Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

salem1806
23/8/2011 13:19Phản hồi: 1.140
1.140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau 3 lần sạc 8h. độ chai pin của m đã từ 5% xuống còn 3%
Bây h tiếp tục dung pin như bạn chủ topic nói đúng k b? Hay lại tiếp tục sạc 8h.... Làm sao để độ chai bớt nữa ....
Chính xác rồi đó bạn. Bạn sạc xong rồi thì sử dụng như topic hướng dẫn.

---------- Post added at 06:49 AM ---------- Previous post was at 06:47 AM ----------

Mình nghĩ nó về tới vậy là ok rồi. Vì ban đầu mình sử dụng k đúng cách, nên nó cũng bị hư phần nào rồi. Bây giờ bạn sử dụng như topic hướng dẫn để giữ được pin lâu. Chúc bạn vui vẻ.
linhthuy090
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác ơi. em vừa mua 1 con K53sc. mới mua hôm mùng 2/2 thôi. song lại ko sạc 8h/3 lần. em cức sạc đầy lại rút sạc ra và dùng pin.pin hết em lại sạc tiếp. em cài pmem ktra chai pin nó hiện chai 2,9%. cho đến giờ số lần sạc khoảng 4-5 lần. liệu bây giờ sạc 8h/3lan còn tác dụng ko ạ? mong các anh chỉ giúp
Bạn nào mua máy cũng bị chai vài % hết vậy. Sạc 3 lần 8h, các bạn nên cho pin nghỉ khoảng 1-2h rồi hẵng bắt đầu sạc hoặc sử dụng. Chứ đừng sạc liền. Vì pin vừa hoạt động mạnh xong, chưa kịp ổn định.
Ngotai94
ĐẠI BÀNG
12 năm
@salem1806 Xong em rồi 😔 vừa mua e k56cm về, nâng niu e nó rồi nghịch 1 tý dưới 20% là e tắt xong sạc luôn ko đợi cho pin nghỉ 1-2h.
Mà qua 3 lần sạc 8h rồi làm như bác nói thì tuần 1 lần a?
tamloihieu
ĐẠI BÀNG
12 năm
cam on vi bai viet bo ich, bac ch xin pm tét pin di bac . thanks
linhthuy090
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhưng vì công việc, học tập, thời gian sử dụng máy của em hầu như là cả ngày. nếu để pin nghỉ 1-2 tiếng mới sạc và dùng lại thì khoảng thời gian cho pin nghỉ có nên tháo pin ko ạ? và sau này sd khi ko cần thiết có nên tháo pin thường xuyên ko hay cứ để dùng như bình thường ạ. nói chung cái pmem ktra chai pin ko biết có chính xác ko mà hôm thì nó báo 2,2% lúc lại 3,4% và giờ là 2,6%. hic
Máy mình + vài đứa bạn lúc mới mua pin còn nhiều hơn thiết kế , chứ ko phải máy nào cũng chai ngay đâu 😃
Có điện thì dùng điện , nhưng bạn cứ để nguyên pin mà dùng ko tháo ra làm j đâu .
Cái báo chai pin linh tinh lắm , tham khảo thôi . VD đang 1-2% mà vài tháng sau lên 9-10% , tg dùng sụt rõ rệt thì hẵng lo 😁
cho hỏi máy mình sạc đầy thì chỉ dc có 95% ..nghĩa là mình ko thể dùng cách cuả bạn dc vì > 95% @@. H làm sao nhỉ ~~!
Leo_1412
TÍCH CỰC
12 năm
các bác cho e hỏi e mới mua laptop 1 tháng nay nhưng vẫn chưa xác định khi nào thỉ đầy mà ko cần phải bật máy a? với lại đọc những cách trên e thấy khi máy đã tự động tắt thì làm sao để vào window được vì chạy đến màn hình log on là nó lại tự tắt rồi. hôm qua vừa kiểm tra = everest thì thấy pin chai 2% rồi không biết làm sao nữa
Bài viết của mình là như vậy, nhưng k bó buộc việc tháo hay không tháo. Vì nhiều lúc, mình vừa xả pin xong, lại có việc dùng ngay, thế là phải tháo pin. Các bạn xem bài viết của mình để tham khảo, còn sử dụng thì tùy hoàn cảnh mà áp dụng.

---------- Post added at 02:31 PM ---------- Previous post was at 02:29 PM ----------

Bạn tắt máy, sạc 1 đêm thử xem sao. Nếu quả thực chai pin quá nhiều đến nỗi k lên đc 95% thì đành bó tay. Vì nhà sản xuất đã mặc định pin đầy 100% thì k sạc nữa, pin dưới 95% thì bắt đầu sạc cho đầy.

---------- Post added at 02:34 PM ---------- Previous post was at 02:31 PM ----------

Bạn sạc khoảng 5h là pin đầy, mà đủ thời gian pin nghỉ. Còn việc máy dưới 10% tự động ngủ đông, lúc khởi động lại pin còn nhiều, đủ để vào tới màn hình windows mà bạn. Nếu mà pin yếu quá, thì bạn canh pin còn khoảng 10-15% thì tắt máy, sạc được rồi. Chúc bạn vui vẻ.
river_9x
TÍCH CỰC
12 năm
Bác cho em hỏi là lúc mới mua máy về thì sạc 3 lần 8-10 tiếng rồi sạc bt hay ngay từ đầu đã sạc bt vậy bác. ^^
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
sạc 3 lần đầu 8-10 tiếng, sau 3 lần đó sạc bình thường
khoảng sau 2 tiếng thì đèn báo pin chuyển sang màu xanh nhưng theo mình tốt nhất nên để 3 tiếng vì nhiều khi đèn xanh nhưng pin chưa đầy hẳn
cho mình hỏi 1 chuyện ngoài lề chủ đề 1 chút. có bạn nào biết cách khắc phục sự cố trên cột mạng wifi tự nhiên xuất hiện một hình tam giác màu vàng có dấu chấm than màu đen không?
trong khi mọi người vẫn bắt được wifi bình thường thì chỉ có máy mình bị như thế. mình hỏi ở vài nơi rồi nhưng không được. đành làm gián đoạn mọi người 1 chút.
huyst
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn chỉnh lại máy cho chọn IP tự động là được rồi.
miss_u204
ĐẠI BÀNG
12 năm
hnay mình mới mua 1 e asus k53sv-sx846,về nghịch dc 1 lúc thì máy báo hết pin,mình tắt máy cắm sạc, vậy cho mình hỏi sau khi sạc 8 tiếng thì cứ để dây sạc đấy mà dùng sau vài ngày pin còn 95% thì rút ra dùng hết lại sạc 8 tiếng có dc k hay là fai rút dây dùng hết rồi lại sạc thêm 2 lần 8 tiếng nữa rồi mới dùng như quy trình đã nêu ở đầu bài dc,thanks
Bạn sạc 3 lần 8h rồi hãy làm theo cách của mình. Vì sạc 3 lần 8h sẽ giúp pin cân đo max dung lượng pin. Nói nôm na là như vậy. Chúc bạn vui vẻ.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
mình thì khuyến mãi thêm 2 tiếng nữa cho chắc ăn
linhthuy090
ĐẠI BÀNG
12 năm
các bác ơi. pin em giờ nó hiện chai 4,8% mà lúc đầu em sạc 8h/1 lan /3 lần rồi. giờ do tính chất ngồi 1 chỗ nên em ko tháo pin cứ cắm sạc thôi.thỉnh thoảng buổi tối thì dùng sạc. giờ liệu có thể cứu vãn em nó về số 0 % được nữa ko. cách em sử dụng đã đúng chưa? em cảm ơn
Bạn sạc đầy, để pin nghỉ, sử dụng hêt, để pin nghỉ, sạc 8h. Trong 3 lần sạc đầu là như vậy đó, bạn có thiếu bước nào k .
linhthuy090
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình phải ngồi máy suốt cả ngày nên chẳng có thời gian sạc xong lại cho pin nghỉ. nên cứ dùng luôn
river_9x
TÍCH CỰC
12 năm
Cứ dùng thôi bạn à, chứ cứ lo cho đến từng % như thế thì khổ lắm. Lúc đầu mình cũng sợ mà giờ thôi kệ, hơn nữa phần mềm chỉ gọi là tham khảo thôi chứ không đúng 100% đâu. Máy mình lúc thì 4% lúc thì 2% xong lại 3%, loạn hết cả lên nên giờ cũng kệ. Cứ sạc 3 lần đầu 8h là được rồi bạn à. Chúc vui ^^
nhokcon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bài viết của bạn nhé 😁
Thật lòng mà nói thì mình đọc nhưng không hiểu lắm, mình mới mua con x44h-vx038, mua về nghịch 1 chút rồi đang cắm xạc (khoảng 8-10 h).Các bạn cho mình xin cái tông kết là,với máy vừa mua như mình thì xạc và sử dụng pin thế nào,công việc của mình thì phần lớn làm trong công ty ít di chuyển ,có ổ cắm điện liên tục.Vậy tốt nhất mình nên dùng thế nào để tránh chai pin(thật ra ko mong tránh tuyệt đối,mà làm quái gì có tuyệt đối,chỉ mong pin sốn khỏe chai ít nhất có thể thôi😁).
Bạn nói đúng đấy, làm sao tuyệt đối được. Đơn giản là bạn sạc đầy, rồi cứ cắm dây sử dụng. Pin không dùng sẽ nhả pin từ từ, còn 95% thì bạn rút dây, dùng hết pin rồi sạc đầy. Cứ vậy mà dùng. Lưu ý: cần để pin nghỉ sau khi sử dụng hoặc sau khi sạc, để pin không bị sock. Chúc bạn vui vẻ.
river_9x
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là như thế, tuy nhiên còn xem nhu cầu sử dụng của bạn như thế nào. Nếu bạn để máy hoạt động công suất lớn. Nhiệt độ máy cao thì nên tháo pin ra và dùng điện trực tiếp (với điều kiện nguồn điện ổn định không chập chờn) vì nhiệt độ cao sẽ ảnh hưởng đến pin. Còn nếu chỉ chạy những ứng dụng nhẹ thì cứ để pin mà dùng. Chúc vui ^^
có lẽ nên để pin ,chứ bỏ cái pin ra mà chập mạch 1 cái chắc em ý đi về nới xa lắm ngay 😁. Mà với cái điện ở vn thì mình xin thua.biết thế nào mà chiều.Mong em ý sống khỏe đến hết hạn là mừng lắm rồi:D. chắc vs 2k8 va sql 2k5 cũng là ứng dụng bt nhỉ:D
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
sau khi xài một thời gian thì mình rút ra một kết luận, ko biết đúng ko là máy vẫn có thể vừa xài vừa sạc dc, theo mình nghĩ khi cắm điện thì máy sẽ xài điện nguồn nên pin chỉ sạc thôi, ko có xả, ko ảnh hưởng tới pin, tuy nhiên chỉ nên sạc khi pin chỉ còn 10 -20% để tránh sạc nhồi và chỉ nên làm trong trường hợp cần thiết, mọi người cho ý kiến để có thể sử dụng pin tốt hơn
miss_u204
ĐẠI BÀNG
12 năm
dc thế thì hay wa,k bit dòng k53sv của e có vừa xài vừa sạc dc k ni,bác nào xác nhận thông tin hộ cái hehe
Nói chung là không nên quá đặt nặng vấn đề chai pin,chai thì chịu ,cố gắng giảm ít nhất có thể thôi,nghĩ nhiều đâu đầu. Buổi đầu đi làm còn nghĩ ngợi pin thế này thế nọ,tản nhiệt nhưng lam nhiều đau đầu kệ mia nó, cố gắng giống chủ thớt nói là ok,mình nghĩ thế vì thấy nó có lý và hợp với dk làm của mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019