Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Sử dụng hệ điều hành Linux - ổn định, miễn phí, tiện lợi và vĩnh biệt virus

anhhungbachkhoa
28/5/2012 5:32Phản hồi: 353
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhược điểm nè 😁
1. Không có mạng thì đứt nhị :D
2. Driver chưa chắc đủ, nếu thiếu mà vendor không hỗ trợ cho linux thì xác định nghỉ dùng. Hoặc có thể chờ vendor phát hành driver (chưa biết đến bao giờ).
3. Các ứng dụng bình thường không nói, ứng dụng mang tính công việc khác bình thường một chút thì không có ứng dụng tương ứng. Nếu có thì đa phần chất lượng không bằng tức là yêu cầu chức năng cao cấp một chút thì không có.
4. Virus vẫn có chứ không phải không, virus không có quyền root không có nghĩa là nó không có tác dụng.
5. Lạc loài với xung quanh, nếu yêu cầu phối hợp công việc với teamwork đang dùng Windows và ứng dụng của Windows thì xác định. Nếu cài dualboot thì mèo lại hoàn mèo, mất hết sĩ diện, nếu không thì dễ về vườn.
6. Không chơi được game :D
Nhược điểm nè :
1. Không có mạng thì đứt nhị.
2. Driver chưa chắc đủ, nếu thiếu mà vendor không hỗ trợ cho linux thì xác định nghỉ dùng. Hoặc có thể chờ vendor phát hành driver (chưa biết đến bao giờ).
3. Các ứng dụng bình thường không nói, ứng dụng mang tính công việc khác bình thường một chút thì không có ứng dụng tương ứng. Nếu có thì đa phần chất lượng không bằng tức là yêu cầu chức năng cao cấp một chút thì không có.
4. Virus vẫn có chứ không phải không, virus không có quyền root không có nghĩa là nó không có tác dụng.
5. Lạc loài với xung quanh, nếu yêu cầu phối hợp công việc với teamwork đang dùng Windows và ứng dụng của Windows thì xác định. Nếu cài dualboot thì mèo lại hoàn mèo, mất hết sĩ diện, nếu không thì dễ về vườn.
6. Không chơi được game 😁
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
các bạn trẻ đọc ở đâu ảo tưởng viết được virus cho linux , ai viết 1 con vứt vào usb ghim vào pc cho lây share xem chơi nào, phá hủy hoặc mã hóa toàn bộ 1 dàn pc trong workgroup khi truy cập thư mục chia sẻ cũng đc. đơn giản hơn đi , không cho xuất hiện màn hình login lần kế tiếp đăng nhập khi khởi động lại pc =]]]]zzzz
Ngoài USB còn nhiều nguồn khác chưa kiểm duyệt và bây giờ virus chả dại nó đứng chình ình 1 chỗ nên cái bạn ở trên "ảo tưởng" nó vừa thôi.
Và bây giờ virus không phải là vấn đề !
Vấn đề bây giờ là thằng nào dễ sử dụng, thằng nào có nhiều phần mềm chạy được, thằng nào mà sử dụng nó làm được nhiều việc một cách đơn giản và tốt nhất thì thằng đó thắng.
Dùng mà không chơi được, không có phần mềm hay, không kiếm được ra tiền, trở thành người lạc lõng tự cô lập thì free chứ cho thêm tiền chắc gì đã ai xài.
____
Thực dụng là vậy, bàn tới bàn lui cái cao siêu đâu đâu mà làm gì ?
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
thì bạn nói là nó bị dính virus mà thì bạn làm 1 vài con đơn giản như trên share cho anh em xem chơi xem nó có phá đc ko hay là chỉ có mỗi window mới bị. còn kiếm tiền thì thằng nào mà chả kiếm tiền được. linux vẫn dễ sử dụng chán , vì mọi người sử dụng window nhiều nên mới nghĩ rằng nó dễ thôi. ví dụ như cài phần mềm linux quy hoạch chúng vào 1 cái store của họ khi cài chỉ cần bật cái store đó lên gõ tên và cài đặt còn window thì sao ? tìm nguồn ,xin file cài đặt phần mềm đơn giản cũng phải qua nhiều bước phức tạp . mà những cái store của linux có từ rất lâu rồi. hầu như bản phân phối nào cũng có store của riêng họ .
còn chuyện chơi game dota 2 max cấu hình, cửu âm chân kinh hay lập trình bộ cấu hình server, lập trình web, chỉnh sửa ảnh với con cpu g840 có thấy vấn đề gì đâu.
chắc có lẽ tại nhu cầu của mình chỉ có nhiêu đó . nếu về nhu cầu mà ko đáp ứng được thì bạn cũng có thể đổi vì nếu xét như vậy thì mac cũng chả đáp ứng được.
vì bạn cần một máy tính có nhiều phần mềm chạy được trên đó mà.
còn nóng máy thì có thể đọc cái bài hướng dẫn này kiểm tra xem có bị ko.
https://tinhte.vn/threads/tang-toc-cho-cho-elementary.2462727/
https://tinhte.vn/threads/tang-toc-elementary-phan-ii.2476315/
1. Để chứng minh linux có thể nhiễm virus bạn thách thức viết virus để lây vào linux, có ai đó cũng có thể thách thức bạn viết virus để lây vào Windows mà UAC được bật và cài antivirus. Dĩ nhiên thì Windows cũng sẽ lây được nhưng không phải quá dễ dàng. Công nhận một điều virus trên linux quá ít so với Windows nhưng không có nghĩa là không thể như bài báo viết. Virus của linux bạn cứ google ra cả đống.

2. Vấn đề dễ sử dụng, linux cũng chẳng khó hơn nhiều Windows. Khởi động và tắt thì như nhau, cách sử dụng phần mềm cũng như nhau nốt (click vào icon để khởi động ứng dụng, xong việc thì save và close).
Người ta không muốn dùng không phải vì quen Windows hơn mà bởi vì Windows mới có nhiều cái để dùng. Đó là games, là MS Office, là các phần mềm thiết kế, là nơi có thể cài gần như mọi driver để giao tiếp thiết bị ,... là những cái giúp người ta kiếm cơm.

3. Cài đặt App trên Windows thì cần chạy file exe. File này có thể copy qua USB,CD-DVD, chia sẻ qua mạng LAN, hoặc download.
Còn linux như bạn nói nó quy hoạch vào cái store. Vậy nếu không có mạng, hoặc không được dùng mạng bạn sẽ cài bằng cách gì ? Hay sẽ phải vác con máy tính đến nơi có mạng để cài.
Và cái quan trọng là : Nếu trên cái store đó không có ứng dụng nào phù hợp thì sẽ sử lý kiểu gì ? Sẽ ngồi chờ một ngày đẹp trời nào đó có ai đó tốt bụng hoặc nhà phát triển phần mềm nào đó tốt bụng từ bỏ lợi nhuận để free ứng dụng và sẽ thêm nó vào store để có thể cài ?
Đừng ai khuyên tôi cài song song 2 OS hoặc dùng Wine.

Mình cũng đã năm lần bảy lượt cài Ubuntu xong phần mềm chạy trên nó quá hạn chế. Ít nhất là nhu cầu làm việc không đáp ứng được một mặt nào nên lại quay về Windows. Cũng mong một ngày linux hoàn thiện nhưng chắc còn khá khá lâu nữa hoặc có thể là không bao giờ nếu như cách thức hoạt động của cộng đồng linux không thay đổi.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
dĩ nhiên thì cần phải có mạng rồi , còn ko thì bạn phải chịu khó đánh 1 cái cd apton là chuyên để cài offline đó. nhưng đã offline rồi thì bạn cũng không nên dùng linux làm chi nữa nếu ko có nhu cầu thực sự về nó.
về việc khó sử dụng thì với người mới đầu tiếp xúc window luôn luôn khó hơn. không thể nào window dễ hơn được. vì linux luôn luôn thay đổi thiết kế giao diện cho phù hợp với thời đại cũng như ưu tiên dễ thao tác với người dùng.
virus bản chất của nó là một phần mềm cũng gần với các phần mềm hệ thống còn bản chất của linux khi mà thay đổi hệ thống đều đòi hỏi nhập mật khẩu, với chế độ mặc định của linux là không cho chạy các file nhị phân không kể các chức năng security nâng cao mà mọi người đã bỏ công ra cấu hình đơn giản nhất cho người sử dụng nữa. ngoài ra còn có nhiều chức năng như tường lửa tự động fix bug nếu lỗi đó là thiếu file trên fedora, send lỗi bug để những người chịu trách nhiệm về phần đó sửa lỗi . còn việc có store là việc cần thiết vì thứ 1 là cho đơn giản với người sử dụng thứ 2 là tránh những trường hợp như bạn nói , thứ 3 là để có thể dễ dàng quản lý kiểm duyệt. điều này đã đc các hệ điều hành khác nhìn thấy và học hỏi theo linux. thậm chí có những bản phân phối loại bỏ thẳng những phần mềm không phải là mã nguồn mở ra khỏi store của họ.
còn nếu bạn muốn sử dụng những phần mềm của window trên linux thì chỉ có wine , máy ảo , còn không thì cài thẳng window thích vọc thì cài song song không ai ép cả.
còn những con virus hay là bài báo viết về virus linux hay gì đó , chỉ là những bài báo lá cải không hiểu biết , cố tình viết ra rồi cố tình cấp mật khẩu root cho nó phá hoại thì nói thật ngay cả router bảo mật nhất mình cũng có thể phá được nó vì đơn giản đã cố tình rồi. Mà nói thật cho dù có phá được thì cũng chỉ phá có mỗi cái máy của họ còn những máy linux khác cũng chả ảnh hưởng gì. ko chừng người ta biết người ta còn chưởi thêm cái tội chơi ngu lấy tiếng nữa =]]zzz
1. Nếu không có mạng thì không sài linux hoặc cài song song windows thì rõ ràng là không được hay cho lắm. Nó có thể chạy tốt ở mọi điều kiện thì tốt hơn, nếu là chiếc laptop thì có thể đơn giản nhưng nếu là 1 desktop thì có vấn đề. Dù gì thì chiến được mọi địa hình vẫn tốt hơn.
2. Cái store của Linux: Không phủ nhận cái hay của nó là bảo mật và dễ dàng trong khuôn khổ. Nhưng nếu muốn vượt ra ngoài khuôn khổ đó thì sẽ vất vả. Lí do thì nhiều, lấy ví dụ store tương tự là Apple store. Người ta vẫn jaibreak iphone vì không muốn bị giới hạn vào nó vì dù gì thì cái store đó không thể đáp ứng tất cả mọi nhu cầu. Chỗ này cần xem xét lại tính tự do.
3. Có một yếu điểm lớn nhất của linux (cũng có thể người phát triển cũng chẳng muốn vậy ) đó là các hãng phần cứng và phần mềm không mấy mặn mà với linux khiến nó rất thiếu thốn về driver và app. Người dùng sẽ phải đối mặt với sự thiếu thốn về driver và app khi chọn linux. Đây là nguyên nhân chính khiến cho linux không phát triển mạnh được. Nếu cài song song Win thì coi như lợi điểm Free của linux chẳng còn giá trị gì nữa. Chỗ này cần xem xét lại tính đa năng và miễn phí và tiện lợi.
4. Vấn đề virus, Linux cần quyền root thì Windows cũng phải quyền Admin và cả tá antivirus, firewall). Ứng dụng phải vượt qua những cái đó trước rồi mới tính bài chạy sau. Còn cố tình thì chịu thua.
Virus thì muôn hình muôn vẻ, không nhất thiết là phải có quyền hệ thống và cũng không nhất thiết nó phải là 1 app (tức là phải cài mới chạy được). Nếu 1 web chứa mã độc có thể thực thi trên linux rõ ràng không đơn giản chỉ là 1 máy và cũng không nhất thiết là nó phải làm sụp con máy tính nạn nhân. Lấy đi một số dữ liệu quan trọng (tài khoản ATM, bản thiết kế dự án, tài liệu mật, hợp đồng ...) là cũng đủ chết rồi.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
bạn nói hơi quá rồi , linux không thể nào mà bị dễ dàng sụp như vậy đc , chế độ nhập mật khẩu luôn luôn cao cấp hơn chế độ click chọn admin, không kể nhờ những việc chia sẻ phần mềm không thông qua cung cấp của máy chủ hoặc tiện ích store của những người chịu trách nhiệm làm việc nên mới tạo ra khả năng lây nhiễm virus. không ai có thể hoàn hảo được nếu linux làm những việc mà họ đã làm từ thời xa xưa thì chẳng khác nào họ đang tự đưa bản thân đi thụt lùi cũng như tự giết mình. về driver thì tuy driver còn kém nhưng vẫn ngon hơn window ở khoản chơi game nhờ những năm gần đây steam vào cuộc. ví dụ như dota 2 mà chơi window 8 hoặc 10 mà trên con cpu g840 mà bật full cấu hình với gpu gt 730 sẽ giật lag ngay , nhưng với trên linux thì việc đó lại dễ như ăn cơm.
nói chung là nếu window ngon thì steam không dại gì mà phải nhập cuộc cùng linux. để tốn tiền, tốn của, tốn nhân lực. cả google cũng vậy.
Thụt lùi hay tự giết mình như bạn nói rõ ràng là nói linux rời xa mục đích phục vụ mọi người. Vậy thì ... ?
Sao bạn lại nghĩ driver chỉ loanh quanh mấy cái card đồ hoạ, sound, wifi ..? Còn hàng tỷ thiết bị khác cần có driver để giao tiếp với máy tính và không ít trong số đó không hỗ trợ trên linux.
Phần mềm thì khỏi nói về sự thiếu thốn rồi.
@Duong_Act mình cài cả mấy chục máy rồi có card đồ họa có cái ko, ko máy nào thiếu 1 driver nào. ubuntu thiếu driver chỉ có trong truyện cổ tích
so driver của linux, mac os mới thực sự thiếu. Driver linux gấp 100 lần mac os
@hieupy89 Linux có driver để nhận được mấy cái này không ? Trên trang chủ sản phẩm họ chỉ hỗ trợ driver cho Windows.

Thực ra mình thấy có rất nhiều người chỉ loanh quanh với cái máy tính hoặc đến thêm SmartPhone. Trong suy nghĩ của họ thì driver chỉ là của của chuột, bàn phím, card màn hình, cardsound, card mạng, wifi... nên mới có câu trả lời bá đạo như của bạn 😁
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
window còn ko dám phũ nhận linux . linux điều khiển hệ thống pháo , nhúng đủ thiết bị mà bạn nói làm như kiểu nó hàng bỏ ko ai thèm dùng ko bằng, trong khi window core cũng có nhưng tại sao người ta cứ thích chọn linux core. tại sao window cũng phải làm luôn cái store từ phiên bản 8 trở đi. rồi tại sao cái lỗi không giải phóng ram cho ứng dụng khi đóng dialog của chính nó trên linux bị thì trên window cũng bị theo mặc dù cả 2 chả dính dáng gì đến nhau .
@Bảo.Ma 1. Bạn có chắc bản linux họ dùng và cả những bản linux của những công ty, tập đoàn mà nhiều người đem ra làm ví dụ là giống cái bản linux bạn tải về cài không ?
Hay để dùng được họ phải cho một đội "đầu đựng toàn sỏi" biến tấu nó đi ?

2. Từ Win8 là lúc có WindowsPhone. Cái store mục đích chính là phục vụ WindowsPhone.

3. Lỗi không giải phóng RAM bạn cho ví dụ và chứng minh cụ thể đi ?
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
dĩ nhiên là phải làm lại để phù hợp cho công việc rồi , đâu thể mà để nguyên được.
cái store phục vụ window phone thì ko phải mục đích là vậy , mà họ bắt buộc phải làm vậy để theo kịp thời đại.
đây là lỗi chưa giải phóng ram đây , còn bên linux mình đã thông báo lỗi cho họ rồi và họ đã fix lại mặc dù thấy cũng chưa triệt để cho lắm.

với lại mình cũng đã khuyên bạn rồi. từ vọc đến những vấn đề nào mà linux không giải quyết được thì chuyển về cái mà nó có phục vụ cho bạn hoặc bạn cảm thấy tiện lợi nhất.
driver của linux không ngon nhưng mình thấy chơi dota 2 vẫn ngon hơn bên window chơi dota 2.
@Bảo.Ma 1. Bạn bảo store của WindowsPhone là không phải dành cho WindowsPhone mà chỉ để hợp thời 😁
Không có cái stode đó thì WindowsPhone theo bạn sẽ cài App kiểu gì ? Sẽ như mấy con Lap và desktop :D. (Vào google tìm và download rồi next->next -> finish)

2. Ảnh bạn chụp. Chương trình đang chạy thì theo bạn giải phóng RAM là giải phóng cái gì ? OS chỉ cung cấp RAM cho App, việc giải phóng là việc của App mà do thằng lập trình ra App đó làm chứ ?

3. Theo bạn OS ra đời là để vọc ? Không ! Người ta dùng nó để cài App và làm việc bạn ạ. Bạn khuyên quay về với OS cũ để cảm thấy tiện lợi chẳng phải là công nhận "Linux hiện tại không tiện lợi" sao ? Nó tiện lợi thì phải đáp ứng được nhu cầu để việc gì người ta cũng có thể làm được với nó chứ ?
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đã dùng qua Windows, Linux, hiện giờ là Mac. Không thích Mac nhưng vì công ty bắt dùng.

Theo cá nhân mình nghĩ thì Windows rất chán, không bàn game nha.
Mình thấy mọi thứ lỗi xảy ra cho Windows và Mac, nhưng người dùng dễ dàng chấp nhận bỏ qua, còn với Linux thì không, họ thấy Linux lỗi vậy thì họ bỏ ngay, chê bai, chửi... 1 sự thiệt thòi cho Linux. Nó sinh ra miễn phí để phục vụ cho mọi người, nó hoàn toàn đáp ứng được mọi nhu cầu làm việc, giải trí, học tập. Dùng Mac thấy lỗi nhiều cái không thể chấp nhận được, mà chưa bao giờ thấy trên Linux. Thật sự khó chịu. Nhưng không thấy ai phàn nàn.
@Duong_Act vì redhat mã nguồn mở nên nếu ko cần hỗ trợ thì người ta dùng centos rồi mua redhat làm chi. đơn giản chỉ cần đem bộ mã nguồn đó dịch lại là xong
dùng cho server, chắc chắn người ta cần hỗ trợ vì tiền thuê nhân viên bảo trì nhiều khi còn lớn hơn tiền mua bản quyền mà lại tốn thời gian nhiều hơn
cá nhân thì có thể tự bảo trì, nhưng chắc chắn tốn nhiều thơi gian. Đó là nhược điểm lớn của linux khi so sánh với mac và windows. Linux trên server tất cả đều ổn nhưng đem cho phổ biến người dùng cá nhân thì rất 1 núi vấn đề. Nhưng vấn đề ko phải driver như người ta thường nghĩ.
@hieupy89 Đó là về phía server mà bạn.

Còn về máy tính cá nhân thì bị Windows áp đảo. Nguyên nhân do những điểm yếu to đùng cố hữu của linux mà không biết đến bao giờ mới mất được.
Nếu bây giờ linux cũng thống nhất, cũng có kho App và driver đủ mạnh thì không lý do gì người ta không xài linux. Nhưng thực tế công bằng thì linux vẫn thua Windows rất nhiều.
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duong_Act Có gì thua đâu, chẳng qua ai cũng cố chấp dùng windows quen rồi, qua linux không có office thì thấy không dùng được, mình vẫn dùng LibreOffice vẫn rất tốt. Rồi nhiều thứ khác, mà không chịu nhìn vào mặt tốt của nó: nhẹ nhàng, đẹp, không cần cài driver, không virus, miễn phí... Lúc nào cũng thấy windows hơn, thích dùng chùa mà không chịu bỏ tiền.
@jlamp07 1. Mình thấy bạn mới là người cố chấp cho rằng dùng Windows quen.
Thực ra là người ta đang dùng App chạy trên Windows chứ dùng gì Windows.
Do App trên linux thua Windows thì người ta không dùng thế thôi. Bạn dùng LibreOffice bạn bảo tốt đó là bạn chưa đụng tới những cái LibreOffice chưa tốt. (nếu chỉ nghe gọi thì chắc gì con Iphone đã hơn con cục gạch Nokia1200 😁). Chỉ do bạn chưa đủ cơ để thấy nó khác nhau thôi.
Những phần mềm tôi chạy đều không có cái nào trên linux đủ cân được trên Windows.

2. Bạn cứ như là ai cũng đang dùng chùa vậy. Ừ thì linux là nguồn mở nên tải về dùng không bị người ta đòi tiền nhưng như bạn nói tải mã nguồn về sửa rồi bán thì cũng khác gì người ta xài chùa đâu ?
Linux là thế giới tự do có cho có nhận. Nếu chỉ biết dùng của người khác mà không phát triển hay chia sẻ gì ngược lại cộng đồng thì dù không mất tiền thì cũng chỉ là người ăn không thành quả của người khác thôi và cũng đừng đem việc đó ra để mà tự hào :D

PS: Đang comment từ máy tính HP Windows 7 bản quyền, MSOffice bản quyền.
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
bạn cứ từ từ tìm hiểu đi . không chừng mốt lại thành một tay edit code linux bán luôn không chừng 🆒
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
http://opensource.org/faq#commercial
jlamp07
ĐẠI BÀNG
8 năm
1. Mình thấy bạn mới là người cố chấp cho rằng dùng Windows quen.
Thực ra là người ta đang dùng App chạy trên Windows chứ dùng gì Windows.
Do App trên linux thua Windows thì người ta không dùng thế thôi. Bạn dùng LibreOffice bạn bảo tốt đó là bạn chưa đụng tới những cái LibreOffice chưa tốt. (nếu chỉ nghe gọi thì chắc gì con Iphone đã hơn con cục gạch Nokia1200 😁). Chỉ do bạn chưa đủ cơ để thấy nó khác nhau thôi.
Những phần mềm tôi chạy đều không có cái nào trên linux đủ cân được trên Windows.

=> Xin lỗi bạn, mình không muốn gây tranh cãi, nhưng mình thấy không cần thiết phải bỏ tiền ra mua MS Office, trong khi LibreOffice quá tốt, vợ mình làm kế toán, và đang làm trên LibreOffice, mọi thứ không gặp khó khăn gì. MS Office trên Mac nó chậm không thể chấp nhận được, không bàn tới windows. Mọi thứ mình dùng trên Linux đều miễn phí, hoàn toàn thay thế được các app trên windows.

2. Bạn cứ như là ai cũng đang dùng chùa vậy. Ừ thì linux là nguồn mở nên tải về dùng không bị người ta đòi tiền nhưng như bạn nói tải mã nguồn về sửa rồi bán thì cũng khác gì người ta xài chùa đâu ?

=> Chùa? mình có đóng góp công sức sửa mã nguồn, nó chỉ giúp công việc mình nhanh chóng hơn là phải code lại từ đầu. Mình tôn trọng người viết ra nó, ghi rõ License của cái mà mình dùng với mục đích thương mại, chứ không phải lấy không của người ta về dùng, đó là hành động vô đạo đức, ăn cắp bản quyền phần mềm, mình không khuyến khích 😃

Linux là thế giới tự do có cho có nhận. Nếu chỉ biết dùng của người khác mà không phát triển hay chia sẻ gì ngược lại cộng đồng thì dù không mất tiền thì cũng chỉ là người ăn không thành quả của người khác thôi và cũng đừng đem việc đó ra để mà tự hào :D

=> Xin lỗi bạn, mình cũng có đóng góp cho thế giới mã nguồn mở, dùng mã nguồn mở để tạo ra mã nguồn mở khác, giúp cho người khác làm việc nhanh. 😃

PS: Đang comment từ máy tính HP Windows 7 bản quyền, MSOffice bản quyền.
=> Ủng hộ bạn sử dụng bản quyền, nếu đã mua bản quyền các phần mềm trên windows thì bạn NÊN sử dụng windows, hoặc tìm phần mềm miễn phí. Không nên dùng c.r.a.c.k. Và cũng đừng tranh cãi với cộng đồng Linux nữa, hãy để chúng tôi giúp những người mới tiếp xúc với mã nguồn mở tốt hơn là đi ăn cắp bản quyền. Thân chào bạn 😃 chúc vui vẻ.
OK !
Mình cũng không muốn tranh cãi với cộng đồng Linux làm gì nhưng chỉ hơi chối một số bạn coi Linux như thần thánh và tỏ thái độ khinh bỉ với người nào không dùng Linux.
Có lẽ mình có chút gì đó nhầm bạn cũng giống rất nhiều người dùng linux khác là chỉ biết dùng và đi ném đá (do bạn có nói bạn sửa mã và đem bán).😃
Chúc bạn vui vẻ :😃
Bảo.Ma
ĐẠI BÀNG
8 năm
linux chả có cái gì gọi là thần thánh cả . nó ko miễn phí thì là gì ? bạn viết bất kể phần mềm nào từ gtk từ python từ php từ c c++, qt , kde có thằng nào bắt bạn phải công bố mã nguồn ko. ngay kể cả bạn thêm thắt mã hoá từ những thuật md5 sha1 có ai bắt bạn hay kiện bạn vì thay đổi mà ko công bố mà nguồn ko mà bạn nói làm như linux ăn mồ hôi công sức của người khác để mình được sống ko bằng.
rồi có ai bắt các công ty sử dụng mã nguồn linux làm phần mềm phục vụ cho mục đích của họ phải công bố mã nguồn ra không ?
nếu window ngon vậy tại sao driver linux dởm hơn nhưng chơi dota 2 trên linux lại ngon hơn window ?
ngay cả ngân hàng còn sử dụng linux rồi làm phần mềm trên linux để phục vụ cho họ mà có ai kiện tụng bắt phải công bố mà nguồn ko.
cuồng tín quá , đã nói rồi những gì linux không làm được thì nên chuyển về cái mà có thể giải quyết được mà không nghe cứ phải bắt linux phải như này như kia phải giống window mới chịu , giống window thì linux chả tồn tại được tới bây giờ hoặc cũng chả cạnh tranh được với window ở mảng server. thậm chí chả được nhúng tới hàng tá thiết bị mà window chả thể làm được.
hèn chi bos của bkav bị dìm hàng mãi là phải rồi.
@Bảo.Ma
Sao cứ đụng đến linux là bạn lại nhảy dựng lên cứ như thể ai đó đang xúc phạm gì bạn vậy ?
Tôi đâu có dìm hàng linux của bạn và tâng bốc windows ? Tôi đâu có ý xúc phạm gì những người dùng linux ?
Chỉ ra một điểm không tốt của một sản phẩm, một OS là việc gì đó sai sao ? Tôi nghĩ với nhiều người khi người khác chỉ ra điểm không tốt thì phải tiếp thu để hoàn thiện chứ không cố chấp chư kiểu của bạn.

1. Để phản bác lại cái phát ngôn của ai đó là là :"linux không thiếu driver" thì tôi có đưa ra 2 thiết bị không có driver cho linux thì có gì đó sai sao ? Bạn nên phân biệt 2 cái khái niệm driver không tốt với không có driver. Driver không tốt thì hiệu năng kém nhưng vẫn chạy được còn không có driver có thể sẽ không sử dụng được.

2. Việc phải "cho không" và công bố mã nguồn khi phát hành là theo giấy phép chứ chả phải tôi nghĩ ra. Cái đó tôi đang nói đến opensource. Nếu bạn muốn biết thêm thông tin thì có thể google để đọc thêm. Nếu bạn rơi vào trường hợp áp dụng của giấy phép và không ai đòi hay kiện bạn thì chưa chắc bạn đúng. Và điều tôi muốn nói là tự do không có nghĩa là miễn phí bạn hiểu chứ.

3. Tôi nói kho phần mềm cho linux không quá tốt có gì sai ? Nếu hoàn hảo sao người ta còn nghĩ cách chạy được phần mềm của Win trên linux ? Bạn có thấy người ta làm điều ngược lại hay không ? Và dù bạn lấy ví dụ là ngân hàng hay công ty ABC hoặc quốc gia XYZ nào đó dùng linux chứ không phải OS khác thì bạn có công nhận số lượng dùng linux vẫn chẳng thể vượt quá 20% hay không ? Trong số 3 OS là Windows,MAC,Linux chả phải linux đang đứng thứ 3 trong lĩnh vực máy tính cá nhân là gì ?

4. Bạn không phân biệt nổi driver với App sao mà cứ thấy đụng đến driver là bạn lôi dota (App) vào để chứng minh. Và theo bạn trên cái cõi đời này chỉ có dota hoặc bất kỳ cái App nào cũng cho kết quả như dota của bạn ? Mình đã ví dụ rồi ; Nếu để nghe gọi, tức là những chức năng bình thường thì cái iphone, kể cả iphone 6s đi cũng còn thua nokia 1200 ở khoản sóng khỏe và trâu pin. Sử dụng mấy cái chức năng không quá cao cấp thì nhẽ nào phần mềm trên linux chả ăn đứt phần mềm không của linux.

5. Trong khi người ta đang nói về linux trên máy tính cá nhân thì bạn lôi linux cho máy chủ vào ??
Bạn nghĩ rằng cái linux đang chạy trên máy chủ cũng là cái bản linux bạn đang cài ở máy sao ??
Và những bản linux được nhúng vào phần cứng cũng giống y hệt như cái bản linux đang chạy trên máy của bạn sao ?

6. Người ta cũng đang học những cái tốt của nhau để hoàn thiện, học theo một cái tốt nào đó để trở nên hữu ích hơn, được nhiều người đón nhận hơn chả nhẽ lại là một điều gì đó không tốt sao ? Với suy nghĩ của tôi thì nếu linux có nhiều điểm giống những cái tốt của window cộng với những điểm tốt khác biệt của linux thì giờ này sau hơn 20 năm nó đã đè bẹp windows từ lâu rồi chứ chả đến bây giờ nhìn trước nhìn sau chả thấy linux đâu hay sẽ chết như bạn nghĩ.
==============
Mà mình nói hơi nhiều, có lẽ mình sẽ dừng ở đây. Có lẽ cái gì tốt cái gì chưa tốt cứ để thế giới người ta kiểm chứng. Nếu tốt hơn người ta sẽ dùng nhiều hơn. Và đừng bảo tại người dùng thế này thế kia thiên vị, họ thực dụng thế thôi, thấy cái gì lợi hơn thì dùng thôi. Cũng có thể một ngày linux sẽ thống trị thế giới máy tính, lúc đó mừng cho linux, nếu như ngày đó chưa tới thì nên tích cực phát triển và cũng không nên nói quá nhiều !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019