Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

salem1806
23/8/2011 13:19Phản hồi: 1.140
1.140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao lại không được tớ dùng k53s đây.95% nó mới báo sạc nhé...CÒn bạn vừa sạc vừa chơi thì mới bị như thế...Thử tắt máy đi sạc đầy tầm 3 tiếng. rồi bật nguồn lên xem nó có báo là 99% not charing không?
Bạn thực hiện lại 3 lần sạc 8h như lúc mới mua máy là được. Nhưng nếu bị lâu quá rồi thì cũng khó về 0% nghen.

---------- Post added at 05:42 PM ---------- Previous post was at 05:39 PM ----------

Bạn cứ tắt máy, sạc đầy (khoảng 3h) rồi hãy sử dụng.

---------- Post added at 05:45 PM ---------- Previous post was at 05:42 PM ----------

Người khi nào mà không chết hả bạn. Chết thì vẫn chết, nhưng sống có ích thì vẫn hơn là sống không có mục tiêu.
Pin cũng vậy thôi, mình bik cách sử dụng, thì sẽ kinh tế hơn, thay vì chai pin bỏ tiền thay pin, mình dùng tiền đó đầu tư những khoản khác, không phải hay hơn sao.
thai.huynh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@salem1806
mình muốn hỏi là khi pin còn 5-10% thì máy tự tắt là mình phải cài chương trình ngoài hay máy có sẵn chức năng đó rồi? Và làm sao để phát hiện pin có chai hay không?
Cái này mỗi máy tính của mỗi hàng đều có cài đặt. Bạn có thể tìm hiểu thêm. Nhưng mình nghĩ là hiện nay, tất cả các dòng đều có chế độ này để hỗ trợ.
Bạn sử dụng EVEREST Ultimate Edition để phát hiện có chai pin hay k
mình đang dùng asus k43e, không biết có áp dụng được cách này không nhỉ? Nhưng có chắc là ko có hại cho pin ko bạn. thank
ban an tam, may minh la k43sv, mua dc gan 3 thang ma pin chua wear % nao. tren cac may khac minh su dung qua de ok ban a.
cho hỏi cái
sao pin mình báo chai hay lắm
như là giá vàng ấy
đo bằng 2 phần mềm khác nhau cùng lúc nha
hôm nay thì 2%
mai lại 1% hoặc 0%
đặc biệt là khi cắm nguồn thì đo dc độ chai cao hơn
hix. con asus k43e của mình ko làm theo cách này được, pin 99% mà cắm vào nó vẫn cứ sạc thôi
@nguyenhoangtu1991 Bác cắm vào nó hiện màu Cam hay Màu Xanh????? nếu màu Cam thì nó sạc. còn màu xanh thì không!!
@mcuong162 99% thì đèn nó hiện màu xanh rồi bạn, nhưng thi đưa chuột đến biểu tượng pin thì nó vẫn hiện là charging mà, vậy là vẫn đang sạc chứ
@nguyenhoangtu1991 ko đâu cậu! tớ cũng bị giống bạn nè! h pin tớ giảm xuống còn 97% 😆. tức là nó ko sặc trực tiếp vào pin. pin vẫn xả ra ngoài 1 ít!!!!
@mcuong162 mình vẫn chưa hiểu ý bạn. có phải ý bạn là khi pin trên 95% nó hiện đèn xanh và hiện charging nhưng nó không sạc mà sử dụng pin từ nguồn điện?
Bạn kiểm tra lại có chắc là pin của bạn phải đạt được 100%, để pin nghỉ ngơi, rồi mới cắm sạc sử dụng. Bởi nếu pin sạc chưa đầy, mà bạn cắm sạc thì pin vẫn tiếp tục đc sạc. Còn thực sự là như bạn kể, bạn nên hỏi trung tâm bảo hành để có thêm tư vấn cần thiết.
như bạn nói trên thì mình cứ cắm sạc qua đêm thôi cũng không sao đúng không vì máy sẽ tự khôgn sạc khi pin đầy mà.Tớ dùng tầm 3 ngày thì pin 96% đến đêm hôm thứ 3 thì sạc tắt máy và để qua đêm... Chứ thức canh 3 tiếng sao được.Và mình để ý sáng hôm sau mình tháo pin ra kiểm tra thấy pin cũng đã nguội.Chứng tỏ là sạc thoải mái miễn là tắt máy .Còn nữa theo tớ thì chỉ khi minh dùng pin cạn lúc đó mới cần để pin nguội vì pin vừa phay chạy xong.Sau 1 tiếng là pin cũng nguội rồi.Lúc đó sạc tầm 2h là được vì theo tớ để ý 2h là đầy(tớ dùng k53)nhưng cũng là 6cell cả.sau đó bật máy lên dùng luôn vì khi này máy nó nhận nguồn điện chứ khôgn nhận Pin==>>pin sẽ tự nguội trong quá trình dùng máy thôi.Bạn test hộ tớ xem có đúng thế không...
Uh, thực ra là không cần thời gian chờ quá lâu như trên bài viết, nhưng đó là với trường hợp pin mới, còn những pin đã cũ, sức đề kháng rất yếu, vì vậy phải cẩn thận một chút. Bạn cũng mới mua máy, cứ sử dụng cẩn thận là được. Bài viết trên là chung cho tất các các dòng máy nên mình cũng chỉnh chu một chút. Dù sao cũng cảm ơn bạn đã góp ý. Mong nhận được nhiều hơn nữa những thông tin hữu ích từ bạn.
@salem1806 Bạn cho mình hỏi mình bị chai pin 2% ,mới mua máy đc 2 tuần , vì trước k biết cách sử đúng cách. Bh giờ mình áp dụng cách như bài pic trên có đăng , nhưng thấy bạn bảo cân pin lại là dùng cạn pin rồi sạc 3 lần 8h như lần đầu tiên mua máy. Vậy lúc nào thích hợp nhất để cân máy hả bạn ?
Renvies
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Đặng Tuấn Đức Mới 2% không phải lo lắng cứ dùng đi, đến một ngày nào đó nó nhảy vọt lên mười mấy % thì lúc đó hẵn nghĩ đến chuyện cân pin nhé, mà việc này không triệt để đâu mà chỉ giúp pin giảm độ chai được phần nào thôi
Mấy con ASUS K43 của mình & bạn mình , lúc mới mua thì dung lg pin >58k trong khi Design 57200 , rất thik :p Dung lg pin cao (lap # dung lg pin toàn 44-48k thôi) nên dùng đc lâu hơn chứ ko hòan toàn là do Power4Gear .
Mình thấy cái báo dung lg & độ chai của dòng này loạn lắm ko tin tg đc , mỗi lần rút / cắm sạc nó lại thay đổi . Như mình dùng thì thấy có lần báo pin chai 0.x -> 1.x -> 2.x % , rồi sau đó tụt ngay xuống 0.x , thậm chí ở vài lần rút / cắm sạc sau đó là 0% ( Fully charged >= Designed ) . Mình nghĩ chỉ nên qan tâm đến độ chai pin khi thấy tg dùng pin giảm rõ rệt , hoặc mức chai liên tục ở mức 4 5% trở lên .
Trên mạng có khuyên sau ~30 vòng pin thì nên cân chỉnh 1 lần , mà cách cân chỉnh cũng ko phải là sạc 3 lượt 8h , đơn giản chỉ là cho pin xuống mức rất thấp (<3%) rồi tắt máy cho nghỉ 1 2h j đó , sau đó sạc lâu lâu chút . Máy mình hình như chưa tới 30 vòng pin nên chưa thử bao h 😁
Bạn mình dùng Thinkpad nói chung ko qan tâm đến sạc ntn , cứ tiện thì cắm điện , ko thì dùng pin . Máy nó mua gần 2 năm , thấy chai có 5% thôi . Trong khi đó con 1 netbook ASUS toàn dùng pin , lúc gần hết mới sạc , sau >2 năm đang chai 12 13% . Tóm lại theo mình nên dùng điện nhiều nhất có thể nhưng 1 tuần nên dùng pin 1 lần (->1 vòng pin) , trong khi cắm điện thì ko nên tháo pin để tránh rủi ro lúc bất chợt mất điện .
Hix, em dùng 2 năm mà wear level đã 20% rồi, mặc dù dùng rất giữ gìn pin
cho hỏi cách sử dụng WC của máy để chụp ảnh hoặc nghịch các ứng dụng liên quan khác.Mình chỉ bật được WC khi chat yahoo thôi.Mà cho hỏi điện năng tiêu thụ xem ở dòng nào vậy. bao nhiêu W? mình dùng laptop k53 + vga gt540m 1g.Mà có ai biết con gt 540m này tương đương với card hình nào ở máy để bàn không?
^^ ^^ ^^ ^^ ^^
máy mình là PIN 8cell nên không lo vụ chai lắm... chai khoảng 10% vẫn dùng vô tư.hehe... để nó chai hết thì cũng 4-5 năm...lúc ấy chắc gì đã còn dùng máy này mà lo cái cục PIN.😁 Mua nó về là để nó phục vụ mình, cứ dùng gọi là cẩn thận chút là được chứ lo lắng về nó quá mà làm gì các bác nhỉ
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
cho em hỏi là nếu sạc đầy pin và sử dụng khi vẫn để cáp thì bao nhiu lâu pin giảm còn 95%?
khoảng 5-7 ngày nha bạn. Máy của mình thì cứ khoảng 6 ngày là còn 95% là mình rút dây ra sử dụng cho về dưới 10% rồi tắt máy, sạc đầy, sử dụng lại như bình thường. Đã mua được gần 4 tháng nhưng vẫn chưa wear % nào. ^^ .
ếu như bạn nói trong bài cách dùng pin laptop asus thì khi mình sạc đầy mà ko dùng thì có rút sạc ra không, rồi giả sử mình di chuyển mà đã sạc đầy pin thì lúc đến nơi có chỗ sạc thì đang đầy pin thì vẫn cắm điện tiếp à. với nếu dùng pin thì cho đến khi nó tự tắt(rồi mình mở máy lên shutdow) hay chỉ cần đến khoảng 10% pin là mình shutdow, rồi sạc.<br>với cứ mỗi lần hết pin muốn sạc pin thì chờ 5 tiếng à,với sạc đầy xong muốn dùng thì chờ 2 tiếng à. mong bạn chỉ rõ
Sạc đầy pin mà không dùng thì bác nên rút ra
"rồi giả sử mình di chuyển mà đã sạc đầy pin thì lúc đến nơi có chỗ sạc thì đang đầy pin thì vẫn cắm điện tiếp à" >>> không nên cắm điện tiếp mà chờ hết pin rồi hãy cắm tiếp
"nếu dùng pin thì cho đến khi nó tự tắt(rồi mình mở máy lên shutdow) hay chỉ cần đến khoảng 10% pin là mình shutdow, rồi sạc.<br>với cứ mỗi lần hết pin muốn sạc pin thì chờ 5 tiếng à,với sạc đầy xong muốn dùng thì chờ 2 tiếng à."
>>>Chỉ cần pin báo 7% --> 10% là sạc được rồi , nhưng lâu lâu , khoảng 1 tuần , bác nên xả hết pin ra (0%) rồi sạc . Mỗi lần hết pin , muốn sạc thì bác cắm sạc bình thường không phải chờ gì hết , nhưng ít nhất phải chờ cho pin đầy rồi hãy rút sạc ra
Trừ phi có công chuyện gấp phải đi , thì bác cứ rút ra , sau khi rút sạc ra , hãy xài hết lượng pin vừa mới sạc thì bác mới được cắm sạc tiếp tục
Đây là vài chia sẻ trong kinh nghiệm sử dụng pin hiệu quả của em , nếu có gì các bác góp ý thêm cho topic thêm xôm tụ
Thân
tình hình là pin wear 0,29%😔( à sao lap mình khi nào cũng > 60oC không biết làm sao cho đỡ :(
à mà cho hỏi Re-calibration Pin là làm sao . mình xài k43sj được 3 tháng . toàn là tháo pin khi xài
Nhắc lại vs bạn : Tháo pin khi dùng là dại 😃
0.29% thì recalibrate làm j . Bạn nên đợi bao h thấy tg dùng giảm rõ rệt , tức là pin chai vài % 😁
Recalibrate đại khái là dùng cho máy gần như kiệt pin rồi sạc trong vài h .
nhưng thấy bảo máy mà nhiệt > 60oC thì tháo pin ra mà dùng. vì máy khi nào bặt lên xài battery care nó cũng báo >60oC nên phải thế😔
ohho.. mình dùng PIN mới có chưa đầy 1 tháng mà chai 2% rồi dù mình dùng rất cẩn thận... chính xác là hôm trước kiểm tra thấy 1% thì hôm sau ngủ dậy là 2% luôn.😆
Vậy thì bạn cần xem lại các chương trình chạy đồng thời với máy mà bạn không biết. Nên tắt bớt những chương trình này. Thêm vào đó là độ sáng của màn hình sẽ khiến máy nóng rất nhanh. Mình chỉ để độ sáng hơn mức tối thiểu 1 mức. Có như vậy mới làm cho nhiệt độ của máy không tăng cao. Máy của mình đá fifa nhưng chưa bao giờ lên 60 độ đâu bạn.

---------- Post added at 02:21 PM ---------- Previous post was at 02:19 PM ----------

Như vậy nhanh thật đó bạn. Mình mua đã 4 tháng, sử dụng vẫn chưa wear % nào. Mình viết bài này cũng muốn chia sẻ với các bạn cách sử dụng pin bền nhất. Máy tính của ông anh mình sử dụng 1 năm 13 ngày vẫn chỉ wear 2%.
Bạn xem = Aida64 hay CoreTemp ý . Battery Care mình cài vào máy mình toàn báo sai nhiệt độ 😃 Mà h thì dùng Battery Bar
Bình thg chỗ pin máy mình mát lắm . Tháo pin ra mà mất điện đột ngột thì có ngày khóc hận .
Nếu là ASUS K43,53 thì báo chai pin lung tung lắm . Vài tháng xả pin 1 lần . Bt thì cứ kệ nó đi bạn , chai pin tránh sao dc .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019