Sử dụng pin cho laptop Asus mới.

salem1806
23/8/2011 13:19Phản hồi: 1.140
1.140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bác ơi cho em hỏi mình chỉnh chương trình power4gear hybrid thế nào để tối ưu pin được vậy?tình hình là em vừa mua con K53sc được 3thang nhưng giờ pn đã chai hơn 7% rồi.chán...em chẳng chơi game hay cắm máy liên tục gì cả chỉ có vài lần đang sạc giữa chừng thì ngắt thôi.các bác giúp em với.tks
Nó chai rồi thì đành chịu. Bác khắc phục bằng cách sạc 3 lần 8h lại đi. Giữa các lần sạc và xả để pin nghỉ 1h.
Nếu bỏ cục pin rồi cắm sạc vào ổ rồi bật máy lên dùng có được không mấy bác,vì em cũng loanh quanh ở nhà,nếu lúc nào mang máy thì gắn cục pin vào là được nhỉ.....?
Ban noi bo cuc pin nghia la nhu the nao. La gan pin vo may hay lay cuc pin ra ....?
Làm y hệt như ông mà pin chai sang là 7%(trưa tắt máy đi ngủ bật lại chai lại 5%).Éo hiểu nữa luôn
Sax , đã bảo cái báo chai pin ảo lắm mà , thay đổi liên tục nên chỉ tính tg đối thôi , mọi ng đừng có để ý , bao h thấy pin kém hẳn hẵng lo .
Máy ASUS mát nên bt cứ để nguyên pin , tháo pin ra mà mất điện 1 phát thì còn nguy hiểm hơn . Thik sạc lúc nào thì sạc , đừng có biến thành nô lệ của pin 😁
Mình để nguyên pin , 1 tuần may ra dùng pin 1 lần , cứ có ổ điện là cắm , khỏi cần để ý pin còn bn % . 8 tháng , chai 2-3% .
Mình cũng adpter liên tục trên 95% thế mà chai đã lên 6% v k l
Mình xin lỗi khi viết bài này có được gọi là "đào mộ" không nhưng bản thân mình cũng vừa sắm 1 con lap đầu tiên trong đời là asus g74sx bbk11
thì pin đúng là vấn đề mình nhức đầu nhất:
1 Mình thực sự thắc mắc không biết bạn chủ thớt dùng máy như thế nào mà 5-7 ngày máy mới xuống 95% chứ mình 1 ngày dùng lap tầm 3h45ph (chơi game là chính không nghe nhạc lướt web và đã tắt các thứ không cần thiết) thì tầm 3 ngày là xuống 95% rồi 😔
2 Cá nhân mình mua lap asus dòng G (dành riêng cho game) vì chơi game là chính nghĩ rằng pin sẽ có khác khác ngon hơn các dòng khác 1 chút nhưng mình cảm thấy hụt hẫng khi mà để chế độ Battery saving khi rút Adapter ra pin vẫn giảm rất nhanh 1ph giảm 1% mặc dù mình chỉ ngồi nhìn không làm gì cả :(.
Kiến thức mình hạn hẹp có phát biểu sai chổ nào các bạn cứ ném đá mình không giận ai hết. 😃
wanderer07
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tien0308 cái thứ 1: máy mình K43 cũng tầm 1 tuần mới xuống 95%, cái này có phải do bạn dùng nhiều hay ít đâu, khi đã sạc 100% máy tự động chuyển sang dùng adapter (nếu cắm) khi đó sau tầm 1 tuần pin nó xả từ từ mới xuống 95%, nếu 3 ngày mà đã xuống 95% bạn nên kiểm tra lại xem pin còn mới ko,
2: dòng G pin ngon hơn dòng khác, nhưng máy bác cấu hình cũng khủng long hơn máy khác @.@ nên pin tất nhiên tốn hơn là tất yếu. Nữa là dòng Gaming, pin chỉ là dùng bắt buộc khi mất điện thôi, còn khi dùng nó lúc nào cũng phải cắm adapter mà dùng, hiệu suất mới được cao, pin nhanh hết lắm
@wanderer07 Bác này kiến thức về Asus khủng thật ... đáng khâm phục
:oops:Mình hiện tại cũng hiểu ý bạn nhưng có 1 điểm chưa rõ là không phân biệt pin bao nhiêu cell (đều là asus) nếu tất cả đã dùng adapter thì mình chỉ dùng nguồn từ adapter không dính gì đến pin:
1 tốc độ tự xả pin khi dùng adapter của các dòng máy asus có giống nhau không bạn, vì chẳng hiểu sao ngày hôm nay mình 100% cắm adapter xài 3h wa 1 đêm nó xuống liền 99% luôn (nhanh quá) 😔.
2 Mình dọc trang 1 thấy có dòng "Pin không có chế độ nhớ như các loại pin cũ nên có thể sạc bất cứ lúc nào trong khoảng (5%-95%)". Do đặc tính máy mình nên mình tính là khi nào pin xuống 94% là mình tắt máy cắm sạc liền cho nó lên 100% rồi mở lên chơi tiếp chứ không xài đến 10% mới sạc. Có ok không bạn???
Châm thành cám ơn.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 với câu 1 thì như thế có thể là bình thường tại máy mình cũng vậy
câu 2 thì bạn ko nên làm thế, tốt nhất là xài đến khi pin báo còn khoảng 10 -20% thì sạc. sạc khoảng 2h thì pin sẽ đầy rồi mở máy lên xài, còn nếu công việc dang dỡ ko tắt dc thì gắm điện xài tiếp, lúc đó thì máy sẽ xài điện từ adapter, pin thì vẫn sạc, nhưng nên hạn chế, tại vì điện từ adapter sẽ share ra cho cả pin và máy có thể ko tốt cho cả 2
@tien0308 Cái này mình cũng đang tìm câu trả lời. Mình có đứa bạn, nó nghe hướng dẫn của mình, nên k có tháo pin. Nhưng khi pin còn 95%, nó chả thèm rút sạc. để đó sài, đến khi xuống 94%, pin đầy lên lại. Vậy mà dùng 6 tháng nay, chai có 1%. Nhưng theo lý thuyết, như vậy thì lại ảnh hưởng đến tuổi thọ pin. Mình sẽ update câu trả lời này trong thời gian gần nhất.
@Mmonster Mình rất thích những câu trả lời của Mmonster. Bác theo topic này lâu, có những đóng góp rất ok.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@salem_1806 cám ơn bạn quá khen, thật ra thì mình cũng nhờ topic của bạn thôi chứ lúc mua có bik gì đâu, mình phải cám ơn bạn vì topic rất hữu ích cho người dùng laptop Asus này đấy chứ, pin là một vấn đề rất dc quan tâm khi dùng laptop mà. nếu có thời gian mình sẽ phụ bạn trả lời các thắc mắc về sử dụng pin, vừa giúp đỡ dc người khác và bản thân thì có thêm kinh nghiệm nữa
vutoannd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nói thiệt với mấy bạn dùng pin laptop tháo sạc ra để chơi game nghe nhạc hoặc tháo pin bỏ ra khỏi máy, Chả mấy chốc mà cục pin của các bạn đi tong.
Kinh nghiệm duy nhất của mình là dùng pin không cắm sạc thì dùng ứng dụng nhẹ và giảm độ sáng màn hình. Pin dùng cả năm mới chai mấy % và vẫn tốt.

Dùng pin như bạn này nói:
Bạn có tắt bao nhiêu thứ cũng kệ nhưng khi rút sạc mà bạn chơi game thì pin bị tải nặng, Pin chai là điều đương nhiên. Chơi game thì cắm sạc vào bạn hiền.

Dùng pin cứ dùng bình thường, chú ý cho máy tải nhẹ khi rút sạc, Và chừng nửa tháng hay 1 tháng xả hết pin 1 lần. Và chú ý đừng tháo pin bỏ ra ngoài sau 1 thời gian nó sẽ thành cục sắt. Nếu tháo ra ngoài thì nhà sản xuất khuyến cáo để pin dưới 25% rồi hãy bỏ ra ngoài.

Bạn nào dùng pin theo hướng dẫn ở dòng in đậm của mình thì pin sẽ lâu bị chai. Cứ thử rồi biết nhé.

Bạn gì đó Mua máy dòng G mà không tìm hiểu rõ, Dòng dùng cho Gamer thì đa số có Card Màn hình rời, Tốn điện hơn máy card Onboard rất nhiều. Với những máy gamer cấu hình khủng, Để máy không làm gì với pin 6cell có khi chỉ được 1h. Không phải là laptop dùng cho gamer thì pin sẽ tốt, Mà cấu hình nó mạnh hơn dòng khác thì mới đúng.
Thanks bạn vutoannd 😃, mình mua lap dùng đến giờ là 2 tuần chưa tháo pin ra bao giờ lúc dùng (mặc dù mấy thằng bạn mình trong lớp hỏi thằng nào thì cũng tháo pin ra hết). Các bạn trả lời dùm mình 2 câu ở bài #174 và thêm 1 câu nữa:
3: Sau 2 tuần tìm hiểu mình thấy có khá nhiều phần mềm hỗ trợ pin nhưng mới chỉ dùng Battery care không biết là có nên dùng thêm pm nào không??? 😃
Hông biết máy mấy bạn giống mình hông mà mình để ý lúc dùng Adapter thì trong 1 ngày mình xài dã man thế nào cũng không thấy pin giảm, tât81 máy để qua đêm là tự nhiên giảm 1%, có khi buổi sáng chơi tầm 1h>2h tắt máy buổi chìu mở lên thì cũng thấy giảm 1% (cứ tắt máy là giảm) không biết lúc tắt pin nó xài cái quái gì không nữa:mad:.
Vì mình dùng song song với máy bàn nên lap có thể nói là dùng ít.
Và cho mình hỏi là dùng Adapter lúc tắt máy ta rút dây cắm từ nguồn ra trước hay rút dây cắm từ máy ra trước (hông biết mấy bạn hiểu không).
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 có thể là do lúc máy chưa tắt hết mà bạn rút dây ra nên có thể hao pin 1 chút, nhưng thường là pin sẽ giảm 1% 1 ngày, có thể ngắn hơn nữa, bạn nên đợi cho đến khi cái đèn nút nguồn tắt hẳn rồi vài giây sau hãy rút dây ra. có khi máy mình sạc buổi tối, sáng mở lên chỉ còn 99%, pin chỉ chai 1%
còn vấn đề rút từ đâu trước thì mình nghĩ là rút từ laptop trước, còn rút từ ổ cấm trước sẽ vẫn còn 1 chút điện trong adapter, nhưng mình thấy cũng ko ảnh hưởng gì lắm, ko thì bạn có thể làm giống mình (nếu máy ko di chuyển nhiều) là xài 1 cắm nhỏ có công tắt, cứ cắm adapter, khi xài thì bật, tại mình nghe nói khi cắm vào ổ sẽ có hiện tượng phóng điện, cắm nhiều ko tốt cho các thiết bị điện, anh mình làm bên điện nói vậy, ko bik đúng ko nhưng mỗi lần mình cắm điện vào nghe tiếng nổ nhỏ cũng thấy sợ nên gắn vào ổ lun, khi cần mới rút ra.
Thôi mấy bạn cho mình hỏi nếu pin mình thật sự có vấn đề thì:
1 Mình nên mang đến bảo hành chính hãng giải quyết thì người ta sẽ làm sao để kiểm tra? có tháo máy mình ra rồi bla...bla gì đó.
2 Nếu thật sự pin có vấn đề mình yêu cầu đổi pin mới được không (ko mua)?
3 Phiền các bạn cho mình biết 1 ngày các bạn dùng máy ra sao nghen, thời gian dùng bao lâu, dùng làm gì (game, nhạc, web...).
4 1 Tuần các bạn sạc pin mấy lần thế ?
Chân thành cám ơn😔.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 1.2. có thể người ta sẽ dùng phần mềm để test, bạn có thể gọi lên tổng đài để hỏi, sdt là 1900555581, bạn cũng có thể lên trang facebook của Asus VN để dc giải đáp, nếu pin lỗi do nsx thì có thể dc thay mới, mình cũng dc thay cái HDD mới.
3. tại mình còn đi học nên thời gian ko cố định, bt khoảng 4 5 tiếng, ngày nghỉ khoảng 10 tiếng, chủ yếu coi phim, nghe nhạc, lướt web và công việc văn phòng
4. trung bình 4 5 ngày sạc 1 lần
Thanks, 3 câu nữa 😁:
1 Khi mà mình dã dùng Adapter thì cho dù chơi game nặng cỡ nào, xem phim lâu thế nào dã man ra sao để chế độ High performance luôn thì pin nó chỉ nóng > mau chai, hư chứ không có mau hết dúng không vì mình đã dùng nguồn từ adapter.
2 Nếu câu 1 đúng thì tốc độ tự giảm pin khi dùng nguồn của các dòng có giống nhau không 😔

3 Mình đo độ chai bằng Battery care thì để ý mỗi lần sạc pin xong 1 lần sạc trong vòng 1h30 1 lần để luôn 12h thì thấy độ chai tăng 0,06 (VD 1.44 > 1.50) như vậy có bất thường ko ạ.
Nản vì cục pin riết pin giống như mother mình, toàn lo cho nó.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 1. pin nóng có thể do máy nóng làm nóng theo, nhưng mình xài thì thấy pin ko nóng, cả khi dùng điện từ pin
2. pin các dòng có thể khác nhau nên thời gian có thể khác nhau
3. mấy cái đo độ chai cũng thất thường lắm, như pin mình lúc thì chai 0%, lúc 4%, giờ là 2%, bạn có thể khắc phục bằng cách sạc 3 lần 8 tiếng như lúc mới mua
@Mmonster Đúng rồi, Cái báo độ chai pin chỉ là tương đối thôi, lúc thì 0%, lúc thì 3%, bây giờ thì nó báo 1%. Các bạn cứ yên tâm.
mình mới mua laptop k43sd mình sạt lần thứ 2 8 tiếng sạt tối đến sáng sáng dzị mình mỡ máy lên đc 100% rùi mình tắt máy rút sạt ra. tới tối mỡ lên sao còn 98% rùi 😔 mà cho mình hỏi sạt 3 lần 8 tiếng xài bình thường đễ máy hết pin thui đc không, hay cần phãi vừa sạt vừa xài.aj bjt chj minh với thank hj.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@anan141088 xài tới khi còn 10% thì tắt máy sạc 8 tiếng, lập lại như vậy trong 3 lần đầu sử dụng, ko nên vừa xài vừa sạc trong 3 lần đầu
còn pin tụt còn 98% có thể do bạn rút sạc khi máy chưa tắt hẳn
Thanks, mình chưa hiểu cái khúc sao mà máy chưa tắt hẳn rút sạc ra thì pin cũng giảm thế😃.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 tại vì khi shutdown thì máy tắt màn hình trước, máy vẫn còn chạy chút nữa, rút ra thì sẽ xài pin nên có thể làm hao pin chút, tuy nhiên pin sụt có thể là bình thường, tại tối mình sạc 100%, sáng dậy mở xài thì chỉ 99%, tuy nhiên từ 99% mà xuống tới 95% thì khá lâu, trung bình 1 ngày xuống 1%, có thể bây giờ các nhà sản xuất thiết kế như vậy dể bảo vệ pin, mình xài dt cũng tương tự, mới sạc 100% thì 1 tiếng sau còn 99%
Theo e hiểu tức là hàng ngày e đều có dùng máy, thì ở chỗ nào có thể cắm điện e cứ cắm vào xài (pin >= 96%) vẫn đảm bảo pin ko chai đúng ko ạ? E mới mua máy chưa tròn tuần lễ
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@ash_nguyen đúng vậy, chú ý là phải sạc cho đầy, rồi cắm điện vào xài thôi, pin thì >=95% hãy sạc
ũa bạn ơi hum qua mình thý còn 99% sáng dzị mỡ lên còn 97% à. sao kỳ dạ.mà cho mình hõi khi mình shutdown máy xong đèn laptop tắt, phải đợi đèn nút nguồn tắt hẳn là sao bạn.nếu mình không tắt điện thì sao cái đèn màu xanh nó tắt được 😔.chĩ giúp mình với.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@anan141088 nút nguồn khi bật có đèn màu trắng đó, còn đèn màu xanh là đèn adapter hả? còn pin tuột nhiều hay ít chắc có thể nhiều lý do, máy mình nhiều khi cũng tụt 2% 1 lần, tuy nhiên bạn ko nên quá lo lắng, lúc đầu mua thì sợ này sợ nọ. chỉ cần bạn xài cẩn thận, sạc khi pin còn tầm 10%, ko sạc nhồi, tránh va đập hay để pin ngoài máy lâu, tốt nhất là ko tháo pin ra, ngoài ra một vài bạn chia sẻ là nên sạc pin 3 lần 8 tiếng sau vài tháng sử dụng
@Mmonster hjx mình xài mới 2 ngày mà 99 giãm còn 96% uj`.ũa bạn cho mình hỏi nha máy mình có xài Power4 Gear mình thường chọn
Chế độ Entertaiment thì có ảnh hưỡng gì tới việc giãm % nhanh hok.hj.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@anan141088 cái power 4 gear chỉ là chỉnh tốc độ CPU, độ sáng màn hình và thời gian sleep này nọ thôi, chủ yếu là để tiết kiệm pin hoặc điện thôi
@Mmonster hj thank bạn chĩ mình hjhj. mình mới mua laptop dc 1 tuần à nên mình hem bjt ji het hiiii.mà sao chủ pic xài từ 99% giảm còn 95% xài trong 5 - 7 ngày hay thế. mình thì chĩ xài đc 2 tới 3 ngày à hjj.bạn monster xài trong mấy ngày dzị bạn.😃
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@anan141088 mình thì tầm 4 5 ngày thui, ko dc tới 7 ngày đâu
Bạn anan giống mình đó, 1 ngày mình dùng lap ít lắm 1 lần tầm 1h30>2h thôi mà buổi sáng 97% tắt máy đến chiều mở lên tự nhiên xuống liền 96%. Còn về Power4Gear bạn xem thử xem:
Có 4 chế độ lựa chọn:
1.High Peformance (thik hợp khi chơi game, làm đồ họa)
2.Entertaiment (khi xem phim, giải trí nhẹ nhàng)
3.Quiet Office (khi soạn thảo, lướt web...)
4.Battery Saving-tiết kiệm Pin đến mức tối đa
Cá nhân mình thấy cái Entertaiment chơi game cũng tốt (bắt buộc phải xài adapter). Còn High performance lâu lâu hãy xài nó là mức chọn cao nhất bởi vậy nếu dùng pin thì máy mình (chơi game) trụ được 50ph là mừng.
Còn cái Battery saving la tiết kiệm mà mình để không ngồi nhìn cũng được 2h45>55ph.
Mình cung mới mua lap tầm 3 tuần thôi bạn có kinh nghiệm gì hay hay nhớ chỉ mình 😃
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 mình thấy cái power 4 gear rất hay, nó cho mình tùy chỉnh theo ý mình nữa, rồi chỉnh khi dùng pin, khi dùng adapter, mình xài nhưng ko để theo mặc định mà chỉnh lại để phù hợp vs nhu cầu hơn
Anh ơi máy e mua được 7th rồi nhưng chưa xả hay nạp 3 lần liên tiếp j hết. Hiện tại pin của nó như trong hình. Em nên làm gì để pin không chai thêm nữa hả anh?
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@babbymouse lúc mua về bạn có sạc 3 lần 8 tiếng ko, thực sự 3 lần này rất quan trọng, nếu đã chai 8% thì bạn nên sạc 3 lần 8 tiếng, có thể cải thiện dc 2 3 % gì đó
@Mmonster Em mua zê rồi phá lung tung mấy ngày liền cứ hết pin là cắm zô sạc, chứ không có sạc đủ 3 lần 8 tiếng 😔, còn bình thường dung em vẫn thường vừa cắm sạc vừa dùng (đa số la chơi game). Nếu không sạc 3 lần 8 tiếng zậy có ảnh hường như thế nào zậy anh?? Sạc 3 lần 8 tiềng làm như thế nào zậy anh?
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@babbymouse theo kinh nghiệm của mình thì nếu ko sạc như vậy thì pin rất mau chai, dt mình đã bị
Nói thẳng ra mình chán đời cục pin quá, nhìn mấy bạn 4-7 ngày mà xài liên tục như bạn Mmonster nói có ngày xài đến 10 tiếng mà còn 5 ngày. trong khi mình 1 ngày xài ngon lắm 3 tiếng mà cắt quãng chứ không liên tục mà pin trụ được 3 ngày là hết xuống 94%.
Giờ mình kệ nó luôn mua lap về để phục vụ mình chứ kiểu này thấy cục pin nó như mother mình ấy. :mad:
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 làm gì dữ vậy bạn, có thể bạn mới mua pin chưa ổn định, cứ xài bình thường thôi, ko nên quá lo lắng làm gì, giữ gìn cẩn thận thì cũng xài dc trên 2 năm, pin mình giờ cũng chai 3% rồi nè, nhưng khi nào trên 10% thì mới thực sự lo.
mà bạn có di chuyển nhiều ko, máy mình chỉ toàn cắm điện xài như máy bàn, chả đem đi đâu, tại thấy ko cần thiết và sợ 1 đi ko trở lại lắm.
Mình giờ chỉ không biết 1 điều: Tốc độ tự xã pin của con lap BBK11 của mình không biết có khác các bạn hay nó có vấn đề chứ cái kiểu 1 ngày giảm 2% thì chắc phải xem lại :mad:. Lap mình mua cũng 3 tuần chứ có mới đâu cũng sạc 3 lần đầu 8 tiếng. Buồn 😔
Sạc 3 lần 8 tiếng hiểu đơn giản là bạn xài cho đến khi pin còn 10% rồi cắm sạc pin tính đồng hồ cho đủ 8 tiếng, mặc dù chừng 2 tiếng là full pin rồi nhưng cứ để máy no sạc cho 8 tiếng, đừng sợ chai pin vì khi pin full nó tự động ngắt rồi không nạp thêm đâu.
Mà thật sự mình cũng chả hiêu sao đồ công nghệ mới khui đều phải làm vậy 😕.
Lưu ý là khi sạc pin thì đừng có chơi game nghen, măc dù hiện nay mình tìm hiểu thì có 2 nhóm: 1 nhóm la khi sạc pin thì không làm gì cả tắt máy đi còn nhóm kia sạc cứ sạc chơi cứ chơi vì cắm sạc là dùng nguồn từ ngoài chứ có từ pin đâu mà lo.
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@tien0308 mình cũng thử vừa xài vừa sạc nhưng kiểm tra lại thì độ chai tăng lên 1 2%
Bữa trước mua con S2 cũng không có sạc như zậy, thôi zậy là tiêu hết rầu! Phải rút kinh nghiệm mới được.
Sạc đầy lần 1 xong rút ra rồi sạc tiếp lần 2 hả anh? Hay dùng hết pin của lần 1 rối mới sạc tiếp?
Mmonster
TÍCH CỰC
12 năm
@babbymouse sạc lần 1, xài tới khi còn 10%, tắt máy sạc lần 2, xài tới 10%, sạc lần 3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019