mã nguồn lấy từ kho của Mandriva người phát triển chủ yếu của PCLinuxOS ở ngay gần nơi ở của Lazy Nguyễn) và bản cho server là VNLS (VN Linux Secure - based on EnGarde Secure Linux)

VnlinuxEDU từng được Bộ Giáo Dục và Đào Tạo xem xét để đưa vào phổ biến ở các trường học cho học sinh, VnlinuxEDU là công cụ dùng cho học tập tại các trường cấp I, II. Có thể dùng VnlinuxEDU để quản lý sinh viên, lịch học. Các trường đại học có thể dùng SchoolTool quản lý thiết bị phòng lab, giảng đường. Với terminal server, người quản trị có thể tạo phòng máy với một máy chủ và nhiều máy trạm khác. Các máy trạm không cần ổ cứng hay ổ CD-ROM và cấu hình máy trạm không cần cao, tuy nhiên không hiểu vì lí do gì mà đã ngừng phát triển sau khi ra bản 9.7-beta.

Vì trang web của vnLinux mất tiêu từ lâu rồi nên có thể xem lại các thông tin về nó tại đây http://www.pcworld.com.vn/pcworld/pr...5f5e5c595e585f
http://www.ngohaibac.net/he-dieu-han...-cho-hoc-sinh/

Hoặc cái này
uá ít

http://www.quá-ít.de/question.html
that's a personaly remaster of PhinxDesktop which should hoock up the Xfce-Desktop on PCLinuxOS.

THANKS to Texstar the Founder of PCLinuxOS and all Developers/Packagers of there, specialy to Sproogy for PhinxDesktop

Why "quá ít" ?

The name is a byword for "not enough" and comes from Vietnamese language.
làm sao mà cài win 7 win 8 trên laptop có linux vậy mới tậu em nó về à không biết làm thế nào
stevedat
TÍCH CỰC
11 năm
@sonlanh94 - Mình nghĩ bạn đừng nên format mất phân vùng Linux. Cài sẵn Ubuntu hả bạn?
- Bạn chịu khó Google tí, gợi ý dùng Gparted để phân vùng ổ đĩa.
- Ubuntu đó là bản cài trước từ nhà sản xuất nên mình nghĩ bạn nên giữ nó lại.
- Trên trang Upubuntu.com có nhiều hướng dẫn đó bạn, thử tham khảo xem.
@stevedat thank ban5 nhe cai dc ui
hang kien
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho em hỏi với: khi cài bằng usb ạ. khi khởi động lại máy, nó hình như đòi boot: kerney image...e không biết tìm cái key đấy ntn?e hơi gà 😔. mong các a c giúp đỡ
cho mình xin cái link download nó đi, bản linux nào là tốt nhất đó
vanhung9119
ĐẠI BÀNG
11 năm
cài 12.10 không nhận card mạng bạn ơi,ai hộ với
Đơn giản Ubuntu là HDH k dùng để giải trí, nó là nơi để học tập, lập trình.
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Jacky Huynh nó là nơi để mình vọc phá cũng giải trí đâu kém :p
fquang
ĐẠI BÀNG
11 năm
Dù rất thích Ubuntu nhưng cũng phải kể đến nhược điểm nữa là hỗ trợ phần cứng rất kém. Mình có 2 cái in canon 1210 và máy Scan HP G4050 mà cũng chịu chưa ghép nối được
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@fquang mình công nhận, mình cài máy in Canon 1210 từ bản 10.04-12.04, dùng đủ mọi cách, dùng cả driver từ nhà sản xuất ghi rõ cho Ubuntu 10.04 mà vẫn ko in dc. 😔
Coi qua docs xem sao, vì họ ghi là support thì chắc chắn là suport được nhưng chỉ có điều là chưa config đúng thôi.
shine911
TÍCH CỰC
11 năm
Lúc đầu win 7 song sog win 8 chậm lắm virus ngốn ram ->win 7 song song với U nhưng khi vào cài U bằng usb thì U báo Hdh là Windows 8=>bó tay. Mà phân vùng swap thì x2 ram vậy ram mình 4gb lại tốn 8 gb cho U hả @@

Gửi từ GT-I8160 của tôi
shine911
TÍCH CỰC
11 năm
@arios À mà sao mình cài ubuntu song sog với win 7 thì nó nhận là cài với windows 8(song song với win 8, cài đè lên win 8,...) kì ghê. Rồi mình vô custom thì không có phần chọn thiết bị khởi động và phần tiếp tục nữa chỉ có phần phân vùng thôi@@

Gửi từ GT-I8160 của tôi
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
@shine911 Hay bạn chưa format windows 8
shine911
TÍCH CỰC
11 năm
@cuongnm11 format sạch luôn bạn ạ ổ trống trơn luôn mà cài vẫn báo là windows 8 ức chế ghê:mad:
arios
ĐẠI BÀNG
11 năm
@shine911 bạn thử dùng phần mềm easy bcd rồi kiểm tra lại xem
Mình ghét nhất đứa nào nói mà không làm nói mà éo biết ngượng mồm. Bao nhiêu thằng admin nói không với crak, key lậu mà máy nó vẫn đầy rẫy
@Đinh Ngọc Đức Tất nhiên mình nói được thì mình phải làm được chứ
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
😃 hịc, máy không cài windows 8 nên cũng bó tay với trường hợp của bạn. Thôi thì chịu khó format nốt cái windows 7 và cài lại. À mà đừng cài ubuntu 12.04 nhé, cài mint 14 ubuntu hoặc mint 14 debian
http://www.linuxmint.com/oldreleases.php
quy211
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quan trọng là các phần mềm đồ họa lại không được hỗ trợ
VUHEO
TÍCH CỰC
11 năm
@quy211 Không có tiền mua thì đúng hơn. Xài windows hàng chùa nhiều, linux không ai cờ rách cho chứ không phải không có. Nếu muốn "lượm lặt" thì vẫn có hàng chơi và có cả kho chứ không thua gì Windows cả
@quy211 Ko phải đâu bạn, vẫn có rất nhiều đó bạn, nếu bạn muốn tìm thì sẽ có cả thúng. Còn nếu bạn vẫn thích mấy phần mềm trên windows hơn thi hãy chạy mấy phần mềm cho phép sử dụng phần mềm, game trên windows như Wine, Play on Linux. Giống với việc dân mình cài Mac OS X cho mấy máy không do Apple sản xuất đó mà
ichuot
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quy211 Theo mình thấy chỉ là biện hộ thôi bạn. Có người dùng mspaint vẫn vẽ được bức hình đẹp và nghệ thuật đấy thôi?! Trên linux thì thiếu chương trình đồ họa, 3D... sao?

Tôi thì không rành về đồ họa lắm. Các chức năng của Gimp, blender thì thừa.. quan trọng là người dùng biết kết hợp nó thế nào. Chuyên ngành của tôi là code php và web. Sublime Text, Netbeans, Gedit, Vim... vẫn thừa chức năng để dùng. Quan trọng là trình của người code ở mức nào. Người mới vào nghề viết HTML quen với kéo thả trong dreamwaver, visual studio thì có vẽ gớm với gedit... nhưng đến 1 lúc nào đó thì họ ngộ ra: chả hiểu nổi mấy tính năng kéo thả đó để làm gì và TÔI CHỈ CẦN 1 TRÌNH SOẠN THẢO để tôi gõ code thôi.
@ichuot tưởng bác phải chơi với vi-vim hay nano chứ 😁
fddinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tại sao với ĐT hay máy tính bảng không thấy các bạn kêu ca này kia dù hệ điều hành nó là gì đi chăng nữa mà cứ nói tới máy tính là các bạn che ổng eo?

chung quy chỉ là cái sự ngại thay đổi, và cái máu ăn cắp nó ngấm sâu quá rồi, một chiết đt kg HĐH dùng cũng ok, chạy iOS hay Android, Symbian cũng ok, thết tại sao lại không ok khi dùng Linux cho máy tính mà cứ chấp nhận xài phần mềm ăn cắp và làm nô lệ cho Micro$oft?
@fddinh Like mạnh ý kiến của bạn. Từ bé mọi người đã sử dụng Windows ăn cắp quen quá rồi( Hỏi có ai ko từng dùng bản ..... của nó?).Việc này là ăn cắp chất xám, công sức và sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của nền CNTT VN. Mà Linux cũng có nhiều cái hay lắm chớ😃
Theo mình thì xét ra Ubuntu là một hệ điều hành đẹp, nổi bật trong dòng Linux cho PC( về Linux cho mobile thì Android có đẳng cấp rồi nên mình ko phải bàn). Nó dễ sử dụng, đơn giản, hiệu quả, miễn phí, tránh ăn cắp bản quyền( Một số chương trình bẻ khóa của windows do tin tặc làm bản thân là virus, trojan,malware làm máy chậm và ăn cắp dữ liệu từ người dùng:eek::mad: ). Việc kết hợp giữa sử dụng lệnh và giao diện đồ họa giúp người dùng dễ quản lý máy tính. Ubuntu có bảo mật tốt hơn hẳn windows( đương nhiên là vẫn phải có vài em virus xen vào😃;) , tuy nhiên trong Ubuntu có cài sẵn 1 phần mềm diệt virus hiệu quả miễn phí, update thường xuyên😁 ).Vì Ubuntu là 1 HĐH có bảo mật rất tốt nên hacker phải rất khó nhằn để hack máy này. Việc kết nối mạng wifi, LAN, 3G trong Ubuntu thì rất đơn giản và nhanh chóng. Bạn có thể thường xuyên update phiên bản mới( 6 tháng 1 bản) trên Ubuntu. "Chơi game thì chắc là không mượt bằng win"- quá sai lầm, cộng đồng ubuntu VN luôn luôn chỉnh sửa game sao cho phù hợp với Ubuntu nên cũng có rất nhiều game hay trên Ubuntu( còn ai nhớ ngày xưa ps3 cài Linux ko?). Nếu bạn là người dùng thông thường thì Ubuntu có nhược điểm là kém thân thiện với người dùng hơn windows và có ưu điểm là bảo mật tốt, nhiều tính năng, gọn nhẹ, chạy được trên cả các máy RAM 4M( Thật 100%, đương nhiên là RAM 4M thì chạy ko được mượt). Còn nếu bạn là lập trình viên,hacker hoặc là người muốn tìm hiểu rõ về máy tính thì bạn nên cài Ubuntu( hoặc 1 phiên bản Linux phù hợp với bạn) ngay vì đây sẽ là 1 hệ điều hành tuyệt vời cho bạn: Mã nguồn mở giúp bạn dễ dàng xem đoạn mã, chỉnh sửa hệ thống hệ điều hành theo ý mình mà không sợ hỏng máy, có nhiều công cụ hack, lập trình tuyệt vời mà chỉ Linux mới có- VD: backtrack 5. Với Ubuntu, bạn sẽ được sự hỗ trợ kịp thời, nhanh chóng với các lỗi mà bạn gặp phải vì đây là một phiên HĐH được người dùng phát triển trong nhiều điều kiện sử dụng khác nhau và thường các vấn đề mà bạn gặp phải khi đưa lên mạng sẽ có bản vá lỗi lâu nhất là sau 24h. Ubuntu không như windows, nó tự động update driver cho bạn. Nói chung, Ubuntu có nhiều ưu điểm hơn nhược điểm. Có nhược điểm nào các bạn hãy chia sẻ với cộng đồng ubuntu mở uy tín tại VN: ubuntu-vn.org. Các bạn hãy tham gia và chia sẻ niềm đam mê với mọi người. Thanks for read.😃
Hiện nay có nhiều máy tính có phần cứng không tương thích với linux mà lại tương thích với windows nên cũng có xảy ra nhiều lỗi nhưng cộng đồng linux Việt đã khắc phục hàng ngày rồi. Bạn nào có lỗi như trên cứ đăng vô ubuntu-vn.org mình sẽ giúp và chỉ cách sửa
UBUNTU-VN.ORG
@nguyenvandung02051999 Bạn giúp gấp mình nhé,có 1 cái EEE 4GB người nhà cho mà lại đang dùng linux bản tiếng Pháp,có thể giúp chuyển sang tiếng Anh được không? Cảm ơn nhiều.
cuongnm11
TÍCH CỰC
11 năm
@tranduc68 😃 yay, con này là netbook đời đầu, bạn chỉ cần down em ha cao linux, hoặc puppy, nhưng tốt hơn là ha cao linux về, tạo usb cài đặt rồi cài là được.
phần mềm đồ họa nhiều khi cần dùng hết tài nguyên của hệ thống >> cài song song win và linux là hay nhất 😁
alone03
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác nào kinh nghiệm cho e bộ link, e quyết định chuyển qua linux luôn mà k biết gì? E thì chỉ cần bộ office, nghe nhạc, lướt web thôi. Nhà e k có nối mạng, bác cho nguyên bộ để e ra tiệm net down 1 lượt, nghỉ hè về quê xa tiệm net lắm ak. Thanks các bác.
Điện thoại Blackberry, máy tính thì linux, e giống trong rừng mới ra quá. Hoho (k đụng hàng)
@alone03 cài linux mint ấy. nó kèm mọi thứ rồi cài xong là dùng thôi. nhưng mà ko có mạng chán lắm vì sau này chả update gì. dùng linux là phải update mạnh nó mới sướng. vì bt dùng win cr@ck ko đc hưởng tí mùi update nào mà. =))
@alone03 Hiện tại thì linux chưa phải là lựa chọn thật sự tốt để dùng offline, nếu bạn thích thì không vấn đề gì. Về nhu cầu bạn kể thì mọi os hiện nay đều có thể làm tốt, nếu bạn muốn có thể dùng linux mint (còn nguyên bộ như bạn nói thì có debian tải nguyên bộ là vài chục GB luôn nhưng mà mình chưa dùng bộ dvd đó nên mình cũng không khuyến khích bạn). Link tải thì bạn tìm kiếm tên distro là có vì là free.😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
formica
ĐẠI BÀNG
11 năm
@alone03 chắc bác dùng D-com để lướt web. =.='
ngoài Mint ra bác có thể dùng Zorin-os. ưu điểm là tích hợp sẵn Wine (trình chạy ứng dụng windows trên Linux), giao diện gần giống Windows (dù màu mè hơn), chạy mượt v.v... bác nên tải bản Core DVD nhé.
nếu mạng nhà bác không thoải mái thì bác không nên xài mấy bản Linux như Ubuntu, Fedora v.v... vì khi cài xong ko có media để nghe nhạc mà phải cài sau đó + cần internet, nếu bác có mạng để cài hết 1 lượt rồi cầm về quê thì bản nào cũng được.
các Distro Linux có tích hợp sẵn media mà mình biết là Mint Mate/Cinnamon DVD, Mint LXDE DVD, Zorin Os Core và Fuduntu, ngoài Fuduntu có tích hợp sẵn ibus-m17n trong bộ cài nên bác gõ tiếng Việt ngay được, các bản khác bác cần cài gói ibus-unikey hoặc ibus-m17n để gõ tiếng Việt có thể cài trực tiếp qua D-com vì dung lượng <1mb, cài off thì mình chưa cài bao giờ nên không biết.
VUHEO
TÍCH CỰC
11 năm
@lazyboy76 Phải online mới dùng Linux được sao??? Chả hiểu sao mà viết câu này.
Tôi làm web, khi nào cần test thì mới online, còn bình thường gõ code, đọc sách và tài liệu, xem video guide, cả ngày trên Linux vẫn bình thường thôi

ZorinOS hay Mint thật dễ làm quen với người chuyển từ Win sang. Mint nên cài bản 9 thôi, mấy bản sau Cimanon hay Mate hơi nặng và rối với máy có cấu hình thấp
@VUHEO Tùy nhu cầu thôi bạn à, linux mà không có kết nối internet thì gò bó lắm, muốn thêm chương trình gì cũng khó ( chỉ tính newbie thôi nhá), còn bạn dùng là mạng lúc bật lúc tắt thì không nói. Mình cũng không bảo phải online mới dùng được, thích thì dùng thôi (xem lại comment).😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
alone03
ĐẠI BÀNG
11 năm
Help me| mình mới dùng linux lần đầu. Mình cài linux mint 15 32bit.
1. Dcom 3G của mình cắm vào k nhận, nhưng thấy dcom chóp đèn?
2. Cái time của mình tiếng campuchia. Ác. Kiếm đổi lại tiếng anh hoài k thấy?
3. Hỏi ngu tý: linux mình đọc đâu đó khi cài chọn giao diện giống mac os hoặc windown (chủ yếu là vị trí icon) sao mình cài nó k cho chọn. Mình định đổi qua giống giao diện mặc định giống mac os được k? Mint ấy. Các icon nằm ngay trên thanh bar.
Thanh bả trong mint có thể kéo lên trên được k?
4. Cái font chữ mình xài k mint k pit file đó độc trên windows có lỗi font k nhỉ. Mình nên chọn font nào?
Thanks anh em rất nhiều, rất vui khi gia nhập linux.
@alone03 1. Không dùng 3G nên không biết.
3. Nếu muốn thanh dock giống MacOS thì thử cairo-dock, nếu chưa hài lòng về mức độ giống thì thử cài ElementaryOs xem. Mint KDE có thể chuyển thanh bar lên, cinamon với mate chưa dùng nên không biết.
4. Bạn viết khó hiểu quá, tài liệu trên mint đem sang window dùng bình thường, nếu là office thì có thể phải căn chỉnh lại.
😃;)😔:mad:😕🆒:p😁:eek::oops::rolleyes:o_O
fddinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@alone03 1 - không dùng 3G nhưng có cài thử thì thấy thế này:

Đâù tiên cần cài gói gcc, linux-libc-dev

Trong Dcom 3G có thư mục Linux, trong đó có file gì đó có đuôi tenfile.tar.gz (của tớ là PCL_VTTVNM.tar.gz) copy file đó vào thư mục /tmp, mở Terminal, chuyển vào thư mục tmp bằng lệnh cd /tmp gõ dòng lệnh tar -zxvf tenfile.tar.gz rồi cd tenfile, lệnh ls xem có gì bên trong, có file nào đó có đuôi là .sh không?
hình chụp15.png
Gõ lệnh sh install.sh chờ nó chạy một hồi là có cài hình thế này
hình chụp14.png
Xem thêm http://forum.ubuntu-vn.org/viewtopic.php?f=59&t=8554&start=90#p134308 hoặc xem video

2 - đằng nào cũng là không biết chữ, xem hình vậy http://linuxmint-fi.info/kayttajat-ja-kielet/ hoặc xem video

su
2 - A quick way to make Linux Mint look like Mac OS X
http://community.linuxmint.com/tutorial/view/326
http://zxc232.blogspot.com/2009/06/linux-mint-7-gloria_07.html hơi cũ tí nhưng giống nhau mà.

4 - Font unicode thì không lỗi, nếu dùng font ABC thì phải cài vào https://zxc232.wordpress.com/category/tiếng-việt/

Xem thêm http://android24h.com/threads/huong-dan-cai-font-tieng-viet-ro-dep-trong-ubuntu.763/
hwa em mới mua case bật lên lạ quá thì ra là lexus hic chả bít dùng ntn 😔
win ..... muôn năm,... mặc dù em đang xài win bản quyền nhưng vẫn thấy mình ngu vì bỏ ra một đóng tiền vô ích😁. Ko thích xài ba cái nguồn mở này vì em là game thủ :D
@beautiophile e chơi fifa dược gần 5 năm rồi bác, lên fifa3 ko chơi dược ức lắm 😁
@formica Ý em nói là cái linux cho máy tính ấy, máy thg cha nội phát riển game vs phần mềm hình như ko quan tâm cho lắm, còn về phần android, do có sự hậu thuẫn của google, số lượng người sủ dụng lại nhiều nên game giếc gì thì cũng có đủ.
@ichuot vâng game chỉ là thứ để giả trí thôi, tuy nhiên trong máy của mình mà ko có mấy cái biểu tượng AOE, FIFA hay Battlefield thấy nó thiếu thiếu sao ấy. 😁
fddinh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nguyennhattan45 Này thì fìfà 3

http://appdb.winehq.org/objectManager.php?sClass=application&iId=11554

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119